เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:27:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทอล์คโชว์พี่ตู้ “กรุงไม่แตก ก็เลี้ยงไม่โต”  (อ่าน 6472 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:48:04 PM »

เป็นความคิดของพวกศักดินาจริงๆ

คือเห็นประชาชนเป็นราษฎร(ผู้ถูกปกครอง) ไม่ได้เห็นเป็นพลเมือง

ไม่ได้เล่นโวหารหรอกครับท่าน

รายการช่วยคิดช่วยทำ ช่อง3 ดร.บวรศักดิ์ อุวรรณโณ
ราษฎร = ผู้ถูกปกครอง
พลเมือง = ผู้มีส่วนในการขับเคลื่อนสังคมนั้น

พสกนิกร, ปวงชน ผมไม่ได้กล่าวถึง ไม่รุ รู้แต่พลังประชาชน  เยี่ยม

น่าให้เจอกับคุณ "หนวดหิน" จริงๆ
คุณดิออร์ครับ ลอง PM ไปถกกับคุณ  "หนวดหิน" หน่อยซิครับ เรื่องการปกครอง การถูกปกครองนี่แหละ
พี่คนนั้นเค้ามีข้อมูลเยอะเลยครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:54:39 PM »

พี่ตู้นานๆพูดที  แต่ที่แกพูดแต่ละครั้ง  ทำเอาเราฉุกคิดได้เหมือนกัน

จริงๆแล้วผมชอบฟังแกพูดนะครับ
แนวคิดแกจะแผลงๆ  ขวางโลกในบางครั้ง
แม้ผมจะไม่เห็นด้วยทั้งหมดก็ตาม  แต่ก็มีประเด็นให้กลับมาคิด

เทียบกับโน้ต-อุดม ....   ผมเลือกฟังพี่ตู้ครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2008, 05:00:45 PM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:02:05 PM »

คุณภาพของผู้นำสะท้อนคุณภาพประชาชน  ถ้าประชาชนด้อยคุณภาพประเทศก็ล้มจมมันก็แค่นั้นแหละครับโดยเฉพาะในประเทศประชาธิปไตยจะชัดเจนมาก   

ปัญหาของพี่ตู้ผมพอเข้าใจคือทำไมกรูต้องมาแหง่กอยู่ตรงนี้    วิธีแก้ก็คือยึดสิทธิที่จะปกครองคืนมาจากคนด้อยคุณภาพ  แล้วพัฒนาให้คนส่วนใหญ่มีคุณภาพเสียก่อนค่อยคืนสิทธิให้  ประมาณนั้น  แต่ทำจริงคงไม่มีถ้ากรุงไม่แตกอยุธยาก็ไม่มีวันเจริงไปกว่านั้น

ตอนนี้ประเทศไทยเมืองคนบาปไปแล้ว  ผู้นำขุนนางโกหกขี้โกงแบบสุดขั้ว  ประชาชนก็เห็นแก่ตัวขี้เกียจ  มองไปทางไหนก็เจอแต่คนบาป

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:33:55 PM »

เอา ประชาธิปไตย มาใช้ขณะที่ยังไม่พร้อมก็เป็นอย่างนี้แหละ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 08:39:36 AM »

ในฐานะคนชอบปืนด้วยกันกับพี่ตู้ ผมพอจะรู้นิสัยพี่คนนี้ครับ
ตรง แต่ไม่โง่ ไม่สนใจว่าใครจะโกรธเพราะแกรับได้ครับ 
บังเอิญไม่ได้ฟังรายการแกเลยไม่สามารถออกความเห็นได้ครับ
แต่เชื่อว่าพี่เขาคงมีข้อมูลดีก่อนที่จะพูด Cheesy
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 02:14:26 AM »

จบ ป.ตรี ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 1 คะแนน
จบ ป.โท ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 2 คะแนน
จบ ป.เอก ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 3 คะแนน

จบราม.ให้สิทธิเลือก สส.ได้ 1 คน จบจุฬาให้สิทธิเลือก สส.ได้ 2 คน
จบเมืองนอกที่เจริญแล้วให้สิทธิเลือก สส.ได้ 3 คน

ใครไม่จบปริญญา ไม่มีสิทธิเลือก สส.  แต่ไม่ต้องเสียภาษี ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร อย่างงี้จะเอาไหม ยุติธรรมดี

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 03:07:40 AM »

แนวคิดของพี่ตู้ ก็ฟังดูรุนแรงเกินไปครับ
แต่ถ้าคิดตาม ก็คงเถียงไม่ได้

แนวคิดสุดขั้วตามแบบของแกนี้ คงเกิดจริงได้ยากครับ
แต่อาจเอามาเป็นข้อคิดหาแนวทางในการพัฒนาคน พัฒนาจิตสำนึกและคุณภาพของการใช้สิทธิออกเสียงเลือกตั้งได้

>
>
>

แต่ถ้าเป็นอย่างบรรทัดสุดท้ายของ คุณหูดับตับไหม้ เนี่ย...

เรียนก็ไม่เรียน ... สส.ก็ไม่เลือก ... ภาษีก็ไม่เสีย ... รับใช้ชาติก็ไม่เอา ...
อย่างนี้ อยู่ไปทำไมครับ...

เดี๋ยวก็กลายเป็น ลิงบาบูน ของพี่ตู้หรอก...

ปล. การศึกษาภาคบังคับคือชั้น ม.6 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2008, 01:37:16 PM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 05:26:52 AM »

จบ ป.ตรี ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 1 คะแนน
จบ ป.โท ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 2 คะแนน
จบ ป.เอก ให้มีสิทธิลงคะแนนได้ 3 คะแนน

จบราม.ให้สิทธิเลือก สส.ได้ 1 คน จบจุฬาให้สิทธิเลือก สส.ได้ 2 คน
จบเมืองนอกที่เจริญแล้วให้สิทธิเลือก สส.ได้ 3 คน

ใครไม่จบปริญญา ไม่มีสิทธิเลือก สส.  แต่ไม่ต้องเสียภาษี ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร อย่างงี้จะเอาไหม ยุติธรรมดี

อย่างนี้ผมลงได้หลายคนเลย  จบรามเลือกได้ 1 คน + จบ เมืองนอกอีกด้วย ได้อีก 3 คน เลือกได้สี่คนละ 5555

ดีครับ ช่วย ๆ กันคิด โดยส่วนตัวผมเชือว่า ความคิดโง่ ๆ บ้า ๆ บางครั้งก็อาจจะเป็นความคิดที่ดีก็ได้

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 11:20:14 AM »

ผมเรียนพี่หูดับตับไหม้อย่างนี้ครับ

คือถ้าได้ฟังหรืออ่านความเห็นของพี่ตู้ แว้บแรกคือแกชอบประชดประชัน เสียดสี มีอารมณ์ขัน
และถ้าพิจารณาดีๆ มันมีความเจ็บปวดปนอยู่ด้วยครับ

การที่พูดเรื่องคนที่ไม่ได้รับการศึกษานั้น ไม่ได้ต้องการไปตอกย้ำแต่อย่างใดครับ
หากแต่ต้องการให้ทุกๆ คนเกิดความอยากที่จะพัฒนาตนเอง แข่งขันกันเรียนรู้ แข่งขันกันสร้างสรร
เมื่อตนเองดีขึ้นแล้ว ก็ช่วยเหลือ-หยิบยื่นโอกาสให้คนรอบข้างได้ดีขึ้นด้วย แล้วก็ขยายวงออกไปทั้งสังคม
ดีจะตายไปครับ

แต่ที่ผ่านมา คนที่เราเลือกเป็นตัวแทนของเรานั้น ส่วนมากเป็นคนที่พัฒนาตัวเองแล้ว แต่ไม่ยอมมาพัฒนาคนอื่นๆ ต่อ
ไม่หยิบยื่นโอกาสให้ผู้ที่ฝากความหวังไว้กับเขา ตามที่ควรจะทำ ในบางครั้งก็กดไว้และมอมเมาด้วยสิ่งล่อใจต่างๆ
“หาปลามาให้  แต่ไม่ได้สอนให้จับปลา”
(หรือหาเงินมาให้ แต่ไม่ได้สอนให้หาเงิน-ก็คือซื้อนั่นแหละ)
พี่หูดับฯ คงเคยได้ยินใช่ไหมครับ

ก็ดันเลือกเข้าไปแล้ว ทำไงได้
แต่ยังไม่เข็ด สมัยหน้าก็เลือกเข้าไปใหม่ ก็ไม่ทราบอะไรมาบังตา
หรือเราใช้อารมณ์ชั่ววูบตอนเขาเข้ามาทักทายในช่วงหาเสียงเลือกตั้ง

พอใจหรือครับที่เลือกเข้าไปตั้งหลายสมัยแล้ว เราก็ยังเจริญอยู่กับที่
เลือกตั้งแต่สมัยพ่อ จนพ่อเลิกเล่นแล้วเลือกลูกมันต่อ เราก็ยังเจริญเหมือนเดิม

อย่างนี้จะโทษคนเลือกหรือคนถูกเลือกครับ

การออกเรียกร้องสิทธิในเรื่องต่างๆ เป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่ว่าเราจะเป็นใครตาม เพราะแสดงว่าเราไม่ใช่คนหงอ ไม่ได้จำยอม
และต้องไม่ใช่แค่เรื่องสิทธิในการเลือกตั้งเท่านั้นนะครับ  เรื่องที่เกี่ยวข้องกับสวัสดิภาพต่างๆ
ชีวิตความเป็นอยู่ การศึกษาของลูกหลาน และอีกมากมายก็ต้องไม่ลืมครับ

เราก็คงรู้อยู่แล้วว่า การที่สิทธิในการเลือกตั้งเป็นประเด็นขึ้นมา ก็ด้วยมีนักการเมืองหนุนหลังอยู่ เพราะมันเป็นช่องทางที่ทำให้เขาได้อำนาจมาอย่างชอบทำ

ถ้าคนมีสิทธิเลือกไม่พัฒนา  มีหรือครับที่นักการเมืองจะพัฒนา

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 12:07:25 PM »

ถูกครับ ท่านเฉย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:25:40 AM »

ถ้าจบ ดร.แต่ขี้โกง กับจบ ป.4 แต่คนดีล่ะครับ

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:32:42 AM »

ถ้าจบ ดร.แต่ขี้โกง กับจบ ป.4 แต่คนดีล่ะครับ

สงสัยต้องถาม ดร.เป็ดครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์