เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:23:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามท่านสมาชิกที่เป็นแพทย์หน่อยครับ  (อ่าน 3394 ครั้ง)
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 09:33:35 PM »

เมื่อหลายวันก่อนผมไปเจาะเลือดเพื่อหาภูมิแพ้มาครับ มีตัวนึงหมอบอกว่าเป็นจำพวกตัวไร ผมเลยขอจดมาได้ดังนี้ครับ " COCK ROACH MIX " ผมใช้ดิกแปลมันออกจะมั่วๆครับ เลยอยากจะถามเป็นตัวไรประเภทอะไรครับ ขอบพระคุณมากครับ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2008, 09:43:08 PM โดย vichai01 » บันทึกการเข้า

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:44:45 PM »

น่าจะมาจากคำว่า Cockroach ที่แปลว่าแมลงสาบครับ...

ส่วนไรน่าจะใช้คำว่า Mite มากกว่าครับ...

เอ...หรือมาจากคำว่า Cockroad Mite ครับ...Cheesy
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:13:17 PM »

เห็นหัวข้อแล้วต้องเข้ามาหาความรู้ครับ
ขอบคุณครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 09:41:38 AM »

หมายถึงโรคประเภท " เริม " หรือเปล่าครับอาหมอ

cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:11:28 AM »

ผมเป็นศัลยแพทย์ ไม่มีความรู้เรื่องภูมิแพ้มากนัก แต่จากที่ให้ข้อมูลมา ผมมีความเห็นเหมือนคุณหมอรุตครับ
แนะนำให้หลีกเลี่ยงการสัมผัสหรือกลิ่นของแมลงสาบและพวกไรฝุ่น ควรกำจัดแมลงสาบให้หมดจากบ้านและเลือกใช้เครื่องนอนที่ปราศจากไรฝุ่นครับ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:36:16 AM »

ผมเคยตรวจ...แพ้หญ้า10กว่าชนิด    ไม่รู้รวมหญ้าอ่อนด้วยไหม

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 11:05:08 AM »

ผมเคยตรวจ...แพ้หญ้า10กว่าชนิด    ไม่รู้รวมหญ้าอ่อนด้วยไหม

อย่าแย่งผมสิครับน้าเล็ก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 11:18:29 AM »

อย่าแย่งผมสิครับน้าเล็ก

ของลุงปู ผมว่าแพ้กลิ่นมากกว่า เห็นพ้นบ้านแต่ละที่บอก สู้สู้

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:02:08 PM »

น่าจะมาจากคำว่า Cockroach ที่แปลว่าแมลงสาบครับ...

ส่วนไรน่าจะใช้คำว่า Mite มากกว่าครับ...

เอ...หรือมาจากคำว่า Cockroad Mite ครับ...Cheesy
ผมเป็นศัลยแพทย์ ไม่มีความรู้เรื่องภูมิแพ้มากนัก แต่จากที่ให้ข้อมูลมา ผมมีความเห็นเหมือนคุณหมอรุตครับ
แนะนำให้หลีกเลี่ยงการสัมผัสหรือกลิ่นของแมลงสาบและพวกไรฝุ่น ควรกำจัดแมลงสาบให้หมดจากบ้านและเลือกใช้เครื่องนอนที่ปราศจากไรฝุ่นครับ

Grin Grinขอบพระคุณคุณหมอทั้งสองท่านมากครับ และผมนำลายมือที่คุณหมอเขียนให้ผมมาลงเพิ่มเติมครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:38:27 PM »

[n.] แมลงสาบ (คำย่อจาก cockroach) - Lexitron
คำไกล้เคียง :     cockroach; bug

เห็นว่าแมลงสาบเป็นสัตว์มีปล้องคล้ายกุ้งนี่ครับ ประมาณว่าเป็นจำพวกเดียวกัน
อันนี้ได้ยินเขาว่ามานะครับ  Smiley
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2008, 10:47:38 PM โดย Boatski » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 11:06:49 PM »

Grin Grinขอบพระคุณคุณหมอทั้งสองท่านมากครับ และผมนำลายมือที่คุณหมอเขียนให้ผมมาลงเพิ่มเติมครับ Grin Grin

ทายว่าเป็นผู้หญิงครับ...

อายุสามสิบกว่าๆ...

หน้าตาค่อนข้างดี ผิวขาว...

ล้อเล่นครับ...คิก คิก

อย่างงั้นผมเปลี่ยนใหม่ครับ....

เป็นแพ้หอยหลายสายพันธุ์ ปู กุ้ง ปลาและแมลงสาบครับ...

mix น่าจะมาจากแพ้หลายสายพันธุ์...

คือว่าแมลงสาบมันมีหลายสายพันธุ์น่ะครับ...

น่าจะพบ 6 สายพันธุ์ในบ้านเรา...

1. แมลงสาบอเมริกัน ( American cockroach ) 
2. แมลงสาบออสเตรเลีย ( Australia cockroach ) 
3. แมลงสาบสามัญ ( Common cockroach , Oriental Cockroach )
4. แมลงสาบเยอรมัน ( German cockroach, Blatella germanica ) 
5. แมลงสาบลายน้ำตาล ( Brown Banded cockroach )
6. แมลงสาบสีดำ หรือแมลงแกลบ ( Surinum cockroach) 

อันนี้อ้างมาจากที่อื่นเพิ่มนะครับ...

"แมลงสาบ" ภัยเงียบ "ภูมิแพ้" 

ปัจจัยที่ทำให้เกิดโรคภูมิแพ้ คือ กรรมพันธุ์และสิ่งแวดล้อม  ซึ่งสิ่งแวดล้อมที่สำคัญ คือ บ้านพักอาศัยซึ่งมีสารก่อภูมิแพ้หลายอย่าง เช่น ไรฝุ่น แมลงสาบ ฝุ่นบ้าน ขนแมว ขนสุนัข  โดยเฉพาะสารก่อภูมิแพ้จากแมลงสาบเป็นสาเหตุสำคัญของผู้ป่วยภูมิแพ้คนไทย

เกี่ยวกับเรื่องนี้ รศ.พญ.อัญชลี  ตั้งตรงจิตร ภาควิชาปรสิตวิทยา คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล บอกว่า  สารก่อภูมิแพ้จะจากส่วนต่าง ๆ ทั้งจากตัวแมลงสาบ สิ่งที่ขับถ่ายออกมา หรือจากสารคัดหลั่งของแมลงสาบ เมื่อมีการสัมผัส หรือถูกกระตุ้นจะเป็นสาเหตุทำให้เกิดโรคภูมิแพ้ในเวลาต่อมา

แมลงสาบที่พบบ้านในเราส่วนใหญ่เป็นสายพันธุ์อเมริกาซึ่งสามารถแพร่พันธุ์ได้อย่างรวดเร็ว กล่าวคือหากเราเห็นแมลงสาบในบ้าน 1 ตัว เท่ากับยังอยู่ในรังอีก 800 ตัว

ผู้ป่วยจะมีความเสี่ยงมากน้อย ขึ้นอยู่กับสภาพความเป็นอยู่ หากเป็นอพาร์ต เมนต์ ที่รวมห้องนอน ห้องนั่งเล่น ห้องครัวไว้ที่เดียวกัน จะมีความเสี่ยงมากกว่า ผู้ที่อาศัยในบ้านพัก หรือห้องเช่าที่มีการจัดแบ่งห้องต่าง ๆ ไว้อย่างเป็นสัดส่วน เพราะจากการสำรวจพบว่า ในส่วนที่เป็นครัว จะมีสารก่อภูมิแพ้จากแมลงสาบมากที่สุด รองลงมาคือ ห้องนั่งเล่น และห้องนอน

สิ่งสำคัญที่สุด คือ การรักษาความสะอาดภายในบ้านโดยเฉพาะการจัดเก็บเศษอาหารและขยะเพื่อกำจัดอาหารของแมลงสาบ รวมทั้งหลังการทำอาหาร ควรเช็ดทำความสะอาดให้เรียบร้อย ส่วนห้องนอนต้องดูแลเรื่องความสะอาดเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะห้องที่ติดเครื่องปรับอากาศ ต้องตรวจสภาพเครื่องและทำความสะอาดอย่างสม่ำเสมอ

จากการศึกษาผู้ป่วยโรคภูมิแพ้ที่เข้ามารับการรักษา 3 ปีที่ผ่านมา พบว่า ผู้ป่วยจำนวนมากที่เป็นโรคภูมิแพ้และมีสาเหตุมาจากแมลงสาบ 44- 60% ของผู้ป่วยโรคภูมิแพ้ทั้งหมด ซึ่งหากเกิดอาการในกลุ่มเด็กจะมีความรุนแรงมากกว่าและมีโอกาสเสียชีวิตได้

รศ.พญ.อัญชลี กล่าวว่า ในตัวแมลงสาบมีสารหลายชนิดที่ก่อให้เกิดภูมิแพ้และเป็นสารที่แตกต่างจากที่พบในประเทศแถบตะวันตกเนื่องมาจากเป็นแมลงสาบคนละสายพันธุ์ สิ่งที่เป็นปัญหาของการเข้ารับการรักษาของผู้ป่วยนั้น ส่วนใหญ่มักไม่ทราบว่าในบ้านจะมีสารก่อภูมิแพ้ใด จึงทำให้แพทย์เกิดแนวคิดในการทำเครื่องมือต่าง ๆ เพื่อตรวจหาสารก่อภูมิแพ้ในบ้านโดยเฉพาะ เพื่อให้ตรวจและรักษาผู้ป่วยมีประสิทธิภาพมากขึ้น ในอดีตจะใช้ชุดตรวจสอบจากต่างประเทศ ซึ่งเป็นคนละสายพันธุ์กับไทย ทำให้ไม่ได้มาตรฐาน แต่วันนี้สามารถพัฒนาน้ำยาดังกล่าวได้สำเร็จแล้ว และนำมาใช้ในการตรวจเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ทั้งนี้ทีมวิจัยยังได้พัฒนาวัคซีนโดยการนำโปรตีนของแมลงสาบกว่า 20 สายพันธุ์ มาตรวจดูว่าชนิดใดก่อให้เกิดภูมิแพ้ เมื่อรู้ว่าโปรตีนจากแมลงสาบตัวใดที่ก่อให้เกิดภูมิแพ้ และเป็นโปรตีนที่ไม่พบในคน ก็นำไปสร้างวัคซีนรักษาโรคภูมิแพ้ได้ เรียกว่า วัคซีนดีเอ็นเอ เป็นการนำ ดีเอ็นเอที่สร้างโปรตีนแมลงสาบมาเชื่อมกับ ดีเอ็นเอของสารช่วยกระตุ้นระบบภูมิคุ้มกันของคน และจะสร้างเม็ดเลือดขาวแทนการสร้างสารก่อให้เกิดการแพ้ รักษาโดยหยดที่จมูกหรือใต้ลิ้นไม่กี่ครั้ง นับเป็นการรักษาภูมิแพ้แมลงสาบที่ลดความเสี่ยงต่อความเจ็บปวดและมีใช้แล้วที่โรงพยาบาลศิริราช.

อ้างอิง...http://blog.eduzones.com/sukanya/2014

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 11:09:25 PM »

หมายถึงโรคประเภท " เริม " หรือเปล่าครับอาหมอ

เรื่อง "เริม" ผมรู้อยู่แค่...

"type one เป็นที่หู...

type two เป็นที่..." ...

แค่นี้เองครับพี่ปู...คิก คิก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 11:59:46 PM »

พี่ปูค้าบ

พี่ปูแพ้กั้งไม่ใช่เหรอก๊าบ.....  ยิ้มีเลศนัย
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 12:15:25 AM »

เรื่อง "เริม" ผมรู้อยู่แค่...

"type one เป็นที่หู...

type two เป็นที่..." ...

แค่นี้เองครับพี่ปู...คิก คิก

เรียนถามคุณหมอครับ แล้วเริมเป็นที่ริมฝีปากได้หรือเปล่าครับ?
เคยเป็นครั้งหนึ่ง มีลักษณะเป็นตุ่มใส่ๆ ขึ้นบริเวณริมฝีปาก ตอนแรกจะมีสัก 1-2 ตุ่ม ปล่อยไว้ข้ามวันจะลามไวมาก
ไปซื้อยาที่ร้านขายยา คนขายบอกว่าเป็นเริม(ผมตกใจมาก เป็นได้ไง) แล้วให้ยามาทา แต่ก็หายนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 12:23:28 AM »

เรียนท่าน Boatski ครับ...ไหว้

อันที่ผมโพสท์ไปนั้นผมล้อเล่นครับ...

เริมเป็นที่ปากหรืออวัยวะเพศครับ...

หูไม่เป็นครับ เอาไว้ใช้ผวนน่ะครับ...คิก คิก
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์