เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 11:33:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ๆ ครับว่า ปืนรุ่นที่เคยประจำการ มีส่วนในการตัดสินใจเลือกซื้อหรือไม่ครับ  (อ่าน 2567 ครั้ง)
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 02:16:54 PM »

Grinพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกครับ ปืนแต่ละรุ่นที่มีประวัติว่าประจำการหรือเคยประจำการ มีส่วนในการตัดสินใจเลือกซื้อปืนกระบอกแรกของพี่ๆ เพื่อนๆ หรือไม่ครับ หรือแค่สวย ทนทาน จับถนัดเป็นใช้ได้ครับ
คือผมยังไม่มี่อ่ะครับ
Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 02:21:16 PM »

ไม่ค่อยเกี่ยสกับปืนประจำการครับ   Grin Grin Grin Grin  ผมว่าซื้อกระบอกแรกผมเน้นที่ ชอบขนาดกระสุน การใช้ ชนิดยี่ห้อ รุ่นที่ถูกใจมากกว่า   Grin Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 02:28:00 PM »

ดูภาพ รวมๆ
ตอนที่บาเร็ตต้า ได้รับเข้าประจำการในกองทัพเมกา
ตอนนั้น ร้านปืนปล่อยบาเร็ตต้าง่าย
สำหรับผู้ซื้อหลายๆท่าน ถือว่ากองทัพได้ทดสอบแล้ว .... สอบผ่านแล้ว.....
คุณภาพดี อะไรเทือกนั้น... และก็ไม่มีใครกล้าโต้แย้ง...
เพราะอาจถูกสวนกลับว่า
"ไม่ดีจริง กองทัพเมกา จะไม่เอาเข้าประจำการรึ" ....

ส่วนเรื่องอื้อฉาว
อย่างกล็อกถูกจับที่ดอนเมืองปุ๊บ
หนังสือพิมพ์ตีข่าว ปืนกล็อกเป็นอาวุธอันตราย
กล็อกแพงเลย

กระแสทุกกระแสมี่เกี่ยวกะปืน มีผลต่อการตัดสินใจของคนซื้อทั้งนั้นครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 02:53:40 PM »

มีส่วนครับ     อย่างเช่น โคลท์ 11 มม. เคยผ่านสมรภูมิโชกโชน กิตติศัพท์ร่ำลือกระฉ่อน

จนเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองจำนวนมาก โดนฝังสมองไปว่าเป็น "อาวุธสงครามตกใจ

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 07:07:40 PM »

ไม่ตรับกระบอกแรกซื้อเพราะความชอบครับ 870

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 07:24:15 PM »

Cheesyสำหรับผมไม่ครับ ตอนที่บาเร็ตต้า 92เอสเอฟ ได้รับเข้าประจำการในกองทัพเมกา ผมซื้อ P228
ผมชอบที่รูปร่าง,ความเหมาะในการจับถือ และชิ้นส่วนของงานมากกว่าครับ 
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:01:37 PM »

กระบอกแรกในชีวิต Glock 17 คับ ทีแรกชอบบาเร็ตตา แต่พอลองยิงแล้วมันจับไม่ถนัด มีคนเอา Glock 19 มาให้ลองยิงกลับชอบ
เลยไปซื้อ Glock 17 มาใช้ ลูกมันเยอะกว่า ไปไปมามา มันชักใหญ่ไปนะ เลยซื้อ Glock 19 อีกกระบอกนึงเอาใว้พก เลยเก็บ Glock 17 ใว้เฉยๆครับ แต่ก็ยังรักเหมือนเดิม หลงรัก

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:17:22 PM »

สำหรับปืนกระบอกแรกนั้นผมว่าปัจจัยเรื่องอื่นมีเข้ามาเกี่ยวข้องมากกว่าการที่ได้เข้าประจำการในกองทัพคับ...

สำหรับผมดูที่ลักษณะการใช้สอย ราคา ขนาดกระสุน และ ความแพร่หลาย เรียงตามลำดับคับ...

ส่วนกระบอกต่อๆไปนี่มีส่วนคับ เพราะการที่ปืนที่ได้พิสูจน์ตัวเองมาแล้วย่อมน่าเชื่อถือกว่า...

และในฐานะที่ปืนเป็นอาวุธโดยตรง การพิสูจน์ผลงานที่ดีที่สุดย่อมเป็นจากการรบจริง หรือ จากผู้เชี่ยวชาญ(ในที่นี้ผมหมายถึงทหาร/กองทัพคับ)...

แต่ที่สำคัญที่สุดอยู่ที่ความชอบคับ...Grin
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:22:06 PM »

ขออนุญาติถามนิดหนึ่งนะครับ สงสัยว่าเจ้า Glock 17 เนี่ยประจำการที่ไหนบ้างครับนอกจากบ้านเกิด Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:32:33 PM »

ดูภาพ รวมๆ
ตอนที่บาเร็ตต้า ได้รับเข้าประจำการในกองทัพเมกา
ตอนนั้น ร้านปืนปล่อยบาเร็ตต้าง่าย
สำหรับผู้ซื้อหลายๆท่าน ถือว่ากองทัพได้ทดสอบแล้ว .... สอบผ่านแล้ว.....
คุณภาพดี อะไรเทือกนั้น... และก็ไม่มีใครกล้าโต้แย้ง...
เพราะอาจถูกสวนกลับว่า
"ไม่ดีจริง กองทัพเมกา จะไม่เอาเข้าประจำการรึ" ....

ส่วนเรื่องอื้อฉาว
อย่างกล็อกถูกจับที่ดอนเมืองปุ๊บ
หนังสือพิมพ์ตีข่าว ปืนกล็อกเป็นอาวุธอันตราย
กล็อกแพงเลย

กระแสทุกกระแสมี่เกี่ยวกะปืน มีผลต่อการตัดสินใจของคนซื้อทั้งนั้นครับ

เห็นด้วยครับ เชื่อหรือไม่ครับว่า ตอนที่ปืนเบเร็ตต้าได้เป็นปืนที่ใช้ประจำการในกองทัพอเมริกาจนถึงปัจจุบันนี้ คนอเมริกันที่ชอบเล่นปืนอย่างน้อยๆต้องปืนเบเร็ตต้า 92 FSอยู่แล้วหนึ่งกระบอก กระแสดังกล่าวสามารถทำให้ยอดขายของปืนรุ่นนี้ถึงขีดสูงสุดมากแล้วในอเมริกา ถ้านักสะสมปืนบ้านเราก็น่าจะมีและเก็บรุ่นนี้เหมือนกัน ดังนั้นผมจึงเห็นด้วยกับพี่ submachine
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 11:49:33 AM »

สำหรับผม มีส่วน ครับ.............เท่าที่ผ่านมา

1911 ตัดสินใจซื้อเพราะเคยใช้ในราชการ ซาบซึ้งดี ซื้อซะ

Glock 17 ซื้อเพราะเป็นนวัตกรรมใหม่ในการใช้โพลิเมอร์มาเป็นวัสดุผลิตปืนและข่าวครึกโครมทั่วโลกเรื่องจะผ่านเอกซเรย์สนามบิน(ซึ่งไม่จริง).........และประจำการกองทัพบกออสเตรีย............แต่ใช้งานได้ไม่ถนัดเลยขายไป

Beretta 92 FS ...........พอทราบว่ากองทัพอเมริกาเปลี่ยน ก็อยากเห็นอยากจับมาก...........พอรุ่นพี่ซื้อมา ได้ลองจับ ลองยิง ก็ไม่ประทับใจ(ความเห็นส่วนตัว)
เลยเลิกมอง

CZ75 ..............กระบอกนี้ โดนใจ ตั้งแต่มีความเชื่อมั่นในปืนลูกกรด .22 ที่มีชื่อเสียงมากในเมืองไทย ตั้งแต่ผมเด็กๆ................พอมาทำปืนพกออโต 9 มม.และเข้าประจำการในกองทัพและกรมตำรวจเชคฯ เลยซื้อมาใช้ และไม่เคยผิดหวังในประสิทธิภาพเลย หลงรัก

SIG 228 ...........กระบอกนี้แน่นอน ใช้งานในหน่วยseal ถ้าจังหวะดีๆคงได้ครอบครอง

HK Mk23 .45 ...........กระบอกนี้ไกลเกินเอื้อม เลยจองปืนสวัสดิการ เป็น HK USP .45 แทนแบบไม่ได้ตัวนี้ เอาคล้ายๆกันก็ยังดีวะ  แต่เวลาก็ล่วงเลยไป 3 ปีแล้ว ยืนยันชื่อจองไปอีก 2 ครั้ง..................ก็ยังเงียบ สงสัยจะอด (แต่ไม่ได้มัดจำอะไรนะครับ)...........ยังกลัวๆว่า เกิดจู่ๆ มีหนังสือแจ้งให้ไปขอ ป.3 และจ่ายเงินรับปืน...........ตูต้องเสียตังค์อีกแน่ๆ

ถ้าเป็นปืนยาว โดยเฉพาะ ไรเฟิลทหารแบบลูกเลื่อนนี่............ชอบมากครับแต่เพียงแค่ฝัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 11:57:11 AM »

เฉพาะกรณี 1911 ครับ ใช้ประจำการจนปลดแล้ว แต่บางหน่วยต้องกลับมาใช้ใหม่ เป็นความขลัง อย่างไรก็ตามการพิจารณาเรื่องคุณภาพ และความถนัดของเรามีมากกว่าครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:06:29 PM »

ผมซื้อเพราะเหมาะกับตัวเรามากกว่าครับ
กระบอกแรกในชีวิต คือ CZ75 (ก่อนที่มันจะดูดมาอีกหลายกระบอก) ตอนที่ซื้อเพราะคิดว่าจะใช้ปืนอะไรถ้าในชีวิตมีตังค์ซื้อกระบอกเดียว

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
k14
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:42:38 PM »

ผมซื้อ ขั้นแรกเลื่อกปืนที่เราชอบก่อน ศึกษาข้อมูล จากผู้รู้หรือใช้งาน เช่นนักกีฬา
และช่างปืนว่าปืนรุ่นนี้มีข้อดี เสียอะไรบ้าง ทนทานขนาดไหนถ้าข้อเสียมากกว่าดี
ก็ไม่ซื้อ เปลี่ยนไปดูยี่ห้ออื่น  ราคาก็มีส่วนในการตัดสินใจด้วยครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:52:48 PM »

Smiley..ทุกกระบอกที่เกี่ยวข้องกับกองทัพ.. จะต้องมีการกำหนดมาตรฐานเหนือกว่าในทางพาณิชย์เอาไว้.. อย่างน้อยก็ยังมีผู้รับรองการทดสอบให้เราแล้ว
    ผมซื้อ Sig P ๒๒๖ ก็เพราะเหตุนี้.. Glock ๑๙  ด้วยเหตุเป็น Compact ของ Glock ๑๗ ที่เป็นอาวุธปืนของทางทหารบางประเทศในยุโรป และ Colts โครง ๑๙๑๑ ที่ผ่านมาหลายสงคราม.. Benelli m ๑ s ๙๐ ที่บางหน่วยพิเศษรับเข้าประจำการ.. Cheesy

หน้า: [1] 2
  พิมพ์