เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:21:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามอาจารย์ ดร.ผณิศวร ครับ  (อ่าน 7158 ครั้ง)
taweetat
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 10:13:20 PM »

อยากทราบความเป็นมาของมานูแรงคู่เหมือนวอลเธอร์และที่เรียกว่าบราวนิ่งฮังการีครับ ผมเคยพบมา 4 กระบอกๆแรกเป็นมานูแรงทำผิวใหม่แกะโลโก้และตัวหนังสือเป็นวอลเธอร์(คนที่รู้ประวัติปืนกระบอกนี้เขาแอบบอก) สอง วอลเธอร์ สาม FEGฮังการี ตัวหนังสือด้านข้างระบุชัดเจนเดิมๆ สี่ ตัวนี้ด้านซ้ายเขียนว่าcall7.65mm browning แถวล่างmade in hungary ทั้งสองตัวหลังนี้โรงงานเดียวกันหรือไม่ และต่างกันอย่างไรและถ้าทั้งสี่ตัวลบตัวหนังสือออกหมดเราจะดูตรงไหนถึงจะระบุได้ถูก  เข้ามาบ้านเราประมาณปีไหนบ้าง ทั้งสามตัวคุณภาพ ราคาในสภาพที่พอๆกันประมาณเท่าไหร่เมื่อเทียบกับวอลเธอร์ที่สภาพพอๆกัน         ผมเป็นข้าราชการครับอยากได้มากๆ32หรือ380ก็ได้สวัสดิการเป็นสแตนเลสราคา50000-52000 ถ้าหากอีกสามตัวคุณภาพและราคาพอใช้ได้ผมอยากได้ไว้สำรอง ปัจจุบันผมใช้กล๊อก19อยู่ครับ  ขอบพระคุณท่านอาจารย์ ดร.ผณิศวร ในความรู้อันเป็นวิทยาทานมากครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 08:05:33 AM »

ช่วยยก รออาจารย์มาตอบครับ Grin
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 08:16:01 AM »

อยากทราบความเป็นมาของมานูแรงคู่เหมือนวอลเธอร์และที่เรียกว่าบราวนิ่งฮังการีครับ ผมเคยพบมา 4 กระบอกๆแรกเป็นมานูแรงทำผิวใหม่แกะโลโก้และตัวหนังสือเป็นวอลเธอร์(คนที่รู้ประวัติปืนกระบอกนี้เขาแอบบอก) สอง วอลเธอร์ สาม FEGฮังการี ตัวหนังสือด้านข้างระบุชัดเจนเดิมๆ สี่ ตัวนี้ด้านซ้ายเขียนว่าcall7.65mm browning แถวล่างmade in hungary ทั้งสองตัวหลังนี้โรงงานเดียวกันหรือไม่ และต่างกันอย่างไรและถ้าทั้งสี่ตัวลบตัวหนังสือออกหมดเราจะดูตรงไหนถึงจะระบุได้ถูก  เข้ามาบ้านเราประมาณปีไหนบ้าง ทั้งสามตัวคุณภาพ ราคาในสภาพที่พอๆกันประมาณเท่าไหร่เมื่อเทียบกับวอลเธอร์ที่สภาพพอๆกัน         ผมเป็นข้าราชการครับอยากได้มากๆ32หรือ380ก็ได้สวัสดิการเป็นสแตนเลสราคา50000-52000 ถ้าหากอีกสามตัวคุณภาพและราคาพอใช้ได้ผมอยากได้ไว้สำรอง ปัจจุบันผมใช้กล๊อก19อยู่ครับ  ขอบพระคุณท่านอาจารย์ ดร.ผณิศวร ในความรู้อันเป็นวิทยาทานมากครับ

เมื่อคืนอ่านอยู่นะครับ แต่ง่วงเลยไม่ได้ตอบ แนะนำครับ ตอนนี้ที่ อส. มี วอลเธอร์ แท้ ๆ ครับ PPK/S ขนาด .380 ครับ ราคา 48000 ครับ

taweetat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 12:46:42 PM »

ท่านคงไม่สะดวกตอบตัองขอโทษด้วยครับที่รบกวน ต่อไปจะไม่รบกวนอีก ขอบคุณครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:28:09 PM »

ท่านคงไม่สะดวกตอบตัองขอโทษด้วยครับที่รบกวน ต่อไปจะไม่รบกวนอีก ขอบคุณครับ

ใจเย็นครับท่าน ดร.ผณิศวร บางครั้งท่านไม่ได้เข้ามาเพราะท่านติดธุระ ก็ได้ครับ หรือบางทีท่านเห็นคำตอบบางคำตอบดีแล้ว และถูกต้องแล้วครับ

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:32:07 PM »

เมื่อก่อนผมเคยมีความรู้สึกเหมือน จขกท.  แต่ก็ได้พี่ๆน้องๆในเวปอธิบายจึงเข้าใจ

อาจารย์ท่านทำธุรกิจยุ่งพอสมควรครับ  ถ้าเจาะจงจะเอาคำตอบจากท่านอาจารย์

สมช.ท่านอื่นก็จะไม่กล้าเข้ามาตอบ  รออีกนิดนึงครับ  ถ้าท่านเห็นท่านตอบแน่นอน

เป็นกำลังใจให้นะครับ
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:46:37 PM »

ท่าน จขกท.ครับ  เป็นอย่างที่ท่านหลวงริน สุราพ่าย    ได้กล่าวครับ    บางครั้งอาจารย์ท่านติดภารกิจ     
แต่เมื่อใดที่ท่านว่างเว้นจากภารกิจ  ท่านก็ให้ความกรุณาตอบปัญหาไขข้อข้องใจให้กับ  เหล่าสมาชิกอยู่เสมอครับ    ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:50:07 PM »

มานูแรง ใช้แบบของวอลเทอร์ ที่ผลิตใน ฝรั่งเศส ในช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ ๒
ทุกอย่างเหมือนกัน.  

FEG เป็นเพียงปืินเลียนแบบ วอลเทอร์ เป็นปืนราคาถูก ชื่อชั้นต่ำกว่า ไกแข็ง
โครงอาจทำด้วยอัลลอยด์..  มีความแตกต่าง ไม่เหมือนกัน .

ปัจจุบัน มีแต่ วอลเทอร์ที่ยังผลิต และน่าใช้ที่สุด

กระสุน 7.65 เรีัยกอีกชื่อหนึ่งว่า 7.65 mm Browning  คือชื่อกระสุนปืน

FEG คือยี่ห้อปืน ที่ผลิตจากประเทศ  Hungary  

ถ้าคลาดเคลื่อนไปจากนี้ ดร.ผณิศวร หรือผู้รู้.. จะมาเติมให้ ครับ   Smiley

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:14:54 PM »

เออ...ป๋ม  อาชามเบญจone ขอ post นะครับ  คริ คริ

FEG ก็คือ FEG ครับ   บ่แม่น Browning คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:16:56 PM »

คำว่า  7.65 browning นั้น  เป็นชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่ง ของกระสุน .32ACP ครับ

จากนิ้ว...อาชาม เบญจone ครับ ....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:21:08 PM »

เป็นธรรมดา ครับ.....ที่ดัง ๆ แบบ Browning จะไปสถิตย์อยู่บนตัวปืนยี่ห้ออื่น ครับ
แม้แต่....CZ  คริ คริ

เป็นปลื้ม........คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:34:33 PM »

ใช้คำพูดใหม่ดีไหม ครับ  ณ ตอนนี้ มีกระทู้ 1491906 กระทู้ ใน 43671 หัวข้อ โดย 40022 สมาชิก  อย่าว่าแต่ ผมหรือท่านเจ้าของกระทู้เลยครับ น้อยคนที่จะอ่านทุกกระทู้  คำพูดดูนอบน้อมดี แต่เป็นเชิงประชดประชัน

เป็นผม ผมไม่ทำอย่างนี้ ครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:31:22 PM »

ว่าจะตอบเสียหน่อย ................

ไม่กล้าครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:47:52 PM »

ว่าจะตอบเสียหน่อย ................

ไม่กล้าครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เจอคนเอาแต่ใจตัวเองอีกแหล่ะ  ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:44:53 PM »

ไม่ทราบหลงตาไปได้อย่างไรนะครับ  ตั้งครึ่งเดือนกว่าจะเห็น  ที่จริงเว้นไปสองสามวันเท่านั้นเองช่วงจัดประชุม Asian Netwok for Quality, 17 ประเทศ โดยไทยเป็นเจ้าภาพ  ประชุมสามวันเต็มๆ เพิ่งเสร็จวันศุกร์นี้เอง

มานูแรง ก็อย่างที่คุณ Ro@d ตอบไว้นะครับ  ฝรั่งเศสยึดเครื่องไม้เครื่องมือของเยอรมันไปเป็นค่าชดใช้ความเสียหายหลังสงคราม  ทำตามแบบเป๊ะ โดยยังให้เกียรติว่าผลิตโดยได้รับอนุญาตจากเข้าของแบบ  บางคนบอกว่าคุณภาพดีกว่าของเยอรมันช่วงใกล้ๆ สงครามอีกนะครับ  ไม่จำเป็นเลยที่จะแกะแปลงเป็นวอลเธอร์

ส่วน "บราวนิง ฮังการี" หรือ FEG ก็อย่างที่คุณ 51 บอก  รายนี้ทำตามแบบ ไม่ดีเท่าของฝรั่งเศส  ราคาก็ถูกกว่ามาก  เข้ามาถึงบ้านเราเมื่อสี่สิบปีก่อนโน้น  ร้านค้าเห็นขนาดกระสุนมีคำว่า Browning อยู่ ก็เลยโมเมเรียกว่า "บราวนิง ฮังการี" ไปเลย เพราะชื่อบราวนิงขายได้  ส้งเกตโครงขาวครับ

ปัจจุบัน วอลเธอร์ พีพีเค/เอส "ของแท้" ผลิตจากสหรัฐฯ ครับ  โรงงานเยอรมันเลิกผลิตไปนานแล้ว   ชอบสเตนเลสส์ ก็ต้องเอาตัวใหม่นี่แหละครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1] 2
  พิมพ์