เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:27:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กป๊อก"จี้“สมชาย”สละเก้าอี้  (อ่าน 37776 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:19:01 AM »

หลงรัก นี่แหละครับ กองทัพของพระราชา และประชาชน ที่แท้จริง

Smiley การที่ออกมาพูดไม่ได้ปฏิบัติ ไม่ใช่ว่าจะต้องลงรูป รอยเดิมเสมอ การเวลาเปลี่ยนไป สถานะกาลย่อมเปลี่ยนแปลงไปด้วย ผลเสียมันมากกว่าผลดีถ้าย้อนกลับไปเมื่อ 19 ก.ย. 49 วิธีการนี้จึงเหมาะสม และถูกที่ ถูกเวลา มากที่สุด ผลกระทบน้อยที่สุด ผมนับถือ และเลื่อมใสในความเป็นสุภาพบุรุษ และรักษาความเป็นกลางในตัวท่าน ผบ.ทบ มากครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:20:46 AM »

ผมเห็นด้วยว่าต้องเลือกข้างระหว่างดีกับเลว ถูกกับผิดครับ ไม่มีตรงกลางระหว่างดีกับเลวหรือถูกกับผิด ครับ ถ้าคุณเห็นคนถูกโจรกำลังปล้นอยู่ คุณจะเลือกอยู่เฉยงั้นหรือแล้วรอให้วันหนึ่ง คุณหรือญาติของคุณถูกโจรคนเดียวกันนั้นมาปล้น ถึงวันนั้นคุณจะรู้สึกอย่างไร ถ้าวันนั้นคุณเลือกข้างความดี คือแจ้งตำรวจมาจับโจรคนนั้น วันนี้คุณก็คงไม่โดนโจรคนนั้นมาปล้น
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:22:11 AM »

ผมเลือกข้างประชาชนครับ  เพราะทั้งสองฝ่ายก็เป็นประชาชนเหมือนกัน  ส่วนใครดีเลวผมยังเชื่อในระบบตุลาการเป็นผู้ตัดสินครับ

ต่างกับผมนิด.. ตรงที่ดี-เลว ผมขอตัดสินด้วยตัวผมเอง...

ถูก-ผิด เป็นเรื่อง ศาล-ตุลาการ Cheesy

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:26:44 AM »

คาดว่าไม่เกิน 21 ตุลาคมครับ..จะมีการเปลี่ยนแปลง

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:27:42 AM »

คาดว่าไม่เกิน 21 ตุลาคมครับ..จะมีการเปลี่ยนแปลง

ผมกลัว เสาร์-อาทิตย์ นี้....

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:29:40 AM »

Smiley ไม่น่าเกิน 24 ช.ม. นี้ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:31:23 AM »

Smiley ไม่น่าเกิน 24 ช.ม. นี้ครับ

ผมกลัว เฮีย จะเทหมดหน้าตัก ก่อนวันที่ ๒๑ นะ ครับ

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:33:40 AM »

Huh
ผมมีข้อสงสัยครับ สงสัยมานานแล้ว
พูดกันว่าถ้ามีการทำรัฐประหาร  คดีของทักษิณและพวกพ้องบริวาร จะสิ้นสุด
ทำไมครับ
ก็ถ้าคณะรัฐประหารออกประกาศว่าคดีที่อยู่ในศาลถือว่าไม่มีผลกระทบจากการทำรัฐประหาร  ให้ดำเนินต่อไป
....มิได้หรือ
เราจะได้ไม่ต้องมากลัวกันว่า เสาร์อาทิตย์นี้ก่อนที่ศาลจะอ่านคำพิพากษาคดีที่ดินรัชดาในวันอังคาร
ถ้าใครมันคิดจะป่วนเมืองเพื่อยั่วทหารให้ต้องเอารถถังออกมา  ทำไปก็ป่วยการเปล่า
 Huh

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:40:09 AM »

ความเห็นของคุณประชาบดี ๕๙. ไม่ใช่ความเห็นที่แตกต่าง แบบขวางในทางลบ. นะครับ.

แต่ผมจะบอกตรงตรง อย่าโกรธ กันแล้ว กัน.. ความคิดของท่านแม้ดี แต่มันล้าหลัง
ในแนวทาง การเมืองที่เป็นปัจจุบัน ของฝ่ายธรรมะ ที่ได้ร่วมกันแชร์กระทู้

ความล้าหลัง นี้ จึงกลายเป็นความแตกต่าง ทางความคิดที่มันตามกันไม่ทัน

คำแนะนำ ในหมู่คนคอปืน ด้วยกัน.. และจะเป็นประโยชน์กับท่านอย่างมาก
โปรดเปิดใจ รับฟัง ฟังให้มาก เข้าไว้.. เพื่อยกระดัีบให้เกิดคุณภาพในการแลกเปลี่ยนนี้ไว้
จะเกิดประโยชน์กับท่าน.. เหมือนการเรียนการเรียนลัด.  

เพราะคนที่เข้ามาแลกเปลี่ยนด้วยนั้น เราใช้เวทีนี้ มาตั้งแต่ ปี ๒๕๔๘ ..
พื้นฐานการศึกษา ป.ตรี ป.โท. เกือบทุกท่าน.  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2008, 11:43:28 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:41:05 AM »

ผมกลัว เฮีย จะเทหมดหน้าตัก ก่อนวันที่ ๒๑ นะ ครับ

Smiley ใครๆ มองว่าแกเป็นคนไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ แต่ผมกลับมองแกเป็นแค่คนขี้ขลาดคนหนึ่ง แกจะสู้เมื่อมีโอกาส และลับหลัง  เรื่องเทหมดหน้าตักไม่มีหรอกครับ

ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:45:58 AM »

ผมเห็นว่าการบังคับให้คนอื่นต้องเลือกข้างเป็นการแบ่งคนออกเป็นหลายฝ่ายครับ  ส่วนการยกตัวอย่างประกอบเรื่องโจร ก็เป็นคนละเรื่องกันครับ เพราะถ้าผมเจอการกระทำซึ่งหน้า ครบองค์ประกอบในการพิสูจน์หลักฐานจากตัวผมเอง ผมก็ต้องดำเนินการตามกฏหมายครับ  ส่วนกระบวนการในชั้นศาลที่เป็นอยู่ปัจจุบันก็คืบหน้าไม่ใช่หรือครับ  หลายคดีมีการชี้มูลความผิดและตัดสินแล้ว บางคดีผู้ต้องหาก็หนีคดีเอง  ศาลก็ดำเนินไปตามกระบวนการถูกต้องดีนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:48:50 AM »

ส่วนคุณสมชาย  ก็คงเป็นศิษฐ์ อาจารย์เดียวกัน  ก็คงเข้าใจเรื่องความคิดเห็นหรืออุดมการณ์ที่แตกต่างกัน  ซึ่งก็คงเป็นแต่ยุคต้นกำเนิดประชาธิปไตยแล้ว  ที่มีนักทฤษฎีการเมืองหลายคนได้รับผลอันเลวร้ายในเรื่องของอุดมการณ์การเมืองที่แตกต่าง  ซึ่งผมก็เห็นว่าสามารถพูดกันได้ด้วยเหตุผลและความสุภาพครับ

ไม่แน่ใจว่าจะเชื่อดีหรือไม่นะครับ... ว่าเป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันหรือไม่...
ท่านตอบทีไรชอบเปิดประเด็นใหม่อยู่เรื่อยครับ... ดูเหมือนว่าพื้นฐานแนวคิดของท่านไม่ได้ออกจากประโยคว่า...
"ฉันรักธรรมศาสตร์ เพราะธรรมศาสตร์สอนให้ฉันรักประชาชน"

หลักสากลที่อารยะประเทศใช้น่ะครับ ส่วนผลความรุนแรงของเครื่องมือและอุปกรณ์ที่ใช้ จนท.อาจจะไม่รู้ แต่ผมจะดูที่ต้นเหตุครับ หากแกนนำไม่พาคนออกไปปิดทางเข้าสภาเหตุการณ์ก็ไม่เกิด

ตรงนี้ท่านเปิดประเด็นเรื่อง"หลักสากล"... เรื่อง"เจ้าหน้าที่อาจไม่รู้"... เรื่อง"ต้นเหตุ"...

ยาวเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2008, 11:54:31 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:56:18 AM »

เรื่องการหวังป่วน ของพลพรรค นาย ๒๓  เพื่อไม่ให้เกิดคำพิพากษาใน วันที่ ๒๑ ตุลาคม ๒๕๕๑

คนการเมือง คนที่หลับ หลับ ตื่น ตื่น ทางการเมือง ล้วนรับรู้เรื่องเหล่านี้. และบรรดาคนที่ไว..

ย่อมหาทางป้องกันและรับมือ.. รอสวน กลับ แบบ ๒-๓ เด้ง . แล้วละครับ. . คิก คิก เยี่ยม

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:57:51 AM »

ปกติโอจะไม่เข้ามามีความคิดเห็นในเรื่องการเมืองค่ะ แต่พอโอเห็นข้อความที่ไม่ถูกต้อง จึงต้องขอถามเพื่อให้ทราบถึงความรู้และความคิดภายใต้สมองของท่าน เท่าที่อ่านข้อความท่านก็ทำให้หวนคิดถึงการเรียนสมัยก่อนที่ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทอง ท่องจำอย่างเดียว ไม่มีการเอามาapply ลองดูข่าวหลายๆช่อง ดูหลายๆสื่อ อ่านหลายๆรูปแบบ อย่ายึดอยู่กับความเคยชิน ข้อมูลเดิมๆ แล้วก็ไตร่ตรองถึงข้อมูลและความเป็นจริงเอามาประกอบกัน กลั่นกรองออกมาอีกครั้ง ท่านก็จะเข้าใจประชาชนอีกหลายๆคนค่ะ เยี่ยม

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:58:34 AM »

ผมไม่เคยวัดใครที่การศึกษาหลอกครับ  เพราะผมอยู่กับชาวบ้านที่การศึกษาน้อยกว่าผมเยอะและผมก็ถือว่าเค้าเป็นครูของผมด้วยในเรื่องที่ผมไม่รู้  ส่วนเรื่องที่ผมรู้และถูกฝึกมาผมก็นำไปถ่ายทอดให้กับชาวบ้าน ทั้ง อส. ชรบ. อปพร. ซึ่งส่วนใหญ่ผมก็เห็นมีความคิดเห็นต่างกับคุณ Ro@d เยอะนะครับ  และผมก็ให้เกียรติในความคิดของชาวบ้านเหล่านั้นด้วย  ซึ่งผมยังไม่แน่ใจเลยว่าคนไทยมี 63 ล้านคน  คนมีความชื่นชอบพันธมิตรฯ เท่าไหร่  และคนที่ชื่นชอบฝ่ายการเมืองเท่าไหร่  ผมอยากให้มีการทำประชามติเร็วๆ ครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 23
  พิมพ์