เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:25:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กป๊อก"จี้“สมชาย”สละเก้าอี้  (อ่าน 37740 ครั้ง)
JC357
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #180 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:24:39 AM »

พันธมิตร ทำไมต้อง เอาผ้าดำไปปิดฐานองค์พระพรหมที่ทำเนียบครับ  แล้วทำไมต้องเอาผ้าดำไปคลุมปากกระบอกปืนใหญ่ และเอาบางสิ่งไปคล้องไว้ด้วย  ปากกระบอกปืนใหญ่หันไปที่เวที   คนคิดดีทำดี ทำไมต้องกลัวสิ่งศักดิ์สิทธิด้วยครับ  คงเหมือนตอนที่รุมทำร้านคนขับรถตู้โดยสารที่ลงไปต่อว่าที่ขขวางถนน  แล้วคอยเอากระเป๋าบังกล้องของนักข่าวไว้   ....
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:32:36 AM »

Grin  อมยิ้มครับ วันนี้มีกระทู้ให้ติดตามอีกและ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:35:08 AM »

พันธมิตร ทำไมต้อง เอาผ้าดำไปปิดฐานองค์พระพรหมที่ทำเนียบครับ  แล้วทำไมต้องเอาผ้าดำไปคลุมปากกระบอกปืนใหญ่ และเอาบางสิ่งไปคล้องไว้ด้วย  ปากกระบอกปืนใหญ่หันไปที่เวที   คนคิดดีทำดี ทำไมต้องกลัวสิ่งศักดิ์สิทธิด้วยครับ  คงเหมือนตอนที่รุมทำร้านคนขับรถตู้โดยสารที่ลงไปต่อว่าที่ขขวางถนน  แล้วคอยเอากระเป๋าบังกล้องของนักข่าวไว้   ....

ไม่ทราบครับ เพราะผมไม่ได้คลุมเอง....

เลยไม่รู้ว่า คนคลุมคลุมไปทำไม

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 11:00:27 AM »

พันธมิตร ทำไมต้อง เอาผ้าดำไปปิดฐานองค์พระพรหมที่ทำเนียบครับ  แล้วทำไมต้องเอาผ้าดำไปคลุมปากกระบอกปืนใหญ่ และเอาบางสิ่งไปคล้องไว้ด้วย  ปากกระบอกปืนใหญ่หันไปที่เวที   คนคิดดีทำดี ทำไมต้องกลัวสิ่งศักดิ์สิทธิด้วยครับ  คงเหมือนตอนที่รุมทำร้านคนขับรถตู้โดยสารที่ลงไปต่อว่าที่ขขวางถนน  แล้วคอยเอากระเป๋าบังกล้องของนักข่าวไว้   ....

คิดว่าเขาประชดกองทัพ  เพื่อหมายถึงการไว้อาลัยกับกองทัพกระมังครับ
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #184 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 11:43:27 AM »

กลัวมีคนไปถูขอหวย  เดี๋ยวโดนข้อหาทำลายทรัพย์สินของทางราชการครับ 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #185 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:32:43 PM »

พันธมิตร ทำไมต้อง เอาผ้าดำไปปิดฐานองค์พระพรหมที่ทำเนียบครับ  แล้วทำไมต้องเอาผ้าดำไปคลุมปากกระบอกปืนใหญ่ และเอาบางสิ่งไปคล้องไว้ด้วย  ปากกระบอกปืนใหญ่หันไปที่เวที   คนคิดดีทำดี ทำไมต้องกลัวสิ่งศักดิ์สิทธิด้วยครับ  คงเหมือนตอนที่รุมทำร้ายคนขับรถตู้โดยสารที่ลงไปต่อว่าที่ขขวางถนน  แล้วคอยเอากระเป๋าบังกล้องของนักข่าวไว้   ....

เป็นแค่ความเชื่อ เพื่อให้เกิดสบายใจ อุดช่องโหว่ทางจิตใจ ของผู้ร่วมชุมนุม ที่มีความหลากหลาย ความเชื่อ .. ไม่ใช่การทำลายวัตถุ สิ่งของ  ยังไม่เป็นสาระ ครับ

ส่วนเรื่องการกระทำผิด ถ้าจริง ผู้เสียหายย่อมเกิดสิทธิที่จะดำเนินคดีตามกฎหมาย.
แต่มีหลายคราว อาจเกิดการคิดด้านลบ  เกินกว่าข้อเท็จจริงที่เกิดจริง.

ส่วน กรณี  ผบ.ทบ.  ระวัง .. อย่าไป  บีบคั้น. . 
จะใช้แรงบีบอัดอย่างไร นั้น.. ขอบเขตอยู่ที่ เขาเป็นศัตรูหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ ก็อย่านำวิธีการจัดการอย่างศัตรู มาใช้ .. มิฉะนั้น. ศัตรูจะเพิ่ม ขึ้น.

แม้แต่ใช่ ก็ต้องเลือกวิธีการ ที่มันดูเนียนกว่า เพราะการจัดการกับจอมมาร กับคนที่มารซื้อนั้น
ไม่ควรใช้วิธีการอย่างเดียวกัน

ถ้าเปลี่ยนเป็นด้านบวก ส่งเสริม แล้วใช้กระแสสังคม ให้เกิดการตกกระได พลอยโจน
จะได้รับประโยชน์ อย่างน้อย ๓-๔ เด้ง   ๑.ไม่มีศัตรูแต่เพิ่มมิตร ๒.ช่วยฉุดดึงคนให้พ้นบ่วงมาร ๓.ได้คนรอบข้างใกล้ตัวที่คุมอาวุธ ๔.จะเกิดการร่วมปกป้องเพราะเป็นฝ่ายเดียวกัน.

ดีย่อมต้องสนับสนุน ถ้าพบข้อบกพร่อง ที่จะส่งผลเสียหาย จะต้องบอกกล่าวให้รู้ตัวไว้บ้าง
วิธีการนี้ "เปลวสีเงิน" เป็นผู้ให้ปัญญา คัดทา่นไว้..  นายสนธิ ยังรับฟัง

ไม่ทราบว่า นายสนธิ จะคิดหวังเดินเกมส์ อย่างใด แต่เพียงตีกันไม่ให้่ท่านอื่นถูกซื้อ
ก็ต้องไม่ควรกระทำถึงอย่างนี้

เพราะเท่ากับเป็นการทำร้ายทำลาย พธม. ด้วยตัวเอง.. ขณะจัดการอีกฝ่าย จะต้องไม่สร้าง
จุดอ่อนให้ตัวเอง

ประสบการณ์ ๗๐:๓๐ ยังไม่ใช่บทเรียนอีกหรือ. คนมีัปัญญาเขามองออก ว่าต้องมาตะแบง ต้องมาเพียรพยายามแปรให้เป็นบวก..  ควรไปเหนื่อยในเรื่องที่สมควรเหนื่อย.. ไม่ใช่ว่าเป็นฝ่ายธรรมะ.. แล้วจะต้องกระทำไปทุกเรื่อง . ควรต้องรู้จักเลือกบ้าง .  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2008, 12:40:06 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #186 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:45:17 PM »

พันธมิตร ทำไมต้อง เอาผ้าดำไปปิดฐานองค์พระพรหมที่ทำเนียบครับ  แล้วทำไมต้องเอาผ้าดำไปคลุมปากกระบอกปืนใหญ่ และเอาบางสิ่งไปคล้องไว้ด้วย  ปากกระบอกปืนใหญ่หันไปที่เวที   คนคิดดีทำดี ทำไมต้องกลัวสิ่งศักดิ์สิทธิด้วยครับ  คงเหมือนตอนที่รุมทำร้านคนขับรถตู้โดยสารที่ลงไปต่อว่าที่ขขวางถนน  แล้วคอยเอากระเป๋าบังกล้องของนักข่าวไว้   ....

ที่เห็นมา....
พระพรหมอยู่ข้างบนตามที่ผมวงกลมไว้

ถุงดำครอบปิดปืนใหญ่ แค่กันคนคิดว่าเป็นที่ทิ้งขยะกระมังครับ  คิก คิก

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #187 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:58:53 PM »

โตป่านนี้ มีสติปัญญามองเห็นแต่เรื่องถุงขยะเหรอครับ ?
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #188 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 01:09:04 PM »

ในคนหมู่มาก ย่อมมีคนเห็นแก่ตัว
ความมักง่าย มักก่อเกิด
อยู่ใกล้สิ่งไหน อยากจะทิ้ง  เห็นเป็นร่องเป็นหู
กูจับยัด  เพื่อให้พ้นตัว.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #189 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 01:28:35 PM »

กรณีนี้จะเป็นไปได้หรือไม่ที่จะทำให้ นาย ก.  ตัดสินใจปลด ผบ.ท.บ. ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ทหารจะเคลื่อนพลเหมือนกรณีที่ นาย ๒๓ จะปลด "บิ๊กบัง"หรือเปล่า( ฟังจากข่าวตอนนั้น)   จากคำพูดของ ผบ.ท.บ.ถ้านาย ก. ยังทำเฉย และกระทำการบางอย่างที่ผิดกฏหมายหรือกฏหมายทหาร  เช่น ละทิ้งหน้าที่ หรือหนีทัพต่อหน้าอริราชศัตรู  ทหารมีสิทธิ์ที่จะจับ นาย  ก.  ขึ้นศาลทหารหรือไม่ ? โดยไม่ต้องมีการเคลื่อนพล ท่านใดทราบขอความรู้ด้วยครับ
    กรณีของแกนนำพันธมิตรที่มาระยะหลังๆจะพูดสร้างศัตรูมากกว่าจะหาแนวร่วม อาจจะเป็นเพราะว่า ชุมนุมกันมานานกันจนเหนื่อยล้ากันทุกคนจึงต้องหาคนมาช่วยกันพูดโดยไม่มีการปรึกษากันก่อนว่าใครจะพูดเรื่องอะไร  ทำนองใหน   เพียงแต่มาช่วยกันพูดๆเพื่อไม่ให้ผู้ร่วมชุมนุมเกิดการเบื่อหน่าย  ส่วนเรื่องสถานการณ์ไว้รอฟังแกนนำพูดตอนค่ำ   ซึ่งมาในระยะหลังจะออกไปในแนวการพูดเพื่อให้คนฟังสะใจหรือใช้จิตวิทยามวลชนมากกว่า  อีกซ้ำแกนนำบางคนที่เป็นอาจารย์ ม.เกษตรฯ พูดหยาบจนฟังไม่ได้ต้องเปลี่ยนช่อง แต่อย่างไรก็ตามยังคงเชียร์ พันธมิตรอยู่  แต่อยากให้ปรับยุทธวิธีหน่อย อย่าให้เตลิดไปจากเป้าหมายเดิม
   ส่วนเรื่องทำบุญงานศพนั้นผมเองก็ยังสงสัยอยู่ครับ
กระบี่เดียวดาย+รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #190 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 02:39:53 PM »

ก็ พธม.ไม่อยากให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เห็นความทุเรศที่รัฐบาลแฟมิลี่ ทำกับประชาชนงัยละครับ Angry
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 03:20:55 PM »

ในคนหมู่มาก ย่อมมีคนเห็นแก่ตัว
ความมักง่าย มักก่อเกิด
อยู่ใกล้สิ่งไหน อยากจะทิ้ง  เห็นเป็นร่องเป็นหู
กูจับยัด  เพื่อให้พ้นตัว.....

ชัดเลยครับ ตัวอย่างอยู่ที่สวนสาธารณะใกล้บ้านผมพวกมักง่ายเล่นยัดตามซอกตามหลืบต้นไม้เฉยเลย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #192 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 05:30:56 PM »

Smiley คนที่บอกว่าท่าน "ทำตัวลอยๆ ให้เหนือปัญหา เหนือข้อขัดแย้ง" ถ้าสถานการณ์อยู่ในสถานะอย่างนี้  เป็นท่านจะทำอย่างไร?

ขอบคุณครับ ...ที่ถามผม 

รบกวนคุณวัฒน์ ช่วยอ่านความเห็น ของผม แบบช้าๆ อีกสักครั้งหนึ่ง นะครับ...

ข้อแนะนำของผมอยู่ในนั้นแล้วครับ ...เป็นแนวทาง  มิใช่ลงลึกไปถึง...

วิธีการ หรือ...รายละเอียดปฏิบัติ เพราะควรจะเป็นภาระหน้าที่ของท่าน ผบ.ทบ. เอง...

...ด้วยความเคารพนะครับ...

ถ้าท่าน ผบ.ทบ. ให้ผมทราบข้อมูล...ได้เท่าๆกับที่ท่านทราบ

และ"บังเอิญ" ท่านให้เกียรติมาสนทนากับผม...

ผมก็อาจจะแนะนำ... ให้ลงลึกถึงรายละเอียดปฏิบัติ ...ได้มากยิ่งกว่านี้นะครับ ...คุณวัฒน์

ขอบคุณอีกครั้งครับ...ที่ให้โอกาสผมได้ตอบข้อสงสัย

...อย่าลืมอ่านความเห็นของผมทบทวนดู ...อีกสักรอบ...นะครับ

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #193 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 05:32:27 PM »

Ummmmm

กีดี สมแล้ว พวกตา น้ำข้าว มันเรียก    Carb Eater  ....

FBook   prasop tongtawat
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #194 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 06:22:25 PM »

Smiley คนที่บอกว่าท่าน "ทำตัวลอยๆ ให้เหนือปัญหา เหนือข้อขัดแย้ง" ถ้าสถานการณ์อยู่ในสถานะอย่างนี้  เป็นท่านจะทำอย่างไร?

ขอบคุณครับ ...ที่ถามผม 

รบกวนคุณวัฒน์ ช่วยอ่านความเห็น ของผม แบบช้าๆ อีกสักครั้งหนึ่ง นะครับ...

ข้อแนะนำของผมอยู่ในนั้นแล้วครับ ...เป็นแนวทาง  มิใช่ลงลึกไปถึง...

วิธีการ หรือ...รายละเอียดปฏิบัติ เพราะควรจะเป็นภาระหน้าที่ของท่าน ผบ.ทบ. เอง...

...ด้วยความเคารพนะครับ...

ถ้าท่าน ผบ.ทบ. ให้ผมทราบข้อมูล...ได้เท่าๆกับที่ท่านทราบ

และ"บังเอิญ" ท่านให้เกียรติมาสนทนากับผม...

ผมก็อาจจะแนะนำ... ให้ลงลึกถึงรายละเอียดปฏิบัติ ...ได้มากยิ่งกว่านี้นะครับ ...คุณวัฒน์

ขอบคุณอีกครั้งครับ...ที่ให้โอกาสผมได้ตอบข้อสงสัย

...อย่าลืมอ่านความเห็นของผมทบทวนดู ...อีกสักรอบ...นะครับ

Smiley นั้นเป็นแนวคิดของ พธม. ตอนนี้ ลองถอยออกมามองห่างๆ แล้วมองตั้งแต่ตอนนายกฯคนที่แล้วประกาศ พรก.ฉุกเฉินนะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 23
  พิมพ์