เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:27:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กป๊อก"จี้“สมชาย”สละเก้าอี้  (อ่าน 37783 ครั้ง)
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #225 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 04:55:18 PM »

จากที่ คุณ นินนาท กล่าวไว้

....ผม ..."เชื่อ"มานานแล้ว
เช่นเดียวกับ คุณ deang และ คุณ SA-KE ...... เชื่อ
ในกรณี ของ ผบ.ทบ. ท่านนี้.....
.... ดูพฤติกรรม แนว "ถนอมตัว"  ของท่าน... มานาน...
ท่าน...........เป็นทหารโดยอาชีพครับ 
แต่ท่าน..."พึงใจ" จะเลือก..ใช้วิธี "แบบการเมือง" ...เสมอมา  ...นานแล้ว

ก็ยังดี ที่มีคนเข้าใจในสิ่งที่สื่อไป  ....
 นึกว่า กิน แป้งกันไป คนละมาก ๆ แล้วเข้าใจอะไรได้ ลำบากกันหมด

อย่างที่คุณ THIWATHIT     ได้ ให้เกียรติ กล่าวถึง

ทั้งท่าน โซโว ท่านประชาบดี 59 และท่าน แดง อ่านกระทู้จนจบเลยพอจับใจความได้ว่าเป็น "คนรุ่นเก่า"
ที่เคยได้รับประโยชน์และอำนาจจากการปกครองในระบอบประชาธิปไตยเลว ๆ นักการเมืองที่ซื้อเสียงเข้ามากอบโกยผลประโยชน์ จัดสรรตำแหน่งให้กับพวกพ้อง ข้าราชาการใหญ่คับเมืองทำตัวเป็นเจ้าเป็นนายคนที่จ่ายเงินเดือน(ภาษี) ให้พวกมัน
แต่เผอิญผมและส่วนใหญ่ในกระทู้ (ด้วยความเคารพ) "เป็นคนรุ่นใหม่" ที่ไม่เห็นผลประโยชน์ที่จะได้รับจากใครหรืออะไรก็ตาม มากไปกว่า ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

Aha … ผม นะคนรุ่นเก่า ...

เออ  คนแก่   แก่ก็แก่  ... แก่แล้วให้ได้ อย่างผมละกัน ..   อันดับแรก ลอง หาแฟน อีหนู น่ารัก ๆ  อายุ 21 ให้ได้ สักคน (ดูรูป)
ผม สอน คณิตศาสตร์ นร ป6 นักเรียน กระโปรงแดง แถว ชิดลม ... สอน เด็ก ม ปลาย เตรียมคนแข่ง โอลิมปิก
รร แถว ปากคลองตลาด ... ผม คลุกคลี กะ นักเรียน วิศว ปี 1 ทุกสาขา …….
ผม ขี่ sport bike 1000 cc ออกทริป แทบทุกเดือน ครั้งละ 500-2000 กม ...

ปล่อยตัวเป็นคน แก่ มะ ได้ หรอก ...... อะ ดิ ครับ

ข้อความ โดย Sukie Kamolsukoson   ได้กล่าวถึง  เผื่อ จา รู้จักมากขึ้น ...

จาก  http://dreamchaserthai.com/trip_special_report.html

The main reason I wanted to write about this trip was because the 4 people that went were completely different people, all from different background, all doing different things –the one thing that brought us together were our common passion for biking.

Ajarn Dang – age 54 from Mae Sot - still riding 1000cc sport bike (one crazy dude). He is professor of physics at university and is also staff coach of Thailand Physics Olympic team. Have dreadlocks down to his ass and too many earrings to even start counting. Ride a motorcycle to work everyday!

Sukie – age 38 was in the music industry before, played guitar in a rock band, now doing Dreamchaser TV show

Jod – age 35 work for a government agency, educated in England and have a one of a kind customize Honda that he loves dearly. I do not come across too many people that rides more than I and Jod is one of them.

Knot – 24 from Chonburi – currently a graduate student studying in Canada. Enjoy skiing during the winter but misses home in Thailand.

The 4 of us couldn’t had been more different , yet, we had a hell of a time hanging out together.

จา อ่าน คน ต้องดูให้มาก ๆ หน่อย ไม่ใช่อ่านหนังสือไม่กี่ ตัวก็สรุป อย่างโน้นอย่างนี้
ผม ไม่ค่อยอ่านใคร เพราะอ่านทีไรผิดทุกที เลยเลิกอ่าน
ที่ กล่าวถึงจอมพล สฤษดิ์ กะ ท่าน เผ่า ก็ เพียงสะท้อน ให้ เห็น ว่า ท่าน ป้อก ท่านไม่ได้ คิด อย่างที่พูดออกมาหรอก

ใช้ IQ หน่อย ครับ  ก็ พยาม  ประนอม  แล้ว ... แต่บางคน ก็ เข้าใจ ลำบาก

เย้.... มีคนอ่านกระทู้เราด้วย เยาะเย้ย

ถึงคุณแดง ตอนที่ผมพิมพ์พอดีติสขึ้นเล็กน้อย คำว่า "คนรุ่นเก่า"หมายถึง คนที่มีความคิดแบบเก่า ส่วนมากเป็นข้าราชการ ท้องถิ่นและ ตำรวจบางคน รวมถึงป่าไม้ และตชด. บางคน ที่คิดว่าชาวบ้านนั้นเป็นคนโง่เป็นข้าทาส  ส่วนตัวเองเป็นเจ้าคนนายคน เรื่องพวกนี้ผมเคยได้ยินได้ฟังจาก การที่ผมต้องออกพื้นที่ในป่าสงวนที่กลายเป็นสวนยาง หมุ่บ้านไกลปืนเที่ยง ที่คนในหมู่บ้านพก โคลท์ 1911 แทบทุกคน (เคยขอดู 2-3 คน รายไหนรายนั้น 11 มม. หมด) คนเหล่านี้มักมีปัญหากับการวางก้ามเจ้ายศเจ้าอย่าง ของข้าราชการสมัยก่อน
ยกตัวอย่าง ก็นายทะเบียนที่ปฏิเสธ คุณแก้วเดียวจุกนั่นไง

ส่วน"คนรุ่นใหม่" ก็คือคนที่เข้าใจคำว่าระบอบ ประชาธิปไตย สิทธิและเสรีภาพ ในความหมายที่ถูกต้อง

ในตอนท้ายผมฝากข้องคิดถึงนาย 23 และลิ่วล้อ ได้ตระหนักขึ้นมาบ้างเท่านั้นเอง
แต่คงไม่มีทาง  โดนชก

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #226 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 07:09:31 PM »

Ummm

กิน แป้งให้น้อย ลง แล้ว  คง จะเข้าใจ ครับ

ล้อเล่งง ...
ท่าน ป้อก บอกว่า กลัวทหาร กะตำรวจ จายิงกัน เอง   ... ขำกลิ้ง พูดไป ลิง ได้ยิน ก็ คง หลับ

ยุด ก่อน ที่ตำรวจกะทหาร ที่ กล้า พอจายิงกัน ก็ มี ยุคเดียวแหละ

ท่าน ป้อก คง เลย คิดว่า ตัวเอง เป็น จอมพล สฤษดิ์ ... พัชรวาท เป็น ท่าน เผ่า

กลัวทหาร ตำรวจ จา ตีกัน .... IMPOSSIBLe  .... แค่ ไปน้ำ ขุ่น ๆ

รีบ ๆ อ่าน / ก้อบ ซะ เด๋ว โดน ลบอีก ....

คุณdeangสอนหนังสือหรือครับ?

คำตอบของคุณdeangกับrep.ที่ผมบอกว่างง มันน่าจะคนละเรื่องกัน

คำต่อคำผมพอจะเข้าใจว่าพูดว่าอะไร แต่งงว่าrep.ที่ตอบยาวๆคุณdeangกำลังพยายามสื่อว่าอะไร?

ยังคงงงต่อไป  Tongue
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #227 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 08:49:13 PM »

จากที่ คุณ นินนาท กล่าวไว้

....ผม ..."เชื่อ"มานานแล้ว
เช่นเดียวกับ คุณ deang และ คุณ SA-KE ...... เชื่อ
ในกรณี ของ ผบ.ทบ. ท่านนี้.....
.... ดูพฤติกรรม แนว "ถนอมตัว"  ของท่าน... มานาน...
ท่าน...........เป็นทหารโดยอาชีพครับ 
แต่ท่าน..."พึงใจ" จะเลือก..ใช้วิธี "แบบการเมือง" ...เสมอมา  ...นานแล้ว

ก็ยังดี ที่มีคนเข้าใจในสิ่งที่สื่อไป  ....
 นึกว่า กิน แป้งกันไป คนละมาก ๆ แล้วเข้าใจอะไรได้ ลำบากกันหมด

อย่างที่คุณ THIWATHIT     ได้ ให้เกียรติ กล่าวถึง

ทั้งท่าน โซโว ท่านประชาบดี 59 และท่าน แดง อ่านกระทู้จนจบเลยพอจับใจความได้ว่าเป็น "คนรุ่นเก่า"
ที่เคยได้รับประโยชน์และอำนาจจากการปกครองในระบอบประชาธิปไตยเลว ๆ นักการเมืองที่ซื้อเสียงเข้ามากอบโกยผลประโยชน์ จัดสรรตำแหน่งให้กับพวกพ้อง ข้าราชาการใหญ่คับเมืองทำตัวเป็นเจ้าเป็นนายคนที่จ่ายเงินเดือน(ภาษี) ให้พวกมัน
แต่เผอิญผมและส่วนใหญ่ในกระทู้ (ด้วยความเคารพ) "เป็นคนรุ่นใหม่" ที่ไม่เห็นผลประโยชน์ที่จะได้รับจากใครหรืออะไรก็ตาม มากไปกว่า ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

Aha … ผม นะคนรุ่นเก่า ...

เออ  คนแก่   แก่ก็แก่  ... แก่แล้วให้ได้ อย่างผมละกัน ..   อันดับแรก ลอง หาแฟน อีหนู น่ารัก ๆ  อายุ 21 ให้ได้ สักคน (ดูรูป)
ผม สอน คณิตศาสตร์ นร ป6 นักเรียน กระโปรงแดง แถว ชิดลม ... สอน เด็ก ม ปลาย เตรียมคนแข่ง โอลิมปิก
รร แถว ปากคลองตลาด ... ผม คลุกคลี กะ นักเรียน วิศว ปี 1 ทุกสาขา …….
ผม ขี่ sport bike 1000 cc ออกทริป แทบทุกเดือน ครั้งละ 500-2000 กม ...

ปล่อยตัวเป็นคน แก่ มะ ได้ หรอก ...... อะ ดิ ครับ

ข้อความ โดย Sukie Kamolsukoson   ได้กล่าวถึง  เผื่อ จา รู้จักมากขึ้น ...

จาก  http://dreamchaserthai.com/trip_special_report.html

The main reason I wanted to write about this trip was because the 4 people that went were completely different people, all from different background, all doing different things –the one thing that brought us together were our common passion for biking.

Ajarn Dang – age 54 from Mae Sot - still riding 1000cc sport bike (one crazy dude). He is professor of physics at university and is also staff coach of Thailand Physics Olympic team. Have dreadlocks down to his ass and too many earrings to even start counting. Ride a motorcycle to work everyday!

Sukie – age 38 was in the music industry before, played guitar in a rock band, now doing Dreamchaser TV show

Jod – age 35 work for a government agency, educated in England and have a one of a kind customize Honda that he loves dearly. I do not come across too many people that rides more than I and Jod is one of them.

Knot – 24 from Chonburi – currently a graduate student studying in Canada. Enjoy skiing during the winter but misses home in Thailand.

The 4 of us couldn’t had been more different , yet, we had a hell of a time hanging out together.

จา อ่าน คน ต้องดูให้มาก ๆ หน่อย ไม่ใช่อ่านหนังสือไม่กี่ ตัวก็สรุป อย่างโน้นอย่างนี้
ผม ไม่ค่อยอ่านใคร เพราะอ่านทีไรผิดทุกที เลยเลิกอ่าน
ที่ กล่าวถึงจอมพล สฤษดิ์ กะ ท่าน เผ่า ก็ เพียงสะท้อน ให้ เห็น ว่า ท่าน ป้อก ท่านไม่ได้ คิด อย่างที่พูดออกมาหรอก

ใช้ IQ หน่อย ครับ  ก็ พยาม  ประนอม  แล้ว ... แต่บางคน ก็ เข้าใจ ลำบาก

เย้.... มีคนอ่านกระทู้เราด้วย เยาะเย้ย

ถึงคุณแดง ตอนที่ผมพิมพ์พอดีติสขึ้นเล็กน้อย คำว่า "คนรุ่นเก่า"หมายถึง คนที่มีความคิดแบบเก่า ส่วนมากเป็นข้าราชการ ท้องถิ่นและ ตำรวจบางคน รวมถึงป่าไม้ และตชด. บางคน ที่คิดว่าชาวบ้านนั้นเป็นคนโง่เป็นข้าทาส  ส่วนตัวเองเป็นเจ้าคนนายคน เรื่องพวกนี้ผมเคยได้ยินได้ฟังจาก การที่ผมต้องออกพื้นที่ในป่าสงวนที่กลายเป็นสวนยาง หมุ่บ้านไกลปืนเที่ยง ที่คนในหมู่บ้านพก โคลท์ 1911 แทบทุกคน (เคยขอดู 2-3 คน รายไหนรายนั้น 11 มม. หมด) คนเหล่านี้มักมีปัญหากับการวางก้ามเจ้ายศเจ้าอย่าง ของข้าราชการสมัยก่อน
ยกตัวอย่าง ก็นายทะเบียนที่ปฏิเสธ คุณแก้วเดียวจุกนั่นไง

ส่วน"คนรุ่นใหม่" ก็คือคนที่เข้าใจคำว่าระบอบ ประชาธิปไตย สิทธิและเสรีภาพ ในความหมายที่ถูกต้อง

ในตอนท้ายผมฝากข้องคิดถึงนาย 23 และลิ่วล้อ ได้ตระหนักขึ้นมาบ้างเท่านั้นเอง
แต่คงไม่มีทาง  โดนชก

อาจารย์แดงเป็นคนแม่สอดหรือครับ
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #228 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:16:31 AM »

Ummmmm

เวบบอร์ด เป็นพื้นที่ส่วน กลางก็ จริง ... แต่ ... common board ขนานแท้ ดั้งเดิม ยุคหลัง 14 ตุลา(ใหม่ ๆ ) 
เป็นกระดานจริง ๆ ขนาดใหญ่ มี ปากกากกา ห้อยใว้ ใคร่ เขียน ๆ  ...
แต่ ละส่วน ก็ เหมือนกระทู้ ก็จา ว่ากันไป ตามอัธยาศัย    ใคร่อ่าน  ไม่อ่าน เขียน/ไม่เขียน ตรงใหน

ต่าง กันกับ เวบบอร์ด ใน internet  ซึ่งเป็นโพยต่อ ๆ กันเป็นหางว่าว ปนเปกันหมด
บางส่วนไม่อยากอ่าน ไม่ควรอ่าน ไม่ควรไปยุ่ง ...

การตอบของผม จะกับเฉพาะส่วนที่รู้สึก ถูก อ้างถึง หรือ พาด พิง (ซึ่ง ก็ได้ปรากฏใน พื้นที่ส่วนกลาง)
ซึ่งอาจทำให้ คนว่างงานมาอ่านเข้า แล้วเข้าใจไขว้เขว ไม่ตรงตามสิ่งที่ผมเป็น

การตอบก็จำเป็น ต้องตอบใน พื้นที่เดียวกัน   ท่าน ที่มะ ได้มีส่วน ที่มีข้อความต่อเนื่องถึงกัน ในกรณีนั้น ๆ
ก็ไม่น่าที่จะ เกิดความรู้สึกร่วมอะไร นัก ..... คิดมาก เป็น ปราสาท .เปล่า ๆ ..

จะกระทุ้งบ้าง ก็ กะ ตัวใหญ่ ๆ ระดับ ผบ ทX ... กะ บักจุก บักจ้อย ไอ ห้อย ไอโหน ... ถ้ารำคาญ นักก็ สกิดบ้าง เท่านั้น
ไม่ได้คิด/แคร์ ไรมาก ... คนรู้จัก รัก นับถือ มีมากเกินพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องแสวงหาแนวร่วม กะใคร

คนเราแค่ ตามกระทู้เก่า ๆ ก็อ่าน ทะลุ รู ทวาร กันแล้ว

ผมจบ รร สรรพปี 13 ... MaxOne ... Visa ... คนบ้านเดียวกัน

K THIWATHIT ครับ
ถ้าว่าง ผม จาชวนไป ใส่หมวกกันน้อก สะพายไม้คมแฝกกัน ...
ไล่ตีกะพวกเสื้อแดง จะให้ดี ต้องมีแฟนวัยสะรุ่นเด็กแนว  ไปให้กำลังใจ  ม่ายงั้น ตกเทรนด์
พอ ตุ้บ ตั้บกัน อีหนู วิ่งตามไปเชียร์ ... พอพักรบ ก็ หลบมาจู๋จี๋กัน  กิน ข้าวกล่องไป พลาง ๆ

ถึงจาสมเป็น คนรุ่นใหม่ตัวจริง หละ

ออออ
การอ้าง ถึง ตัดมาเฉพาะส่วนที่ต้องการจริง ๆ ก็พอ ... มัน รก .. ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2008, 09:34:44 AM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #229 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:37:20 AM »

คุณสมชาย (ฮา) คุณro@d และคุณ alone wolf กล่าวเปรียบเทียบได้ดีมากครับ ผมอยู่ในวงการแพทย์ก็ยังมีพวกทำตัวเป็นกลางแต่คอยกระแนะกระแหนพธม.อยู่เรื่อยๆบอกว่าพธม.จ้างมาบ้าง ผมชวนพยาบาลที่เคยนิยมชมชอบทักษิณให้ลองมามาที่ทำเนียบฯ หลังกลับไปที่รพ. ความคิดที่เคยมีเกี่่่ยวกับพธม.เปลี่ยนไปจากที่เคยเข้าใจผิดต่างๆนานา
แต่พวกหมอบางคนนี่ซิทำตัวเหมือนบัวในตมที่มีก้อนหินทับไว้ ไม่มีวันที่จะพ้นน้ำขึ้นมาได้ ผมก็งงว่าเขาคิดอย่างไร ทำไมถึงคิดแบบนี้ แล้วชาวบ้านที่ไม่มีโอกาสได้รับข่าวสารและด้อยการศึกษาจะถูกหลอกง่ายแค่ไหน สงสารประเทศไทยเสียจริง
คุณสมชาย (ฮา) คุณro@d และคุณ alone wolf กล่าวเปรียบเทียบได้ดีมากครับ ผมอยู่ในวงการแพทย์ก็ยังมีพวกทำตัวเป็นกลางแต่คอยกระแนะกระแหนพธม.อยู่เรื่อยๆบอกว่าพธม.จ้างมาบ้าง ผมชวนพยาบาลที่เคยนิยมชมชอบทักษิณให้ลองมามาที่ทำเนียบฯ หลังกลับไปที่รพ. ความคิดที่เคยมีเกี่่่ยวกับพธม.เปลี่ยนไปจากที่เคยเข้าใจผิดต่างๆนานา
แต่พวกหมอบางคนนี่ซิทำตัวเหมือนบัวในตมที่มีก้อนหินทับไว้ ไม่มีวันที่จะพ้นน้ำขึ้นมาได้ ผมก็งงว่าเขาคิดอย่างไร ทำไมถึงคิดแบบนี้ แล้วชาวบ้านที่ไม่มีโอกาสได้รับข่าวสารและด้อยการศึกษาจะถูกหลอกง่ายแค่ไหน สงสารประเทศไทยเสียจริง

ผมขอบวก 1 คะแนนครับคุณหมอ "คัปส"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #230 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 11:26:33 AM »

เหมือนบัวในตมที่มีก้อนหินทับไว้ ไม่มีวันที่จะพ้นน้ำขึ้นมาได้          เยี่ยม

ชอบจริงๆ ครับ ประโยคนี้ 

แต่บัวดันมี 1 เสียง ไงครับเลยเป็นที่มา ว่า  ไม่ออก ไม่ยุบ ก็เค้าเลือกผมมานี่ 

ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #231 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 12:22:26 PM »

ชั่งกำลังของแต่ละฝ่ายความคิดเห็นแล้ว พันธมิตรเยอะ นปช. น้อย ฝ่ายข้าราชการก็ไม่กล้าแสดงความเห็นแม้เป็นกลาง  เฮ้อ... เมืองไทย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #232 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 12:41:12 PM »

ฝ่ายข้าราชการก็ไม่กล้าแสดงความเห็นแม้เป็นกลาง  

เพราะว่า อะไร ถึงไม่กล้าครับ  พี่ ประชาบดี59

มีส่วนได้ส่วนเสีย ด้วยหรือเปล่าครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #233 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 12:46:29 PM »

ยินดีที่รู้จักครับ อาจารย์แดงผมก็อยู่แม่สอดครับ ได้ข่าวว่าอาจารย์เสรี ก็เป็นคนแม่สอด ดีใจครับที่มีคนแม่สอดเล่นเวปนี้มเยอะดีครับ
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #234 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 01:38:18 PM »

ทางออกประเทศไทยเห็น มีนักวิชาการ ตั้งรูปแบบเอาไว้ (จำไม่ได้ว่าใครนั่งฟังเมื่อคืน)
1.ให้บ้านเมืองวุ่นวายไปเรื่อยๆถึงจุดหนึ่งสังคมจะจัดรูปแบบขึ้นมาเอง
2.ทำให้เกิดความรุนแรงถึงที่สุดแล้วมีกลุ่มอ้างความชอบธรรมขึ้นมาระงับความรุ่นแรง คล้ายการปฏิวัตรเพื่อการปฏิรูป
3.มีบุคลที่ทุกฝ่ายเคารพออกมาระงับและทุกฝ่ายให้ความเชื่อถือและร่วมมือกัน
4.กระจายอำนาจ ฝ่ายบริหารให้อำนาจฝ่ายนิติและตุลาการ
5.รัฐบาลจับมือฝ่ายค้านปฏิรูปการเมือง 
ฟังดูแล้วทางออกเมืองไทยมีหลายรูปแบบจริงๆครับแต่ตัวละครที่เล่นกันจริงๆมีไม่กี่คน ส่วนคนส่วนใหญ่ของประเทศก็ได้แต่ดูและรอรูปแบบที่ต้องปฏิบัติกันต่อไป ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2008, 02:11:40 PM โดย showroom » บันทึกการเข้า
นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #235 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 12:25:20 AM »

...ขอบคุณผู้การสุพินท์ครับ  สำหรับคำแนะนำ ..จะปฏิบัติ ตามที่กล่าวไว้  ด้วยความพยายามครับ ยิ้มีเลศนัย

ขอบคุณอาจารย์แดง  ที่เข้าใจผม.. ได้อย่างถูกต้อง ..

ด้วยความเคารพทุกๆท่าน  ที่อ่านความเห็นของผมครับ...ครับ ไหว้

และ..อาจารย์แดงครับ  ผมเป็น .."คนสองล้อ"
...ชอบเดินทางไกล  ...อีกคนหนึ่ง..เหมือนกันครับ Wink

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #236 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 12:43:38 AM »

จาก ประชานดี59

ชั่งกำลังของแต่ละฝ่ายความคิดเห็นแล้ว พันธมิตรเยอะ นปช. น้อย ฝ่ายข้าราชการก็ไม่กล้าแสดงความเห็นแม้เป็นกลาง  เฮ้อ... เมืองไทย

จาก Yod

ฝ่ายข้าราชการก็ไม่กล้าแสดงความเห็นแม้เป็นกลาง   

เพราะว่า อะไร ถึงไม่กล้าครับ  พี่ ประชาบดี59

มีส่วนได้ส่วนเสีย ด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้า เป็น พวก สี ... นาย ยังกั๊ก ถนอม ตัว .... ลูกน้อง ก็ได้ แค่ ตอด ๆ เล็ม ๆ เท่านั้น

3 สัปดาห์ ก่อน ไป สัมมนา ที่สัตหีบ กลับมาถึง กรุงเทพ เย็นมากแล้ว
ฝนก็ตก หนัก  พอซาลงบ้าง "ดร. เดช" คณบดี วัย 70 บอกคนรถ
อย่า พึ่งไป บางมดเลย ช่วยผ่านไปส่งผมแถว ทำเนียบหน่อย ...

วันนั้น ก็เลยลงกันไปพร้อมกัน หมด ศาสตรจารย์ รศ ดร หัวหน้าภาค นักวิจัยอาวุโส
ชัก มือตบ ออกมาคนละอัน เขย่ากัน  ... เข้าแถวยาว รับอาหารที่แจก เหมือน ๆ กัน  กับผู้ร่วมชุมนุมอื่น
จนดึก แล้วถึงแยกย้าย กันกลับ บ้าน

FBook   prasop tongtawat
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #237 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 05:17:19 PM »

ถ้า "ชั่งกำลัง" แค่ในกระทู้นี้คงยังไม่ต้องถึงขั้น "เฮ้อ... เมืองไทย" หรอกครับ

และถ้าอยาก เฮ้อ จะเฮ้อเพราะเหตุผลว่า นปก. น้อยหรือครับ?

ปล. ที่แสดงความเห็นกันมานี่ มีข้าราชการแยะนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #238 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 05:22:25 PM »

ครับ ผมรำคาญครับ ถึงได้สะกิด

แค่รำคาญ เลยแค่สะกิดครับ
ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #239 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 07:24:22 PM »

ผมหมายถึงชั่งจำนวนในเว็ปนี้น่ะครับ  ส่วนข้าราชการที่มีความเห็นเป็นกลางหมายถึงผมกับเพื่อนที่คอเดียวกันน่ะครับและไม่ได้คิดตำหนิหรือต่อว่าหรือชื่นชมฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งครับ  เพราะพวกผมกับเพื่อนปฏิบัติหน้าที่อยู่ต่างจังหวัดและมีความสุขดีกับการทำงานกับชาวบ้านในพื้นที่ครับ
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 23
  พิมพ์