เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:32:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กป๊อก"จี้“สมชาย”สละเก้าอี้  (อ่าน 37975 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #240 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 07:31:33 PM »

ฝ่ายข้าราชการก็ไม่กล้าแสดงความเห็นแม้เป็นกลาง 

ส่วนข้าราชการที่มีความเห็นเป็นกลางหมายถึงผมกับเพื่อนที่คอเดียวกันน่ะครับและไม่ได้คิดตำหนิหรือต่อว่าหรือชื่นชมฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งครับ 

จบ แบบ งง งง  ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #241 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 07:40:32 PM »

งง และ ไม่เข้าใจ... Cheesy

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #242 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 07:51:47 PM »

นายสมชายเคยทักหนนึงครับ... ว่าโพสต์ทีไรจะเปิดประเด็นใหม่...

อาจตั้งใจเหน็บแนม หรือไม่ตั้งใจก็ได้... ทั้งนี้เนื่องจากผูกประโยคขาดๆ วิ่นๆ...
อ่านแล้วสามารถคิดความหมายไปได้หลายทาง...

จะว่าไปเหมือนกับไม่ถนัดร่างหนังสือราชการครับ... ซึ่งผิดปรกติวิสัยคนเรียนรัฐศาสตร์...
ที่ต้องเขียนตอบข้อสอบอัตนัยตั้งแต่ปีหนึ่งแล้วครับ... ถ้าเป็น ม.รามฯ จะหัดเขียนตั้งแต่ปี 2...

อ่านแล้วอย่าโกรธนายสมชายเลยครับ... ลองพิจารณาตามที่ว่าก่อนเถิด...
ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #243 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 01:06:14 PM »

ผมไม่ชอบฟันธงเรื่องที่ยังไม่พิสูจน์ครับ ส่วนคนที่มีความเห็นกับกระทู้ที่มาแบบกลางของผมก็เรื่องธรรมดาของโลกเสรีประชาธิปไตยครับ ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ แต่ผมรับราชการมาสิบกว่าปี ตำแหน่งระดับไหนคุณไม่ต้องรู้หรอกแต่คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้ครับ ส่วนเรื่องการเมืองเป็นเรื่องต่างมุมมองครับ ยังคิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 01:27:16 PM »

ผมไม่ชอบฟันธงเรื่องที่ยังไม่พิสูจน์ครับ ส่วนคนที่มีความเห็นกับกระทู้ที่มาแบบกลางของผมก็เรื่องธรรมดาของโลกเสรีประชาธิปไตยครับ ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ แต่ผมรับราชการมาสิบกว่าปี ตำแหน่งระดับไหนคุณไม่ต้องรู้หรอกแต่คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้ครับ ส่วนเรื่องการเมืองเป็นเรื่องต่างมุมมองครับ ยังคิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

Smiley เดี๋ยวนี้งานทะเบียน อวป. โอนจากกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทยไปที่ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ แล้วหรอครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
สราโท
ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน
Full Member

คะแนน 28

ถิ่นภูเขาไฟ

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 01:42:34 PM »

อาชีพไหนขั้นไหนระดับไหนถ้าทุจริตในอาชีพของตัวเองก็ไม่ต่างจากโจรที่คอยดักปล้นดักจี้อยู่ข้างถนนเพียงแต่ใช้เครื่องแบบและต่ำแหน่งแทนอาวุธจี้ปล้น
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:14:08 PM »

Smiley เดี๋ยวนี้งานทะเบียน อวป. โอนจากกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทยไปที่ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ แล้วหรอครับ
เดาว่า คุณประชาบดี59 คงหมายความว่าแกระดับซี7 ขึ้นน่ะครับ  เซ็นรับรองความประพฤติให้สามัญชนที่มิได้รับราชการเอาไปแนบหลักฐานขอ ป.3ได้
คงมิได้หมายความว่าแกรับราชการกรมการปกครองอยู่ตอนนี้ครับ
ผมอยากโอ่อ่าอย่างนี้บ้างจัง..."คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้"
ฟังดูมีอำนาจราชศักดิ์ดีนะครับ  เสียดายผมไม่ได้เรียนมาสายที่เน้นทำงานราชการ
เลยไม่มีโอกาสมีบารมีแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2008, 03:15:51 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:32:00 PM »

Grin
...."ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ"

ตลกดีนะครับ  ข้าราชการบางคน มองเห็นคนที่ทำมาหากินด้วยการเล่นหุ้นต่ำต้อยกว่าตนเอง ด้วยถ้อยคำที่ใช้มันบอกสิ่งที่อยู่ในใจ
พี่ นายสมชาย (ฮา) ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนก่อนพี่ลาออกจากราชการนั้นคุณพี่ยศตำแหน่งอะไร สังกัดกรมกองอะไร
แต่จากถ้อยคำที่พี่ใช้ กับความรู้ที่พี่เอามาแชร์ กับแนวคิด กับการมองโลก  กับเกร็ดเรื่องต่างๆที่พี่เล่าให้ฟัง...พี่ต้องเป็นข้าราชการระดับครีมของประเทศนี้แน่นอน  ผมเชื่อ  Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:49:28 PM »

ความภูมิใจในตำแหน่งหน้าที่ของตนเป็นสิ่งที่ดีครับ

หากแต่การหลงไปกับหัวโขนที่สวมใส่ จนคิดว่าตนดีกว่า สูงกว่าคนอื่น สุดท้ายก็แค่ ธาตุสี่.......

ไม่ว่าใครจะทำอาชีพอะไรก็มีเกียรติ มีศักดิ์ศรีทั้งนั้น..........

พี่สมชายคงไม่ว่า.... ถ้าผมจะตอบแทนว่า พี่สมชาย เป็นอดีตนักเรียนทุนรัฐบาลไทย .......

และถ้านับอายุราชการหลังจากเริ่มรับราชการจนถึงตอนนี้ก็คงราวๆ ยี่สิบปี
.
.
.
.
.

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 04:10:48 PM »

Grin
...."ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ"

ตลกดีนะครับ  ข้าราชการบางคน มองเห็นคนที่ทำมาหากินด้วยการเล่นหุ้นต่ำต้อยกว่าตนเอง ด้วยถ้อยคำที่ใช้มันบอกสิ่งที่อยู่ในใจ
พี่ นายสมชาย (ฮา) ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนก่อนพี่ลาออกจากราชการนั้นคุณพี่ยศตำแหน่งอะไร สังกัดกรมกองอะไร
แต่จากถ้อยคำที่พี่ใช้ กับความรู้ที่พี่เอามาแชร์ กับแนวคิด กับการมองโลก  กับเกร็ดเรื่องต่างๆที่พี่เล่าให้ฟัง...พี่ต้องเป็นข้าราชการระดับครีมของประเทศนี้แน่นอน  ผมเชื่อ  Grin

เล่นหุ้นไปวันๆ พูดเหมือนดูถูกเน๊อะ เอ๊ะหรือว่าตั้งใจดูถูกอะ ไม่รู้แต่ผมว่าพี่นายสมชาย ไม่ถือสาหรอก
และผมก็คิดว่า คนที่เล่นหุ้น และมีวาจาบ่งบอกถึงการใช้มันสมองคิดก่อนเขียน ก่อนพูด ความคิดความอ่านไม่ธรรมดาแน่ๆครับ
   จากคำของพี่หมาป่า ระดับครีมนี่คืออย่างไรครับ ใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่า   ยิ้มีเลศนัย

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 04:18:12 PM »

เดาว่า คุณประชาบดี59 คงหมายความว่าแกระดับซี7 ขึ้นน่ะครับ  เซ็นรับรองความประพฤติให้สามัญชนที่มิได้รับราชการเอาไปแนบหลักฐานขอ ป.3ได้
คงมิได้หมายความว่าแกรับราชการกรมการปกครองอยู่ตอนนี้ครับ
ผมอยากโอ่อ่าอย่างนี้บ้างจัง..."คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้"
ฟังดูมีอำนาจราชศักดิ์ดีนะครับ  เสียดายผมไม่ได้เรียนมาสายที่เน้นทำงานราชการ
เลยไม่มีโอกาสมีบารมีแบบนี้

Cheesy ผมนึกว่าเซ็นต์อนุมัติออกใบ ป.3 ได้ซะอีก... รับราชการมาสิบกว่าปี อายุคงยังไม่ถึง 40 มั๊งครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 04:34:28 PM »

ข้า + ราชา + การ
ผู้รับสนองงานแห่งพระราชา  เพื่อช่วยเหลือรับใช้ประชาชน

การใดๆที่ทำให้ประชาชนได้รับความสะดวก ความถูกต้อง ตอบสนองความต้องการและปัดเป่าความเดือดร้อนของประชาชน   ถือเป็นหน้าที่ครับ  ไม่ใช่พระคุณ

การเซ็นรับรองให้บุคคลใดๆที่เหมาะสม ไปขอใบอนุญาตซื้อปืน ก็เข้าใจว่าเป็นความรับผิดชอบในหน้าที่ ที่จะต้องอำนวยความสะดวกเช่นนั้น  เป็นไปตามบทบัญญัติ

ผมจะมีอาการของขึ้นทุกครั้งเมื่อเจอกับข้าราชการที่ไม่เข้าใจหน้าที่ที่จะต้องทำให้ประชาชนโดยทันที  ไม่ใช่ต้องให้อ้อนวอน ขอความเมตตา...
ตำแหน่งทางราชการ มีไว้บังคับบัญชาข้าราชการด้วยกัน  ไม่ใช่ไว้อ้างโอ่กับประชาชน

ขอออกตัวว่า ผมไม่มีเจตนากล่าวหาข้าราชการท่านใดในที่นี้ครับ  แต่เป็นสิ่งที่ผมต่อสู้ทุกครั้งที่เจอกับความไม่ถูกต้องดังกล่าว

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 05:10:22 PM »

ข้าราชการ น. (โบ) คนที่ทําราชการตามทําเนียบ; ผู้ปฏิบัติราชการในส่วน
               ราชการ; (กฎ) บุคคลซึ่งรับราชการ โดยได้รับเงินเดือนจากเงิน
               งบประมาณรายจ่ายหมวดเงินเดือน เช่น ข้าราชการพลเรือน
               ข้าราชการการเมือง ข้าราชการครู ข้าราชการทหาร ข้าราชการ
               ตุลาการ ข้าราชการอัยการ.

ผมก็เป็นข้าราชการครับ...

รับราชการมาก็สิบกว่าปี...

แต่ผมไม่เคยดูถูกผู้ที่ประกอบอาชีพอื่นครับ...

ทุกอาชีพมีความหมายกับสังคมของเราครับ...

ข้าราชการอาจเป็นอาชีพที่มีเกียรติ...

แต่ผู้มีเกียรติต้องให้เกียรติผู้อื่นด้วยครับ...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 05:24:26 PM »

ข้าราชการ น. (โบ) คนที่ทําราชการตามทําเนียบ; ผู้ปฏิบัติราชการในส่วน
               ราชการ; (กฎ) บุคคลซึ่งรับราชการ โดยได้รับเงินเดือนจากเงิน
               งบประมาณรายจ่ายหมวดเงินเดือน เช่น ข้าราชการพลเรือน
               ข้าราชการการเมือง ข้าราชการครู ข้าราชการทหาร ข้าราชการ
               ตุลาการ ข้าราชการอัยการ.

ผมก็เป็นข้าราชการครับ...

รับราชการมาก็สิบกว่าปี...

แต่ผมไม่เคยดูถูกผู้ที่ประกอบอาชีพอื่นครับ...

ทุกอาชีพมีความหมายกับสังคมของเราครับ...

ข้าราชการอาจเป็นอาชีพที่มีเกียรติ...

แต่ผู้มีเกียรติต้องให้เกียรติผู้อื่นด้วยครับ...
...ผมก็ข้าราชการเหมือนกับพี่หมอ ขออนุญาตลอกข้อความด้วยครับ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 05:26:00 PM »

แปลกดีครับ ทำไมฝ่ายปกครองแค่ซี6 ซี7ก็ยิ่งใหญ่กันจัง ยิ่งตำรวจชั้นผู้น้อยยิ่งตัวดี
ผมเคยอยู่สาธารณสุข หมอซี8 ซี9 ไม่เห็นใครจะทำตัวใหญ่โตอะไรเลย รุ่นพี่ผมบางคนระดับซี 10 ใหญ่กว่าผู้้ว่าฯเสียอีก ก็ยังต้องออกตรวจคนไข้ อยู่เวร และผ่าตัดดึกๆอยู่เลย ตำรวจระดับนายสิบบางคนมาตราจกลับทำตัวกร่างพูดจาไม่ดีเลย แต่พวกผมไม่เห็นใครจะทำตัวยิ่งใหญ่กันเลยสักคน หรือเพราะว่าพวกผมไม่ได้ถือปืนหรือถือกฏหมายที่จะกลั่นแกล้งใครได้
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 23
  พิมพ์