เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:21:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กป๊อก"จี้“สมชาย”สละเก้าอี้  (อ่าน 37678 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #255 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:18:14 PM »

แปลกดีครับ ทำไมฝ่ายปกครองแค่ซี6 ซี7ก็ยิ่งใหญ่กันจัง ยิ่งตำรวจชั้นผู้น้อยยิ่งตัวดี
ผมเคยอยู่สาธารณสุข หมอซี8 ซี9 ไม่เห็นใครจะทำตัวใหญ่โตอะไรเลย รุ่นพี่ผมบางคนระดับซี 10 ใหญ่กว่าผู้้ว่าฯเสียอีก ก็ยังต้องออกตรวจคนไข้ อยู่เวร และผ่าตัดดึกๆอยู่เลย ตำรวจระดับนายสิบบางคนมาตราจกลับทำตัวกร่างพูดจาไม่ดีเลย แต่พวกผมไม่เห็นใครจะทำตัวยิ่งใหญ่กันเลยสักคน หรือเพราะว่าพวกผมไม่ได้ถือปืนหรือถือกฏหมายที่จะกลั่นแกล้งใครได้

ระบบส่งเสริม คนเลว.. ให้ได้เป็นใหญ่... คนดีอยู่ยาก.. สุดท้ายก็จะปรับตัว...

ผมยังมองไม่เห็นว่า จะแก้ปัญหาขององค์กรนี้ ได้อย่างไร...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #256 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:36:49 PM »

แปลกดีครับ ทำไมฝ่ายปกครองแค่ซี6 ซี7ก็ยิ่งใหญ่กันจัง ยิ่งตำรวจชั้นผู้น้อยยิ่งตัวดี
ผมเคยอยู่สาธารณสุข หมอซี8 ซี9 ไม่เห็นใครจะทำตัวใหญ่โตอะไรเลย รุ่นพี่ผมบางคนระดับซี 10 ใหญ่กว่าผู้้ว่าฯเสียอีก ก็ยังต้องออกตรวจคนไข้ อยู่เวร และผ่าตัดดึกๆอยู่เลย ตำรวจระดับนายสิบบางคนมาตราจกลับทำตัวกร่างพูดจาไม่ดีเลย แต่พวกผมไม่เห็นใครจะทำตัวยิ่งใหญ่กันเลยสักคน หรือเพราะว่าพวกผมไม่ได้ถือปืนหรือถือกฏหมายที่จะกลั่นแกล้งใครได้

ระบบส่งเสริม คนเลว.. ให้ได้เป็นใหญ่... คนดีอยู่ยาก.. สุดท้ายก็จะปรับตัว...

ผมยังมองไม่เห็นว่า จะแก้ปัญหาขององค์กรนี้ ได้อย่างไร...

ผิดตั้งแต่ชื่อครับ..........

ชื่อภาษาอังกฤษของกรมการปกครอง ได้ความหมายดี Department of Provincial Administration

แต่ภาษาไทย  น่าจะตั้งว่า กรมการบำบัดทุกข์บำรุงสุข... หรือ กรมบริหารกิจการภายใน ฯลฯ

....มากกว่า  กรมการปกครอง..........-  Ruler Department....

หรือแม้แต่ ตำแหน่ง เจ้าพนักงานปกครอง ....Governing Officer

ตามก็ชื่อส่งมาเป็นนาย ความเท่าเทียมกันของบุคคลเลยหายไป

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #257 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:45:51 PM »

ใหญ่แค่ไหนก็เล็กกว่าโรงครับ   จาก ลูกศิษย์พระ ครับ

ปล.ไม่ว่าตำแหน่งไหน อาชีพอะไร  ยากดีมีจน ไม่พ้นตาย

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #258 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:09:28 PM »

ผมไม่ชอบฟันธงเรื่องที่ยังไม่พิสูจน์ครับ ส่วนคนที่มีความเห็นกับกระทู้ที่มาแบบกลางของผมก็เรื่องธรรมดาของโลกเสรีประชาธิปไตยครับ ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ แต่ผมรับราชการมาสิบกว่าปี ตำแหน่งระดับไหนคุณไม่ต้องรู้หรอกแต่คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้ครับ ส่วนเรื่องการเมืองเป็นเรื่องต่างมุมมองครับ ยังคิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกครับ
 "  ผมรับราชการมาสิบกว่าปี  "  สามารถเซ็นอนุญาติให้คนซื้อปืนได้ ฟังดูเหมือนกับว่าถ้ามาบ้านนี่ต้องเตรียมสำรับกับข้าวไว้คอยต้อนรับขาดตกบกพร่องหาได้ไม่  เดี๋ยวเจ้านายจะไม่สบอารมณ์    ฟังแล้วไม่น่าเลื่อมใสศรัทธา
    นาย สมชาย(ฮา) ...เมื่อผมเข้ามาเป็นสมาชิกบ้านนี้ใหม่ๆ แค่ ๒-๓ กระทู้ของนาย สมชาย(ฮา)ที่ได้อ่านก็ให้รู้สึกเลื่อมใส ศรัทธาต่อคนผู้นี้ด้วยเป็นผู้ที่มีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อเพื่อนสมาชิก ให้คำแนะนำที่ดีอยู่บ่อย และจากกระทู้ที่อ่านแสดงว่าเป็นผู้ที่มีความรู้กว้างขวาง หลายสาขา หาได้รู้แต่เรื่องหุ้นไม่ ทราบมาว่าเป็นคนเขียนหนังสือด้วยเปรียบได้กับ แมคกายเวอร์  (ขออภัย ที่ต้องขอเปรียบเทียบกับดาราหนังต่างประเทศ)แต่ค่อยข้างจะถ่อมตัวเป็นเหตุให้โดนสบประมาท  
     อยากให้ นายสมชาย(ฮา) กลับไปขี่สิงห์เสียจริงๆ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #259 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:31:19 PM »

ราชการ พวกนี้ (เฉพาะ เลว) พอเรื่องถึง ศาล... มันจะออกอาการ หมาบ้า...

หงอ กับ นักการเมือง ท้องถิ่น...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #260 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:58:39 PM »

[/quote]
เดาว่า คุณประชาบดี59 คงหมายความว่าแกระดับซี7 ขึ้นน่ะครับ 

[/quote]                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                เดาไม่ยากครับเรื่องระดับเรื่องตำแหน่ง  ดูที่วาจาท่าทางก็รู้ท่าทำตัวให้ดูใหญ่พวกนี้ร้อยทั้งร้อยอย่างเก่งก็นั่งหน้าห้องคอยชงกาแฟ    แต่ถ้าพูดจาอ่อนน้อมถ่อมตนนั่นแหล่ะของจริงอย่างน้อยก็  ผอ.  เคยประสพมากับตัวเองเลยครับ                                                                                                                                                                                                                       ผมชอบคติเตือนใจที่เคยอ่านสมัยเด็กๆมีรูปภาพประกอบเห็นชัดเจนเลยบางท่านคงเคยอ่านมาบ้างแล้วขอยกมาให้ใครบางคนที่หลงใหลในหัวโขนของตัวเองซะหน่อยนะเพื่อจะฉุกคิดบ้างจะได้ไม่ไปเผลอดูถูกอาชีพอื่นเขา                                                                                                                                                                                                                                         กระต่ายเจ้ามันสัตว์น้อย      เองก็ด้อยกว่าข้า     ข้านี่สิคน  แกคนก็คนป่า   ชาวนาก็ต่ำตน  แกมันสามัญชน   แต่ไม่พ้นความตาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #261 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 09:41:04 PM »

ผมไม่ชอบฟันธงเรื่องที่ยังไม่พิสูจน์ครับ ส่วนคนที่มีความเห็นกับกระทู้ที่มาแบบกลางของผมก็เรื่องธรรมดาของโลกเสรีประชาธิปไตยครับ ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ แต่ผมรับราชการมาสิบกว่าปี ตำแหน่งระดับไหนคุณไม่ต้องรู้หรอกแต่คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้ครับ ส่วนเรื่องการเมืองเป็นเรื่องต่างมุมมองครับ ยังคิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

Smiley เดี๋ยวนี้งานทะเบียน อวป. โอนจากกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทยไปที่ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ แล้วหรอครับ

สองวันก่อนอดีตปลัดกระทรวงพัฒนาเพิ่งมาที่บ้านผมพอดี เดี๋ยวคุยคราวหน้าถามให้ครับ

แต่ดูๆ แล้ว "จะขอใบอนุญาต.. เซ็นให้ไปซื้อ" น่าจะเข้าทำนองที่ผมเซ็นใบรับรองให้ประชาชนไปขอใบอนุญาต ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมทำไปด้วยความละอายใจว่าประชาชนคนไทยทำไมถึงเกิดมาแล้วความประพฤติไม่ดีจนกว่าจะมีข้าราชการเด็กๆ ตั้งแต่แค่ซี๖ เซ็นรับรองความประพฤติให้...

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #262 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 09:43:00 PM »

ผิดตั้งแต่ชื่อครับ..........

ชื่อภาษาอังกฤษของกรมการปกครอง ได้ความหมายดี Department of Provincial Administration

แต่ภาษาไทย  น่าจะตั้งว่า กรมการบำบัดทุกข์บำรุงสุข... หรือ กรมบริหารกิจการภายใน ฯลฯ

....มากกว่า  กรมการปกครอง..........-  Ruler Department....

หรือแม้แต่ ตำแหน่ง เจ้าพนักงานปกครอง ....Governing Officer

ตามก็ชื่อส่งมาเป็นนาย ความเท่าเทียมกันของบุคคลเลยหายไป

หรือเรียกตามเนื้องานแบบว่า เจ้าหน้าที่บริการประชาชน กรมบริการประชาชนส่วนท้องถิ่น ก็ได้ครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #263 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 09:47:56 PM »

ครับ

กร่าง หรือ ใหญ่ มาคู่กับการใช้อำนาจในหน้าที่โดยมิชอบครับ

แต่คนที่ใช้อำนาจ และความสามารถในหน้าที่โดยชอบ ก็ไม่คิด กร่าง หรือต้องการใหญ่ และเมื่อยิ่งทำหน้าที่โดยชอบได้ดีมากๆ ก็มักกระตือรือร้นอยากทำงานหนักช่วยเหลือคนอื่นตามเนื้องาน

Ecto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #264 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 10:23:38 PM »

ผมก็รับราชการมาสิบกว่าปี แต่เวลาจะซื้อปืนยังต้องให้นายอำเภอเซ็นให้ไปซื้ออยู่เลย แย่จัง  Cheesy
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #265 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 10:26:11 PM »

ฮา... ครับ...

ขอบพระคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ...

นายสมชายอ่าน Post ของคุณประชาบดีแล้วรู้สึกพิลึกครับ... คงเขียนมาด้วยความโกรธ เลยหลุดครับ...

คุณประชาบดีไม่รู้ว่านายสมชายเคยรับราชการที่ไหน ตำแหน่งสุดท้ายที่ซีไหน... ไม่รู้น่ะดีแล้วครับ นายสมชายก็ไม่อยากให้รู้หรอกครับ รู้แล้วก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรครับ เรื่องซีเป็นหัวโขนครับ เดี๋ยวเขาก็ว่าจะเลิกกันแล้วนี่ครับ... ฮา

คุณประชาบดีคงภูมิใจว่าสอบเข้ารับราชการได้ ถึงได้เอามาอ้างถึง เพื่อเทียบกับ"เล่นหุ้นไปวันๆ"... ซึ่งคุณประชาบดีก็น่าภูมิใจอยู่ครับ เป็นใครก็ภูมิใจ เป็นนายสมชายก็ภูมิใจครับ...

นายสมชายก็เคยภูมิใจที่เคยสอบปลัดอำเภอได้ลำดับที่ 25 ของประเทศ นายสมชายก็ภูมิใจเช่นกันแหละครับ หลังจากนั้นไม่นานก็โอนข้ามกระทรวงมาที่ สร. ซึ่งคุณประชาบดีอย่ารู้เลยครับ ว่านายสมชายสังกัดกรมไหนกองครับ... ไม่รู้น่ะดีแล้วครับ... ฮา

นายสมชายเคยรับใช้ชาติไม่น้อยกว่าใครที่ทวงบุญคุณกับประชาชน หรือแม้แต่ใครที่วางอำนาจใหญ่โตกับประชาชนครับ ถึงแม้นายสมชายไม่ได้รับราชการสายบู๊ ไม่เคยเสี่ยงถึงกับต้องออกดวลปืนกับใคร แต่นายสมชายก็ภูมิใจกับการได้ใช้ความรู้ความสามารถเรียบเรียงวิเคราะห์ประเด็นต่างๆ ลงในรายงานสังเคราะห์ข่าวฯ สร้างประโยชน์แก่ประเทศชาติได้คุ้มค่าเงินภาษีอากรที่นายสมชายเคยได้รับในฐานะนักเรียนทุนรัฐบาลไทย...

ที่นายสมชายบอกมานี่ก็ไม่ใช่ข้อมูลใหม่ที่เพิ่งยกเอามาตอบคุณประชาบดี เพราะสามารถค้นกระทู้เก่าของนายสมชายก็จะพบเรื่องราวที่เกี่ยวข้องแทรกมาในกระทู้เพียบเลยครับ... แหม เว็บบอร์ดนี้มันตั้งหลายปีแล้วนี่ครับ... ฮา(อีกทีน่ะ)

นายสมชายก็ไม่รู้ว่าที่นายสมชายบอกมานี่ คุณประชาบดีจะเข้าใจหรือไม่... แต่ถึงแม้ไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไรครับ จะว่าไปไม่เข้าใจก็ดีแล้วครับ เพราะคนที่อ่านแล้วเข้าใจ ก็จะทราบเองครับ... ฮา

อย่างไรก็ดี...

นายสมชายยังมีความรู้สึกที่ดีกับข้าราชการ เพราะอย่างไรก็เป็นผู้เสียสละค้ำจุนโครงสร้างของประเทศครับ... เลยทำให้ไม่เคยต่อว่าคุณประชาบดีเอาแรงๆ ครั้งล่าสุดเพียงแต่ทักท้วงเรื่องทักษะการเขียน, การร่างหนังสือราชการ... ที่ควรใช้รูปประโยคกระชับและบังคับความหมายไม่ให้เข้าใจผิดประเด็น, มีประธานกริยากรรมครบถ้วนในประโยคเดียว, หรือหากเป็นประโยคต่อเนื่องควรอ้างอิงประธานเดิม หากไม่ได้ใช้คำนามใหม่หลังคำเชื่อมประโยค... ซึ่งสิ่งเหล่านี้ควรมีอยู่ในหนังสือราชการครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #266 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 10:31:03 PM »

พี่สมชาย +1  เยี่ยม

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #267 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 10:42:49 PM »

5555+ ไม่มาซะนาน กลายเป็น สนามรบไปซะแล้ว ความจริงคนไทยทุกคนไม่ว่าอาชีพไหน มีคุณค่าในตัวเองทุกคนนะแหละไม่มีอาชีพไหน ดีเลิศ หรือ วิเศษไปกว่าอาชีพอื่นหรอก โดยอาชีพของผมรับรู้ความเหลวแหลก บอกได้เลยมีอยู่ทุกวงการจริงๆ เพียงแต่มาก หรือน้อยเท่านั้นเอง

สังคมไทย ระบบศักดินา  ฝังรากลึกมานาน ข้าราชการ เลยกลายเป็นความภาคภูมิใจไป แต่จะมีซักกี่คนที่อยากจะเข้ามาช่วยเหลือคนจริงๆ แม้เงินเดือนจะน้อย กินอุดมการณ์ จริงๆ ผมเชื่อว่ามี แต่จะมี.........................กี่คน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #268 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 10:43:37 PM »

บอกว่ารับราชการมาสิบกว่าปี..............ได้เหรียญจักรพรรดิมาลาหรือยังครับ

ผมรับราชการมาน้อยครับ...............ได้รับเหรียญจักรมาลา มาเมื่อเก้าปีที่แล้วเอง เทียบซีก็นิดๆหน่อยๆ

ยังมีคนมาคุยอีกหรือครับว่ารับราชการมาแค่สิบกว่าปี.............สิบกว่าปีแค่นั้น คิดว่านานแล้วหรือ.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2008, 10:45:12 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #269 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 10:45:18 PM »

ไหว้แบบว่าชอบง่ะ....+ พี่นายสมชาย(ฮา) และพี่มะขิ่นครับ.....

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 23
  พิมพ์