เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:26:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กป๊อก"จี้“สมชาย”สละเก้าอี้  (อ่าน 37753 ครั้ง)
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #270 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 11:01:45 PM »

แปลกดีครับ ทำไมฝ่ายปกครองแค่ซี6 ซี7ก็ยิ่งใหญ่กันจัง ยิ่งตำรวจชั้นผู้น้อยยิ่งตัวดี
ผมเคยอยู่สาธารณสุข หมอซี8 ซี9 ไม่เห็นใครจะทำตัวใหญ่โตอะไรเลย รุ่นพี่ผมบางคนระดับซี 10 ใหญ่กว่าผู้้ว่าฯเสียอีก ก็ยังต้องออกตรวจคนไข้ อยู่เวร และผ่าตัดดึกๆอยู่เลย ตำรวจระดับนายสิบบางคนมาตราจกลับทำตัวกร่างพูดจาไม่ดีเลย แต่พวกผมไม่เห็นใครจะทำตัวยิ่งใหญ่กันเลยสักคน หรือเพราะว่าพวกผมไม่ได้ถือปืนหรือถือกฏหมายที่จะกลั่นแกล้งใครได้

ผมก็เห็นด้วยกับท่านนั่นแหละครับ เยี่ยม โดยเฉพาะ"บางคน"ใช่ไหมครับ ในร้อยคนท่านเคยเจอคนเลวๆพรรณนี้ซักกี่คนครับ ส่วนมากหรือว่าส่วนน้อย อาชีพอืนๆมีบางไหม ถ้ามีก็เอามาเล่าให้ฟังด้วยก็น่าจะดี(ผมว่าก็น่าจะมี)
ถ้าส่วนน้อยก็ลืมๆมันไปเถอะครับ Wink อย่าไปจดจำเรื่องที่มันรกสมองเลย คนดีเลวก็มีปะปนกันทุกอาชีพแหละครับ(จริงๆ) ปล่อยไอ้พวกเลวๆมันโดนผลกรรมที่มันทำไว้เอง แลบลิ้น เราพวกดีๆ(รึเปล่า Grin)ก็ทำดีกันต่อไป....จริงมั๊ย Grin..........แตกต่าง...แต่ไม่แตกแยก หลงรัก

สุดท้ายก็ใต้ฝาโลง....
...ด้วยจิตคารวะ... ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #271 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 12:56:51 AM »

สุดท้ายก็ใต้ฝาโลง

ใต้ฝาโลง ถ้า หมายถึง ตาย   ( บางคน ก็ไม่ใต้ฝาโลง )

แต่ก่อนที่จะตาย นี่สิครับ  ( บางคน มันก็นาน กินเวลาหลายปี )

จะให้คนที่อยู่ข้างหลัง

ระลึกถึง ในแบบใด

ลูกหลานจะภูมิใจ หรือไม่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #272 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:28:20 AM »

บอกว่ารับราชการมาสิบกว่าปี..............ได้เหรียญจักรพรรดิมาลาหรือยังครับ

ผมรับราชการมาน้อยครับ...............ได้รับเหรียญจักรมาลา มาเมื่อเก้าปีที่แล้วเอง เทียบซีก็นิดๆหน่อยๆ

ยังมีคนมาคุยอีกหรือครับว่ารับราชการมาแค่สิบกว่าปี.............สิบกว่าปีแค่นั้น คิดว่านานแล้วหรือ.............
อย่าไปใส่ใจเลย
ของผมเอง อายุราชการจริงใกล้จะแตะสามสิบปี  แต่ถ้ารวมวันทวีคูณด้วย  ก็คงแซงอายุตัวเองไปแล้ว  Grin

แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปคุยอวด  หรือคุยข่ม ให้ชาวบ้านเขาหมั่นไส้ไปทำไม

แปลกดีครับ ทำไมฝ่ายปกครองแค่ซี6 ซี7ก็ยิ่งใหญ่กันจัง ยิ่งตำรวจชั้นผู้น้อยยิ่งตัวดี
ผมเคยอยู่สาธารณสุข หมอซี8 ซี9 ไม่เห็นใครจะทำตัวใหญ่โตอะไรเลย รุ่นพี่ผมบางคนระดับซี 10 ใหญ่กว่าผู้้ว่าฯเสียอีก ก็ยังต้องออกตรวจคนไข้ อยู่เวร และผ่าตัดดึกๆอยู่เลย ตำรวจระดับนายสิบบางคนมาตราจกลับทำตัวกร่างพูดจาไม่ดีเลย แต่พวกผมไม่เห็นใครจะทำตัวยิ่งใหญ่กันเลยสักคน หรือเพราะว่าพวกผมไม่ได้ถือปืนหรือถือกฏหมายที่จะกลั่นแกล้งใครได้
ขอแก้นิดนึงครับ
ผู้ว่า ฯ เป็นข้าราชการระดับ ๑๐ เหมือนกัน
หมอเป็น Elite ของสังคมครับ   ต้นทุนสูง การศึกษาดี  แล้วก็อยู่ในสังคมที่ดี  แม้เป็นข้าราชการ แต่ผู้ใต้บังคับบัญชา ก็เป็นบุคคลที่ปกครองบังคับบัญชาไม่ยุ่งยาก  จึงบ่มเพาะให้กริยามารยาทของบุคลากรสายแพทย์ดีกว่าข้าราชการสายอื่น
ขนาดหมอไปเปิดคลีนิค  ก็ยังเป็นงานจ้างทำของ อาชีพเดียวที่คนเอาเงินไปให้ ต้องยกมือไหว้พร้อมกันไปด้วย  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 09:18:18 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #273 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:39:55 AM »

Grin
...."ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ"

ตลกดีนะครับ  ข้าราชการบางคน มองเห็นคนที่ทำมาหากินด้วยการเล่นหุ้นต่ำต้อยกว่าตนเอง ด้วยถ้อยคำที่ใช้มันบอกสิ่งที่อยู่ในใจ
พี่ นายสมชาย (ฮา) ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนก่อนพี่ลาออกจากราชการนั้นคุณพี่ยศตำแหน่งอะไร สังกัดกรมกองอะไร
แต่จากถ้อยคำที่พี่ใช้ กับความรู้ที่พี่เอามาแชร์ กับแนวคิด กับการมองโลก  กับเกร็ดเรื่องต่างๆที่พี่เล่าให้ฟัง...พี่ต้องเป็นข้าราชการระดับครีมของประเทศนี้แน่นอน  ผมเชื่อ  Grin

เล่นหุ้นไปวันๆ พูดเหมือนดูถูกเน๊อะ เอ๊ะหรือว่าตั้งใจดูถูกอะ ไม่รู้แต่ผมว่าพี่นายสมชาย ไม่ถือสาหรอก
และผมก็คิดว่า คนที่เล่นหุ้น และมีวาจาบ่งบอกถึงการใช้มันสมองคิดก่อนเขียน ก่อนพูด ความคิดความอ่านไม่ธรรมดาแน่ๆครับ
   จากคำของพี่หมาป่า ระดับครีมนี่คืออย่างไรครับ ใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่า   ยิ้มีเลศนัย

คงติดพวกญี่ปุ่นมา กระมังครับ
ข้าราชการของญี่ปุ่นจะมี ๒ ประเภท  คือข้าราชการทั่วไป กับข้าราชการประเภทครีม  หรือพวกหัวกะทิ
ข้าราชการทั่วไป  ก็คล้าย ๆ กับเมืองไทย   ส่วนพวกหัวกะทิ เขาจะเริ่มกลั่นกรองตั้งแต่อยู่ในมหาวิทยาลัย  และเมื่อเข้ารับราชการก็จะมีแนวทางของตัวเอง  ไม่ต้องวิ่งเต้น  ไม่ต้องสนใจกับความเจริญก้าวหน้า  ไม่ต้องแข่งกับใคร  ระบบจะดูแลให้เอง
ข้าราชการระดับหัวกะทิของญี่ปุ่น  มักจะมาทำงานสาย  เพราะเขาจะทำงานเกินสองยาม  บ่อยครั้งที่ทำงานทั้งคืน  และส่วนใหญ่จะไม่มีครอบครัว
ผลงานของข้าราชการประเภทครีมของญี่ปุ่น  ทำให้ประชาชนยอมรับนับถือข้าราชการ  และนักการเมืองญี่ปุ่นก็เกรงใจ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #274 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:41:22 AM »

ฮา... ครับ...

ขอบพระคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ...

นายสมชายอ่าน Post ของคุณประชาบดีแล้วรู้สึกพิลึกครับ... คงเขียนมาด้วยความโกรธ เลยหลุดครับ...

คุณประชาบดีไม่รู้ว่านายสมชายเคยรับราชการที่ไหน ตำแหน่งสุดท้ายที่ซีไหน... ไม่รู้น่ะดีแล้วครับ นายสมชายก็ไม่อยากให้รู้หรอกครับ รู้แล้วก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรครับ เรื่องซีเป็นหัวโขนครับ เดี๋ยวเขาก็ว่าจะเลิกกันแล้วนี่ครับ... ฮา

คุณประชาบดีคงภูมิใจว่าสอบเข้ารับราชการได้ ถึงได้เอามาอ้างถึง เพื่อเทียบกับ"เล่นหุ้นไปวันๆ"... ซึ่งคุณประชาบดีก็น่าภูมิใจอยู่ครับ เป็นใครก็ภูมิใจ เป็นนายสมชายก็ภูมิใจครับ...

นายสมชายก็เคยภูมิใจที่เคยสอบปลัดอำเภอได้ลำดับที่ 25 ของประเทศ นายสมชายก็ภูมิใจเช่นกันแหละครับ หลังจากนั้นไม่นานก็โอนข้ามกระทรวงมาที่ สร. ซึ่งคุณประชาบดีอย่ารู้เลยครับ ว่านายสมชายสังกัดกรมไหนกองครับ... ไม่รู้น่ะดีแล้วครับ... ฮา

นายสมชายเคยรับใช้ชาติไม่น้อยกว่าใครที่ทวงบุญคุณกับประชาชน หรือแม้แต่ใครที่วางอำนาจใหญ่โตกับประชาชนครับ ถึงแม้นายสมชายไม่ได้รับราชการสายบู๊ ไม่เคยเสี่ยงถึงกับต้องออกดวลปืนกับใคร แต่นายสมชายก็ภูมิใจกับการได้ใช้ความรู้ความสามารถเรียบเรียงวิเคราะห์ประเด็นต่างๆ ลงในรายงานสังเคราะห์ข่าวฯ สร้างประโยชน์แก่ประเทศชาติได้คุ้มค่าเงินภาษีอากรที่นายสมชายเคยได้รับในฐานะนักเรียนทุนรัฐบาลไทย...

ที่นายสมชายบอกมานี่ก็ไม่ใช่ข้อมูลใหม่ที่เพิ่งยกเอามาตอบคุณประชาบดี เพราะสามารถค้นกระทู้เก่าของนายสมชายก็จะพบเรื่องราวที่เกี่ยวข้องแทรกมาในกระทู้เพียบเลยครับ... แหม เว็บบอร์ดนี้มันตั้งหลายปีแล้วนี่ครับ... ฮา(อีกทีน่ะ)

นายสมชายก็ไม่รู้ว่าที่นายสมชายบอกมานี่ คุณประชาบดีจะเข้าใจหรือไม่... แต่ถึงแม้ไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไรครับ จะว่าไปไม่เข้าใจก็ดีแล้วครับ เพราะคนที่อ่านแล้วเข้าใจ ก็จะทราบเองครับ... ฮา

อย่างไรก็ดี...

นายสมชายยังมีความรู้สึกที่ดีกับข้าราชการ เพราะอย่างไรก็เป็นผู้เสียสละค้ำจุนโครงสร้างของประเทศครับ... เลยทำให้ไม่เคยต่อว่าคุณประชาบดีเอาแรงๆ ครั้งล่าสุดเพียงแต่ทักท้วงเรื่องทักษะการเขียน, การร่างหนังสือราชการ... ที่ควรใช้รูปประโยคกระชับและบังคับความหมายไม่ให้เข้าใจผิดประเด็น, มีประธานกริยากรรมครบถ้วนในประโยคเดียว, หรือหากเป็นประโยคต่อเนื่องควรอ้างอิงประธานเดิม หากไม่ได้ใช้คำนามใหม่หลังคำเชื่อมประโยค... ซึ่งสิ่งเหล่านี้ควรมีอยู่ในหนังสือราชการครับ...

ไม่เล่าเรื่องเมียด้วยเหรอครับ Grin

ป.ล. +1 ครับพี่
ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #275 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:42:21 AM »

ผมเป็นข้าราชการฝ่ายปกครองและผ่านมาทุกหลักสูตรของกรมการปกครองแล้ว ผมขอออกสู่ชนบทเพื่อมาทำงานรับใช้ชาวบ้าน  หลายโครงการที่ทำเมื่อเห็นว่าเป็นประโยชน์กับชาวบ้านและได้ผ่าน กม.หมู่บ้านแล้วจึงทำ  ผมก็ถือว่าผมทำประโยชน์ให้กับประชาชนและประเทศพอสมควร  
      ส่วนการกระทู้ในเรื่องความเห็นทางการเมืองของผมที่อาจจะสั้นและดูเป็นกลางไม่เลือกข้างก็ถือเป็นสิทธิของผม  ใครจะมาบังคับผมไม่ได้  และการที่มีคนเข้ามาเหน็บแนมหรือดูถูกผมผมก็ย่อมมีอารมณ์ขึ้นมาได้เพราะเป็นนิสัยส่วนตัวของผม เรื่องนี้คนทำงานกับผมกับลูกน้องผมจะรู้ดีเพราะผมเป็นคนที่ตั้งใจจะทำอะไรแล้วก็จะทำให้ได้  
      ผมเข้ามาหาความรู้ในเว็ปเกี่ยวกับเรื่องปืนเพราะความชอบส่วนตัว แต่ดันเผลอไปกระทู้เกี่ยวกับเรื่องความเห็นทางการเมืองซึ่งเป็นเรื่องการโน้มเอียงที่เลือกข้างตามจำนวนของสมาชิกในเว็ปที่ส่วนใหญ่จะชื่นชอบฝ่ายพันธมิตร
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #276 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:44:42 AM »

ผมไม่ชอบฟันธงเรื่องที่ยังไม่พิสูจน์ครับ ส่วนคนที่มีความเห็นกับกระทู้ที่มาแบบกลางของผมก็เรื่องธรรมดาของโลกเสรีประชาธิปไตยครับ ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ แต่ผมรับราชการมาสิบกว่าปี ตำแหน่งระดับไหนคุณไม่ต้องรู้หรอกแต่คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้ครับ ส่วนเรื่องการเมืองเป็นเรื่องต่างมุมมองครับ ยังคิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

ว่าง ๆ เซ็นให้ผมไปซื้อปืนบ้างนะครับ  Grin

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #277 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:51:22 AM »

ผมเป็นข้าราชการฝ่ายปกครองและผ่านมาทุกหลักสูตรของกรมการปกครองแล้ว ผมขอออกสู่ชนบทเพื่อมาทำงานรับใช้ชาวบ้าน  หลายโครงการที่ทำเมื่อเห็นว่าเป็นประโยชน์กับชาวบ้านและได้ผ่าน กม.หมู่บ้านแล้วจึงทำ  ผมก็ถือว่าผมทำประโยชน์ให้กับประชาชนและประเทศพอสมควร  
      ส่วนการกระทู้ในเรื่องความเห็นทางการเมืองของผมที่อาจจะสั้นและดูเป็นกลางไม่เลือกข้างก็ถือเป็นสิทธิของผม  ใครจะมาบังคับผมไม่ได้  และการที่มีคนเข้ามาเหน็บแนมหรือดูถูกผมผมก็ย่อมมีอารมณ์ขึ้นมาได้เพราะเป็นนิสัยส่วนตัวของผม เรื่องนี้คนทำงานกับผมกับลูกน้องผมจะรู้ดีเพราะผมเป็นคนที่ตั้งใจจะทำอะไรแล้วก็จะทำให้ได้  
      ผมเข้ามาหาความรู้ในเว็ปเกี่ยวกับเรื่องปืนเพราะความชอบส่วนตัว แต่ดันเผลอไปกระทู้เกี่ยวกับเรื่องความเห็นทางการเมืองซึ่งเป็นเรื่องการโน้มเอียงที่เลือกข้างตามจำนวนของสมาชิกในเว็ปที่ส่วนใหญ่จะชื่นชอบฝ่ายพันธมิตร

ผมเห็นพี่ๆ เขาเอาเหตุ-ผล มาคุย...

หากเหตุผล ฝ่ายพันธมิตร.. ผิด คุณก็ ทักท้วงได้นี่ ครับ... Smiley

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #278 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:53:52 AM »

พี่ครับ ครูที่เคยสอนผม  ท่านเคยกล่าวไว้ว่า "ความดี ความเก่ง ของเรานั้น คนอื่นจะเป็นผู้บอกกับคนอื่น มิใช่ตัวเราบอกคนอื่น หรือ คนอื่นบอกตัวเรา" นะครับ Grin  

ถ้าตั้งใจทำจริง ไม่หวังผลตอบแทน  ไม่หวังสองขั้น  ไม่ต้องทวงบุญคุณ ไม่ต้องกลัวใครไม่รู้ หรอกครับพี่ Cheesy

ตอนนี้ไม่เกี่ยวกับประเด็นการเมืองครับ  แต่ผมว่าเกี่ยวกับที่พี่โพสออกมานะครับ ว่ามันเป็นอย่างไร Grin

ประชาบดี59
Jr. Member
**

คะแนน 5

จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง

« ตอบ #279 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:56:58 AM »

อ้อลืมบอกนายสมชายผมสอบปลัดอำเภอได้อันดับ 14  จบโรงเรียนนายอำเภอเป็นเลขาฯ รุ่น ไม่เคยย้ายตำแหน่งหรือไปช่วยราชการสำนักไหน และยังยืนยันเรื่องความเห็นที่สุภาพ  แตกต่างกันได้ แต่ไม่แตกแยกครับ
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #280 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:58:02 AM »

ผมไม่ชอบฟันธงเรื่องที่ยังไม่พิสูจน์ครับ ส่วนคนที่มีความเห็นกับกระทู้ที่มาแบบกลางของผมก็เรื่องธรรมดาของโลกเสรีประชาธิปไตยครับ ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ แต่ผมรับราชการมาสิบกว่าปี ตำแหน่งระดับไหนคุณไม่ต้องรู้หรอกแต่คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้ครับ ส่วนเรื่องการเมืองเป็นเรื่องต่างมุมมองครับ ยังคิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

ว่าง ๆ เซ็นให้ผมไปซื้อปืนบ้างนะครับ  Grin

ย้ายกลับมาซิ ผมเซ็นให้เอง

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #281 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:59:39 AM »

อ้อลืมบอกนายสมชายผมสอบปลัดอำเภอได้อันดับ 14  จบโรงเรียนนายอำเภอเป็นเลขาฯ รุ่น ไม่เคยย้ายตำแหน่งหรือไปช่วยราชการสำนักไหน และยังยืนยันเรื่องความเห็นที่สุภาพ  แตกต่างกันได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

Shocked...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #282 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:01:17 AM »

ผมไม่ชอบฟันธงเรื่องที่ยังไม่พิสูจน์ครับ ส่วนคนที่มีความเห็นกับกระทู้ที่มาแบบกลางของผมก็เรื่องธรรมดาของโลกเสรีประชาธิปไตยครับ ส่วนคุณสมชายผมไม่รู้อาชีพคุณทำไรหรอกครับ ว่าคุณจะสอบทำงานหรือรับราชการได้หรือไม่ หรืออยู่บ้านเอาแต่เล่นหุ้นไปวันๆ แต่ผมรับราชการมาสิบกว่าปี ตำแหน่งระดับไหนคุณไม่ต้องรู้หรอกแต่คนที่จะขอใบอนุญาตซื้อปืน  ผมเซ็นให้ไปซื้อได้ครับ ส่วนเรื่องการเมืองเป็นเรื่องต่างมุมมองครับ ยังคิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

ว่าง ๆ เซ็นให้ผมไปซื้อปืนบ้างนะครับ  Grin

ย้ายกลับมาซิ ผมเซ็นให้เอง

ทางนี้เขาไม่ให้ไป  เดี๋ยวงานกรรมกรไม่มีใครทำจ๊ะ Grin
นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #283 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:34:20 AM »

....อ่านความเห็นทุกท่าน  ..มาจนถึงตรงนี้  ก็ต้อง หึ..หึ ในลำคอนะครับ

หลายความเห็น อ่านแล้ว "ได้ใจ"... และหลายความเห็น อ่านแล้ว..ก็ "เสียดาย" ....ครับ

จึง...ขออนุญาตชักชวนให้กลับเข้าประเด็นกระทู้สักหน่อย... ว่า

นับจาก... "บิ๊กป๊อกจี้สมชายลาออก..."

ผ่านมาหลายเพลาแล้ว..คล้ายจะผ่านไปกับสายลม...  ซะงั้น

สารพัดปรากฏการณ์เกิดขึ้น...เร่งเร้า  สุกงอม...

จนถึงขณะนี้แล้ว.. กองทัพจะทำอย่างไรดีหนอ??   

ในฐานะ..   "กองทัพของพระเจ้าอยู่หัว"...

เพื่อ ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และประชาชน...?

...อยากจะหวังครับ  แต่เกรงใจ ... 

มีอยู่....ก็เหมือน..ไม่มี !!
อ๋อย

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #284 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:14:27 AM »

บอกว่ารับราชการมาสิบกว่าปี..............ได้เหรียญจักรพรรดิมาลาหรือยังครับ

ผมรับราชการมาน้อยครับ...............ได้รับเหรียญจักรมาลา มาเมื่อเก้าปีที่แล้วเอง เทียบซีก็นิดๆหน่อยๆ

ยังมีคนมาคุยอีกหรือครับว่ารับราชการมาแค่สิบกว่าปี.............สิบกว่าปีแค่นั้น คิดว่านานแล้วหรือ.............
อย่าไปใส่ใจเลย
ของผมเอง อายุราชการจริงใกล้จะแตะสามสิบปี  แต่ถ้ารวมวันทวีคูณด้วย  ก็คงแซงอายุตัวเองไปแล้ว  Grin

แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปคุยอวด  หรือคุยข่ม ให้ชาวบ้านเขาหมั่นไส้ไปทำไม

ครับพี่ ..............

ทำงานแค่สิบกว่าปี ผมถือว่าความรับผิดชอบยังเด็กๆครับ ............... 

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 23
  พิมพ์