เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:27:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กป๊อก"จี้“สมชาย”สละเก้าอี้  (อ่าน 37770 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #285 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:50:50 AM »

อ้อลืมบอกนายสมชายผมสอบปลัดอำเภอได้อันดับ 14  จบโรงเรียนนายอำเภอเป็นเลขาฯ รุ่น ไม่เคยย้ายตำแหน่งหรือไปช่วยราชการสำนักไหน และยังยืนยันเรื่องความเห็นที่สุภาพ  แตกต่างกันได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

คุณประชาบดีเก่งจังเลยสอบได้อันดับที่14 
ผมเคยสอบตกซ้ำชั้นตอนชั้นมัธยม3 เพราะขี้เกียจอ่านหนังสือครับ  แต่มาถึงวันนี้ผมภูมิใจครับ
ที่ทุกวันนี้มีอาชีพและเลี้ยงครัวได้โดยไม่ลำบาก ไม่เคยก้มหัวให้ใครโดยเฉพาะนักการเมือง
หรือข้าราชการ เพื่อผลประโยชน์ ผมคิดว่าทุกคนอาจจะมีสติปัญญาต่างกัน แต่มีมือมีเท้า
เหมือนกันจึงไม่จำเป็นต้องก้มตัวเพื่อแสวงลาภยศ จะดีหากประเทศเรามีข้าราชการเห็น
แก่ประชาชนมากกว่ารับใช้คนเลวที่หวังมากอบโกย  หวังว่าคุณประชาบดึจะเป็นที่พึ่งได้   

อเสวนา จะ พาลานัง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #286 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 11:11:38 AM »

อ้อลืมบอกนายสมชายผมสอบปลัดอำเภอได้อันดับ 14  จบโรงเรียนนายอำเภอเป็นเลขาฯ รุ่น ไม่เคยย้ายตำแหน่งหรือไปช่วยราชการสำนักไหน และยังยืนยันเรื่องความเห็นที่สุภาพ  แตกต่างกันได้ แต่ไม่แตกแยกครับ

คุณประชาบดีเก่งจังเลยสอบได้อันดับที่14 
ผมเคยสอบตกซ้ำชั้นตอนชั้นมัธยม3 เพราะขี้เกียจอ่านหนังสือครับ  แต่มาถึงวันนี้ผมภูมิใจครับ
ที่ทุกวันนี้มีอาชีพและเลี้ยงครัวได้โดยไม่ลำบาก ไม่เคยก้มหัวให้ใครโดยเฉพาะนักการเมือง
หรือข้าราชการ เพื่อผลประโยชน์ ผมคิดว่าทุกคนอาจจะมีสติปัญญาต่างกัน แต่มีมือมีเท้า
เหมือนกันจึงไม่จำเป็นต้องก้มตัวเพื่อแสวงลาภยศ จะดีหากประเทศเรามีข้าราชการเห็น
แก่ประชาชนมากกว่ารับใช้คนเลวที่หวังมากอบโกย  หวังว่าคุณประชาบดึจะเป็นที่พึ่งได้  

คิก คิก

ที่ผมเจอ คนสอบที่ลำดับต้นๆ ..............รับราชการล้มลุกคลุกคลานมาก็เยอะครับ  ได้ดีก็มี

หลากหลายครับ .............ไม่ใช่ว่าตอนที่เรียนทั้งก่อนเข้าและระหว่างรับราชการเก่ง แล้วรับราชการจะก้าวหน้ากว่าพรรคพวก...............

ที่เห็นมาก็เพราะเรียนเก่งเลย"ถือดี" ............ ไม่ฟังใคร เลยเน่า ไม่มีใครเขาอยากทำงานด้วยออกความเห็นเป็น"ไอดีล" ............. แต่ไม่มอง"อุปสรรคและความคลาดเคลื่อน" ..............พองานไม่ไปตามที่ตนเองคิด ก็ตั้งแง่กับผู้ร่วมงาน แทนที่จะช่วยกันแก้ไขปัญหา..................

ผมเคยเจอขนาดเรียนเก่งสอบได้ที่สองของรุ่น .......ได้ทุนไปเรียนหลักสูตรพิเศษต่างประเทศมาหลายทุน ..............พอที่ประชุมเห็นนายคนนี้เข้ามา.........เขาโบกมือลาเลย ประชุมเนื้อหากันโดยไม่สนใจนายคนนี้เลย .........ออกความเห็นมาก็เหมือนเดิม "ไอดีล"ล้วนๆ ............. โดนเบรคหงายท้องตั้งแต่ในที่ประชุม ................สุดท้ายที่ประชุมตัดนายคนนี้ออกไปเลย ......งานก็ออกมาเรียบร้อยดี

คนเรียนเก่งที่ได้ดี ...................ผมเห็นชัดๆคือ ก้าวหน้าในวง"วิชาการ"ครับ เป็นครูบาอาจารย์ดีที่สุด........แต่ก็เห็นโดนถอนหงอกออกบ่อย เพราะ"ไอดีล"นี่แหละ.............

คนเก่งผมเห็นไปทำงานการปฏิบัติกับรากหญ้าทีไร...............ป่วนทุกที เพราะเรียนเก่งนี่แหละ

ในรุ่นผม คนที่ก้าวหน้าพรวดพราด นำรุ่นโด่ง......เป็นคนเรียนกลางๆครับ แต่วิสัยทัศน์การทำงานดีมาก เลยก้าวหน้านำรุ่น..................ขนาดรุ่นน้องไปประสานงาน ยังดูแลช่วยเหลือเป็นอย่างดี ทั้งๆที่ตำแหน่งหน้าที่การงานสูงกว่ามาก.........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #287 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 11:33:40 AM »

........................................................... . ผมมาสังเกตุการณ์ ครับ.  Grin

และผมพอใจคบ  ชื่นชม ความคิดเห็นของทหาร ผู้สวมบูต  . ที่มีเนื้อหา สาระ ..

ไม่เคยทำตัว บวม เบ่งกล้าม ..  เยี่ยม

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #288 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 12:10:57 PM »

ผมเป็นข้าราชการฝ่ายปกครองและผ่านมาทุกหลักสูตรของกรมการปกครองแล้ว ผมขอออกสู่ชนบทเพื่อมาทำงานรับใช้ชาวบ้าน  หลายโครงการที่ทำเมื่อเห็นว่าเป็นประโยชน์กับชาวบ้านและได้ผ่าน กม.หมู่บ้านแล้วจึงทำ  ผมก็ถือว่าผมทำประโยชน์ให้กับประชาชนและประเทศพอสมควร  
      ส่วนการกระทู้ในเรื่องความเห็นทางการเมืองของผมที่อาจจะสั้นและดูเป็นกลางไม่เลือกข้างก็ถือเป็นสิทธิของผม  ใครจะมาบังคับผมไม่ได้  และการที่มีคนเข้ามาเหน็บแนมหรือดูถูกผมผมก็ย่อมมีอารมณ์ขึ้นมาได้เพราะเป็นนิสัยส่วนตัวของผม เรื่องนี้คนทำงานกับผมกับลูกน้องผมจะรู้ดีเพราะผมเป็นคนที่ตั้งใจจะทำอะไรแล้วก็จะทำให้ได้  
      ผมเข้ามาหาความรู้ในเว็ปเกี่ยวกับเรื่องปืนเพราะความชอบส่วนตัว แต่ดันเผลอไปกระทู้เกี่ยวกับเรื่องความเห็นทางการเมืองซึ่งเป็นเรื่องการโน้มเอียงที่เลือกข้างตามจำนวนของสมาชิกในเว็ปที่ส่วนใหญ่จะชื่นชอบฝ่ายพันธมิตร
ท่านก็ตอบที่ท่านเขียนเองแล้วนะครับว่า จะรักชอบใครก็เป็นสิทธิ์ของสมาชิกแต่ละท่าน จะรักชอบพันธมิตร
 ท่านที่อ้างว่าเป็นกลาง จะมาบังคับอะไรเขาล่ะครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #289 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 12:34:51 PM »

การฟันธง ทางการเมืองนั้น จะต้องเข้าใจ ก่อนว่า การต่อสู้ ถูกจับคู่ ระหว่าง ดี-เลว   ธรรมะ-อธรรม

ฝ่ายใดอยู่กับ ฝ่ายดี ฝ่ายธรรมะ  ปลายทาง จะต้องชนะ นีีี่ คือสัจธรรม.  ไม่อย่างนั้น โลกเราจะมีแต่การฆ่าฟัน โจรร้าย จะขึ้นปกครองเมือง..  กฎหมายจะไร้ความหมาย.

แต่ในระหว่่างการต่อสู้ ระหว่าง ธรรมะ กับอธรรม  จะต้องใช้สติปัญญาแปรเป็นการกระทำ ช่วงชิงกัน
เพื่อหวังใ้ห้เกิดปริมาณ ก็คือคนที่มีคุณภาพ พร้อมจะร่วมหัวจมท้ายในแนวทางของ ความดี.  ให้ได้ระดับหนึ่ง  ปริมาณคนของฝ่ายธรรมะ เมื่อถึงระดับหนึ่ง  .. จะเกิดคุณภาพ คือเกิดศัยภาพ ที่เรียกว่า "สุกงอม"
ที่จะกลายเป็น พลังอำนาจ .. และเป็นฝ่ายขึ้นเป็นด้านหลักของการต่อสู้  นั้นคือจุดแพ้ชนะ

แต่ในสถานการณ์บ้านเมืองของเรานั้น มีต้นทุนทีั่ต่างกัน ฝ่ายธรรมะ เป็นรอง แบบฟ้ากับเหว.
แต่ด้วยสัจธรรมที่ว่า ความดีย่อมชนะความชั่ว ธรรมะย่อมชนะอธรรม. 

ปละต่างฝ่าย ต่างดิ้นเพื่อเอาชนะ และหนีการตกเป็นรอง.

ฝ่ายมาร มันใช้ เงิน เป็นกำลังมาขับเคลื่อน ถ้า่ไม่มีเงิน มันเดินไม่ได้. เงินคือสิ่งสำคัญที่สุดของฝ่ายมาร
และใช้การบิดเบือนข้อเท็จจริง  ว่าตน คือฝ่ายธรรมะ  
ความสับสนที่ถูกบิดเบือนนี้ ถ้าไม่ใช้ปัญญา มองไม่ออกหรอกครับ ..

ปัจจุบัน การต่อสู้ยัง ก้าวพ้นกึ่งกลาง..  ค่อนไปทางปลายทางแล้ว ครับ.

ผมบอกได้เพียงหลักการเท่านั้น วิธีการ นั้นเป็นเรื่องของ คู่กรณี .. และผลที่ได้ คือพัฒนาการ ทางการเมือง ทางสังคม จะมีตามไปด้วย . เกินกว่า จะไปคาดเดา ได้ครับ 

เว้นแต่ว่าในปรากฎการณ์หนึ่ง ท่านที่มีหลักคิดแบบเดียวกับที่ผมมี.. ย่อมมองเห็นเบื้องหลัง และแนวทางเดิน มองอย่างวิเคราะห์ ถึงไม่ใช่ ก็ใกล้เคีียง และตามกันทัน .. แต่ไม่ใช่การเดาโดยขาดข้อเท็จจริงครับ.

ว่าตามพี่ Ro@d ครับ... นายสมชายสรุปแบบไม่ยืดเยื้อ...

เหมือนกับเล่นไพ่กัน แล้วค่อยหงายไพ่ออกมา... ฝ่ายหนึ่งหงายไพ่ออกมาแล้วเป็นควีนครับ...
ทีนี้ก็รอให้ข่าวสารค่อยแพร่กระจายออกไปเรื่อยๆ... คนที่ยังไม่แน่ใจจะค่อยๆแน่ใจ แน่ใจว่าตำแหน่งที่ตนยืนนั้นอยู่ตรงไหนครับ...

คนที่สมองกลวง เห็นแต่ประโยชน์ที่ตนได้รับแค่โครงการประชานิยม ก็จะแยกออกว่าใครกันที่เหนื่อยทุกข์ยาก จับแต่งานที่ยิ่งใหญ่มองไม่เห็นปลายทางมาตลอด จนครองใจคนไทยทั้งมวลได้... แล้วใครกันที่โยนเศษเงินเพื่อซื้ออำนาจ และแสวงประโยชน์เข้าตระกูลตัวเองจากสมองกลวงของคนกลุ่มใหญ่...

แต่การที่ยอมรับว่าสมองตนเองกลวงนั้น ไม่ง่ายครับ... สำคัญว่าเราต้องเว้นที่ เว้นทางให้คนลงจากหลังเสือ(ที่จริงหลังหมา)... แบบเดียวกับ 66/23 เว้นที่ให้คนหลงผิด มีที่ยืนในสังคมไงครับ... ม่ายงั้นก็เป็นการบีบให้สู้แบบ"สุนัขจนตรอก"...

แต่สำหรับพวกหัวๆ ที่หลอกล่อให้คนอื่นหลงผิด... พวกนี้เว้นที่ยืนให้ไม่ได้ครับ...
จะเอากันถึงตายก็เกินไป... เอาแค่เอ็นร้อยหวายออก กับเอายากันยุงจิ้มลูกตาก็พอ...

ทั้ง 111 คนนั่นแหละครับ... ฮา

อันนี้โหด  แต่ก็เหมาะสมครับท่าน 5 5 5 5
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #290 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 01:35:32 PM »

ผมเป็นข้าราชการฝ่ายปกครองและผ่านมาทุกหลักสูตรของกรมการปกครองแล้ว ผมขอออกสู่ชนบทเพื่อมาทำงานรับใช้ชาวบ้าน  หลายโครงการที่ทำเมื่อเห็นว่าเป็นประโยชน์กับชาวบ้านและได้ผ่าน กม.หมู่บ้านแล้วจึงทำ  ผมก็ถือว่าผมทำประโยชน์ให้กับประชาชนและประเทศพอสมควร  
      ส่วนการกระทู้ในเรื่องความเห็นทางการเมืองของผมที่อาจจะสั้นและดูเป็นกลางไม่เลือกข้างก็ถือเป็นสิทธิของผม  ใครจะมาบังคับผมไม่ได้  และการที่มีคนเข้ามาเหน็บแนมหรือดูถูกผมผมก็ย่อมมีอารมณ์ขึ้นมาได้เพราะเป็นนิสัยส่วนตัวของผม เรื่องนี้คนทำงานกับผมกับลูกน้องผมจะรู้ดีเพราะผมเป็นคนที่ตั้งใจจะทำอะไรแล้วก็จะทำให้ได้  
      ผมเข้ามาหาความรู้ในเว็ปเกี่ยวกับเรื่องปืนเพราะความชอบส่วนตัว แต่ดันเผลอไปกระทู้เกี่ยวกับเรื่องความเห็นทางการเมืองซึ่งเป็นเรื่องการโน้มเอียงที่เลือกข้างตามจำนวนของสมาชิกในเว็ปที่ส่วนใหญ่จะชื่นชอบฝ่ายพันธมิตร
ท่านก็ตอบที่ท่านเขียนเองแล้วนะครับว่า จะรักชอบใครก็เป็นสิทธิ์ของสมาชิกแต่ละท่าน จะรักชอบพันธมิตร
 ท่านที่อ้างว่าเป็นกลาง จะมาบังคับอะไรเขาล่ะครับ

ในสายตาผม.. เพื่อนคอปืน ไม่ได้ขวางทางความคิดของ คุณประชาบดี59.  ความเห็นของท่านเป็นพื้นฐานที่ดี..  ที่ทุกคนรับทราบกันอยู่แล้ว ..

ท่านเป็นข้าราชการฝ่ายปกครอง แม้มีพระเดชอยู่ในมือ..  แต่การอ่อนน้อมถ่อมตน  จะทำให้
เข้ากับคนอื่นได้ง่าย..จะได้เรียนรู้ความเห็นที่แตกต่าง ของสังคมจากที่เคยอยู่.. 
เป็นที่เคารพ นับถือ ได้ยาวนาน ด้วยความจริงใจ.

สำหรับในเวปนี้.. สมาชิกมีความเท่าเทียมอย่างเป็นสุภาพชน ไม่สนใจหรอกว่าท่านจะเป็นใครมาจากไหน สนทนากันอย่างให้เกียรติ หนักนิดเบาหน่อย คุยกัน ๒-๓ ความเห็นก็พอมองออกว่าอยากจะคบกันหรือไม่.. 

แต่หลายความเห็นของท่าน  เป็นเหมือนทางที่ท่านเลือก. ที่ทำให้หลายคน เกิดหมั่นไส้.. เข้าให้แล้ว.   ตกใจ

ส่วนผมนั้น ไม่ได้รู้สึกกับคุณอย่างนั้น คุณกับผม ไม่เคยรู้จักกัน..  ผมอยู่ในครอบครัวนักกฎหมาย
ในสายงานยุติธรรม .. สายงานก็ไม่เกี่ยวข้องอะไร กับสายงานของคุณ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 05:34:33 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #291 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 02:48:06 PM »

ummmm

การขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ และเหรียญจักพรรดิมาลา
ให้แก่ข้าราชการและลูกจ้างประจำ

สาระสำคัญ
   ข้าราชการที่จะขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ต้องมีเวลารับราชการ
ติดต่อกันมาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
นับตั้งแต่วันเริ่มบรรจุเข้ารับราชการ จนถึงวันก่อนวัน
พระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษาของปีที่จะขอพระราชทาน 60 วัน

   สำหรับลูกจ้างประจำต้องเป็นลูกจ้างประจำของส่วนราชการ ตามระเบียบกระทรวง
การคลังว่าด้วย ลูกจ้างประจำของส่วนราชการ และหมายความรวมถึงลูกจ้างประจำของราชการส่วนท้องถิ่น เมืองพัทยา และกรุงเทพมหานคร แต่ไม่รวมถึงลูกจ้างเงินทุนหมุนเวียน
   ลูกจ้างประจำต้องเป็นลูกจ้างประจำที่มีชื่อและลักษณะงานเป็นลูกจ้างโดยตรง
หมวดฝีมือ หรือลูกจ้างประจำที่มีชื่อและลักษณะงานเหมือนข้าราชการ ต้องปฏิบัติงานติดต่อกันมาเป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 8 ปีบริบูรณ์ นับตั้งแต่วันที่เริ่มจ้างจนถึงวันก่อนวันพระราชพิธี
เฉลิมพระชนมพรรษาของปีที่จะขอพระราชทาน

   การขอพระราชทานตามเกณฑ์ปกติ ห้ามขอพระราชทานในระยะปีติดต่อกัน หมายถึง
ปีนี้ได้รับพระราชทานแล้ว ปีต่อไปแม้มีสิทธิ์ตามระเบียบก็ห้ามขอพระราชทาน
   การเสนอขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ให้เริ่มจากเครื่องราชอิสริยาภรณ์
อันมีเกียรติยิ่งมงกุฎไทย และเครื่องราชอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือกสลับกัน โดยเลื่อน
ชั้นตราตามลำดับ จากชั้นล่างสุดจนถึงชั้นสูงสุดตามลำดับ
   การขอพระราชทานถ้าเข้าเกณฑ์ขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์สูงตามลำดับ
ตำแหน่งใด ก็ให้ขอลำดับสูงตามระดับตำแหน่งนั้น ห้ามขอพระราชทานต่ำกว่าที่กำหนด

   ข้าราชการที่จะขอเหรียญจักรพรรดิมาลา จะต้องเป็นผู้ที่ได้รับราชการด้วยดีเป็นเวลา
25 ปีบริบูรณ์ นับถึงวันที่ 5 ธันวาคมของปีที่จะขอพระราชทาน (การนับเวลา 25 ปีบริบูรณ์ ให้
เริ่มนับตั้งแต่อายุครบ 18 ปีบริบูรณ์ ผู้ที่เคยออกจากราชการไปแล้ว และได้กลับเข้ารับราชการใหม่ ให้นับเวลาราชการครั้งแรกและครั้งหลังรวมกัน)
   ผู้ที่จะขอพระราชท่านเหรียญจักพรรดิมาลา จะขอพระราชทานเครื่องราชอิสิรยาภรณ์
   ตามสิทธิ์ในปีเดียวพร้อมกันก็ได้
   จะดำเนินการขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ และเหรียญจักรพรรดิมาลา
   ปีละ 1 ครั้ง

   ข้าราชการที่จะขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์
   ชั้น บ.ม.     ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 2 และมีเวลารับราชการมาแล้ว
        ไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
     ชั้น บ.ช.    ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 2 มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
     ชั้น จ.ม.    ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 3 หรือระดับ 4
     ชั้น จ.ช.    ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 3 หรือระดับ 4 มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
     ชั้น ต.ม.    ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 5 หรือระดับ 6
     ชั้น ต.ช.    ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 5 หรือระดับ 6 มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
     ชั้น ท.ม.    ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 7 หรือระดับ 8
     ชั้น ท.ช.    ต้องดำรงตำแหน่งระดับ 7 หรือระดับ 8 มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
   

ลูกจ้างประจำที่จะขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์
     ชั้น บ.ม.    ต้องได้รับเงินเดือนขั้นต่ำของข้าราชการพลเรือนระดับ 3
     ชั้น บ.ช.    ต้องได้รับเงินเดือนขั้นต่ำของข้าราชการพลเรือนระดับ 6 และได้ บ.ม.
         มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
     ชั้น จ.ม.    ต้องได้ บ.ช. มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
     ชั้น จ.ช.    ต้องได้ จ.ม. มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปีบริบูรณ์
   กรณีข้าราชการถูกกล่าวหาว่ากระทำผิดอาญาอยู่ระหว่างสอบสวนของเข้าหน้าที่
ตำรวจหรือระหว่างดำเนินคดีทางศาล หรือถูกกล่าวหาว่ากระทำผิดวินัยอยู่ระหว่างการสืบสวนหรือสอบสวนพิจารณาโทษก่อนการเสนอขอพระราชทาน แม้ผู้นั้นยังไม่ได้ชื่อว่าเป็นผู้กระทำผิดจริงตามที่ถูกกล่าวหาทางอาญา หรือวินัย ให้รอการพิจารณาการขอพระราชทานไว้ก่อน
   การขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ และเหรียญจักรพรรดิมาลา ให้ถือ
ปฏิบัติตาม
   ระเบียบว่าด้วยการขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ พ.ศ. 2536
   พระราชบัญญัติเหรียญจักรมาลา และเหรียญจักรพรรดิมาลา พุทธศักราช 2484
   แนวปฏิบัติในการขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ และเหรียญจักรพรรดิมาลาให้แก่ข้าราชการแต่ละปี
   ประมวลกฎหมายอาญามาตรา 146

เหรียญ ดื้อ .... ใครได้ เมือ 10 ปี ที่ แล้ว ... ยังไม่ ถึงกะ ตะบัน น้ำกิน .... นุ่งยีนส์ จีบสาวได้ ก็ โอ แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 03:04:12 PM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #292 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 02:51:40 PM »

สำครับ บางคน เพียงคำพูด หนึ่งประโยค ก็พอ จะเขาใจ และ ประเมินได้.. ว่า ตื่น ลึก เพียงใด...  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 03:23:38 PM โดย JongRakN » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #293 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 03:24:02 PM »

ผมบ๊วยสุดในกระทู้นี้ จบม.ปลายมีร.18ตัว ไม่มีสิทธิ์สอบอีก2ดอกเอ็นท์ฯตรงติดขึ้นมายังต้องเดินท่อมๆลงเรียนซ้ำตอนซัมเมอร์....เกรดสมัยมหาลัยยิ่งไม่ต้องพูดถึง

เกิดมาเคยทำสาธารณะประโยชน์ที่เป็นชิ้นเป็นอันแค่ครั้งเดียว ก็เอามาปลื้มได้อยู่เป็นปีๆ  อ๋อย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #294 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 05:14:45 PM »

ummmm

เหรียญ ดื้อ .... ใครได้ เมือ 10 ปี ที่ แล้ว ... ยังไม่ ถึงกะ ตะบัน น้ำกิน .... นุ่งยีนส์ จีบสาวได้ ก็ โอ แล้ว

อืมมมมม.............

ยังพอได้ๆ .......สำหรับผม  คิก คิก

อย่างอื่นก็ทำได้อีกเยอะ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #295 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 05:18:32 PM »

ไม่เล่าเรื่องเมียด้วยเหรอครับ Grin

ป.ล. +1 ครับพี่

ปล่อยเธออยู่อย่างนั้นดีแล้วครับ... เย้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #296 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 05:19:13 PM »

รับทราบครับ เก่งครับ...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #297 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:06:35 AM »

........................................................... . ผมมาสังเกตุการณ์ ครับ.  Grin

และผมพอใจคบ  ชื่นชม ความคิดเห็นของทหาร ผู้สวมบูต  . ที่มีเนื้อหา สาระ ..

ไม่เคยทำตัว บวม เบ่งกล้าม ..  เยี่ยม

พี่มะขิ่นถ่อมตัวมากแล้วครับ ถามถึงเหรียญที่เห็นว่าพื้นๆ

นี่ถ้ายกเครื่องราชฯรายการล่าสุดของท่านอัศวินออกมาถามคงได้ตะลึงตึงๆกันเป็นแถว   เยี่ยม
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #298 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:29:23 AM »

คนนี้ก็เป็นคงเก่ง... ที่ผมมิอาจลืม..  แบร่

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #299 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:43:42 AM »

ทางนี้เขาไม่ให้ไป  เดี๋ยวงานกรรมกรไม่มีใครทำจ๊ะ Grin

Grin หมายถึงคนที่ยอมให้เป็นเจ้าแค่วันเดียว หลังจากนั้นก็ทำให้เป็นบ่าวน่ะหรอตาเบิ้ล เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ผมบ๊วยสุดในกระทู้นี้ จบม.ปลายมีร.18ตัว ไม่มีสิทธิ์สอบอีก2ดอกเอ็นท์ฯตรงติดขึ้นมายังต้องเดินท่อมๆลงเรียนซ้ำตอนซัมเมอร์....เกรดสมัยมหาลัยยิ่งไม่ต้องพูดถึง

เกิดมาเคยทำสาธารณะประโยชน์ที่เป็นชิ้นเป็นอันแค่ครั้งเดียว ก็เอามาปลื้มได้อยู่เป็นปีๆ  อ๋อย

Grin ถ้านับจริง ผมว่าผมบ๊วยกว่า แถมบ๊วยเค็มด้วย ม.ปลายก็เกือบไม่จบ ไปจบ กศน. โน่น ใบปริญญาอะไรไม่เคยเห็น ได้แค่ช่วยให้คนอื่นเค้าได้ปริญญาไปหลายใบและ 555 Grin

ไม่เล่าเรื่องเมียด้วยเหรอครับ Grin

ป.ล. +1 ครับพี่

ปล่อยเธออยู่อย่างนั้นดีแล้วครับ... เย้

Grin ดูแล้วรู้สึกว่าตาเบิ้ลกำลังเห่อเมียนะครับพี่สมชาย เยาะเย้ย

Grin ขอเล่าเรื่องจริงของผมให้ฟังหน่อย เผื่อคุณประชาบดี59 ได้ฉุกคิดบ้าง เกี่ยวกับพวกข้าราชการเบ่งกล้าม (ในพื้นที่บ้านผม) กลาย ๆ คือ วันหนึ่ง เพื่อนผมที่เพิ่งเห่อการตีกอล์ฟ มาชวนผมไปตีบ้าง ชวนหลายครั้ง ผมก็ไม่ไป จนวันหนึ่งมาชวนโดยบอกว่า "เฮ้ยใหม่ ไปหัดเล่นกอล์ฟด้วยกันสิ ไปเหอะ จะได้รู้จักผู้ใหญ่ด้วย" ผมด้วยความรำคาญ และหมั่นใส้ เพราะจริง ๆ แล้วมันพูดทำนองนี้มาหลายครั้ง เลยตอบไปว่า "เฮ้ย ไอ้ผู้ใหญ่ของเอ็งน่ะ จะรู้จักข้าไม่ได้โดยที่ข้าไม่ตีกอล์ฟไม่ได้หรอ ข้าต้องเสนอหน้าไปเลียแข้งเลียขา เขาถึงจะรู้จักหรอ ฯลฯ (ต่อยอดไปอีกเล็กน้อย)" เท่านั้นแหละ เพื่อนเงียบไปเลย หลังจากนั้นก็ไม่เคยชวนเล่นกอล์ฟอีกเลย Grin
 Grin ผิดกับผู้ใหญ่ที่เป็นผู้ใหญ่จริง ๆ ทั้งข้าราชการและไม่ใช่ หลายคนในเวบนี้ที่ผมได้มีโอกาสรู้จัก ซึ่งส่วนใหญ่แล้วล้วนเป็นผู้หยิบยื่นไมตรีและเมตตาให้ผมก่อนทั้งนั้น และไม่มีใครเบ่ง และไม่มีใครอวดตัว ทั้ง ๆ ที่กล้ามใหญ่กันหลายคนเลย Grin

หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23
  พิมพ์