เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 01:42:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องนอกราวกันหน่อยเรื่องจดหมายโดย พระพยอม กัลยาโณ ผมจะฆ่าใครระหว่างพ่อกับผม  (อ่าน 2013 ครั้ง)
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 06:46:05 PM »

อ่านแล้วสบายใจดีครับ ไม่เสียเลือดเนื้อด้วย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 07:28:14 PM »

พ่อผมรับราชการ...เป็นครู...
กินเหล้า ทั้งวัน..
พอเมากลับบ้าน...ก็อาละวาด...เตะแม่...เตะน้อง...ถีบผม...
ทำลายข้าวของในบ้าน...
มีทรัพย์สมบัติอะไรในบ้าน...ขนไปขาย...กินเหล้าหมด...
ครอบครับผมกำลังเดือดร้อนมาก...

จงทำอย่างที่ครูสอน  แต่อย่าทำอย่างที่ครูทำ ( สงสัยจะเป็นคติของครูคนนี้ หรือครูไทยอีกหลายๆคนหรือเปล่า )

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 07:37:24 PM »

จงทำอย่างที่ครูสอน แต่อย่าทำอย่างที่ครูทำ ( สงสัยจะเป็นคติของครูคนนี้ หรือครูไทยอีกหลายๆคนหรือเปล่า )

Grin อ่านประโยคนี้แล้วนึกถึงเพื่อนผมเลย สมัยเรียนอยู่พิษณุโลกครับอยู่ดี ๆ มันนั่งบ่นให้ฟัง "เฮ้ยไอ้ใหม่ แม่ตูนะ นั่งสอนเด็กนักเรียนทุกวัน ๆ อย่าเสพยา อย่ากินเหล้า อย่าเล่นการพนัน อย่าเกเรตีรันฟันแทง แต่ทั้งหมดน่ะ พ่อตูเลย ทุกอย่างเลย เป็นนายบ่อน เสพกัญชา กินเหล้า เป็นนักเลงคุมตลาด" Undecided

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 10:28:50 AM »

ผมไม่ค่อยถูกกับพระ Grin Grin Grin Grin

อ้า......แล้วชีล่ะครับท่านคาร์เรร่า
 น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

จะว่าไปเรื่องนี้ ผมชอบที่เด็กเค้า พยายามหาทางระบายออก
โดยการปรึกษาคนอื่น .....หรือ บอกกล่าวคนอื่นบ้าง

อย่างน้อยดีกว่าเก็บไว้คนเดียว

พ่อผมเป็นครูประชาบาล และเเม่ก็เป็นครูประชาบาล

ทุกเทอม จะให้เด็กเขียนเรียงความ อย่างน้อย2ฉบับต่อเทอม
และต้องเป็นเรื่อง ครอบครัวของข้าพเจ้า......ทำทุกปี
ผมเคยถาม "ไม่เบื่อเหรอ ต้องมานั่งอ่านเรียงความเรื่องเดียวกันทุกปี"

พ่อกะแม่บอก ไม่เบื่อ เพราะถ้าเบื่อเมื่อไหร่ ก็ไม่ทราบปัญหาเด็ก และแก้ปัญหาไม่ได้
หากเด็กๆ มีปัญหา  ปัญหานั้นมักจะเกิดจากในบ้านเสมอ.......

อ่านเรื่องครอบครัวของเด็กๆหน่อยก็ดี และบางที่ พ่อกะแม่ก็เคยเอาเรียงความของเด็กที่มีปัญหามาให้อ่าน

อ่านแล้วก็อึ้งเหมือนกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 01:32:18 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณซับที่ให้ข้อคิดเห็นดีๆอย่างนี้

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 03:08:09 PM »

แจมด้วยคนจ้า....

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 08:03:34 PM »

Cheesy ขอบคุณครับที่นำสิ่งดีๆมานำเสนอครับ  Grin

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์