เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:23:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าวลือว่าไทยสั่งF18เข้ามา  (อ่าน 18868 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:54:57 PM »

ฟริเกทของมาเลเซีย ถ้าทันสมัยสุดก็ต้องเป็นชั้นลิเคียวของเขาครับ  ชั้นจี้จิ๋วแจ๋วเจาะโลกจริงๆ แค่ 2700 ตันเท่านั้น แต่ก็รบได้ สามมิติเลย เรือนี้ต่อจากอู่เรือที่เมืองกลาสโกว์ครับ

อ่าวไทยดูไม่ลึก ไม่เหมาะสมกับการปฏิบัติการด้วยเรือดำน้ำ ก็จริงส่วนหนึ่งครับ หมายถึงเรือลำใหญ่ๆ แต่ลองหันมาดูเจ้าเรือดีเซล-ไฟฟ้า ขนาดย่อมๆ ลงมา ก็เป็นทางเลือกที่ดีเลยครับในการที่นำมาใช้ เพราะมันถือว่าเป็นการป้องปรามที่ดีอย่างหนึ่งด้วย

ตอนนี้ผมรอดูเรือจักรา ชั้น อาคูลา 2 ของอินเดียครับ

พี่ helldiver  ครับ อินเดียมี ชั้นอคูล่ากี่ลำ ครับแล้วมีคลาสอื่นมั้ย พวกความเร็วสูงอย่าง Alfa  Sierra II  Mike มีประจำการมั้ยครับ  ไหว้
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 11:58:30 PM »

ฟริเกทของมาเลเซีย ถ้าทันสมัยสุดก็ต้องเป็นชั้นลิเคียวของเขาครับ  ชั้นจี้จิ๋วแจ๋วเจาะโลกจริงๆ แค่ 2700 ตันเท่านั้น แต่ก็รบได้ สามมิติเลย เรือนี้ต่อจากอู่เรือที่เมืองกลาสโกว์ครับ

ขอบคุณท่านดิ่งนรกที่ช่วยแก้ไขข้อมูลให้ครับ แม่นยำจริงๆ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ถ้าผมมีเวลาจะไปค้นเอารูปที่แอบถ่ายมาแบ่งให้ดูครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก รูปเรือนะครับไม่ใช่รูปอย่างอื่น  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 09:36:35 AM »

ขอบคุณครับ คุณทัดมาลาและท่านอื่น ๆ ที่กรุณาเข้ามาให้ความรู้เรื่องเรือดำน้ำไทย
ก็ยังแปลกใจตรงที่ขึนระวางประจำการปี 2481 แล้วปลดประจำการปี 2494
ที่จริงน่าจะใช้ต่อได้อีกซัก10-20 ปี ไม่ทราบเพราะอะไรจึงปลดประจำการหลังจากใช้งานแค่ 13 ปี

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 11:39:03 AM »

ขอบคุณครับ คุณทัดมาลาและท่านอื่น ๆ ที่กรุณาเข้ามาให้ความรู้เรื่องเรือดำน้ำไทย
ก็ยังแปลกใจตรงที่ขึนระวางประจำการปี 2481 แล้วปลดประจำการปี 2494
ที่จริงน่าจะใช้ต่อได้อีกซัก10-20 ปี ไม่ทราบเพราะอะไรจึงปลดประจำการหลังจากใช้งานแค่ 13 ปี

ถ้าใช้ต่อสิครับ แปลก เพราะ เรือดำน้ำทั้ง 4 ลำ ต่อใน ญี่ปุ่น พอ แพ้สงคราม อะไหล่ จะเอาที่ไหนครับ? เพราะ ขนาด ญี่ปุ่นเอง เรือดำน้ำที่มีอยู่ ยังโดน อเมริกา เอาไป จม เลย
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 03:21:04 PM »

พี่ helldiver  ครับ อินเดียมี ชั้นอคูล่ากี่ลำ ครับแล้วมีคลาสอื่นมั้ย พวกความเร็วสูงอย่าง Alfa  Sierra II  Mike มีประจำการมั้ยครับ  ไหว้

1 ลำครับ เป็นอาคูล่า 2 แต่บางแหล่งข่าวบอกสองลำ ต้องรอดูอีกทีครับ

ส่วนอื่นๆเป็นชั้นกิโล 10 ลำ ไทป์ 209 จากเยอรมัน 4 ลำ แล้ว ฟอกซ์ทร็อต 2 ลำครับ ฟอกซ์ทร็อต กำลังจะปลดประจำการในเร็วๆนี้ และในอาคตจะมีชั้นสกอปิเน่ 6 ลำ และ อาร์เมอร์อีก 6 ลำครับ

ก่อนหน้านี้ทางอินเดียได้เคยเช่าเรือดำน้ำนิวเคลียร์ติดจรวดร่อนชั้น ชาร์ลี มาเพื่อประเมิน ด้วยครับ แต่ส่งคืนกลับไปรัสเซียแล้ว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
pongpangone
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 07:19:07 PM »

จะ F - 22 ขึ้น-ลงปกติ หรือ F-35 ขึ้น-ลงทางดิ่งได้  ไทยซื้อไม่ไหวหรอกครับ (ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ด้วยครับ เพราะมันเป็นเครื่องล่องหน) ที่ว่าจะเปลี่ยนแฮริเออร์ เป็น F-35 น่าจะเป็นของทัพเรืออเมริกา ครับ เพราะส่วนใหญ่จะใช้โจมตีประเทศอื่น บ่อยมาก ประสบการณ์การใช้ F-117 ที่มีความเร็วก็ต่ำกว่าเสียงพอข้าศึกรู้ตัวว่าถูกโจมตี หรือได้ยินเสียง แล้วยิงขีปนาวุธขึ้นมาก็เจ๊งเหมือนกัน จึงพัฒนา F - 22 (ทอ.), F-35 (ทร.ประจำเรือบรรทุกเครื่องบิน ,นาวิกโยธิน) ขึ้นมาแทน  แต่ของไทยไม่รู้จะนำไปโจมตีใครครับ เพราะปัจจุบันก็มีแต่ป้องกันตนเอง ทางอากาศก็ใช้ F-16 ในการป้องกันประเทศ
แต่ที่ควรซื้อรุ่นใหม่ต้องเป็นขีปนาวุธครับ ไม่ใช่เครื่องบิน เพราะว่าการต่อสู้กันสิ่งที่จะทำให้ชนะหรือแพ้ อาวุธเป็นอันดับหนึ่ง  พาหนะอันดับรอง  สงครามทางอากาศในอดีตก็มีประสบการณ์มาแล้วครับ เครื่องบินดีแต่อาวุธด้อยกว่าแพ้ อาวุธดีแต่เครื่องบินด้อยชนะ  (ขีปนาวุธยิงได้ไกลกว่า)
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 10:42:32 PM »

จะ F - 22 ขึ้น-ลงปกติ หรือ F-35 ขึ้น-ลงทางดิ่งได้  ไทยซื้อไม่ไหวหรอกครับ (ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ด้วยครับ เพราะมันเป็นเครื่องล่องหน) ที่ว่าจะเปลี่ยนแฮริเออร์ เป็น F-35 น่าจะเป็นของทัพเรืออเมริกา ครับ เพราะส่วนใหญ่จะใช้โจมตีประเทศอื่น บ่อยมาก ประสบการณ์การใช้ F-117 ที่มีความเร็วก็ต่ำกว่าเสียงพอข้าศึกรู้ตัวว่าถูกโจมตี หรือได้ยินเสียง แล้วยิงขีปนาวุธขึ้นมาก็เจ๊งเหมือนกัน จึงพัฒนา F - 22 (ทอ.), F-35 (ทร.ประจำเรือบรรทุกเครื่องบิน ,นาวิกโยธิน) ขึ้นมาแทน  แต่ของไทยไม่รู้จะนำไปโจมตีใครครับ เพราะปัจจุบันก็มีแต่ป้องกันตนเอง ทางอากาศก็ใช้ F-16 ในการป้องกันประเทศ
แต่ที่ควรซื้อรุ่นใหม่ต้องเป็นขีปนาวุธครับ ไม่ใช่เครื่องบิน เพราะว่าการต่อสู้กันสิ่งที่จะทำให้ชนะหรือแพ้ อาวุธเป็นอันดับหนึ่ง  พาหนะอันดับรอง  สงครามทางอากาศในอดีตก็มีประสบการณ์มาแล้วครับ เครื่องบินดีแต่อาวุธด้อยกว่าแพ้ อาวุธดีแต่เครื่องบินด้อยชนะ  (ขีปนาวุธยิงได้ไกลกว่า)

F22 พัฒนาขึ้นมาแทน F15-F18 เพื่อประจำการเป็นเครื่องบินขับไล่ครองอากาศ แต่สามารถทิ้งระเบิดได้ด้วย ไม่ได้พัฒนาเพื่อมาแทน F117 ถึงแม้จะสามารถติดตั้ง AIM-9ได้ แต่ภารกิจหลักคือทิ้งระเบิด ภารกิจที่ปฎิบัติไม่เหมือนกัน และยังมีแผนประจำการไปอีกหลายปี  F117 ไม่สามารถถูกยิงจากอาวุธนำวิถีได้เพราะตัวเครื่องบินสามารถนำร่องด้วย GPS ได้ไม่จำเป็นต้องเปิดเรดาร์ ส่วนระบบอาวุธก็ใช้ GPS หากF117ปิดเรดาร์และระบบพิสูจน์ฝ่าย เรดาร์ข้าศึกก็ไม่สามารถมองเห็น และไม่สามารถล็อคเป้าได้ เรื่องเสียงและความร้อนก็ถูกลดลงด้วยระบบลดความร้อน สังเกตได้จากภาพความร้อนที่ไม่ได้พุ่งออกไปเป็นลำยาวไปท้ายเครื่อง

ส่วน F-35 ก็ไม่ใช่โครงการเฉพาะของ ทร. แต่เป็นโครงการร่วมของหลายหน่วย พัฒนาเพื่อประจำการแทน F16 - A10 - AV8 พัฒนามา3รุ่นไม่ได้มีเฉพาะรุ่นขึ้นลงทางดิ่ง ชึ่งจริงๆก็ไม่ใช่ของ ทร. แต่เป็นของนาวิกโยธิน
F-35A ขึ้นลงปกติสำหรับ ทอ. แล้วหน่วยบินอื่นๆ
F-35B ใช้ทางวิ่งขึ้นสั้น (ไม่สามารถบรรทุกอาวุธเต็มพิกัดแล้วขึ้นในแนวดิ่งได้) และลงทางดิ่ง สำหรับนาวิกโยธิน
F-35C ออกแบบให้ปีกให้ใหญ่กว่ารุ่นอื่นเพื่อเพิ่มแรงยกและระบบฐานล้อที่แข็งแรงเพื่อรับการลงที่รุนแรงบนเรือบรรทุกเครื่องบิน สำหรับ ทร.
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 11:09:53 PM »

แต่อาวุธดี ๆ บางแบบ  เครื่องรุ่นเก่า ๆ ก็ไม่สามารถใช้ได้ครับ   ที่มีการพัฒนาเครื่องบินรบก็เพื่อรองรับกับอาวุธใหม่ ๆ นี่แหละ  ( อันที่จริงก็พัฒนาไปด้วยกัน ) เครื่องเก่าอาจมีการปรับปรุงระบบเพื่อใช้งานอาวุธใหม่ ๆ แต่ก็มีขีดจำกัด  เหมือนคอมพิวเตอร์แหละครับ  อัพเกรดแค่ไหนก็มีขีดจำกัด  สู้ซื้อเครื่องใหม่ไปเลยดีกว่า   Smiley Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
pongpangone
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 12:27:15 PM »

thankyou
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 01:06:23 PM »

ส่งสัยแบตเตอรี่ หมด เลยวิ่งไม่ได้  Grin Grin Grin

Uploaded with ImageShack.us
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 03:24:22 AM »

1 ลำครับ เป็นอาคูล่า 2 แต่บางแหล่งข่าวบอกสองลำ ต้องรอดูอีกทีครับ

ส่วนอื่นๆเป็นชั้นกิโล 10 ลำ ไทป์ 209 จากเยอรมัน 4 ลำ แล้ว ฟอกซ์ทร็อต 2 ลำครับ ฟอกซ์ทร็อต กำลังจะปลดประจำการในเร็วๆนี้ และในอาคตจะมีชั้นสกอปิเน่ 6 ลำ และ อาร์เมอร์อีก 6 ลำครับ

ก่อนหน้านี้ทางอินเดียได้เคยเช่าเรือดำน้ำนิวเคลียร์ติดจรวดร่อนชั้น ชาร์ลี มาเพื่อประเมิน ด้วยครับ แต่ส่งคืนกลับไปรัสเซียแล้ว

คลาสสกอปิเน่  กับอาร์เมอร์  หน้าตาเป็นยังไงครับพี่ผมหาดูแล้วไม่เจอข้อมูล  ไหว้ ไหว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 10:14:34 AM »

จะซื้อF18ของ Hazagawa หรือ Acadamy และมาตราส่วน 1:72 หรือ 1:48 ผมว่า F18 Hazagawa เนื้อพลาสติกและรายละเอียดดีกว่านะครับ แล้วจะซื้อกี่ลำครับ

อือม์ ผมว่าของ ทามิย่า เนียนที่สุดครับ แต่ ฮาเซฯ เขามีเครื่องบินให้เลือกหลายสเกลมากกว่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 10:35:49 AM »

จะซื้อF18ของ Hazagawa หรือ Acadamy และมาตราส่วน 1:72 หรือ 1:48 ผมว่า F18 Hazagawa เนื้อพลาสติกและรายละเอียดดีกว่านะครับ แล้วจะซื้อกี่ลำครับ
คอ model เหมือนกัน

อือม์ ผมว่าของ ทามิย่า เนียนที่สุดครับ แต่ ฮาเซฯ เขามีเครื่องบินให้เลือกหลายสเกลมากกว่า

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 06:28:43 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 01:45:02 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์