เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 06:17:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจกระสุน .38(ลูกซ้อม)  (อ่าน 4285 ครั้ง)
citizenband
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:56:48 PM »

อยากถามพี่ ๆ ว่ากระสุนซ้อม .38   นน.148 เกรน หากมีการดวลปืนขึ้นควรจะรักษาระยะประมาณกี่เมตรถึงจะชัวว์และความแรงของกระสุนดังกล่าวหากยิงในที่โล่งจะยิงได้ไกลประมาณกี่กม.ครับในปืนลำกล้อง 4 นิ้ว
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:03:59 PM »

อยากถามพี่ ๆ ว่ากระสุนซ้อม .38 นน.148 เกรน หากมีการดวลปืนขึ้นควรจะรักษาระยะประมาณกี่เมตรถึงจะชัวว์และความแรงของกระสุนดังกล่าวหากยิงในที่โล่งจะยิงได้ไกลประมาณกี่กม.ครับในปืนลำกล้อง 4 นิ้ว

ระยะ 50 เมตร จะย้อยลงจากจุดที่เล็งประมาณ 6-8 นิ้ว

ความแรง แรงแน่ครับ เพราะเคยยิงประตูรถเก่าๆ ที่ยังมีส่วนประกอบครบ.............ทะลุครับ ไม่เหลือ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:06:01 PM »

ตอบไม่ถูกครับรู้แต่ว่ามีคนในบอร์ดนี่อยู่หลายท่านเอาลูกซ้อมติดปืนไว้ป้องกันตัว....เหตุผลก็คือ คุ้นมือวางตำแหน่งกระสุนเข้าจุดที่เล็งได้ง่ายกว่ากระสุนจริงแต่ไม่ค่อยคุ้นมือ....จบครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 03:25:23 AM »

Grin เอาเป็นว่า ยิงโดนก็ตายได้เหมือนลูกจริงครับ Grin

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 03:35:42 AM »

ลูกซ้อมที่ว่าเนี๊ย เค้าใช้ดินขับ ขนาดเดียวกับลูกจริงหรือเปล่าครับ(ไม่รวม+พี นะครับ)

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 03:50:00 AM »

Grin กระสุนที่เรานิยมเรียกว่ากระสุนซ้อม จริง ๆ แล้วมันก็คือกระสุนจริง ๆ นี่แหละครับ แต่ลดดินขับ ลดวัสดุลงเล็กน้อยเพื่อให้ราคาประหยัดกว่ากระสุนจริง กระสุนซ้อมจะมีความแรงน้อยกว่ากระสุนจริงเพียงเล็กน้อย ซึ่งหากเป็นกระสุนซ้อมสำหรับปืนลูกโม่ก็จะแรงประมาณ 70-90% ของกระสุนจริง แต่หากเป็นกระสุนซ้อมของปืนออโต้ จะแรงประมาณไม่น้อยกว่า 90% ของกระสุนจริง ไม่สามารถลดความแรงได้มาก เพราะปืนออโต้ต้องใช้แรงรีคอยล์ไปบริหารกลไก ซึ่งถ้ากระสุนแรงน้อยไปก็จะทำให้ปืนทำงานผิดพลาดได้ครับ Grin

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 04:04:45 AM »

ขอบคุณครับพี่ NaiMai ......นอนดึกเหมือนกันนะครับพี่

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
citizenband
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 06:49:31 AM »

งั้นแสดงว่าในกรณีปืนลูกโม่ก็ควรมีลูกจริงติดปืนไว้ดีกว่าลูกซ้อมใช่ไหมครับพี่เพื่อความแน่นอน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 06:53:30 AM »

ขอบคุณครับพี่ NaiMai ......นอนดึกเหมือนกันนะครับพี่

นายใหม่ไม่นอนดึกครับ.............

นอนตอนเช้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 07:12:57 AM »

นายใหม่ไม่นอนดึกครับ.............

นอนตอนเช้า

หัวเราะร่าน้ำตาริน ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้นอนเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 09:08:38 AM »

น่าจะเปลี่ยนชื่อเรียกจากกระสุนซ้อมเป็น "กระสุนยิงแข่ง" หรือ "กระสุนยิงเป้า" ครับ บางคนนึกว่า "กระสุนซ้อม" ยิงแล้วไม่ตาย

เพื่อนผมเป็นผู็หญิงไปเที่ยว ตจว. แล้วไปยิงปืนมา คุยเรื่องนี้ผมก็บอกว่าเวลายิงปืนต้องระวังให้มากๆ เขาว่า "ก็ใช้กระสุนซ้อม ยิงไม่ตายไม่ใช่เหรอ?"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 09:26:04 AM »

อยากถามพี่ ๆ ว่ากระสุนซ้อม .38 นน.148 เกรน หากมีการดวลปืนขึ้นควรจะรักษาระยะประมาณกี่เมตรถึงจะชัวว์และความแรงของกระสุนดังกล่าวหากยิงในที่โล่งจะยิงได้ไกลประมาณกี่กม.ครับในปืนลำกล้อง 4 นิ้ว

ก็ตามที่ระยะของปืนสั้นทั่วไปครับ เอาแค่ 20-25 เมตรก็พอ ตายครับ แถมบาดแผลฉกรรจ์อีกต่างหาก
ส่วนยิงเฉยๆในที่โล่งไปไกลเท่าไหร่ไม่ทราบครับแต่ระยะเดินทางน่าจะน้อยกว่า .22

INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 10:05:41 AM »

น่าจะเปลี่ยนชื่อเรียกจากกระสุนซ้อมเป็น "กระสุนยิงแข่ง" หรือ "กระสุนยิงเป้า" ครับ บางคนนึกว่า "กระสุนซ้อม" ยิงแล้วไม่ตาย

เพื่อนผมเป็นผู็หญิงไปเที่ยว ตจว. แล้วไปยิงปืนมา คุยเรื่องนี้ผมก็บอกว่าเวลายิงปืนต้องระวังให้มากๆ เขาว่า "ก็ใช้กระสุนซ้อม ยิงไม่ตายไม่ใช่เหรอ?"

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 10:26:39 AM »

Grin เอาเป็นว่า ยิงโดนก็ตายได้เหมือนลูกจริงครับ Grin
                ถูกต้องนะครับ

ได้ยินแบบนี้แล้วหนาวครับ  ขนหัวลุกครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 10:47:53 AM »

กระสุนซ้อม WC ของวินเชสเตอร์ หัว 147 เกรน (ถ้าจำไม่ผิด) ความเร็วอยู่ราว 750-780 ฟุต/วินาที
กระสุนจริง LRN ของวินฯเหมือนกัน หัว 158 เกรน ความเร็ว 840-860 ฟุต/วินาที

ถือว่าแตกต่างกันไม่มากครับ ช่วยอธิบายให้คนทั่วไปเข้าใจด้วยน๊ะครับว่า กระสุนซ้อมไม่ใช่กระสุนแบล็งค์ ยิงคนตายทั้งนั้น

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: [1] 2
  พิมพ์