เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:35:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คดีเก่าๆ หลายคดี ที่ไม่มีใครติดตาม  (อ่าน 5904 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 11:33:13 AM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เสพสื่อทั้งทางวิทยุทีวี หนังสือพิมพ์  แล้วก็อินกับข่าวเป็นอันมากครับ  จนกลายเป็นคนเก็บเนื้อเก็บตัวไปเลย Tongue ทั้งนี้ก็เพราะมีหลายข่าวที่ผู้เป็นเหยื่ออธรรมเสียชีวิตโดยฆาตกรลอยนวลและสังคมก็ลืมเลือนไปแล้ว ยกตัวอย่างเช่น

-เหตุขี้นกตกใส่หัวผู้หญิงคนหนึ่งแล้วเธอคนนั้นไปพามือปืนมายิงถล่มตาย-เจ็บยกบ้าน
              -เหตุยิงกันที่โบ๊เบ๊โดยนักเลงแก่ๆตายหนึ่งเจ็บสองเพราะตะกร้าใบเดียว  ฆาตกรได้ประกันตัวในวันเดียวกัน
              - เหตุตำรวจยิงทหารหน้าแฟลตข้าวยังคาปากร้องให้คนช่วยจนตาย
              -เหตุตาแก่ขับพรีลูตมาเติมน้ำมันไม่พอใจคันหน้าเคลื่อนรถช้า เลยออกมาต่อว่าชกต่อยสุดท้ายชักปืนยิงหนุ่มตายต่อหน้าเมีย                ลูกเล็กๆเป็นกำพร้าพ่อ

คดีเหล่านี้หากเราจะติดตามความคืบหน้าของคดี จะมีช่องทางไหนให้ติดตามบ้างครับ และสมมุติว่าตำรวจเจ้าของคดีเป็นคนเฉื่อยชาเชื่องช้าขี้เกียจ มีบทลงโทษบ้างไหมครับ  ขอรบกวนขอความเห็นของท่านผู้รู้ในเวปนี้ด้วยครับขอบพระคุณยิ่ง ไหว้ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:03:56 PM »

น่าสนใจเช่นเดียวกันครับเคยเห็นคนที่ฆ่าคนตายแต่หนีไปอยู่ต่างถิ่นพอเรื่องเงียบก้กลับมาหากินตามปกติ
บางคนก็หนีได้อยู่จนคดีหมดอายุความ

แต่ถ้าคดีเด็ดติดตามได้ทุกวันอาทิตย์ช่อง7สี

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:08:46 PM »

คดีเฉี่ยวชน รถเมล์ โมโห ขับรถทับคนตาย แล้วนั่งหงิก ในรถ

คดี ลูกแขกขายผ้า ขับเก็งราคาแพง ปาไข่กาว

คดี อีเพ็ญ จาบจ้วง เบื้องสูง

คดี ไอ้คนขายแผ่นดิน เขาพระวิหาร

คดี ปากหมา หมิ่นประมาท รองผู้ว่า กทม.

คดี  กกต. เอื้อประโยชน์ พรรคการเมือง

คดี  โอ้ย ทำไม่เยอะจัง
ตกใจ

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:30:46 PM »

ครับ ไอ้คดีหงิกน่ะครับ
รู้ทั้งรู้ว่าลูกมีปัญหา แล้วทำไมยังให้ไปขับรถอยู่...

หากผมเป็นพ่อแม่เขา ผมจ้างคนขับรถดีกว่า...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 07:59:55 PM »

.... คดีที่ อส. เพชรบุรี ตีนักเที่ยวด้วยท่อนไฟฉายต่อหน้าผู้ใหญ่ก็น่าติดตามดีเหมือนกันนะครับผม ....
.... คดีที่เจ้าหน้าที่ตำรวจฟันแขนสาวเสริฟขาด ก็ยังไม่ไปไหนเลยนะครับ
.... แล้วคดีที่ยิงตู้เย็น ก็ไม่ทราบว่าชดเชยกันอย่างไร (ดีไม่ตาย) ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:05:24 PM »

จะว่าไป ร้านทองหน้าบ้านผมโดนคนร้ายสาวฉกทองไปได้สามบาทตั้งแต่วันที่ 10 ตค. ตอนนี้ยังเงียบอยู่เลย...
สงสัยพรุ่งนี้ต้องไปอัพเดทข่าวก่อน พอดีข้างบ้านเป็นเหยี่ยวข่าว มีอะไรเกิด แกรู้หมด  Grin
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:16:19 PM »

คดีเต็มบ้านเต็มเมือง...ไม่ทำ ทำเฉพาะคดีที่ตนเองมีผลประโยชน์ เอาเวลาไปซุ่มตามใต้ต้นไม้จับรถที่ฝ่าไฟเหลืองมา--ตั้งด่านยัดข้อหา แล้วปรับ ฯลฯ นี่เป็นสาเหตุใหญ่ๆที่ทำให้ประชาชนทั้งประเทศ "เกลียดตำรวจ"เขากระดูกดำเลย ไม่มีความเป็นกลาง (ที่สามจังหวัดภาคใต้ก็เกิดจากไอ้พวกนี้ละ) ตำรวจที่ดีๆก็มีนะ....แต่น้อยและไม่มีโอกาศที่จะทำงานให้กับประชาชน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:42:01 PM »

คดีอาญาทั่วราชอาณาจักร ปีงบประมาณ2551 ที่เพิ่งสิ้นสุดลง
คดีอุกฉกรรจ์และสะเทือนขวัญ รับแจ้ง 6669.... จับได้ 3430  .......... 51.4%
คดีอาวุธปืน 23353 คดี ...... 24359 คน

ที่มา http://statistic.ftp.police.go.th/dn_main.htm

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:50:56 PM »

คดีเต็มบ้านเต็มเมือง...ไม่ทำ ทำเฉพาะคดีที่ตนเองมีผลประโยชน์ เอาเวลาไปซุ่มตามใต้ต้นไม้จับรถที่ฝ่าไฟเหลืองมา--ตั้งด่านยัดข้อหา แล้วปรับ ฯลฯ นี่เป็นสาเหตุใหญ่ๆที่ทำให้ประชาชนทั้งประเทศ "เกลียดตำรวจ"เขากระดูกดำเลย ไม่มีความเป็นกลาง (ที่สามจังหวัดภาคใต้ก็เกิดจากไอ้พวกนี้ละ) ตำรวจที่ดีๆก็มีนะ....แต่น้อยและไม่มีโอกาศที่จะทำงานให้กับประชาชน

ขออนุญาติ พี่ ครับ ความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับ ตร. จร. ครับ
ใครไม่เห็นด้วยเรื่องด่านเถื่อน แต่ผมว่าดีครับ อยากให้มีต่อไปแบบที่เรียกว่า เดากันไม่ได้เลย เพราะทุกวันนี้ คนขับรถ เหียกๆ กลับรถกลางแยกไฟแดง แซงคิวคอสะพาน ฝ่าไฟแดง จอดในเขตห้ามหยุด ฯลฯ สารพัดมาก คนที่เกลียด ผมว่า ส่วนใหญ่จะเป็นที่เสียประโยชน์ ผมเคยโดน ตร. ด่านเถื่อน จับ 2 ครั้ง แต่ผมรู้แก่ใจ ว่าทั้ง 2 ครั้ง ผิด... ถ้าไม่ผิด ตร.จร.ไม่จับแน่ๆ แล้วก็ไม่เคยโดน แบบที่ว่า ขับอยู่ดีๆโดนจับอะครับ อีกครั้งโดนด่านใหญ่แบบมี สัญญาบัตรคุมด่านอยู่ด้วยเรียกตรวจทะเบียนรถ ดีนะที่พ่อเอายัดไว้ในลิ้นชัก เลยรอดมาได้ ทั้งๆที่ ไม่รู้เลยว่า ทะเบียนรถ หน้าตาเป็นไง เลยเอาเอกสารในลิ้นชัก มาให้ ดาบ แกเลือกให้... น่าอนาถใจตัวเอง จะว่าไป มันเป้นหน้าที่ของ ตร. นะครับ ผมก็สงสัยว่า ทำไมประชาชนถึงห้าม ตร. ตรวจตรานอกป้อม เพราะความผิด ทำได้ทุก ตารางนิ้ว แต่ ตร. ไปอยู่ตามจุดต่างๆที่นอกเหนือจากความต้องการบางกลุ่ม ไม่ได้ ยังงี้ เรายอมถอยให้กับความไม่ถูกต้องอีกหรือเปล่าครับ
รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 08:57:15 PM »

ผมเคยได้รับใบสั่งมาเรื่อง"ฝ่าไฟเหลือง" มันหยุดไม่ทัน แต่เวลาผมไปเสียค่าปรับ กลับเขียนว่า "ฝ่าไฟแดง"คุณคิดว่าไงละ และอีกอย่างเวลาประชาชนคนธรรมดาไปเสียค่าปรับ "400 เต็มๆ" อีกฝ่ายนึง มีพวกเป็นข้าราชการ หรือเป็นราชการเอง จะมีส่วนลด หรือไม่ต้องเสียค่าปรับ แบบนี้คุณคิดว่ามันเป็นธรรมไม๊ เวลาผมขับรถทัวรไปต่างจังหวัด ต้องเตรียมไว้เลยครับ "จ่ายตลอดทาง" อันนี้ตำรวจทางหลวง แล้วแบบนี้คุณคิดว่าไง อันนี้เอาแค่จารจรก่อน หน่วยอื่นว่ากันทีละหน่วย
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 11:45:54 PM »

คดีอาญาทั่วราชอาณาจักร ปีงบประมาณ2551 ที่เพิ่งสิ้นสุดลง
คดีอุกฉกรรจ์และสะเทือนขวัญ รับแจ้ง 6669.... จับได้ 3430  .......... 51.4%
คดีอาวุธปืน 23353 คดี ...... 24359 คน

ที่มา http://statistic.ftp.police.go.th/dn_main.htm

ขอบคุณครับพี่...

มองในแง่ดี...ยังจับได้เกินครึ่ง...
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 08:19:34 AM »

ขออนุญาติ พี่ ครับ ความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับ ตร. จร. ครับ
ใครไม่เห็นด้วยเรื่องด่านเถื่อน แต่ผมว่าดีครับ อยากให้มีต่อไปแบบที่เรียกว่า เดากันไม่ได้เลย เพราะทุกวันนี้ คนขับรถ เหียกๆ กลับรถกลางแยกไฟแดง แซงคิวคอสะพาน ฝ่าไฟแดง จอดในเขตห้ามหยุด ฯลฯ สารพัดมาก คนที่เกลียด ผมว่า ส่วนใหญ่จะเป็นที่เสียประโยชน์ ผมเคยโดน ตร. ด่านเถื่อน จับ 2 ครั้ง แต่ผมรู้แก่ใจ ว่าทั้ง 2 ครั้ง ผิด... ถ้าไม่ผิด ตร.จร.ไม่จับแน่ๆ แล้วก็ไม่เคยโดน แบบที่ว่า ขับอยู่ดีๆโดนจับอะครับ อีกครั้งโดนด่านใหญ่แบบมี สัญญาบัตรคุมด่านอยู่ด้วยเรียกตรวจทะเบียนรถ ดีนะที่พ่อเอายัดไว้ในลิ้นชัก เลยรอดมาได้ ทั้งๆที่ ไม่รู้เลยว่า ทะเบียนรถ หน้าตาเป็นไง เลยเอาเอกสารในลิ้นชัก มาให้ ดาบ แกเลือกให้... น่าอนาถใจตัวเอง จะว่าไป มันเป้นหน้าที่ของ ตร. นะครับ ผมก็สงสัยว่า ทำไมประชาชนถึงห้าม ตร. ตรวจตรานอกป้อม เพราะความผิด ทำได้ทุก ตารางนิ้ว แต่ ตร. ไปอยู่ตามจุดต่างๆที่นอกเหนือจากความต้องการบางกลุ่ม ไม่ได้ ยังงี้ เรายอมถอยให้กับความไม่ถูกต้องอีกหรือเปล่าครับ
รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะ

เรื่อจราจร
แต่ละโรงพักจะต้องทำยอดส่ง......ทุกๆวัน...ไม่งั้นไม่มี.....รวมทั้งจราจรกลางด้วย...ดังนั้นมันจึงมีทั้งตั๋วเด็กและตั๋วผู้ใหญ่... เฉพาะจราจรอย่างเดียว ไม่รวมถึงบ่อน..ซ่อง...อื่นๆอีกจิปาถะ...ที่จะต้องส่งขึ้นไปให้นาย....
แต่ละแห่งจะมีการทำบัญชีไว้..ประทวนได้เท่าไหร่...สัญญบัตรได้เท่าไหร่..ยันไปถึงกองบัญชาการ..นำส่งภาค..ต่อมายังส่วนกลาง...
นีหละครับตำรวจไทย...ลองเอาเรื่องจราจรกลางมาขึ้นกับสจร.กทม....รับรองได้มีการโวยแน่ๆ..เพราะขาดรายได้มหาศาล..
บ้านเมืองของเราหลายๆสิ่งมันไม่สามารถพัฒนาไปได้ก็เพราะเรื่องเหล่านี้..ซึ่งเป็นคอรัปชั่นตามนโยบาย..อะไรที่มันเป็นขนมหวานของตำรวจอันนั้นไม่เคยได้รับการแก้ไขกฎหมายหรือทำให้ถูกกฎหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2008, 10:35:48 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 08:24:58 AM »

ผมว่าคดีมันเยอะจนตามไม่ทัน ส่วนใหญ่ข่าวจะลงอีกครั้งเมื่อคดีสิ้นสุดแล้วครับ Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 10:57:44 AM »

ผมว่าคดีมันเยอะจนตามไม่ทัน ส่วนใหญ่ข่าวจะลงอีกครั้งเมื่อคดีสิ้นสุดแล้วครับ Grin

ใช่ครับ...แต่มันช้าจนลืมไปเลย..ดูอย่างไอ้ปื้ด ที่ยิงดาบยิ้ม
ไม่รู้มันไปไหนแล้ว55555   หรือคนที่บางแสน  อิอิ...เวรแล้วตู
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 11:36:25 AM »

เหมือนกับว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการพิจารณาคดีจะพยายามปกปิดผลสรุปของคดีที่เข้าสู่กระบวนการ   ปัจจุบันระบบไอทีก็ก้าวหน้าไปมากแล้วน่าจะมีเว็ปที่รวบรวมฎีกาทั้งหลายไว้    ส่วนจราจรเป็นหน่วยงานที่แยกออกไปพวกนี้น่าเห็นใจครับงานประจำและงานหนัก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์