เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:17:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับกำลังทหารของไทย vs เขมร จริงเหรอนี่  (อ่าน 14674 ครั้ง)
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 09:48:50 PM »

เอามาจากเวปเสธ.แดง ครับนานๆเข้าไปอ่านที เห็นข้อมูลน่าสนใจดีเลยยกมาให้อ่านกันบางส่วนเรื่องการเมืองไม่เอามานะครับ

...เมื่อรบกันในป่า
   ต้องไม่ให้ข้าศึกบริเวนชายแดนลงจากเขา  ดังนั้นการรบในป่าภูเขา อาวุธสำคัญจะต้องมี
    ปรส.57-75 รวมลูก ค.60 อาร์พีจี 7-29 รวมลูก กับระเบิดเอ็ม 14 เอ็ม 16 แฟร์สะดุด ระเบิดขว้างเอ็ม 67 รุ่นใหม่ ที่ยกตัวอย่างต้องมีเป็น แสนลูก นี่ลูกป๋า 20 กว่าปีไม่มีสักลูก  และเสื้อผ้าอุปกรณ์ทางทหารที่ติดตัวแบบมีคุณภาพ แต่กองทัพไทยแท้ๆ  น่าสงสารทหาร เช่นรองเท้าหลวงเดินไม่จับเขาลื่นต้องซื้อรองเท้าไอ้กันซึ่งเอาเงินที่ไหน  ผ้าปานโจ(เสื้อฝน) พอกันฝนทะลุรั่ว เพราะน้ำยาเคลือบผ้าคุณภาพต่ำ เข็มขัดสนาม สายเก่งเก่า วิ่งขาด หมวกเหล็กกับหมวกไพเบอร์รองในหนักกว่าของไอ้กัน  และสายรัดรองใน สายรัดคาง ขาดแล้วขาดอีก เมื่อออกวิ่งหลุด
      เรชั่นแห้ง...ต้มน้ำร้อนกรอกใส่ ไม่เคยคิดทำเก็บไว้ สำหรับการส่งกำลังบำรุงไม่ได้

กลับมาที่อาวุธหนัก...ปืนใหญ่ 130 มิลลิเมตร ยิงได้ไกล 30 กิโลเมตร ผลิตในรัสเซีย และจีน ของเก่า ที่เคยยิงไทยแตกกระจุย  ยังอยู่ครบ
      ประเทศไทยเคยสนธิปืนใหญ่ครั้งยิ่งใหญ่ที่สุด  ดวลกับนายกฮุนเซนใช้ปืนใหญ่ 54 กระบอก เมื่อปี 2530 สวนกันแบบ เห็นหมู่เห็นจ่า 3 วันผ่านไป ปืนใหญ่ฝ่ายเราต้องหยุด  คนคุมเฉพาะกิจปืนใหญ่ฝ่ายเราอาแดงเรียก พี่กุ้ง กิตติคุณ ชื่อจริงแกพี่กุ้ง กิตติ เหมือนกันแต่นามสกุลอื่นเป็นนักเรียนเตรียมทหารรุ่น 4 ที่หยุดเพราะกระสุนปืนใหญ่เราหมดคลัง 

กองทัพบกเคยดวลกับเขมรแล้ว  เราเคยทำโง่หยุดยิง  ปล่อยฮุนเซนยึดไทยถึง 5 กิโลเมตร ดีที่รัสเซียแตกเป็น 15 ประเทศ เวียดนามถอนจากเขมร เขมรเลยต้องถอนจากชายแดน
    กองทัพเรือ ไม่เคยรบกัน แต่น่ากลัวที่เรือลาดตระเวนใหม่จีนให้เขมร 9 ลำ ติดขีปณาวุธ ยิงเรือรบโบราณเราได้จมหมด เราจะได้ซื้อใหม่เสียที กับจีนแดงให้เหมือนกัน แล้วดูมิตรแท้ด้วยว่าไอ้กันจะมาไหม มาเหมือนกันมาอยู่กับเขมรเอาน้ำมัน
    กองทัพอากาศเราไม่เคยรบกับเขมร แต่มันเคยยิง เอ 37 แอล 19 และ ฮ. เราตกอย่างละ 1 ลำ ตั้งแต่ปี 2522-2532 ระยะ 10 ปี
    กระสุนปืนใหญ่ลูกละหลายหมื่น เมื่อปี 2530 บิ๊กจิ๋วยิงปืนใหญ่ได้ 3 วัน หมดไป 3 พันล้าน ก็เลยสั่งหยุด ไม่งั้นหมดตูด
    นี่คือสงคราม....ที่เจ็กลิ้มอยากให้เกิด 
    กองหลังเขมรคือเวียดนาม-จีน เฉพาะของที่ไอ้กันทิ้งไว้ในเวียดนามก่อนหนี  เมื่อปี 2518  เวียดสามารถใช้อาวุธไอ้กันรบได้ถึง 20 ปี นี่คือความยิ่งใหญ่ของอเมริกา

ถามผู้รู้จริงหน่อยว่าที่เสธ.แกว่านี่จริงเหรอครับ  ถ้างี้เราควรจะซื้อกระสุนมาใส่ปืนให้พอก่อนแล้วค่อยซื้อเครื่องบินใหม่หรือเปล่าครับ

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 09:52:02 PM »

อ่านเวปนี้เหมือนกันครับอ่านแล้วสนุกดีได้อีกแง่มุมหนึ่งครับ
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 09:55:29 PM »

ราคาลูกปืนใหญ่ ลูกละหลายหมื่นจริงหรือครับ?? รบกวนพี่ที่รู้ ตอบให้หายกังวลหน่อยครับ มันลูกละเท่าไหร่กันแน่

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:02:57 PM »

ถ้าเป็นจริงน่ากลัวนะครับ .....   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ความรู้...คู่คุณธรรม
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:26:07 PM »

ผมยังเชื่อในวีรกรรมที่ผ่านมาของทหารบ้านเราครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
pongpangone
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:38:17 PM »

ราคาลูกปืนใหญ่ ลูกละหลายหมื่นจริงหรือครับ?? รบกวนพี่ที่รู้ ตอบให้หายกังวลหน่อยครับ มันลูกละเท่าไหร่กันแน่

น่าจะจริงนะครับ  ขนาด 9 มม.หัวบอลของนอก ยังสามสิบกว่าบาท
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:57:45 PM »

...สงสัยงานนี้ต้องคอยฟังความเห็นจากท่านผู้การสุพินธ์ครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 11:18:24 PM »

คุณแดงหมดราคาตั้งแต่เริ่มเชลียคุณแม้วแล้วครับ ส่วนงบประมาณไปไหน คงต้องเริ่มถามตั้งแต่สมัยคุณจิ๋วโน่นแหละครับ
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 11:21:43 PM »

อย่า ให้ราคากับเสธ (เขมร) แดง คนนี้เลยครับ

ตั้ง แต่ ไทย มีปัญหาชายแดน  มันบอกก่อนว่าเราสุ้ไม่ได้  สิ้นชาติ สิ้นแผ่นดินตลอด

ตลอดนี้ มัน แทงหวยหมดตัว เชียร์ทักษิณ์ ให้กลับมา เพื่อ จะได้ยศ พลโท    เสร็จแล้วมันจะ

early retired ออกให้ได้ยศพลเอก     ปัญญาอ่อน มากไอ้นี่ลาย ออกหมดแล้ว เวปมันเพี้ยนสุด

กลายเป็นแหล่งรวมพวก ต้านสถาบันไปอีกแหล่งนึง

บังอาจจาบจ้วงเบื้องสูงด้วย  สุดท้ายมันรีบลบข้อความไป แต่มีคนเซฟข้อความไว้แล้ว

ขอบคุณที่แนะนำครับ  ขอแก้ไขข้อความครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2008, 10:06:15 PM โดย puggi » บันทึกการเข้า
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 11:53:16 PM »

อย่า ให้ราคากับเสธ (เขมร) แดง คนนี้เลยครับ

ตั้ง แต่ ไทย มีปัญหาชายแดน  มันบอกก่อนว่าเราสุ้ไม่ได้  สิ้นชาติ สิ้นแผ่นดินตลอด

ตลอดนี้ มัน แทงหวยหมดตัว เชียร์ทักษิณ์ ให้กลับมา เพื่อ จะได้ยศ พลโท    เสร็จแล้วมันจะ

early retired ออกให้ได้ยศพลเอก     ปัญญาอ่อน มากไอ้นี่ลาย ออกหมดแล้ว เวปมันเพี้ยนสุด

กลายเป็นแหล่งรวมพวก ต้านสถาบันไปอีกแหล่งนึง

บังอาจ เรียกราชินีว่า ซูสีไทเฮาด้วย สุดท้าย แม่งก็ลบ  แต่มีคนเซฟ ข้อความนั้นไว้หมดแล้วครับ
ขออนุญาตครับ หากเป็นเรื่องจริงดังที่กล่าวมานั้น... ฟังแล้วของขึ้น อยากกระโดดกัดหูเจ้า เสธ คนนี้จริงๆ ยี๊
แง่งๆๆๆๆ

ปล. ผมเคยเข้าไปดูเว็บของ เสธ แล้วรู้สึกยังไงไม่รู้  แลบลิ้น
RPG
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ตัวเราเอง
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 12:03:11 AM »

เมื่อก่อนนี้ผมเคยชื่นชมเขาครับ แต่ตอนนี้ความคิดเปลี่ยนไปแล้วตั้งแต่เขาปลอมตัวไปสืบเรื่องปืนโดนปล้นแล้วออกมาโฆษณาตัวเอง(เหมือนกับว่ามีอะไรแอบแฝง) ในความคิดผมนะครับ(ถูกผิดประการใดขออภัยด้วยครับ) ไหว้ นี้ยิ่งทำให้ชาวบ้านในพื้นที่ไม่ไว้วางใจเจ้าหน้าที่เข้าไปอีก สำหรับอาวุธที่หลงเหลือจากสงครามเวียดนามที่อเมริกาทิ้งไว้คงจะไม่อยู่ในสภาพที่จะนำมาใช้ได้เต็มที่เพราะขาดการบำรุงรักษา เคยได้ข่าวว่าเวียดนามขายอาวุธที่อเมริกาทิ้งไว้หลังสงคราม ให้กับอิหร่านนำไปเป็นอะไหล่ช่วงที่ทำสงครามกับอิรัก (อเมริกาไม่ขายอาวุธให้หลังจากพระเจ้าซาร์โดนโค่นล้มโดยโคไมนี)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 01:40:17 AM »

ขึ้นอยู่กับกระสุนประเภทอะไร
105 มม.ชนวนกระทบแตก ระเบิดสังหาร  ที่เราผลิตเอง ก็ราวสามพันบาท   ชนวนเวลาราวห้าพันบาท  ชนวน VT (คลื่นวิทยุ ระเบิดเหนือพื้นดิน) ก็หมื่นกว่าบาท   และถ้าเป็นส่องสว่าง เกือบสองแสนบาท
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 02:21:14 AM »

ขึ้นอยู่กับกระสุนประเภทอะไร
105 มม.ชนวนกระทบแตก ระเบิดสังหาร  ที่เราผลิตเอง ก็ราวสามพันบาท   ชนวนเวลาราวห้าพันบาท  ชนวน VT (คลื่นวิทยุ ระเบิดเหนือพื้นดิน) ก็หมื่นกว่าบาท   และถ้าเป็นส่องสว่าง เกือบสองแสนบาท
ตกใจ ส่องสว่างได้นานเท่าไหร่ครับ เกือบสองแสนบาท ตกใจ เกือบสองแสนนี่เราผลิตเองใช้หรือไม่ครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 06:48:41 AM »

มาเพิ่มราคากระสุนครับ

105 มม
กระสุนระเบิดเพิ่มระยะไกล M381 ราคา 37125 บาท
กระสุนระเบิดแรงสูง M1 6375 บาท
ควันขาว M431 4524 บาท
ส่องแสง M314A2E1 22365 บาท

155 มม
กระสุนระเบิด M107 8928 บาท
ตวันขาว M110A1 5963 บาท
ส่องแสง M485A2 12881 บาท
กระสุนระเบิดเพิ่มระยะ M549A1 47250 บาท
กระสุนทวิประสงค์เพิ่มระยะไกล NR269 74555 บาท
กระสุนระเบิดเพิ่มระยะไกล NR265 53200 บาท
กระสุนระเบิดเพิ่มระยะกลาง NR173 40630 บาท

แค่หัวกระสุน ไม่นับ ดินส่ง

อันนี้ราคาเก่าเมื่อหลายปีมาแล้ว นะครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 07:51:42 AM »

ต่างประเทศก็กำลังสนใจเรื่องนี้อยู่  ต่างวิเคราะห์กันไปต่างๆ  สรุปได้ว่าเขมรไม่กล้าทำเรื่องให้ปานแน่  เพราะบ้านเมืองของยังล้าหลังและกำลังยังด้อยกว่าไทยมาก.

....ในควาเห็นของผมที่มองจากมุมไกลๆที่เห็นเหมือนดูมวยชกกันบนเวที  ฮุนเซ็นเป็นคนนิสัยอย่างไรทุกคนก็รู้ดีอยู่แล้ว  ตอนนี้แกได้คุมอำนาจในประเทศเต็มที่  แกเป็นคนโลบมากชนิดมีเท่าไหร่ไม่พอ....แกพยายามสร้างเรื่องขึ้นเพื่อต้องการซื้ออาวุธให้กองทัพที่โทรมเต็มทีแล้ว ว่ากันง่ายๆแกต้องการงาบเปอร์เซ็นต์เสียมากกว่า   

สิ่งที่ผมห่วงคือการเมืองในประเทศและภาคใต้มากกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์