เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:46:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดหน่อยครับ อย่างนี้เขาเรียกว่าอะไร  (อ่าน 3461 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 11:36:25 AM »

เรียกว่าจิตใจต่ำทรามครับ อย่าไปด่าเขาเลย ด่าเท่าไหร่มันก็ไม่รู้สึกครับ... รังแต่ทำให้จิตใจเราถูกครอบด้วยอารมณ์เชิงลบครับ...

ลองดูที่คุณ L E ไป Post เอาไว้ในกระทู้เรื่องเด็ก 14 ถูกหนุ่มคราวพ่อเอาทำเมีย แล้วเพื่อนของผัวหนุ่มของแม่ มาเป็นชุ้ด้วย... หลังจากนั้นตัวแม่สาวใหญ่ ก็ชวนผัวหนุ่มและชายชู้ที่เป็นคนงานก่อสร้างทั้งคู่ พร้อมหน้าลูกสาวและลูกเขยหนุ่มคราวพ่อ... นั่งตั้งวงกินเหล้าให้ลูกสาวของตัวเองแท้ๆ เลือกเอาว่าจะอยู่กับชู้หนุ่มหรือผัวคราวพ่อ... ปรากฏว่าลูกสาว 14 เลือกชู้หนุ่ม 26 แต่จะอยู่กับผัวคราวพ่อเป็นคืนสุดท้าย... คืนนั้นเลยกลายเป็นศพไงครับ...

คุณ LE โพสต์ทำนองว่า... อย่าไปคิดหาสาเหตุว่าทำไมคนโน้นทำอย่างนั้น และทำไมคนนั้นถึงได้ทำอย่างนี้... เอาเป็นว่าตัวเราเองคิดในทางบวก และพยายามตอบสนองในทางบวกดีกว่า... ใจเราสบายด้วยครับ ที่จริงคุณ LE ไม่ได้ใช้คำพูดนี้... นายสมชายสรุปเอาและนายสมชายเห็นด้วยครับ...

ตบท้าย... นายสมชายว่าช่างเขาเถิด... กรรมคงตามสนองเอาเองครับ...

มีอีกเรื่องนึง เดี๋ยวนี้นายสมชายเลิกหงุดหงิดแล้ว... เอาไงก็เอาตามชาวบ้านครับ...

ก็พวกขับรถยนต์ช้าๆ แต่วิ่งเลนขวาสุด วิ่งแช่ที่ 40 กม./ชม. แช่เอาไว้ ทั้งที่ทางข้างหน้าก็โล่ง... นายสมชายอยากบอกว่าวิ่งที่รอบเบาสุด ที่เกียร์สูงสุดน่ะ ประหยัดน้ำมันสูงสุดเพื่อชาติ... นายสมชายไม่เถียง(ฮา) แต่ควรวิ่งที่เลนซ้าย เพราะรถยนต์บางคันอย่าง Altis ที่นายสมชายขับอยู่ วิ่งที่รอบเดินเบาไม่เกิน 2000 รอบน่ะ... มันเปลี่ยนเกียร์ให้เองขึ้นไปเกียร์สูงสุด แช่ความเร็วอยู่ที่เกือบ 90 กม./ชม. แน่ะครับ...

นายสมชายเคยไปบ่นในเวบบอร์ดรถยนต์แห่งนึง... ต่างพากันตำหนินายสมชายใหญ่ และพากันชักชวนให้ช่วยกันขับรถบล็อกเสียทุกเลน ให้ทั้งถนนวิ่งช้าๆ ให้หมด... ทำเพื่อชาติ... ฮา(อีกทีนึง)... จ๊ากซ์
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 11:45:05 AM »

เฮ้อสลดใจ ทำตัวเป็นพญาเทครัว ตั้งแต่ลูกยันหลาน Angry Angry Angry Angry

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:10:06 PM »

ก็พวกขับรถยนต์ช้าๆ แต่วิ่งเลนขวาสุด วิ่งแช่ที่ 40 กม./ชม. แช่เอาไว้ ทั้งที่ทางข้างหน้าก็โล่ง... นายสมชายอยากบอกว่าวิ่งที่รอบเบาสุด ที่เกียร์สูงสุดน่ะ ประหยัดน้ำมันสูงสุดเพื่อชาติ... นายสมชายไม่เถียง(ฮา) แต่ควรวิ่งที่เลนซ้าย เพราะรถยนต์บางคันอย่าง Altis ที่นายสมชายขับอยู่ วิ่งที่รอบเดินเบาไม่เกิน 2000 รอบน่ะ... มันเปลี่ยนเกียร์ให้เองขึ้นไปเกียร์สูงสุด แช่ความเร็วอยู่ที่เกือบ 90 กม./ชม. แน่ะครับ...

นายสมชายเคยไปบ่นในเวบบอร์ดรถยนต์แห่งนึง... ต่างพากันตำหนินายสมชายใหญ่ และพากันชักชวนให้ช่วยกันขับรถบล็อกเสียทุกเลน ให้ทั้งถนนวิ่งช้าๆ ให้หมด... ทำเพื่อชาติ... ฮา(อีกทีนึง)... จ๊ากซ์

Grin พวกนั้นไม่รู้จักเครื่องยนต์หรือรถยนต์ดีพอ จะขับรถให้ประหยัดสุด ทั้งความเร็วรอบและความเร็วของรถต้องสัมพันธ์กัน การที่พยายามขับรถโดยให้รอบเครื่องต่ำสุดที่เกียร์สุด เครื่องยนต์จะเกิดแรงเค้นอย่างมากมาย พังไวและทำให้เปลืองมากกว่าเดิมด้วยครับ เหมือนกันการที่เราเอาม้าผอมโซไปลากรถ ม้ามันแรงน้อยก็ต้องเค้นแรงมากมันก็หมดแรงไวก็ต้องบำรุงมันบ่อย ๆ ทั้งเปลืองทั้งเสียเวลา แต่พอเอาม้าสองตัวมาลากรถ ลากได้เร็วดี แต่เปลืองหญ้าไปอีกเท่าตัว คราวนี้เอาม้าแข็งแรงตัวเดียวลากรถ ให้มันลากไปเรื่อย ๆ ไม่หมดแรงและไปได้ไกลไม่เปลืองหญ้าด้วย คราวที่ไปทดสอบปืนร่วมกับทีมงาน อวป. ได้คุยกันถึงเรื่องนี้ครับ ว่าการขับรถช้า ๆ เพื่อหวังให้ประหยัดนั้น ใช้เวลาบนนถนนมากเกินไป มันทำให้เปลืองมากกว่าเดิมซะอีก ตัวเองอาจไม่เปลือง แต่คนอื่นเปลืองก็ได้ เพราะรถแต่ละรุ่นมีช่วงความเร็วที่ประหยัดน้ำมันสูงสุดต่างกัน อย่างรถพี่สมชาย (ขออนุญาตนะครับพี่ ขอยกตัวอย่าง) อาจจะประหยัดสุดที่ความเร็ว 90 แต่รถผมประหยัดสุดที่ความเร็ว 120 แต่ผมต้องโดนพี่สมชายขวาง จึงต้องขับที่ความเร็ว 90 เท่ากัน ทำให้รถผมเปลืองน้ำมันเพิ่มขึ้น 5% ยิ่งตามนานก็ยิ่งเปลืองครับ Undecided
 Grin อีกเรื่องเกี่ยวกับรถยนต์ ก็คือการเปิดไฟฉุกเฉินโดยไม่จำเป็น ทั้งเวลาผ่านสี่แยกก็เปิด ในเมื่อไม่เลี้ยว ไม่ได้เปิดไฟอะไร ใครเห็นเค้าก็รู้ว่าไม่เลี้ยว กลัวว่าพอเปิดไฟฉุกเฉินแล้วหลอดดันขาดซะข้างนึง คนเห็นนึกว่าจะเลี้ยว เกิดงานใหญ่แน่ ๆ เคยเห้นตัวอย่างมาแล้ว อีกอย่างเวลาฝนตกหนักไม่ได้หยุดรถแต่ก็เปิดไฟฉุกเฉิน ฝนตกหนักเห้นไม่ชัดทัศนวิศัยไม่ดี บางครั้งสับสนครับ ว่าคันไหนจอดคันไหนวิ่ง เพราะเปิดไฟฉุกเฉินกันซะหมด Undecided
 Grin ออกนอกประเดนจากหัวกระทู้ไปแล้ว 555 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2005, 12:18:12 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:52:40 PM »

เรื่องที่พี่สมชายเล่า
เป็นอาการอย่างหนึ่งของสังคมไทย
ประเภท ฟังไม่ได้ศัพท์ จับไปกระเดียดครับ

มีกระแสอะไร ทำตามไว้ก่อน
กลัวตกยุค กลัวไม่ทันสมัย
ไม่ได้อยากช่วยชาติเท่าไหร่หรอก

แต่อยากบอก "ทำตามนโยบายรัฐ"
คนแบบนี้ในสภามีเยอะครับ....ประชาชนเลยทำตาม
 Grin Grin Grin

อ้อ...เรื่องแก๊สโซฮอล์เป็นอีกเรื่อง แถวออฟฟิศผม
เมื่อกระแสแก๊สโซฮอล์แรง
คุยกันได้ทุกวัน
แต่ไม่มีใครรู้ว่าแก๊สโซฮอล์คือน้ำมัน
กลับคิดว่าเป็นแก๊สแบบเดียวกะNGV อย่างที่รถเมล์เขียวใช้ซะอีก

เรื่องข่าวตามที่พี่บุญกล่าว
ผมไม่ทราบจะคอมเมนต์ยังไง
หดหู่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:07:25 PM »

...........ข่าวแรก     เลียนแบบหมา.......
...........ข่าวที่สอง  หมาดีกว่า............. ( ขออภัย ที่ไม่สุภาพ )

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:10:49 PM »

คนเราถ้าไม่มีศีลธรรม ประจำใจ ก็คือ "สัตว์เดรัจฉาน" นี่เอง
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:17:50 PM »

Sad  ผมว่าเลวยิ่งกว่าหมาเสียอีกครับ  Angry

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:18:26 PM »

น่าจะไป  เกิด  ใหม่ได้แล้วครับ

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:28:57 PM »

น่าจะไป เกิด ใหม่ได้แล้วครับ

Undecided ไม่น่าให้เกิดแล้วล่ะครับ Undecided

Drt2502
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

"มีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:30:17 PM »

คงหมกมุ่นกับสื่อเลวๆตั้งแต่เล็กๆ เลยฝังจิตฝังใจ ขาดการไตร่ตรองอบรมจริยธรรม และครอบครัวไม่อบอุ่น ยิ่งมายุคสมัยนี้ รัฐบาลก็ให้ความสำคํญปัญหาสังคมเพียงน้อยนิด....

To be leader is not only " Instructiion " It's " Responsibility "
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 03:36:39 PM »

พูดไม่ออก คิดไม่ตก ไม่รู้จะว่ายังงัยครับ
THAEWA
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 04:06:01 PM »

Smileyอย่างนี้เขาเรียกว่า สารเลวครับพี่ Smiley
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 04:16:34 PM »

เฮ้อสลดใจ ทำตัวเป็นพญาเทครัว ตั้งแต่ลูกยันหลาน Angry Angry Angry Angry
จะบอกว่าอย่างไรดีครับ
ชั้นที่1ได้ลูกเป็นเมีย
ชั้นที่2 ได้ลูกที่เกิดกับลูกเป็นเมียอีกคน
ชั้นที่3  เมียที่เกิดกับลูกกำลังจะมีลูกอีกคน โอ้ย...ผมปวดหัวแล้วครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 04:22:24 PM »

นั่นสิครับ เกินกว่าที่ผมคิดว่าคนเราจะทำกัน กระทู้นี้เลยพูดไม่ออกเลย

พูดตรงๆ นึกถึงหมาข้างถนนครับ แบบที่ถ้าสงสารเอาไปเลี้ยงก็อย่าหวังอะไรมากเพราะ In breed จนเสียพันธุ์หมดแล้ว แต่หมาก็ไม่ใช่คนที่มีสมอง ผมว่าหมาไม่ผิด

คนที่ทำถึงไม่น่าเรียกว่าคน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 04:25:03 PM »

เป็นเศษเนื้อที่มีลมหายใจครับไม่ใช้คน ไม่ใช้สัตว์ทุกประเภทครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์