เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:20:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วีรบุรุษตุลาเลือด(ไทยรัฐ)  (อ่าน 5369 ครั้ง)
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 07:11:04 AM »

มีใครเคยเห็นภาพนี้มั้ยครับตามหน้าหนังสือพิมพ์ผมไม่เคยเห็น ไม่แน่ใจว่าจะโดนลบหรือเปล่าหากไม่เหมาะสมก็ลบได้ครับท่านวมต.

ภาพเหล่านี้ผมเห็นในสื่อต่างประเทศครับ..ทั้งฝรั่ง ทั้งจีนอินเตอร์ทางใต้บ้านเรา เอาไปตีข่าวกันสนุกปานว่า
      เมืองไทยเราเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อน...เฮ้อออ...เศร้าครับ... เศร้า

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 07:31:55 AM »

เอารูปที่ตำรวจยิงแก็ส กับ ขว้างระเบิด มาให้ดูด้วยสิครับ

เอาจะจะ แบบที่นำเสนอ นะครับ

ขอร้อง....

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 07:44:26 AM »

มีใครเคยเห็นภาพนี้มั้ยครับตามหน้าหนังสือพิมพ์ผมไม่เคยเห็น ไม่แน่ใจว่าจะโดนลบหรือเปล่าหากไม่เหมาะสมก็ลบได้ครับท่านวมต.

ภาพเหล่านี้ผมเห็นในสื่อต่างประเทศครับ..ทั้งฝรั่ง ทั้งจีนอินเตอร์ทางใต้บ้านเรา เอาไปตีข่าวกันสนุกปานว่า
      เมืองไทยเราเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อน...เฮ้อออ...เศร้าครับ... เศร้า

ภาพเหล่านี้จะไม่เกิด หากนายตำรวจใช้แผนเจรจา หรือขับไล่ผู้ชุมนุมโดยวิธีที่นุ่มนวลกว่านี้
จนปานนี้ยังไม่มีใครออกมากล้ารับผิดว่าสั่งใช้กำลังสลายแบบป่าเถื่อน 3 ครั้งในวันเดียวกัน
ผมก็เศร้า ที่คนบ้างคนไม่สามารถคิดเองได้ว่าต้นเหตุคืออะไร ไม่มีใครอยากให้เกิดหรือเห็น
ภาพแบบนี้เว้นแต่นายใหญ่ต้องการให้วุ่นวายเพียงเพื่อขอลี้ภัย

อเสวนา จะ พาลานัง
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:22:19 AM »

ดูภาพ ต้องลำดับ เหตุการณ์ ด้วย...

แล้วจะรู้ ว่าทำไม... จึงเป็นเช่นนี้...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:32:33 AM »

เรื่องที่ตำรวจถูกตอบโต้  เป็นของธรรมดา  เพราะประชาชนที่เราไปทำเขา  ก็รักชีวิตเหมือนกัน ย่อมจะต้องตอบโต้ ไม่ให้ถูกฆ่าฟันแต่เพียงฝ่ายเดียว

ในชีวิตของการเป็นนักล่า  เมื่อจะใช้อาวุธเพื่อเอาชีวิตผู้อื่น  ก็ต้องพร้อมที่จะบาดเจ็บล้มตายเช่นกัน
และตัวเอง เมื่อบาดเจ็บ ก็สมควรที่จะนิ่งเงียบ  เยี่ยงเสือเจ็บ  พวกที่ขู่คำรามตอนฆ่า  แล้วร้องเอ๋งตอนเจ็บ  ไม่ใช่เสือหรอกครับ
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:39:05 AM »

เรื่องที่ตำรวจถูกตอบโต้  เป็นของธรรมดา  เพราะประชาชนที่เราไปทำเขา  ก็รักชีวิตเหมือนกัน ย่อมจะต้องตอบโต้ ไม่ให้ถูกฆ่าฟันแต่เพียงฝ่ายเดียว

ในชีวิตของการเป็นนักล่า  เมื่อจะใช้อาวุธเพื่อเอาชีวิตผู้อื่น  ก็ต้องพร้อมที่จะบาดเจ็บล้มตายเช่นกัน
และตัวเอง เมื่อบาดเจ็บ ก็สมควรที่จะนิ่งเงียบ  เยี่ยงเสือเจ็บ  พวกที่ขู่คำรามตอนฆ่า  แล้วร้องเอ๋งตอนเจ็บ  ไม่ใช่เสือหรอกครับ
เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:42:27 AM »

พูดไม่ออก ขำก๊าก

foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:42:42 AM »

มุกนี้คิดนานไหมครับ........(ฮา)

มุขนี้ไม่ได้คิดหรอกครับ... ข่าวลือได้ยินมา ถ้าไม่เชื่อก็อย่าเชื่อซิครับ...

ง่ายออก... ฮา
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                อย่าไปชี้แจงให้พวกที่หัวมันมีเอาไว้ ฝังมุก  อย่างเดียวเลยครับคุณสมชาย  มุขกับมุกต่างกันอย่างไรยังใช้ไม่เป็นเลย   ว่างก็แคะออกซะบ้างนะคุณdeore เอาไปฝังผิดที่ซะแล้วมั้ง
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:12:38 AM »

วีรบุรุษตุลาเลือด [20 ต.ค. 51 - 16:40]

เหตุการณ์วันที่ 7 ต.ค.ที่ผ่านมา

สังคมมองตำรวจในแง่ลบ แม้กระทั่งแพทย์บางคนยังออกมาแสดงความเห็นจะไม่ยอมรักษาตำรวจ ทั้งที่มีตำรวจไม่น้อยบาดเจ็บอาการสาหัสยังนอนอยู่ที่โรงพยาบาล

ส.ต.อ.จักรา ขันทชัย สังกัด บก.ตปพ. ถูกยิงที่คอขวา กระสุนทะลุ หลอดลมแตก หลอดอาหารทะลุ กระสุนฝังในต้องเจาะคอให้อาหารทางสายยาง ยังพูดไม่ได้ ส.ต.อ.ทวีป กลั่นเนียม สังกัด สภ.กำแพงแสน จ.นครปฐม โดน เหล็กปลายธงเสียบ สีข้างขวาทะลุกระบังลม เฉี่ยวปอดเลือดทะลัก อาการปลอดภัยแล้ว แต่ยังต้องนอนรักษาตัวอยู่

จ.ส.ต.พนมไพร ทองศรี สายตรวจ สน.พญาไท โดนชายฉกรรจ์ ตีที่ศีรษะ ด้านหลังบวมช้ำ อาการยังหนัก ส่วน ด.ต.ณัฐนันท์ ศุภมงคลเจริญ สังกัด กก.2 บก.ตปพ. ถูกยิง จากด้านหลังตรงคอ กระสุนไปตุงไหล่ขวา กระดูกแตก อาการยังบวมช้ำ ยังไม่สามารถผ่าตัดเอากระสุนออกได้ เพราะต้องรอให้หายช้ำก่อน ด้าน ส.ต.ท.พงศ์ไทย เชื้อชมสุข เพื่อนร่วมสังกัด บก.ตปพ.อีกคน ถูกรถชนซี่โครงหัก กล้ามเนื้อแขนขวาฉีก และบวมอยู่

ส.ต.ต.จักรพงษ์ แท่นทองหลาง สังกัด กก.2 บก.ตปพ. โดนยิง ทะลุโล่ถูกหลังมือซ้ายและเส้นเอ็น ด.ต.เสก ตรงเงิน สังกัดเดียวกัน ถูกยิง ราวนมขวาทะลุปอด กระสุนยังไม่ได้ผ่าตัดออก 

สำหรับรายของ ร.ต.ต.เกรียงไกร กิ่งสามี รอง สวป.สน.เตาปูน ที่ถูก รถแวนสีน้ำเงินพุ่งชนทับร่าง เนื้อขาซ้ายหายไปอาการยังสาหัส เช่นเดียวกับ ส.ต.ท.เศรษฐวุฒิ บัวทุม ตำรวจ บก.ตปพ.ที่ ถูกรถชน ศีรษะกระแทกพื้น ฟันหัก 3 ซี่ 

ส.ต.ท.มนตรี มุขสาร สังกัด บก.ตปพ.ถูกยิง ไหปลาร้าโดนเส้นเลือดใหญ่ ย้ายออกมาจากห้องไอซียูแล้ว แต่ต้องพักฟื้นอยู่ ส.ต.ท.ธีรเชษฐ ธราปัญจทรัพย์ อยู่หน่วยปราบจลาจล บก.ตปพ. โดนรถชน บาดเจ็บหนักไม่แพ้อีกหลายคน

เหล่านี้ คือรายชื่อ “ตำรวจที่ได้รับบาดเจ็บสาหัส” จากเหตุการณ์สลายผู้ชุมนุมที่ “ปิดล้อมรัฐสภา” ก่อนบานปลาย “พยายามจะบุกเข้าไปในกองบัญชาการตำรวจนครบาล” ช่วงเย็นวันเดียวกัน

มีองค์กรไหนนอกเหนือจากตำรวจด้วยกันจะสนใจไถ่ถามหรือไม่ว่า ใครเป็นผู้ก่อเหตุทำให้พวกเขาบาดเจ็บปางตายขนาดนี้ มีใครสนใจหรือไม่ว่า ลูกเมียกับครอบครัวพวกเขาจะเดือดร้อนขนาดไหน หากสามีทุพพลภาพ หรือเสียชีวิต

แม้ไม่ใช่ “วีรบุรุษ” จากเหตุการณ์ 7 ตุลาเลือดในสายตาคนบางกลุ่มที่ยกย่องเชิดชู พ.ต.ท.เมธี ชาติมนตรี เหยื่อเชโรกี “บอมบ์ปริศนา” น่าเคลือบแคลงสงสัยที่เกิดขึ้น

แต่พวกเขาก็ไม่ควรถูกทอดทิ้งจากสังคม

ที่มา... http://www.thairath.co.th/news.php?section=society07&content=108223

ไทยรัฐก็รู้เท่ากับคนอื่นรู้... เพียงแต่ไทยรัฐไม่อยากพูดถึง...
นายสมชายตอบให้ก็ได้ครับ... เผื่อคนไม่รู้จะได้ทราบ...

ข่าวลือนะครับ... แต่ลืออยู่ในบรรดาตำรวจประจำขบวนฯ...
รายที่โดนยิงทะลุโล่ห์ใส กับยิงใส่ซอกคอ... สองรายนี้ทำทะลึ่งจ้องปืนแก๊สน้ำตาใส่ VIP ท่านหนึ่ง ในระยะไม่ถึงห้าเมตร...
บังเอิญ VIP ท่านนั้นมีการ์ดล้อมหน้าล้อมหลังมาด้วย การ์ดตะโกนใส่ให้หันปืนไปทางอื่น ดันวาดปืนเข้าใส่ทำท่าจะเหนี่ยวไก...

การ์ดเลยทำหน้าที่ด้วย 9 มม. หัวบอลครับ... คนที่ฝึกมานั้น ยก ชก ยิงแบบที่คนที่โดนยังงงไม่หาย...

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้ข้อมูลอะไรมากนัก   เเต่ถ้าเป็นอย่างที่คุณสมชายว่ามาจริง   ก็ควรมีการสืบสวนสอบสวนอย่างจริงจัง      ถ้าตำรวจจ่อปืนใส่ประชาชนโดยไม่มีเหตุอันควรก็สมควรถูกลงโทษทางวินัย    เพราะรองผบ.บชน.บอกเองว่าตำรวจที่สลายการชุมนุมนั้นไม่มีอาวุธปืน       เเต่ถ้าเป็นผู้ชุมนุมยิงใส่เจ้าหน้าที่ด้วยอาวุธปืนก็ควรสืบสวนหาตัวมาดำเนินคดีจนถึงที่สุด      เพราะเป็นข้อหาพยายามฆ่าเจ้าพนักงานขณะปฏิบัติหน้าที่     ซึ่งเป็นข้อหาร้ายเเรงมีโทษถึงประหารชีวิต     เเละการพกพาอาวุธปืนไปชุนนุมในที่สาธารณะก็ไม่สามารถอ้างได้ว่าเป็นการชุมนุมตามสิทธิด้วย       เเต่เป็นการกระทำอันเป็นอั้งยี่ซ้องโจร          ยิ่งถ้าเป็นทหารก็ยิ่งควรจัดการให้เด็ดขาด      เพราะทหารไม่มีเหล่ามาเฟีย (เป็นคำพูดของเสธ.เเดง     เเต่ตอนนี้เเกกลายเป็นมาเฟียเองซะเเล้ว)     ปลาตายตัวเดียวจะทำให้เหม็นไปทั้งกองทัพ

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:14:15 AM »

สุดท้าย

ไอ้ปื้ด.........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 10:04:47 AM »

มันก็ควรเป็นเช่นนั้นแล
อย่าสำออยนักเลย
ถือปืนอยู่แท้ ๆ ยิงประชาชนเหมือนหมูเหมือนหมา
แต่ขอขอบคุณ จขกท. มากที่เอารายชื่อมาให้   ต่อไปจะได้เป็นประโยชน์ต่อคดี

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 10:13:13 AM »

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้ข้อมูลอะไรมากนัก   เเต่ถ้าเป็นอย่างที่คุณสมชายว่ามาจริง   ก็ควรมีการสืบสวนสอบสวนอย่างจริงจัง      ถ้าตำรวจจ่อปืนใส่ประชาชนโดยไม่มีเหตุอันควรก็สมควรถูกลงโทษทางวินัย    เพราะรองผบ.บชน.บอกเองว่าตำรวจที่สลายการชุมนุมนั้นไม่มีอาวุธปืน       เเต่ถ้าเป็นผู้ชุมนุมยิงใส่เจ้าหน้าที่ด้วยอาวุธปืนก็ควรสืบสวนหาตัวมาดำเนินคดีจนถึงที่สุด      เพราะเป็นข้อหาพยายามฆ่าเจ้าพนักงานขณะปฏิบัติหน้าที่     ซึ่งเป็นข้อหาร้ายเเรงมีโทษถึงประหารชีวิต     เเละการพกพาอาวุธปืนไปชุนนุมในที่สาธารณะก็ไม่สามารถอ้างได้ว่าเป็นการชุมนุมตามสิทธิด้วย       เเต่เป็นการกระทำอันเป็นอั้งยี่ซ้องโจร          ยิ่งถ้าเป็นทหารก็ยิ่งควรจัดการให้เด็ดขาด      เพราะทหารไม่มีเหล่ามาเฟีย (เป็นคำพูดของเสธ.เเดง     เเต่ตอนนี้เเกกลายเป็นมาเฟียเองซะเเล้ว)     ปลาตายตัวเดียวจะทำให้เหม็นไปทั้งกองทัพ

เอาเลยครับ...

ถ้าท่านเป็นเจ้าหน้าที่จริงตามชื่อที่เอามาจากตัวละครในภาพยนต์เรื่อง Street King (แสดงโดยดีนู รีฟ)... ก็คงมีเพื่อนฝูงเป็นตำรวจด้วยกันให้สอบถามกันบ้างครับ เห็นท่านแจ้งว่าไม่ค่อยรู้ข้อมูล...

นายสมชายแนะนำให้สอบถามจากเจ้าตัวที่นอนอยู่ในโรงพยาบาลก่อนเลยครับ... เจ้าตัวเป็นตำรวจจบใหม่ เพื่อนฝูงร่วมรุ่นคงไม่น้อย อาจสอบถามจากเพื่อนร่วมรุ่นก่อนก็ได้ครับ...

สอบถามจากเจ้าตัวได้ความอย่างไร แล้วมาบอกกันในเว็บบอร์ดด้วยนะครับ... ส่วนของนายสมชายเป็นแค่ข่าวลือตามที่ได้ยินมา ไม่สามารถระบุชื่อเสียงเรียงนามท่านใดได้...

หากท่านได้รับข้อมูลมาแล้ว... จะระบุชื่อ นามสกุลผู้ที่เกี่ยวข้องให้ครบถ้วนก็ทำให้นายสมชายทราบข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ...
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 11:23:11 AM »

ถ้าท่านเป็นเจ้าหน้าที่จริงตามชื่อที่เอามาจากตัวละครในภาพยนต์เรื่อง Street King (แสดงโดยดีนู รีฟ)... ก็คงมีเพื่อนฝูงเป็นตำรวจด้วยกันให้สอบถามกันบ้างครับ เห็นท่านแจ้งว่าไม่ค่อยรู้ข้อมูล...

นายสมชายแนะนำให้สอบถามจากเจ้าตัวที่นอนอยู่ในโรงพยาบาลก่อนเลยครับ... เจ้าตัวเป็นตำรวจจบใหม่ เพื่อนฝูงร่วมรุ่นคงไม่น้อย อาจสอบถามจากเพื่อนร่วมรุ่นก่อนก็ได้ครับ...

สอบถามจากเจ้าตัวได้ความอย่างไร แล้วมาบอกกันในเว็บบอร์ดด้วยนะครับ... ส่วนของนายสมชายเป็นแค่ข่าวลือตามที่ได้ยินมา ไม่สามารถระบุชื่อเสียงเรียงนามท่านใดได้...

หากท่านได้รับข้อมูลมาแล้ว... จะระบุชื่อ นามสกุลผู้ที่เกี่ยวข้องให้ครบถ้วนก็ทำให้นายสมชายทราบข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ...

ผมวิจารณ์ในฐานะคนทั่วไปที่เป็นห่วงบ้านเมืองนะครับ     ผมก็รู้เท่าๆที่คนทั่วไปทราบ     ไม่ได้รู้ข้อมูลลึกลับอะไรเลย    เเละไม่ได้มีเจตนาจะเเอบอ้างว่าเป็นตำรวจหรือเกี่ยวข้องใดๆกับสำนักงานตำรวจเเห่งชาติด้วยนะครับ        ไ  ม่ได้เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์วันที่7ตุลาเเต่อย่างใดเเละเห็นใจทุกฝ่ายอยากให้พูดคุยกันด้วยดีครับ ไหว้     

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 11:42:49 AM »

เอาเป็นว่า ผู้ที่จะวิพากษ์วิจารณ์อะไรลงไป ข้อมีข้อมูลเชิงลึกให้มากหน่อยก็ดีครับ เพราะทุกวันนี้ ถ้าดูแค่ช่อง ฟรีทีวี ก็คงจะคิดอะไรได้ไม่มากเท่าไร เพราะเขาจำกัดกรอบมาให้คิดเท่านั้น ลองไปดูสถานที่จริง เหตุการณ์จริง หรือเข้าลึกถึงสื่อที่ไม่ได้ปิดกั้นจะรู้อะไรอีกเยอะ ครับ

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 11:45:05 AM »

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้ข้อมูลอะไรมากนัก   เเต่ถ้าเป็นอย่างที่คุณสมชายว่ามาจริง   ก็ควรมีการสืบสวนสอบสวนอย่างจริงจัง      ถ้าตำรวจจ่อปืนใส่ประชาชนโดยไม่มีเหตุอันควรก็สมควรถูกลงโทษทางวินัย    เพราะรองผบ.บชน.บอกเองว่าตำรวจที่สลายการชุมนุมนั้นไม่มีอาวุธปืน       เเต่ถ้าเป็นผู้ชุมนุมยิงใส่เจ้าหน้าที่ด้วยอาวุธปืนก็ควรสืบสวนหาตัวมาดำเนินคดีจนถึงที่สุด      เพราะเป็นข้อหาพยายามฆ่าเจ้าพนักงานขณะปฏิบัติหน้าที่     ซึ่งเป็นข้อหาร้ายเเรงมีโทษถึงประหารชีวิต     เเละการพกพาอาวุธปืนไปชุนนุมในที่สาธารณะก็ไม่สามารถอ้างได้ว่าเป็นการชุมนุมตามสิทธิด้วย       เเต่เป็นการกระทำอันเป็นอั้งยี่ซ้องโจร          ยิ่งถ้าเป็นทหารก็ยิ่งควรจัดการให้เด็ดขาด      เพราะทหารไม่มีเหล่ามาเฟีย (เป็นคำพูดของเสธ.เเดง     เเต่ตอนนี้เเกกลายเป็นมาเฟียเองซะเเล้ว)     ปลาตายตัวเดียวจะทำให้เหม็นไปทั้งกองทัพ

ผมวิจารณ์ในฐานะคนทั่วไปที่เป็นห่วงบ้านเมืองนะครับ     ผมก็รู้เท่าๆที่คนทั่วไปทราบ     ไม่ได้รู้ข้อมูลลึกลับอะไรเลย    เเละไม่ได้มีเจตนาจะเเอบอ้างว่าเป็นตำรวจหรือเกี่ยวข้องใดๆกับสำนักงานตำรวจเเห่งชาติด้วยนะครับ        ไ  ม่ได้เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์วันที่7ตุลาเเต่อย่างใดเเละเห็นใจทุกฝ่ายอยากให้พูดคุยกันด้วยดีครับ ไหว้      

รับทราบครับ...

นายสมชายก็ตามน้ำท่านแหละ เห็นท่านว่าเป็นเรื่องร้ายแรงขั้นประหารชีวิตบ้าง เป็นซ่องโจรบ้าง ฯลฯ... ถ้าท่านประสงค์ให้ทุกฝ่ายพูดคุยกันด้วยดีก็แล้วไปครับ... นายสมชายก็ประสงค์เช่นเดียวกัน...

ข่าวลือก็คือข่าวลือใครเชื่อก็ได้ ไม่เชื่อก็ได้ หรือใครจะไปสอบถามจากใครก็ได้ทั้งสิ้น... ถ้าไม่ระบุชื่อเสียงเรียงนาม ไม่ระบุพาดพิงไปถึงใครไม่ว่าทางอ้อมหรือทางตรง หรือกระทบเป็นนัยไปถึงท่านใด หรือกลุ่มใดในสื่อสาธารณะ(เว็บบอร์ดนี้เป็นสื่อสาธารณะด้วย)...

เรื่องก็จะจบด้วยดีตามที่ทานประสงค์แหละครับ...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์