เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:44:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฤาว่า....วัฒนธรรมอันดีงามของเวป อวป. กำลังจะเปลี่ยนไป.........  (อ่าน 2702 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 10:39:50 PM »

วัฒนธรรมของบอร์ดแห่งนี้ผมว่าดีกว่าที่อื่นเยอะ ลองเป็นบอร์ดอื่นคิดเห็นต่างก็ด่าหยาบๆคายๆไร้หลักการและความรู้

ไม่เชื่อลองไปเวปตาแดงสิครับ ใครคิดต่างไม่ถูกลบกระทู้ก็ถูกด่าอยาบมากๆอย่างไร้เหตุผล บางครั้งลามไปถึงพ่อแม่เลย

ผมเป็นคนหน้าใหม่ในบอร์ดนี้แถมยังเด็กอีกแต่ยังไม่เคยมีปัญหากับท่านใด เพราะบางครั้งคิดต่างแต่ก็มีพี่ๆน้าๆช่วยสอนช่วยให้ความรู้

Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 07:53:49 AM »

จำเป็นมากครับ...ที่คนเล่นปืนต้องรู้จักแยกแยะ..ว่าสิ่งไหนควร สิ่งไหนไม่ควร...
    และที่สำคัญ..ความยับยั้งชั่งใจพวกเราต้องมีอยู่สูง..การตัดสินปัญหาต่างๆที่มากระทบใจต้องใช้เหตุและผล
    ไม่อย่างนั้น...ต่างคนต่างมีปืนอยู่ในมือ..ถ้าวุฒิภาวะไม่ดีพอ...คงแย่แน่ๆครับ... ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Aguru @ รักในหลวง
"How the years pass but I always keep you in my heart"
Full Member

คะแนน 33

พบพาน...พลัดพราก...ปวดร้าว...เปลี่ยวเหงา...

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 01:59:03 PM »

ไหว้ ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่ได้กรุณาให้ความคิดเห็น

ผมเชื่อมั่นว่าสังคมเล็กๆในเวปอวป.แห่งนี้ เปรียบเสมือนกับครอบครัว เป็นเหมือนกับบ้านของเรา ที่ได้พี่ๆช่วยกันหล่อหลอม ดูแลสอดส่อง ก่อร่างสร้างวัฒนธรรมของชาวเวปอวป. ในตลอดช่วงระยะเวลาที่ผ่านมา จนมาถึงเท่าทุกวันนี้ ซึ่งทำให้หลายๆคนที่เพิ่งได้เข้ามาสัมผัส(เช่นผม) รู้สึกรับได้ถึงมิตรภาพที่อบอุ่น ถึงน้ำใจไมตรีที่มีให้ต่อกัน จนเกิดเป็นความผูกพัน เป็นความรักและความคุ้นชินกับสังคมแห่งนี้

รู้สึกดีกับที่นี่ จนเกิดเป็นความคิดเล็กๆแว๊บขึ้นมาว่า " เป็นไปได้ไหมที่สังคมเล็กๆตรงนี้ จะรวมตัวกันพัฒนาไปเป็นชมรม สมาคมหรือสถาบัน " เพื่อกระทำกิจกรรมอันเป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติ สังคมและหมู่มวลสมาชิก

ด้วยความเคารพครับ ไหว้

ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ถูกต้อง ไม่ใช่หน้าที่ ไม่มีประโยชน์ ไม่ใช่เพื่อน  ไม่ควรพึงกระทำ..... ไม่ควรพึงใส่ใจ.........
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 03:47:04 PM »

วัฒนธรรมของบอร์ดแห่งนี้เข้มแข็งมากครับ...
เจอเกรียนมาป่วนก็หลายที่   จนปรับตัวมี RO ช่วยงานคุณปิ้ก วมต เรา Grin
พวกกลุ่มการเมืองที่ข้ามมาป่วนก็รับไหว
สุขภาพของบอร์ดนี้ยังแข็งแรงครับ เยี่ยม
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 09:32:37 AM »

ผมไม่ชอบคนที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องมากกว่า โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คนที่รู้ตัวว่าใช้ไม่ถูกแล้ว ก็ยังยืนยันจะใช้ต่อไป ....  Embarrassed

Undecided เห็นด้วยครับ เห็นจากสมาชิกใหม่ ๆ เข้ามา ใช้ภาษาไทยแบบผิด ๆ (ใช้ผิดนะครับ ไม่ใช่พิมพ์ผิด หรือพิมพ์เป็นภาษาพูด) หรือใช้คำแบบที่พิมพ์ในโปรแกรมแชต ซึ่งผมเห็นแล้วไม่สบายใจ บางคนดูก็มีความรู้ดี หรือเป็นถึงครูบาอาจารย์ หรือวัยพ่อวัยแม่กันแล้ว กลับใช้คำแบบไม่ถูกต้อง ไม่เป็นแบบอย่างที่ดีแก่เด็กหรือเยาวชน เรื่องภาษา สำหรับผมแล้วไม่ใช่เรื่องเล็กครับ บางท่านอาจจะแย้งว่า เป็นแค่การพิมพ์ลงบนคอมพิวเตอร์ เล่น ๆ สนุก ๆ ไม่จริงจัง แต่จากประสบการณ์ที่เคยทำร้านอินเตอร์เนต รับพิมพ์งานและเอกสาร มีลูกค้าหลายแบบ ลูกค้ากลุ่มคนทำงานและกลุ่มทั่วไป มากกว่าครึ่ง สะกดคำหลายคำผิด กลุ่มนี้ผมมองว่าไม่แปลกเท่าไร เพราะส่วนหนึ่งเป็นผู้ที่มีความรู้หรือเรียนไม่สูงนัก เป็นคนสูงอายุ แต่ที่แปลกและน่าตกใจคือ กลุ่มที่เป็นนักเรียนนักศึกษา เชื่อไหมครับว่า ลูกค้ากลุ่มนี้ "ใช้คำไม่ถูกต้อง สะกดคำไม่ถูกต้อง" เยอะมาก ผมต้องคอยตรวจทานและแก้ไขให้ มากกว่ากลุ่มแรกที่พูดถึงเสียอีก Undecided
 Grin ทุกวันนี้ลูกสาวผม ไม่ค่อยอยากมาแชตคุยให้ผมเห็นครับ เพราะผมชอบบ่นเรื่องการพิมพ์ภาษาให้ถูกต้อง ไม่ถึงกับห้ามนะครับ แต่ก็ไม่ให้ละเลย หรือย่างบางคำ พิมพ์แบบถูกต้องนั้นง่ายกว่าแบบที่นิยมพิมพ์แชตกันเสียอีก เช่น ใคร/คัย ไง/งัย ครับ/กั๊บ ให้/หั้ย ไป/ปัย ฯลฯ เป็นต้น ถ้าผมเห็นลูกสาวพิมพ์คำพวกนี้ก็จะบ่นและบอกให้พิมพ์ให้ถูกต้องจะดีกว่า Grin
 Grin ภาษาไทย ช่วยกันใช้ให้ถูกต้อง เป็นแบบอย่างที่ถูกต้องให้เยาวชนได้เป็นเยี่ยงและเอาอย่างครับ Grin

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 10:15:09 AM »

สมาชิกเวบ อวป.แต่ละท่านก็มีความคิดเป็นของตนเองค่ะ บางอย่างบางเรื่องอาจมีความคิดเห็นแตกต่างกันไปบ้าง แต่ในท้ายที่สุดก็จบลงด้วยความเข้าใจเสมอ  เยี่ยม

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:21:35 AM »

ผมไม่ชอบคนที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องมากกว่า โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คนที่รู้ตัวว่าใช้ไม่ถูกแล้ว ก็ยังยืนยันจะใช้ต่อไป ....  Embarrassed

Undecided เห็นด้วยครับ เห็นจากสมาชิกใหม่ ๆ เข้ามา ใช้ภาษาไทยแบบผิด ๆ (ใช้ผิดนะครับ ไม่ใช่พิมพ์ผิด หรือพิมพ์เป็นภาษาพูด) หรือใช้คำแบบที่พิมพ์ในโปรแกรมแชต ซึ่งผมเห็นแล้วไม่สบายใจ บางคนดูก็มีความรู้ดี หรือเป็นถึงครูบาอาจารย์ หรือวัยพ่อวัยแม่กันแล้ว กลับใช้คำแบบไม่ถูกต้อง ไม่เป็นแบบอย่างที่ดีแก่เด็กหรือเยาวชน เรื่องภาษา สำหรับผมแล้วไม่ใช่เรื่องเล็กครับ บางท่านอาจจะแย้งว่า เป็นแค่การพิมพ์ลงบนคอมพิวเตอร์ เล่น ๆ สนุก ๆ ไม่จริงจัง แต่จากประสบการณ์ที่เคยทำร้านอินเตอร์เนต รับพิมพ์งานและเอกสาร มีลูกค้าหลายแบบ ลูกค้ากลุ่มคนทำงานและกลุ่มทั่วไป มากกว่าครึ่ง สะกดคำหลายคำผิด กลุ่มนี้ผมมองว่าไม่แปลกเท่าไร เพราะส่วนหนึ่งเป็นผู้ที่มีความรู้หรือเรียนไม่สูงนัก เป็นคนสูงอายุ แต่ที่แปลกและน่าตกใจคือ กลุ่มที่เป็นนักเรียนนักศึกษา เชื่อไหมครับว่า ลูกค้ากลุ่มนี้ "ใช้คำไม่ถูกต้อง สะกดคำไม่ถูกต้อง" เยอะมาก ผมต้องคอยตรวจทานและแก้ไขให้ มากกว่ากลุ่มแรกที่พูดถึงเสียอีก Undecided
 Grin ทุกวันนี้ลูกสาวผม ไม่ค่อยอยากมาแชตคุยให้ผมเห็นครับ เพราะผมชอบบ่นเรื่องการพิมพ์ภาษาให้ถูกต้อง ไม่ถึงกับห้ามนะครับ แต่ก็ไม่ให้ละเลย หรือย่างบางคำ พิมพ์แบบถูกต้องนั้นง่ายกว่าแบบที่นิยมพิมพ์แชตกันเสียอีก เช่น ใคร/คัย ไง/งัย ครับ/กั๊บ ให้/หั้ย ไป/ปัย ฯลฯ เป็นต้น ถ้าผมเห็นลูกสาวพิมพ์คำพวกนี้ก็จะบ่นและบอกให้พิมพ์ให้ถูกต้องจะดีกว่า Grin
 Grin ภาษาไทย ช่วยกันใช้ให้ถูกต้อง เป็นแบบอย่างที่ถูกต้องให้เยาวชนได้เป็นเยี่ยงและเอาอย่างครับ Grin

+๑ พร้อมกันกับเห็นด้วยอีก ๑ เสียงครับ

... แต่ขอนิดนะครับ เช่นคำจำพวกออกอาการกิริยา เช่น หัวเราะ ร้องไห้ อุทาน ใช้ความคิด

ตัวอย่าง ฮิ ฮิ ...  , ฮ่า ฮ่า.. , ๕ ๕ .. , 5 5 ... ฮือ ฮือ ... ,  อืมมมม ฯลฯ คือบางครั้ง ก็อาจจะมีแสดงออกในลักษณะนี้บ้าง

ถ้าท่านสมาชิกสังเกต ผมเองก็ใช้ภาษาไทยมาตลอด (ตัวเลข) ด้วยเกรงว่า จะสูญหายไปเช่นเดียวกันกับ ฃ (ข.ขวด) และ ฅ (ค.คน) ครับ

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:27:29 AM »

เด็กสมัยนี้ พิมพ์ผิดเพราะ......ไม่อ่านหนังสือ.......ครับ

สมัยเราเด็กๆ การอ่านหนังสือต่างๆ คือการเปิดโลกทัศน์

นิยาย คือ แหล่งพักผ่อนหย่อนใจ

เด็กรุ่นใหม่ ดูทีวี เข้าห้าง เล่นเกมส์ออนไลน์

เมื่อไม่อ่านหนังสือ...จะรู้ได้อย่างไรว่า คำไหนสะกดอย่างไร

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 12:31:52 PM »

นำวัฒนธรรมของเว็บไชต์ที่ผมไปเป็นทีมงาน มาให้ลองดูกันครับ

อ้างถึง
หลังจากที่ผมได้อ่านพฤติกรรมที่สมาชิกของเราต้องการ และไม่ต้องการ แล้วผมเลยมานั่งคิดต่อว่า เอ้.....เวปไซด์ของเราน่าจะมีค่านิยมร่วมสักตัวนะ ที่สมาชิกเดิมๆ และสมาชิกใหม่สมัครเข้ามาแล้ว ควรทำความเข้าใจเพื่อที่เราจะอยู่ร่วมกันอย่างเป็นความสุข และเป็นองค์กรที่มีความน่าเชื่อถือและได้รับการยอมรับจากหน่วยงานภายนอกที่เกี่ยวข้อง คำสั้นๆ ที่ง่ายต่อการจำ สื่อสาร และทำความเข้าใจ ซึ่งมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

HI -  WOT Cultural RFT อ่านว่า (ไฮ -ว็อท เคาท์-เจอ-รัล  อาร์-เอฟ-ที) แปลเป็นไทยๆ หมายถึง สวัสดี...คุณเข้าใจวัฒนธรรม RFTของเรา.....หรือยัง !!!!!

หลังจากนั้นเรามาทำความเข้าใจถึงความหมายของตัวพยัญชนะ 5 ตัว ที่เราจะออกเสียงว่า (ไฮ!!! ว็อท) ว่าแต่ละตัวมีความหมายอย่างไร

(ตัวที่ 1)  H = Humility  หมายถึงความนอบน้อมถ่อมตัว ไม่ว่างตัวเหนือผู้อื่น  สร้างสัมพันธภาพที่ดีต่อเพื่อนสมาชิก  และให้ความเคารพต่อผู้อาวุโส พร้อมที่จะยอมรับว่าไม่รู้ และเริ่มเรียนรู้ รับฟัง ความคิดของผู้อื่นอยู่เสมอ

พฤติกรรม ไม่พึงประสงค์ ได้แก่ ลืมให้เกียรติผู้อื่น , ลืมใส่ใจผู้อื่น , ไม่รับฟังความเห็นผู้อื่น , ให้ความสำคัญตัวเองจนลืมคนอื่นๆ

(ตัวที่ 2)  I = Integrate to Activity หมายถึง ผสมผสานและบูรณาการความรู้อย่างลงตัว ให้ความสำคัญของการดำเนินงานแบบเป็นทีม มีเป้าประสงค์และแนวทางที่ชัดเจน และสามารถนำไปประยุกต์ใช้อย่างเหมาะสม

พฤติกรรม ไม่พึงประสงค์ ได้แก่ ขาดการปรึกษาผู้อื่น , ขาดความยั้งคิด , มุ่งแต่เอาผลประโยชน์ของตนเป็นหลัก

(ตัวที่ 3)  W = Willing To Share หมายถึง เต็มใจรับฟัง แบ่งปันความรู้  และรับผิดชอบร่วมกัน  รักษาความลับองค์กรให้รัดกุม  สามารถอยู่ร่วมกับผู้อื่นได้ดี  มีความเต็มใจที่จะแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ที่ตนมี  และมุ่งพัฒนาองค์กรของเราอย่างต่อเนื่อง

พฤติกรรม ไม่พึงประสงค์ ได้แก่ ปิดหูปิดตาคนอื่น , ดูถูกความคิดสมาชิกท่านอื่น , ขาดความจริงใจ , ดูถูกกิจกรรมของเวปไซด์. ว่าไม่สำคัญ , ชอบเป็นนก 2 หัว หรือเป็นบ่างช่างยุ

(ตัวที่ 4)  O =  Organization and Organic หมายถึง เว็บไซด์รถไฟไทยดอทคอมเปรียบเสมือนองค์กรที่มีชีวิต  สมาชิกของเรามีความใกล้ชิดสนินสนมคุ้นเคย  มุ่งเน้นให้สมาชิกสร้างให้องค์กรแห่งนี้เป็นองค์กรแห่งการเรียนรู้  เราต้องเชื่อว่าสมาชิกของเรามีความสามารถเท่าเทียมกัน  ถ้าได้รับโอกาส   มีการออกแบบองค์การให้สั่งการตัวเองได้  มีอิสระทางด้านข้อมูลและข่าวสารที่จำเป็น

พฤติกรรม ไม่พึงประสงค์ ได้แก่ ไม่ยอมศึกษาค้นคว้าข้อมูล , ใช้อารมณ์เมื่อถูกตำหนิหรือว่ากล่าวตักเตือน , แสดงข้อความความที่ไม่เป็นประโยชน์โดยรวม , ไม่ตรวจสอบข้อมูลก่อนการนำเสนอ

(ตัวที่ 5 สุดท้าย)  T = Two way Communicate หมายถึง สมาชิกของเวปไซต์ฯ  มีการสื่อสารแบบสองทาง ทั้งภายใน  ภายนอก มีความสามารถสื่อสารข้อมูลความรู้ได้อย่างชัดเจน  ตรงประเด็น  มุ่งผลสัมฤทธิ์ของการสื่อความ

พฤติกรรม ไม่พึงประสงค์ ได้แก่ ไม่ยอมศึกษาค้นคว้าข้อมูล , คิดแต่เพียงว่าฉันอยากจะพูด , ขาดการวิเคราะห์ก่อนการนำเสนอ, แสดงข้อความความที่ไม่เป็นประโยชน์แก่โดยรวม , ใช้คำฟุ่มเฟือยและผิดหลักของภาษาไทย และภาษาอื่นๆ , ใช้พฤติกรรมไม่เหมาะสมเมื่อถูกตำหนิ หรือว่ากล่าวตักเตือน

สมาชิกเราโปรดศึกษาและทำความเข้าใจ  สมาชิกของเราอนาคตเมื่อพบปะกัน จะได้กล่าวคำว่า ไฮ...ว็อท นั้นหมายถึง สวัสดีครับ พี่น้อง.....

ที่มา http://www.rotfaithai.com , http://portal.rotfaithai.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=2233
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2008, 12:48:13 PM โดย KTTA-50-L » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 03:51:16 PM »

เลิกอ่าน - โพส  กระทู้การเมืองครับ........เพียงรับชม  ฟัง ทางสื่อต่าง ๆ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:10:05 PM »

เลิกอ่าน - โพส  กระทู้การเมืองครับ........เพียงรับชม  ฟัง ทางสื่อต่าง ๆ  Smiley

เหมือนกันครับพี่ +1 ครับ
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 07:46:15 AM »

เห็นด้วยครับ..แต่บางครั้งก็อดไม่ได้..จะพยายามลดครับ..

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์