เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:22:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสิน ทักษิณ- พจมาน ที่ดินรัชดาฯ วันนี้  (อ่าน 18250 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 06:07:26 PM »

สอบถามครับ ว่า
ตกลงแล้ว ที่ดินผืนนี้ กลายเป็น โมฆะ หรือ โมฆียะ  ครับ
แล้ว สิทธิ์ นี้ ตกเป็นของใครครับ
ที่ดิน กลับคืน  เงืนคืน
หรือว่า ที่ดิน ตกเป็นของ ผู้ประมูลได้ครับ
ขอบคุณครับ...

โมฆ-, โมฆะ [โมคะ-] ว. เปล่า, ว่าง; ไม่มีประโยชน์, ไม่มีผล, เช่น สัญญาเป็นโมฆะ; (กฎ)
 เสียเปล่า ไม่มีผลบังคับหรือผูกพันตามกฎหมาย. (ป., ส.).
 โมฆกรรม (กฎ) น. นิติกรรมที่เสียเปล่า ไม่มีผลบังคับหรือผูกพันตามกฎหมาย
 ไม่อาจให้สัตยาบันแก่กันได้ และผู้มีส่วนได้เสียคนหนึ่งคนใด จะยกความเสียเปล่า
 ขึ้นกล่าวอ้างก็ได้, กฎหมายเขียนเป็น โมฆะกรรม.
 โมฆสัญญา น. สัญญาที่ไม่มีผลบังคับ.

โมฆีย-, โมฆียะ [โมคียะ-] (กฎ) ว. ที่อาจเป็นโมฆะได้เมื่อมีการบอกล้าง หรือมีผลสมบูรณ์เมื่อมี
 การให้สัตยาบัน. (ป.).

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 07:29:15 PM »

โทษแค่จำคุก 2 ปีเอง  เป็นถึงนายกโทษน่าจะมากกว่านี้   Huh

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
dechdee
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 07:51:11 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 10:52:41 PM »

สอบถามครับ ว่า
ตกลงแล้ว ที่ดินผืนนี้ กลายเป็น โมฆะ หรือ โมฆียะ  ครับ
แล้ว สิทธิ์ นี้ ตกเป็นของใครครับ
ที่ดิน กลับคืน  เงืนคืน
หรือว่า ที่ดิน ตกเป็นของ ผู้ประมูลได้ครับ
ขอบคุณครับ...

โมฆ-, โมฆะ [โมคะ-] ว. เปล่า, ว่าง; ไม่มีประโยชน์, ไม่มีผล, เช่น สัญญาเป็นโมฆะ; (กฎ)
 เสียเปล่า ไม่มีผลบังคับหรือผูกพันตามกฎหมาย. (ป., ส.).
 โมฆกรรม (กฎ) น. นิติกรรมที่เสียเปล่า ไม่มีผลบังคับหรือผูกพันตามกฎหมาย
 ไม่อาจให้สัตยาบันแก่กันได้ และผู้มีส่วนได้เสียคนหนึ่งคนใด จะยกความเสียเปล่า
 ขึ้นกล่าวอ้างก็ได้, กฎหมายเขียนเป็น โมฆะกรรม.
 โมฆสัญญา น. สัญญาที่ไม่มีผลบังคับ.

โมฆีย-, โมฆียะ [โมคียะ-] (กฎ) ว. ที่อาจเป็นโมฆะได้เมื่อมีการบอกล้าง หรือมีผลสมบูรณ์เมื่อมี
 การให้สัตยาบัน. (ป.).

ดูประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๕๐ ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #109 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 11:03:46 PM »

ปพพ. มาตรา ๑๕๐

การใด มีวัตถุประสงค์ เป็นการ ต้องห้ามชัดแจ้งโดยกฎหมาย เป็นการ พ้นวิสัย หรือ เป็นการ ขัดต่อ ความสงบเรียบร้อย หรือ ศีลธรรมอันดี ของประชาชน การนั้น เป็นโมฆะ

ขอบคุณครับ  ผู้การ สุพินท์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 09:00:41 AM »

ถ้า นักโทษ ออกมา ด่าศาล.. ผ่าน TV ...

ผมอยากทราบว่า... ใครต้องรับผิดชอบบ้าง...

มีกฏหมายใดเกี่ยวข้อง บ้างครับ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 09:46:43 AM »

ผมไม่ทราบจริงๆครับพี่

แต่รู้อยู่อย่างมันกำลังให้ร้ายแผ่นดินเกิดของมัน

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 10:46:23 AM »

ฟ้องคนประเทศอื่นว่าถูกกลั่นแกล้ง. . . .ถุย โดนชก   หาว่าศาลไม่เป็นทำ แล้วมันจะใช้ศาลนี้ฟ้องคนอื่นทำไม อยากทราบ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 10:54:30 AM »

ฟ้องคนประเทศอื่นว่าถูกกลั่นแกล้ง. . . .ถุย โดนชก   หาว่าศาลไม่เป็นทำ แล้วมันจะใช้ศาลนี้ฟ้องคนอื่นทำไม อยากทราบ

เห็นว่าจะยื่นอุทธรณ์...
http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?newsid=345585&lang=T&cat=

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:05:27 PM »

ขอสงสัยแบบทื่อๆ นะครับ ท่านผู้อาวุโสและเพื่อนพ้องน้องพี่

1. เรื่องนี้มีการใช้อำนาจหน้าที่แสวงหาผลประโยชน์โดยมิชอบโดยตรงหรือไม่
2. ถ้าไม่ แสดงว่าผู้มีอำนาจหน้าที่ต้องไม่ไปเกี่ยวข้องกับการแสวงหาผลประโยชน์ ถือเป็นปทัสฐานได้หรือไม่ว่าถ้าไปเกี่ยวข้องต้องมีความผิด
3. ค่านิยมที่จำเป็นของผู้นำคือความเสียสละ  สละตน ประโยชน์ส่วนตนเพื่อประโยชน์ส่วนรวม ดังนั้นผู้นำพึงงดการเข้าไปเกี่ยวข้องกับการแสวงหาประโยชน์ใส่ตน แม้ไม่ผิดก้อไม่ควร
4. การแปรรูปรัฐวิสาหกิจ และหุ้นที่ขายส่วนใหญ่อยู่ในมือกลุ่มทุนบางกลุ่ม  ประชาชนทั่วไปไม่สามารถเข้าซื้อได้  คณะกรรมการที่ดูแลการขายหุ้น มีความผิดตามกฏหมายด้วยหรือไม่
5. สังคมมองว่าโดยรวมแล้วท่านอดีตนายกรัฐมนตรีทักษิณ ใช้อำนาจหน้าที่ในการแสวงหาประโยชน์ให้ตนเองและพวกพ้อง มีการกระทำใดๆที่เห็นได้ชัดเจนว่าท่านอดีตนายกเสียสละส่วนตนเพื่อประโยชน์ส่วนรวม โดยไม่ต้องการผลประโยชน์ตอบแทนหรือไม่ ท่านใดมีข้อมูลชัดๆ กรุณาแบ่งปันด้วยครับ อยากให้ข้อเท็จจริงเป็นที่ปรากฏ
6. ความเห็นส่วนตัวแบบคนนอกฝ่ายที่อาจจะดีแต่ปาก
เมื่อจำเป็นต้องเผชิญกับการต่อสู้ที่เลี่ยงไม่ได้ เนื่องจากไม่ได้รับความเป็นธรรม ทรัพย์สินที่ได้มาโดยชอบบางส่วนโดนยึดไป แต่ให้ลูกเมียเดือดร้อนไม่ได้ เมื่อลูกเมียปลอดภัยแล้วต้องกลับมาสู้
ถ้าการต่อสู้ยึดถือพื้นฐานบนระบบที่ถูกต้อง บางส่วนที่ทำผิด ผมขอโทษ ยินดีรับโทษ ยินดีชดใช้ค่าปรับที่ทำให้รัฐและประชาชนเสียหาย แต่ผมต้องการความเป็นธรรมจากกลไกของระบบนะครับ
อีกหลายคดีที่หนักและชัดกว่านี้ที่รออยู่ ก้อจะกลับมาสู้
ถ้าการต่อสู้ยึดถือพื้นฐานบนประโยชน์สูงสุดและชัยชนะ ผมจะใช้ศักยภาพที่มีทำทุกอย่างทั้งในและนอกระบบ ผิดกฏหมาย ผมไม่ยอมเสี่ยงตาย แต่ถึงจะมีคนอื่นตายเพื่อชัยชนะของผม ก้อจำเป็นต้องทำ
คำถามคือนอกจากหนีและยอม ผมมีทางเลือกอื่นหรือไม่
7. นอกเรื่องนะครับ สิทธิ์ของประชาชน คนธรรมดา ไม่ได้รับการปกป้อง เอาใจใส่ จากเจ้าหน้าที่และกลไกของรัฐ ทีมงานที่เกี่ยวข้องกับผม โดนขโมยน้ำมันโดยงัดฝาครอบที่ใส่กุญแจจากรถขนาดใหญ่ที่จอดในพื้นที่ปฏิบัติการ  มีพยานเห็นเหตุการณ์ชัดเจน ตามสืบมาตั้งแต่เดือนกรกฎาคม  และเฝ้าดู เนื่องจากขโมยลงมือหลายครั้ง จนหาข้อมูลจากหลักฐานที่เกี่ยวข้องจนได้ หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน ที่อยู่ตลอดจนหมายเลขโทรศัพท์มือถือ  ไปแจ้งความพร้อมพยานและหนังสือมอบอำนาจเรียบร้อย แต่ไม่มีการดำเนินการใดๆ จนกระทั่ง ปัจจุบัน ถัดจากวันที่ไปแจ้ง 2 วัน ก้อโดนอีก สำหรับผมมีวิธีที่จะตามให้มันได้เรื่อง แต่ถ้าเป็นคนไทยบ้านๆ ล่ะครับ นี่คือบ้านเมืองของเราครับ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:19:47 PM »

ขอสงสัยแบบทื่อๆ นะครับ ท่านผู้อาวุโสและเพื่อนพ้องน้องพี่

1. เรื่องนี้มีการใช้อำนาจหน้าที่แสวงหาผลประโยชน์โดยมิชอบโดยตรงหรือไม่
2. ถ้าไม่ แสดงว่าผู้มีอำนาจหน้าที่ต้องไม่ไปเกี่ยวข้องกับการแสวงหาผลประโยชน์ ถือเป็นปทัสฐานได้หรือไม่ว่าถ้าไปเกี่ยวข้องต้องมีความผิด
3. ค่านิยมที่จำเป็นของผู้นำคือความเสียสละ  สละตน ประโยชน์ส่วนตนเพื่อประโยชน์ส่วนรวม ดังนั้นผู้นำพึงงดการเข้าไปเกี่ยวข้องกับการแสวงหาประโยชน์ใส่ตน แม้ไม่ผิดก้อไม่ควร
4. การแปรรูปรัฐวิสาหกิจ และหุ้นที่ขายส่วนใหญ่อยู่ในมือกลุ่มทุนบางกลุ่ม  ประชาชนทั่วไปไม่สามารถเข้าซื้อได้  คณะกรรมการที่ดูแลการขายหุ้น มีความผิดตามกฏหมายด้วยหรือไม่
5. สังคมมองว่าโดยรวมแล้วท่านอดีตนายกรัฐมนตรีทักษิณ ใช้อำนาจหน้าที่ในการแสวงหาประโยชน์ให้ตนเองและพวกพ้อง มีการกระทำใดๆที่เห็นได้ชัดเจนว่าท่านอดีตนายกเสียสละส่วนตนเพื่อประโยชน์ส่วนรวม โดยไม่ต้องการผลประโยชน์ตอบแทนหรือไม่ ท่านใดมีข้อมูลชัดๆ กรุณาแบ่งปันด้วยครับ อยากให้ข้อเท็จจริงเป็นที่ปรากฏ
6. ความเห็นส่วนตัวแบบคนนอกฝ่ายที่อาจจะดีแต่ปาก
เมื่อจำเป็นต้องเผชิญกับการต่อสู้ที่เลี่ยงไม่ได้ เนื่องจากไม่ได้รับความเป็นธรรม ทรัพย์สินที่ได้มาโดยชอบบางส่วนโดนยึดไป แต่ให้ลูกเมียเดือดร้อนไม่ได้ เมื่อลูกเมียปลอดภัยแล้วต้องกลับมาสู้
ถ้าการต่อสู้ยึดถือพื้นฐานบนระบบที่ถูกต้อง บางส่วนที่ทำผิด ผมขอโทษ ยินดีรับโทษ ยินดีชดใช้ค่าปรับที่ทำให้รัฐและประชาชนเสียหาย แต่ผมต้องการความเป็นธรรมจากกลไกของระบบนะครับ
อีกหลายคดีที่หนักและชัดกว่านี้ที่รออยู่ ก้อจะกลับมาสู้
ถ้าการต่อสู้ยึดถือพื้นฐานบนประโยชน์สูงสุดและชัยชนะ ผมจะใช้ศักยภาพที่มีทำทุกอย่างทั้งในและนอกระบบ ผิดกฏหมาย ผมไม่ยอมเสี่ยงตาย แต่ถึงจะมีคนอื่นตายเพื่อชัยชนะของผม ก้อจำเป็นต้องทำ
คำถามคือนอกจากหนีและยอม ผมมีทางเลือกอื่นหรือไม่
7. นอกเรื่องนะครับ สิทธิ์ของประชาชน คนธรรมดา ไม่ได้รับการปกป้อง เอาใจใส่ จากเจ้าหน้าที่และกลไกของรัฐ ทีมงานที่เกี่ยวข้องกับผม โดนขโมยน้ำมันโดยงัดฝาครอบที่ใส่กุญแจจากรถขนาดใหญ่ที่จอดในพื้นที่ปฏิบัติการ  มีพยานเห็นเหตุการณ์ชัดเจน ตามสืบมาตั้งแต่เดือนกรกฎาคม  และเฝ้าดู เนื่องจากขโมยลงมือหลายครั้ง จนหาข้อมูลจากหลักฐานที่เกี่ยวข้องจนได้ หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน ที่อยู่ตลอดจนหมายเลขโทรศัพท์มือถือ  ไปแจ้งความพร้อมพยานและหนังสือมอบอำนาจเรียบร้อย แต่ไม่มีการดำเนินการใดๆ จนกระทั่ง ปัจจุบัน ถัดจากวันที่ไปแจ้ง 2 วัน ก้อโดนอีก สำหรับผมมีวิธีที่จะตามให้มันได้เรื่อง แต่ถ้าเป็นคนไทยบ้านๆ ล่ะครับ นี่คือบ้านเมืองของเราครับ

เรื่องอื่นนายสมชายตอบไปก็พัลวันพัลเก...
เพราะยังไม่มีข้อมูลใหม่ ประกอบกับทุกท่านทราบตั้งแต่แรกแล้วว่านายสมชายจะตอบยังไง... ฮา

เอาข้อ 7 ข้อเดียวครับ... ตรงที่เน้นสีแดง วิธีการแบบบ้านๆ...
เขาทำบ่วงจากสายสลิงเส้นเล็กๆ นั่งดักรอเอากล้องถ่ายรูปแบบไม่เปิดแฟลช ปิดเสียง...

เพราะเห็นว่ามาบ่อย เลยซุ่มโป่ง... เมื่อมันมาขโมยน้ำมันก็กระชากบ่วง แล้วช่วยกันจับมัด...
ถ้าทำคนเดียวจับไม่ไหว... ให้เอารถปิ๊กอัพลาก ลากวิ่งวนๆ จนมันหมดแรง...

แล้วไปส่งโรงพักครับ...

มีรูปพร้อมตัวผู้ต้องหา... ถ้าตำรวจไม่เอาเรื่องก็ไม่เป็นไรครับ หัวขโมยคงเข็ดไปนาน...
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:25:22 PM »

ตำรวจ อาจจะบอกว่า
ก็ไปจับมาสิครับ  มีหลักฐานแล้วนี่
ตำรวจ ตอนนี้กำลังพล น้อย  ดูแลไม่ทั่วถึง

พอมีปัญหาอะไร ที่เกี่ยวข้อง ในเรื่องความผิดวินัย
ตำรวจ กำลังพลมาก ดูแลไม่ทั่วถึง

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

บากหน้าหวังพึ่งตำรวจ
ก็กลายเป็นบุญเป็นคุณ ไปอีก
ไม่เข้าใจเลย.....

ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 01:38:34 PM »

คุณยิ่งออกมาพูดให้ร้ายฝั่งตรงข้ามคุณ  คำพูดคุณนั่นแหละจะให้โทษแก่คุณ   ทากสิน คิก คิก

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
sak077 - รักในหลวง :)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 01:49:41 PM »

Angryจะแก้ตัวผ่านสื่อหลังจากศาลตัดสินแล้ว ทีตอนศาลยังไม่ตัดสินกลับหลบหนี นี่มันอะไรกัน??? Huh Huh Huh Huh Huh Huh ผู้ถูกดำเนินคดีมีสิทธิ์ทำแบบนี้ด้วยหรือ Angry
สราโท
ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน
Full Member

คะแนน 28

ถิ่นภูเขาไฟ

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 02:39:12 PM »

อยากรู้ว่า(พ.ต.ท.)จะถูกถอดด้วยหรือเปล่า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์