เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:25:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางออกของประเทศไทยในวันนี้  (อ่าน 2931 ครั้ง)
showroom
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 07:28:54 PM »

ผมว่าประเทศไทยช่วงนี้ควรร่วมไม้รวมมือหาทางออกกันได้แล้วครับไม่งั้นประเทศเราคงเป็นแบบนี้ไปอีกนาน มีทั้งเป็นกลาง มีทังพันธมิตร และนปก ผมว่าเรามาหาทางออกกันดีกว่าครับ ผมมานั่งนึกดู ถ้าคนเราต้องการใส่เสื้อสักตัวก็ต้องการใส่เสื้อที่สะอาดไม่มีสิ่งสกปรก ดั้งนั้นไหนๆก็ไหนๆแล้ว เอาคนชั่วทั้งเจ้าพ่อ ข้าราชการที่ทรุตจริต  นักการเมือง ทั้งฝากรัฐบาลทั้งฝ่ายค้านรื้อคดีเก่าๆเอาให้หมดประเทศไทยไปเลยครับ แล้วค่อยเลือกตั้งกันใหม่ ทีนี้ละจะได้มีแต่คนสะอาดๆมาเป็นนักการเมือง แล้วประเทศชาติจะได้พัฒนาครับ ประชาชนจะได้อยู่ดีกินดีความเหลี่ยมล้ำน้อยลง ผมชอบนักการเมืองฝ่ายค้านคนหนึ่งของสิงค์โป ทั้งประเทศมีอยู่คนเดียว วันหนึ่งถูกผู้นำประเทศฟ้องหมิ่นประมาทหลายล้าน ฝ่ายค้านคนนี้ขายทุกอย่างเอาไปชดเชยแต่ไม่พอเค้าเลยไปขายหนังสือชีวประวัติของเค้าหน้าสถานีรถไฟ จนแก่ตายเลยครับ

ทางออกประเทศไทยเห็น มีนักวิชาการ ตั้งรูปแบบเอาไว้ (จำไม่ได้ว่าใครนั่งฟังเมื่อคืน)
1.ให้บ้านเมืองวุ่นวายไปเรื่อยๆถึงจุดหนึ่งสังคมจะจัดรูปแบบขึ้นมาเอง
2.ทำให้เกิดความรุนแรงถึงที่สุดแล้วมีกลุ่มอ้างความชอบธรรมขึ้นมาระงับความรุ่นแรง คล้ายการปฏิวัตรเพื่อการปฏิรูป
3.มีบุคลที่ทุกฝ่ายเคารพออกมาระงับและทุกฝ่ายให้ความเชื่อถือและร่วมมือกัน
4.กระจายอำนาจ ฝ่ายบริหารให้อำนาจฝ่ายนิติและตุลาการ
5.รัฐบาลจับมือฝ่ายค้านปฏิรูปการเมือง 

ส่วนของผมเอาอำนาจคืนให้ตุลาการแล้วสะสางให้หมดแล้ว ค่อยแบ่ง บริหาร นิติบัญญัติ ตุลาการ ใหม่ครับ ไม่รู้ว่าพอจะทำได้ไหมหรือพี่ท่านใด มีแนวคิดอีกครับ จะได้ร่วมไม้รวมมือกันคิดหาทางออกครับ  เยี่ยม เยี่ยม
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:09:11 PM »

ทุกวันนี้ "รัฐบาล"เป็นผู้สร้างเงื่อนไขขึ้นมาทั้งนั้น.....เช่น รัฐบาลจัด ม๊อบชนม๊อบ  เจ้าหน้าที่ไม่เป็นกลาง เจ้าหน้าที่ใช้ความรุนแรง ฯลฯ ยี๊ ยี๊ ยี๊
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:14:42 PM »

ผมว่า ... ทางออกของระบอบประชาธิปไตยที่เดินหน้าไม่ได้ คือการลาออก หรือยุบสภาครับ ....

ผมก็แค่สงสัยว่า ทำไมสมาชิกสภาถึงต้องรอให้นายกฯยุบด้วย ... ท่าน ๆ จะร่วมใจกันลาออก เพื่อล้างไพ่ ให้ประชาชนเลือกกันใหม่ไม่ได้หรือ ...

หรือเพราะติดภาระกิจสำคัญ ที่นายใหญ่สั่งมายังทำไม่สำเร็จ

showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:15:13 PM »

ทุกวันนี้ "รัฐบาล"เป็นผู้สร้างเงื่อนไขขึ้นมาทั้งนั้น.....เช่น รัฐบาลจัด ม๊อบชนม๊อบ  เจ้าหน้าที่ไม่เป็นกลาง เจ้าหน้าที่ใช้ความรุนแรง ฯลฯ ยี๊ ยี๊ ยี๊
ผมว่าตอนนี้ ทุกอย่างก็เป็นกลางแล้วนะครับ คุณทักษิณก็ทุกลงโทษ ติดคุก 2 ปี ส่วนคนที่ใช้ความรุนแรงก็ให้ศาลลงโทษไม่ใช่ให้ตั้งคณะกรรมการ
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:18:24 PM »

ผมว่า ... ทางออกของระบอบประชาธิปไตยที่เดินหน้าไม่ได้ คือการลาออก หรือยุบสภาครับ ....

ผมก็แค่สงสัยว่า ทำไมสมาชิกสภาถึงต้องรอให้นายกฯยุบด้วย ... ท่าน ๆ จะร่วมใจกันลาออก เพื่อล้างไพ่ ให้ประชาชนเลือกกันใหม่ไม่ได้หรือ ...

หรือเพราะติดภาระกิจสำคัญ ที่นายใหญ่สั่งมายังทำไม่สำเร็จ
ผมว่าที่ฝ่ายรัฐบาลไม่ยุบเพราะกลัวพันธมิตรครับ ส่วนพันธมิตรก็กลัวว่ายุบแล้วจะกลับมาใหม่แล้วความชอบธรรมก็จะเกิดกับอีกฝ่าย ผมเลยคิดว่าให้คนกลางมาสะสางให้อำนาจตุลาการไปเลยครับ หยุดเพื่อสะสางแล้วค่อยนับหนึ่งใหม่ครับ
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:24:34 PM »

แก้ยากครับพูดตรงๆเพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ต้องแก้ที่ต้นเหตุเท่านั้นถ้ามัวมาวิ่งแก้ที่ปลายเหตุตลอดมันก็ไม่จบไม่สิ้น
เพราะคนสร้างเหตุตัวต้นเหตุยังคอยสร้างปมให้คนไทยแก้ตลอด
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:27:41 PM »

แก้ยากครับพูดตรงๆเพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ต้องแก้ที่ต้นเหตุเท่านั้นถ้ามัวมาวิ่งแก้ที่ปลายเหตุตลอดมันก็ไม่จบไม่สิ้น
เพราะคนสร้างเหตุตัวต้นเหตุยังคอยสร้างปมให้คนไทยแก้ตลอด

ผมว่าแบบนี้ก็ยิ่งไปกันใหญ่นะครับ  กำจัดคนๆนั้นแล้วคนที่รักคนๆนั้นเค้าจะยอมหรือครับ
แล้วเกิดมีการตอบโต้กลับมามันจะมีเสียกับเสียนะครับ เป็นเพียงความคิดเห็นนะครับเพื่อหาทางออก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:02:30 PM »

ส่วนหนึ่งเพราะไม่กล้ายุบสภาฯ เพราะเห็นทางตายมากกว่าทางรอดกระมังครับ

ยุบสภาตอนนี้ คดียุบพรรคก็ยังอยู่

รัฐธรรมนูญยังไม่ได้แก้ หาเสียงไปหาเสียงมา ศาลตัดสินยุบซะ3พรรคละจบเห่เลย

น่าทุเรศใช่น้อย ทำผิดทั้งๆที่รู้อยู่เต็มอก .... ผิดแล้วโดนจับได้ ก็ด้านหน้ามาแก้กฏหมาย(สูงสุดซะด้วย)ให้ไม่ต้องรับผิด

เป็นตัวอย่างที่ดีของประชาชนจริงๆ ......เรื่องแบบนี้ใครรับได้ ชั้นลูกชั้นหลานคงเจริญๆยิ่งๆขึ้นไปแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2008, 09:05:19 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:10:09 PM »

ส่วนหนึ่งเพราะไม่กล้ายุบสภาฯ เพราะเห็นทางตายมากกว่าทางรอดกระมังครับ

ยุบสภาตอนนี้ คดียุบพรรคก็ยังอยู่

รัฐธรรมนูญยังไม่ได้แก้ หาเสียงไปหาเสียงมา ศาลตัดสินยุบซะ3พรรคละจบเห่เลย

น่าทุเรศใช่น้อย ทำผิดทั้งๆที่รู้อยู่เต็มอก .... ผิดแล้วโดนจับได้ ก็ด้านหน้ามาแก้กฏหมาย(สูงสุดซะด้วย)ให้ไม่ต้องรับผิด

เป็นตัวอย่างที่ดีของประชาชนจริงๆ ......เรื่องแบบนี้ใครรับได้ ชั้นลูกชั้นหลานคงเจริญๆยิ่งๆขึ้นไปแหละ

ผมว่าที่เค้าแก้ เพราะเค้าอ้างว่าเป็น ของ คมช เช่นมาตรากรรมการบริหารพรรคผิดคนเดียวแต่ลากเอาทั้งพรรคยุบไปด้วย เค้าเลยคิดว่าไม่ชอบธรรมแล้วเค้าคงถามกลับไปว่าแล้วเงิน หลายล้านที่จับได้ที่เพชรบูรณ์ทำไมให้แค่ใบเหลือง ผมว่าต่างฝ่ายต่างมีเหตุผลหักล้างกันเลยเกิดเป็นฝักเป็นฝ่ายนะครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:27:35 PM »

ถ้ามันอ้างเช่นนั้น ผมนึกถึงสารพัดคดีของสมาชิกพปช.ที่โดนดองเอาไว้ ยุบยับ ยั้วเยี้ย ไปหมด

เป็นยุคที่คนไทย"ตกต่ำ"อย่างที่สุด บ้าหวย ขี้เมา เป็นหนี้กับเรื่องไม่เป็นเรื่องฯลฯยังพอทำเนา.....ที่ทุเรศที่สุด คือมีแนวคิดว่าโกงยังไงก็ไม่ผิด ตราบเท่าที่ยังกลบเกลื่อนได้

มนุษย์อัปรีย์กลุ่มนั้น ต่อให้10ศาลตัดสินว่ามีผิด มันก็จะหาศาลที่11มายื้อให้ไม่ผิด

ความถูกต้อง/ศีลธรรม ถูกเบี่ยงเบนเอาง่ายๆครั้งแล้วครั้งเล่าด้วยคารมเห่ยๆที่หลอก"ควาย"ยังไม่สำเร็จ แต่ก็ยังทะลึ่งมี"คน"มาบอกว่าเชื่อ.......ผมไม่คิดว่า"คน"พวกนั้นเชื่อจริงๆ มันแค่"พูด"ว่าเชื่อ

หากผมต้องก้มหัวให้มนุษย์อัปรีย์พวกนั้นได้ปกครองประเทศต่อ ผมยอมให้ธุรกิจชิบหายต่อไปดีกว่า ขอแค่เอาให้จบ

หากให้ผมสมานฉันท์กับ"คน"พวกนั้น ยอมรับ"คน"พวกนั้นว่าเสมอกัน ..... ผมไม่เอา ทำไม่ได้ ผมไม่ดูถูกตัวเองขนาดนั้น

ยากดีมีจน-สถานะทางสังคม ไม่ใช่ตัวตัดสิน แต่หากคุณธรรม จริยธรรม สำนึกในหน้าที่ห่างชั้นกันมากเกินไปคงยากที่จะสนิทใจกันได้

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 10:11:29 PM »

ไอ้ที่จะแก้รัฐธรรมนูญน่ะ แก้ในเรื่องที่เอื้อประโยชน์ให้พรรคพวกตัวเอง ไม่ได้แก้เพราะเห็นแก่ประโยชน์ของชาติ...

อีกอย่าง....จะยังไงก็แล้วแต่ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ออกเสียงรับรัฐธรรมนูญนี้

ปัญหาที่มี ไม่ใช่ตัวรัฐธรรมนูญ แต่เป็นเรื่องของการหาประโยชน์ของนักการเมือง พวกชั้นเลว...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 03:40:27 AM »

ที่ท่านว่ามานั้น เป็นทางอีกเพื่อไปเจอกับปัญหาอื่น
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 06:55:20 AM »

Undecided ตอนตาจมูกบานเป็นรัฐบาลใหม่ ๆ ถูกไล่ คนที่ชื่นชอบก็บอกว่า "ทำไมไม่ให้รัฐบาลทำงานก่อน เพิ่งเข้ามายังไม่รู้เลยว่าดีหรือไม่ดี" ตอนนายหน่อมแน้มมาเป็นรัฐบาล ก็บอก "ทำไมไม่ให้รัฐบาลทำงานก่อน เพิ่งเข้ามายังไม่รู้เลยว่าดีหรือไม่ดี" แต่รัฐธรรมนูญ ใช้มายังไม่ทันปีเลย ไม่ยักจะมีใครมากมายมาป่าวเลยว่า "รัฐธรรมนูญเพิ่งจะเริ่มใช้ ยังไม่รู้เลยว่าดีหรือไม่ดี" ตอนที่นายจมูกบาน เข้ามาเป็นรัฐบาลนั่นเพิ่งใช้ไปแค่ไม่กี่เดือน แต่ตั้งแต่นายจมูกบานจนถึงตอนนี้ ข้อเสียเพียงอย่างเดียวสำหรับคนที่อ้างจะแก้รัฐธรรมนูญคือ "มันมาจากเผด็จการรัฐประหาร" แต่สิ่งที่พยายามจะแก้นั้น ล้วนเกี่ยวข้องกับบทที่รัฐธรรมนูญกำหนดถึง "ความผิดและการลงโทษนักการเมืองที่มีเจตนาทุจริต" Undecided
 Undecided และผมเองยังมองไม่เห็นเลยว่า รัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบันมันจะไม่ดีตรงไหน จะไปแก้เพื่อตัดโทษยุบพรรคหรือ แล้วจะมีบทที่บอกความผิดทำไม "เมื่อผิด แต่ไม่ต้องรับโทษ" เพราะตัดเอาบทลงโทษออกไปเสียแล้ว ยิ่งเรื่องยุบพรรค ยิ่งยุบง่ายสิยิ่งดี เพราะพรรคไหนทุจริตหรือพยายามทุจริต เมื่อขี้โกงก็ถูกยุบไปเลย จะได้ไม่กล้าขี้โกง แต่นี่ นักการเมืองพยายามอ้างว่ารัฐธรรมนูญทำให้พรรคถูกยุบง่ายเกินไป แต่ไม่ย้อนถามและบอกตัวเองเลยว่า "ก็เลิกโกงเสียที" และเมื่อกลัวว่าพรรคถูกยุบง่าย ก็แสดงถึงว่าพวกนักการเมืองเหล่านั้นรู้ตัวเองอยู่ว่า "ตัวเองนั้นโกงเข้ามา" ถ้ามาโดยสุจริต "จะกลัวทำไม" Undecided
 Undecided ทางออกทางเดียวของประเทศไทย คือ "ความมีคุณธรรมและจริยธรรม" ไม่ว่าฝ่ายไหน หากยึดถือคุณธรรมและจริยธรรมเป็นกุญแจ ประตูทางออกย่อมเปิดแน่ และเป็นทางออกที่จะนำพาประเทศไทยไปในทิศทางที่รุ่งเรืองด้วย แต่ทุกวันนี้ คุณธรรมและจริยธรรมถูกละเลยและไม่ใส่ใจ ประตูทางออกถูกลงกลอนด้วยอำนาจและผลประโยชน์ไม่ยอมคลาย ทางเดียวที่จะออกก็ต้อง "พังหรือทำลาย" กลอนนั้นเสีย Undecided

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 08:56:56 AM »

แก้ไม่ยาก..

เอาพวกนักการเมือง ทั้งหมด ขึ้น โบอิง 747 แล้ว ก็พาพวกมันไปโหม่งโลก... Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 09:30:39 AM »

โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2008, 09:37:08 AM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์