เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:20:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปตท.งานเข้าครับ  (อ่าน 1646 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 08:11:18 PM »

Embarrassed อ่าน ข่าวท่าน ดร. มหาวิทยาลัย ธรรมศาสตร์ไปปั๊ม ปตท. และ เดินผ่าน น้ำแล้วล้มโดนไฟดูดเสียชีวิต ครับ ตำรวจจะฟ้อง ปตท. งง
ปตท.เป็นนิติบุคคลฟ้องละเมิดทางแพ่งใช่ไหมครับ ทางอาญาคงไม่ได้ ท่านผู้รู้ให้ข้อมูลด้วยครับ ข้อมูลข่าวตาม LINK ครับ http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9510000126095 Shocked

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 10:48:08 PM »

ตำรวจคงฟ้องคดีแพ่งแทนผู้เสียหายไม่ได้   แต่แจ้งข้อหาในคดีอาญาต่อผู้ดูแลรับผิดชอบสถานที่ ในเรื่องประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิตได้
pongpangone
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 11:14:41 PM »

Embarrassed อ่าน ข่าวท่าน ดร. มหาวิทยาลัย ธรรมศาสตร์ไปปั๊ม ปตท. และ เดินผ่าน น้ำแล้วล้มโดนไฟดูดเสียชีวิต ครับ ตำรวจจะฟ้อง ปตท. งง
ปตท.เป็นนิติบุคคลฟ้องละเมิดทางแพ่งใช่ไหมครับ ทางอาญาคงไม่ได้ ท่านผู้รู้ให้ข้อมูลด้วยครับ ข้อมูลข่าวตาม LINK ครับ http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9510000126095 Shocked

ตร. เตรียมแจ้งข้อกล่าวหา  ไม่ใช้ฟ้อง คดีนี้เป็นอาญา เอาคร่าวๆ ก็  ตำรวจจะสืบสวน สอบสวน ถ้ามีหลักฐานเพียงพอก็จะส่งสำนวนการสอบสวนให้อัยการ และอัยการจะตรวจสำนวนการสอบสวนของตำรวจ  แล้วจะมีคำสั่งส่งฟ้องศาล หรือให้ตำรวจไปสอบสวนใหม่ หรือมีความเห็นสั่งไม่ฟ้อง ประมาณนี้ 
ทางแพ่งก็จะดำเนินการได้ก็ต่อเมื่อศาลตัดสินคดีแล้ว   นิติบุคคลโดนคดีได้ทั้งอาญาและแพ่งครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 04:43:16 AM »

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ให้ความรู้ ครับทำให้ทราบว่า  นิติบุคคล ถูกฟ้องทางอาญาได้ครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 07:45:36 AM »

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ให้ความรู้ ครับทำให้ทราบว่า  นิติบุคคล ถูกฟ้องทางอาญาได้ครับ

แต่เอานิติบุคคลไปจำคุกไม่ได้นะครับ  ได้แต่โทษปรับ  ส่วนผู้กระทำการแทนนิติบุคคล  ได้ทั้งจำคุกและปรับ
pongpangone
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:44:05 PM »

แต่เอานิติบุคคลไปจำคุกไม่ได้นะครับ  ได้แต่โทษปรับ  ส่วนผู้กระทำการแทนนิติบุคคล  ได้ทั้งจำคุกและปรับ

ใช่ครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:49:50 PM »

ผู้เสียชีวิต เป็นบุคลากรระดับคุณภาพของประเทศ......

ไม่น่าเลย   Embarrassed
pongpangone
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 01:00:41 PM »

อันตรายครับ เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด ต้องมีสายดิน แต่ตู้เติมลมที่ปั๊มที่เกิดเหตุล้มอยู่บนพื้นที่ที่มีน้ำขัง สายดินก็ช่วยไม่ได้  ดร.เดินลุยน้ำผ่านตู้เลยถูกไฟดูด   ปั๊มนี้แย่จริงๆ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 06:26:00 PM »

วิศวกรที่ลงชื่อรับรองแบบ ควบคุมงาน ออกแบบ งานเข้าแน่ๆ ใบ อนุญาต ประกอบอาชีพ วิศกรมีหวังถูกยึด ถ้าสามารถพิสูจน์ได้ว่าผิดจริง

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 02:36:49 AM »

วิศวกรที่ลงชื่อรับรองแบบ ควบคุมงาน ออกแบบ งานเข้าแน่ๆ ใบ อนุญาต ประกอบอาชีพ วิศกรมีหวังถูกยึด ถ้าสามารถพิสูจน์ได้ว่าผิดจริง

ผมดูจากภาพข่าว ไม่น่าจะเกี่ยวถึง วิศวกร... นะครับ

เหมือนจะเป็นความมักง่าย ของ ทางปั๊ม...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 05:06:50 PM »

:
  ตร. เตรียมแจ้งข้อกล่าวหา  ไม่ใช้ฟ้อง คดีนี้เป็นอาญา เอาคร่าวๆ ก็  ตำรวจจะสืบสวน สอบสวน ถ้ามีหลักฐานเพียงพอก็จะส่งสำนวนการสอบสวนให้อัยการ และอัยการจะตรวจสำนวนการสอบสวนของตำรวจ  แล้วจะมีคำสั่งส่งฟ้องศาล หรือให้ตำรวจไปสอบสวนใหม่ หรือมีความเห็นสั่งไม่ฟ้อง ประมาณนี้ 
ทางแพ่งก็จะดำเนินการได้ก็ต่อเมื่อศาลตัดสินคดีแล้ว   นิติบุคคลโดนคดีได้ทั้งอาญาและแพ่งครับ
เยี่ยมถูกๆๆๆ....ต้องนะคร้าบ... ไหว้

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
หน้า: [1]
  พิมพ์