เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:14:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคุยเรื่อง จิต วิญญาณ เวียนว่ายตายเกิด ภพภูมิ กฎแห่งกรรม  (อ่าน 11643 ครั้ง)
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 02:05:53 PM »

แม่ผมก็จากไปด้วยโรคเดียวกันกับคุณแม่ของท่านเจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ
คำว่าแผลในใจนี่ผมเข้าใจดีครับว่ารู้สึกยังไง
ทุกวันนี้ก็ยังรู้สึกอยู่ แม้จะผ่านมา2ปีแล้ว
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

สบายดี.........
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 02:15:51 PM »

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 02:59:39 PM »

..ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ..

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:18:31 PM »

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:44:40 PM »

อเสวนา จะ พาลานัง
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:52:55 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านครับที่กรุณาแสดงความเสียใจในการจากไปของคุณแม่ผม

มาต่อครับ

จากการที่ผมสูญเสียคุณแม่ไปทำให้ผมเกิดฉุกคิดหันมามองเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด เรื่องกฎแห่งกรรม เรื่องวิญญาณ

ผมพยายามจะหาคำตอบในข้อสงสัยหลายๆข้อ เช่น

1. ตายแล้วไปไหน

2. ตายแล้วสูญไหม

3. ถ้าไม่สูญ เราจะติดต่อคนที่ตายแล้วได้อย่างไร

4. ถ้าเกิดชาติหน้าจะจำกันได้ไหมหรือทำอย่างไรจะได้จำกันได้

5. ทำไมคนเราถึงไม่มีอายุขัยที่ตายตัว เช่น ทุกคนอายุขัยที่ 100 ปี เท่ากันหมด

6. การที่เราทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้คนทีล่วงลับไปแล้ว เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเขาได้รับแล้ว

7. อีกหลายปีถัดมา เมื่อผมตายไป ผมจะได้พบคนที่ล่วงหน้าไปก่อนแล้วหรือไม่

ที่กล่าวมาทั้ง 7 ข้อ เป็นเพียงตัวอย่างคำถามที่ยังวนเวียนอยู่ในหัวผมตลอดตั้งแต่คุณแม่ผมเสียไป

ว่าทำอย่างไรถึงจะพิสูจน์ได้ด้วยตัวเอง

ลืมอีกข้อครับ ถ้าเราคิดว่าการตายเป็นสุขจริงๆ หมายถึงหมดทุกข์ หมดโศก หมดกรรม  ทำไมเราไม่จัดงานฉลองครับ

ทำไมจัดงานไว้อาลัยให้เศร้าศร้อย

ขอพักสัก 2 วัน เดี๋ยวต่อครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 04:13:05 PM »

แปลกดี บอกกันว่าความตายคือการสิ้นทุกข์
แล้วทำไมชอบอวยพรให้อายุยืนยาว

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 05:44:39 PM »

ผมชอบมีความรู้สึกแปลกๆเหมือนมีใครมามองหรือเฝ้าคอยอยู่ข้างทาง

ถ้าออกจากบ้านในคืนวันโกนหรือวันพระครับ....แต่อาจจะกลัวเป็นทุนเดิมเลยคิดไปเองก็ได้ครับ อิ อิ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 06:09:13 PM »

บางทีผมก็ต้องคิดว่ามันเป็นเช่นนั้นเอง   ไม่งั้นก็ต้องคิดเสียใจว่า    เมื่อก่อนเราเกเรไม่เชื่อฟังพ่อแม่ขนาดไหน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 06:16:28 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับคุณณัฐ.  ในส่วนตัวผมเชื่อว่าทำดีได้ดี  ทำชั่วได้ชั่ว    เราทำกับพ่อแม่ไว้อย่างไร  ลูกเต้าของเราจะพิมพ์ตามโดยม่ต้องไปบอกสอนครับ ไหว้

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 06:26:34 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ   ........   มารอฟังความในใจถัดไป

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 06:46:26 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ ณัฐพล ด้วยครับ การจากลาโดยไม่วันที่จะได้เจอกันอีก เป็นเรื่องธรรมชาติครับ ความรู้สึกที่คุณมีผมเคยเป็นมาก่อน (คงจะเข้าใจความรู้สึกไม่ผิดนะครับ)ทุกวันนี้ความรู้สึกที่ว่าก็จะแวบเข้ามาในใจเป็นช่วงๆ   ส่วนใหญ่เมื่อมีโอกาสก็จะหาอะไรทำทดแทนสิ่งที่ควรทำแต่ไม่เคยทำน่ะครับ..... เช่นเดียวกับ เจ๊โอซีโร่ ใครที่ยังมีโอกาสอยู่อย่าลืมใช้โอกาสที่มีนะครับ ไหว้
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:36:26 PM »

ผมเริ่มคิดได้ตอนที่อาก๋งผมเสียไป ว่าทำไมตอนท่านมีชีวิตอยู่ เราถึงไม่ไปดูแลท่าน มาตอนนี้ผมพยายามจะเป็นลูกที่ดีของพ่อแม่ และดูแลท่านให้ดีที่สุดครับ
sutorn_p
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 12:00:43 AM »

ไหว้ ผมก็พึ่งเสียแม่ไปวันที่ 14 ตค 51ด้วยอาการมะเร็งปอด  ส่งท่านขึ้นสวรรค์ในวันที่ 19 ที่ผ่านมา แม่ของผมเข้าโรงพยาบาลตั้งแต่ 12 กันยายน และท่านก็ไม่ได้กลับมาหาลูกหลานอีกเลย ผมได้มีโอกาสที่ได้ดูลมหานใจสุดท้ายของแม่โดยที่แม่ผมไม่ได้รู้สึกตัว แม่ได้ดูวันที่ผมเกิด ผมได้ดูใจในวันที่ทานจากเราไปโดนไม่มีวันกลับ ผมไปหาแม่เกือบทุกวัน แม่อยากให้ผมอยู่กับท่านนานๆๆ แต่ผมมีภาระหน้าที่ในการดูแลลูกและหลาน กับหน้าที่การงานที่ต้องทำผมยังรู้สึกว่ายังไม่ได้ตอบแทนพระคุณท่านเลย  สำหรับท่านอื่นที่ยังมีโอกาสของท่านจงอย่าได้ละเลยท่านเลยแม้การที่ท่านได้บวชทดแทนคุณท่าน แต่ผมว่ายังไม่เท่าที่ท่านได้ดูแล และทำหน้าที่ของคำว่าลูก
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 12:56:37 AM »

1. ตายแล้วไปไหน

ผมอ่านหนังสือของ Sylvia Browne ... ตายแล้วจะไปที่หนึ่ง ที่นั่นมี 2 ประตู ให้เข้าประตูขวา อย่าเข้าประตูซ้าย ห้องนั้นเป็นห้องที่เต็มไปด้วยความหดหู่ สิ้นหวัง ประตูขวาจะเป็นที่รวมที่วิญญานจะถูกส่งไปที่ชอบ ที่นั่นมีห้องสมุดให้ได้เห็นชีวิตที่ผ่านมา ไม่มีการกล่าวโทษ ไม่มีบาป มีครูมาแนะนำ เหมือนไปเรียนใหม่ จากนั้นจะกลับมาใหม่ เพื่อใช้ชีวิตที่ขัดเกลาแล้ว ที่นั่นไม่มีเวลา แต่ใช้เวลาประมาณ 100 ปีของโลกมนุษย์ แล้วก็จะกลับมาใหม่ ไม่จำเป็นที่จะกลับมายังโลกที่จากไป อาจเป็นโลกอื่น เลือกได้ จุดประสงค์เพื่อชำระวิญญานให้บริสุทธิ์กว่าเดิม เราสามรถเลือกพ่อแม่ได้ ขึ้นอยู่กับการต้องเรียนรู้ใหม่ เพื่อให้บริสุทธิ์ขึ้นกว่าเดิม

2. ตายแล้วสูญไหม

ไม่สูญครับ จริงๆแล้วไม่มีความตาย

3. ถ้าไม่สูญ เราจะติดต่อคนที่ตายแล้วได้อย่างไร

ไม่ทราบ อาจใช้การสมาธิกะมังครับ

4. ถ้าเกิดชาติหน้าจะจำกันได้ไหมหรือทำอย่างไรจะได้จำกันได้

อาจจำได้ จากความสัมพันธ์ในชาตินี้ มีหนังสือมากมายที่กล่าวถึงเรื่องนี้

5. ทำไมคนเราถึงไม่มีอายุขัยที่ตายตัว เช่น ทุกคนอายุขัยที่ 100 ปี เท่ากันหมด

ไม่ทราบครับ

6. การที่เราทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้คนทีล่วงลับไปแล้ว เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเขาได้รับแล้ว

ไม่ทราบครับ การอุทิศส่วนกุศลไม่มีเขียนเอาไว้

7. อีกหลายปีถัดมา เมื่อผมตายไป ผมจะได้พบคนที่ล่วงหน้าไปก่อนแล้วหรือไม่

พบแน่ๆครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์