เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:19:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคุยเรื่อง จิต วิญญาณ เวียนว่ายตายเกิด ภพภูมิ กฎแห่งกรรม  (อ่าน 11662 ครั้ง)
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:05:26 PM »

เสียใจด้วยครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:50:06 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 12:06:28 AM »

ไหว้ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ไหว้ผมเชื่อเรื่อง วิญญาน และ กฎแห่งกรรมครับ

ไหว้เคยเจอ ...พิมพ์ เซฟไว้...แต่ไม่กล้าโพสครับ...

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:32:32 AM »

ส่งมาทาง pm ให้ผมก็ได้ครับพี่เป้า  Grin
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:21:01 AM »

ภูมิท่านของแต่ละท่านที่ตอบคำถาม พี่ณัฐ ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ

นับถือๆครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 01:35:00 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับคุณณัฐพลด้วยครับ ....

เดี๋ยวกลับมาอ่านต่อ ขอทำงานก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2008, 03:27:09 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 03:04:47 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับคุรณัฐด้วยความจริงใจครับ

ความตาย....คือการเปลี่ยนภพ จากภพหนึ่งไปอีกภพหนึ่ง จากสภาพหนึ่งไปสู่อีกสภาพหนึ่ง ส่วนจะไปภพไหน สภาพไหนก็สุดแต่กรรม และนิมิตสุดท้ายก่อน "เปลี่ยนภพ" ดังนั้นตั้งแต่โบราณกาลมา จึงมีการนำเอาดอกไม้ธูปเทียนไว้ที่มือของผู้ที่ใกล้จะสิ้นลม เพื่อให้นำไปไหว้พระพุทธองค์ อันนี้ก็เพื่อให้ผู้ใกล้สิ้นลม
นึกถึงแต่สิ่งกรรมดีที่กระทำมาในชาติภพนี้ จะได้เปลี่ยนภพเปลี่ยนสภาพไปสู่ยังสุขคตินั่นเอง

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 03:09:53 PM »

ถ้าเป็นคนชอบหาเหตุผล ลองหาเล่มนี้มาอ่านดูซิครับ..

ขอแสดงความเสียใจกับท่าน จขกท และทุกท่านที่เสียบุคลที่รักด้วยครับ.. ไหว้

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 03:50:34 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านและขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

จากความสงสัยที่ผมมีซึ่งในทางวิทยาศาสตร์ยังไม่สามารถพิสูจน์ได้

คงเหลือเพียงแค่วิธีที่ผมต้องฝึกสมาธิจนถึงขั้นที่จะติดต่อและรับรู้ได้กับสิ่งเหล่านั้น

ซึ่งก็ไม่ทราบว่าผมจะมีบุญ , มีความสามารถถึงขั้นนั้นหรือเปล่า

มนุษย์เราพยายามติดต่อและค้นหาสิ่งมีชีวิตต่างดาว พยายามค้นหาสิ่งมีชีวิตจากดาวดวงอื่น

แต่ผมไม่ทราบว่ามนุษย์เรามีการค้นคิดหาวิธีติดต่อกับจิตวิญญาณที่ละออกจากสังขารไปแล้วหรือไม่

อันที่จริงผมคิดว่าถ้ามนุษย์ทุกคนมีโอกาสตายแล้วฟื้นคนละหนึ่งครั้ง

มีโอกาสไปเห็นนรกเห็นสวรรค์ด้วยตัวเอง

ผมคิดว่าเกือบทุกคนต้องเลิกทำกรรมชั่วอย่างเด็ดขาด

หันมาสร้างแต่กรรมดี หยุดการเบียดเบียน , อาฆาต , จองเวร , มุ่งร้ายผู้อื่น

ไม่ว่ามนุษย์จะยิ่งใหญ่เพียงใด ประเสริฐเพียงใด ชั่วช้า ต่ำทรามเพียงใด

สุดท้ายก็ต้องละทิ้งสังขารร่างกายให้เน่าเปื่อยผุพังไปตามกาลเวลา

แต่ก่อนที่ร่างกายจะผุพังไปตามกาลเวลา หากมนุษย์ทุกคนทำแต่กรรมดี

สิ่งเลวร้ายต่างๆก็คงไม่เกิดขึ้นบนโลกมนุษย์ไม่ใช่หรือ

ถ้าเป็นเช่นนั้นโลกมนุษย์ก็คงไม่ต่างจากโลกสวรรค์นัก

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 03:51:02 PM »

จากการที่ผมสูญเสียคุณแม่ไปทำให้ผมเกิดฉุกคิดหันมามองเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด เรื่องกฎแห่งกรรม เรื่องวิญญาณ
ผมพยายามจะหาคำตอบในข้อสงสัยหลายๆข้อ เช่น
1. ตายแล้วไปไหน
2. ตายแล้วสูญไหม
3. ถ้าไม่สูญ เราจะติดต่อคนที่ตายแล้วได้อย่างไร
4. ถ้าเกิดชาติหน้าจะจำกันได้ไหมหรือทำอย่างไรจะได้จำกันได้
5. ทำไมคนเราถึงไม่มีอายุขัยที่ตายตัว เช่น ทุกคนอายุขัยที่ 100 ปี เท่ากันหมด
6. การที่เราทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้คนทีล่วงลับไปแล้ว เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเขาได้รับแล้ว
7. อีกหลายปีถัดมา เมื่อผมตายไป ผมจะได้พบคนที่ล่วงหน้าไปก่อนแล้วหรือไม่
ที่กล่าวมาทั้ง 7 ข้อ เป็นเพียงตัวอย่างคำถามที่ยังวนเวียนอยู่ในหัวผมตลอดตั้งแต่คุณแม่ผมเสียไป

ว่าทำอย่างไรถึงจะพิสูจน์ได้ด้วยตัวเอง

วิปัสนากรรมฐานครับ ....

ลืมอีกข้อครับ ถ้าเราคิดว่าการตายเป็นสุขจริงๆ หมายถึงหมดทุกข์ หมดโศก หมดกรรม  ทำไมเราไม่จัดงานฉลองครับ
ทำไมจัดงานไว้อาลัยให้เศร้าศร้อย

ผมว่าที่ไม่จัดงานฉลอง ... เป็นเพราะคนที่ยังอยู่ ไม่อยากให้คนที่เสียชีวิต "ตาย" ครับ

คุณณัฐลองดูเวปนี้ครับ ... http://www.luangpor.com/ .... เลือกฟังที่สนใจครับ

ตอนผมยังเด็ก ผมชอบฟังเทป "เมื่อข้าพเจ้าตาย" เป็นฉบับย่อ ภายหลังสอบทานกับที่ลงหนังสือ ซึ่งยาวกว่า เนื้อหาสรุปเหมือนกัน ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 04:22:44 PM »

จากความสงสัยที่ผมมีซึ่งในทางวิทยาศาสตร์ยังไม่สามารถพิสูจน์ได้

สิ่งที่วิทยาศาสตร์พิสูจน์ไม่ได้ คือ .... "สิ่งที่วิทยาศาสตร์พิสูจน์ไม่ได้" ครับ ... ผมอ่านหนังสือ "ประวัติย่อของเกือบทุกสิ่ง ตั้งแต่จักรวาลถึงเซลล์" ทำให้คิดได้ว่า ยังมีอีกหลายอย่างที่วิทยาศาสตร์ให้คำตอบไม่ได้เหมือนกัน บางอย่างใช้จินตนาการประกอบ แล้วก็เื่ชื่อกันมาอย่างนั้น (เช่นคุณย่าลูซี่ มนุษย์คนแรกของโลก)

คงเหลือเพียงแค่วิธีที่ผมต้องฝึกสมาธิจนถึงขั้นที่จะติดต่อและรับรู้ได้กับสิ่งเหล่านั้น
ซึ่งก็ไม่ทราบว่าผมจะมีบุญ , มีความสามารถถึงขั้นนั้นหรือเปล่า

ถ้าเอาถึงขั้นกายเนื้อไปไหนมาไหนได้ .... เหนื่อยแน่ครับ .... แต่ถ้าเข้าใจมโนมยิทธิ ก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ  Wink

มนุษย์เราพยายามติดต่อและค้นหาสิ่งมีชีวิตต่างดาว พยายามค้นหาสิ่งมีชีวิตจากดาวดวงอื่น
แต่ผมไม่ทราบว่ามนุษย์เรามีการค้นคิดหาวิธีติดต่อกับจิตวิญญาณที่ละออกจากสังขารไปแล้วหรือไม่

อันที่จริงผมคิดว่าถ้ามนุษย์ทุกคนมีโอกาสตายแล้วฟื้นคนละหนึ่งครั้ง
มีโอกาสไปเห็นนรกเห็นสวรรค์ด้วยตัวเอง
ผมคิดว่าเกือบทุกคนต้องเลิกทำกรรมชั่วอย่างเด็ดขาด
หันมาสร้างแต่กรรมดี หยุดการเบียดเบียน , อาฆาต , จองเวร , มุ่งร้ายผู้อื่น
ไม่ว่ามนุษย์จะยิ่งใหญ่เพียงใด ประเสริฐเพียงใด ชั่วช้า ต่ำทรามเพียงใด
สุดท้ายก็ต้องละทิ้งสังขารร่างกายให้เน่าเปื่อยผุพังไปตามกาลเวลา
แต่ก่อนที่ร่างกายจะผุพังไปตามกาลเวลา หากมนุษย์ทุกคนทำแต่กรรมดี
สิ่งเลวร้ายต่างๆก็คงไม่เกิดขึ้นบนโลกมนุษย์ไม่ใช่หรือ
ถ้าเป็นเช่นนั้นโลกมนุษย์ก็คงไม่ต่างจากโลกสวรรค์นัก

การไม่เกิด คือสิ่งที่ประเสริฐที่สุดครับ .... จะโลกมนุษย์ หรือโลกสวรรค์ ย่อมไม่เป็นที่ปรารถนาของผู้ปฏิบัติ

คนจนก็มีทุกข์แบบคนจน คนรวยก็มีทุกข์แบบคนรวย มนุษย์ก็มีทุกข์แบบมนุษย์ เทวดาก็มีทุกข์แบบเทวดา พรหมก็มีทุกข์แบบพรหม ....

ขึ้นชื่อว่าการเกิดล้วนเป็นทุกข์ครับ ... ชาติภพ เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ว่ากันตามหลักของปฏิจสมุทบาท ... อย่ายึดมั่นถือมั่น ... คิดอะไรไม่ออก ก็ท่องว่า "มันเป็นเข่นนั้นแล" ....

เพื่อนมันจะว่าเราปลง ... ก็ตอบมันกลับว่า .... "เออ"  Grin Grin

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 04:47:39 PM »

มีรุ่นพี่ผมท่านหนึ่งมาพูดให้กำลังใจผมและทิ้งประโยคน่าคิดไว้ว่า

“คนเราจะอายุยืนหรือสั้นไม่สำคัญ

บางคนถึงจะอายุยืนแต่เหมือนอยู่ใช้เวรใช้กรรม

บ้างก็เจ็บออดๆแอดๆ บ้างก็เป็นอัมพาต

บ้างก็ลูกหลานทิ้งไม่เหลียวแลน่าอนาถใจ

บ้างก็ทุรนทุรายก่อนสิ้นใจเป็นที่เวทนา

บางคนถึงจะอายุสั้น

แต่ในช่วงของชีวิตมีแต่ความสุข

ลูกหลานอยู่กันพร้อมหน้า

เมื่อถึงเวลาจากก็จากไปอย่างสงบ”

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 06:47:55 PM »

ผมเชื่อในเรื่องกฎแห่งกรรม ...... ไม่เชื่อในเรื่องภูติผีและวิญญาณ (แต่ก็กลัวผีนะทั้งๆที่ไม่เคยพบเห็น)

-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:42:20 PM »

ผมขอแนะนำหนังสือ "ไอน์สไตน์พบ  พระพุทธเจ้าเห็น"   ของ ทพ.สม    ครับ
โยงวิทยาศาสตร์กะพุทธศาสนาได้ค่อนข้างดีครับ แต่ช่วงหลังเห็นมีข่าวว่าข้อมูล
ทางวิทยาศาสตร์คลาดเคลื่อนครับ แต่ผมว่าก็ยังคงเป็นหนังสือที่น่าอ่านอยู่ครับ
ทำให้เห็นได้ว่าศาสนาของเรา พิสูจน์ได้จริงๆ เห็นผลได้จริงครับ
เรื่องจิตวิญาณนี่  ผมว่าพุทธศาสนามีคำตอบให้ทุกเรื่องครับ ซึ่งในชั้นต้นนี้
ผมว่าเพียงใช้ปัญญาธรรมดาของมนุษย์เราก็ให้คำตอบได้หลายเรื่องแล้วครับ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:51:00 PM »

ส่งมาทาง pm ให้ผมก็ได้ครับพี่เป้า  Grin

คิก คิกเอาแบบเป็นเรื่อง หรือ เป็นรูปดีครับครู

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์