เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:25:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงพี่น้องผู้ใช้แรงงานทุกท่าน  (อ่าน 3543 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:16:13 PM »

อืม ...ฟาร์มคิดเข้าท่า

กู้หนี้มาโป๊ะหนี้ สุดยอดๆๆ ปรบมือ สามที

แบบนี้ก็คือไอ้ที่ภาษาการเงินการธนาคารเค้าเรียกว่า"Refinance"ครับเขือเข้ม อิ อิ

อิๆ ลุงอุดดี ภาษาดีกว่าผม

บางทีก็เห็นใจ "ครู" หลากหลายเรื่องราวที่ท่านต้องทำ ต้องรับ ต้องแบก คุณครูท่านใด ที่.............ท่านคิดดี ไม่แบกอะไรอยู่มาก ท่านก็เป็นอยู่ได้สุขสบายดี แต่หลายๆท่าน(ขออภัย คุณครูน๊ะครับ ผมเห็นเพื่อนของผมเอง) ที่แบกอะไรอยู่ไม่รู้ ที่มันทำให้มีภาระค่าใช้จ่าย ที่บางทีอาจจะไม่พอดีกับรายรับ

และหลายหลากผู้แสวงหา(กิน)กับครู ที่มีบรรดาอะไรต่ออะไรหลากหลายอย่างมาให้ครู(ก่อน) แล้วค่อยว่ากันทีหลัง เพราะครูมีเงินเดือน และครูก็ไม่มีเวลาไปทำอย่างอื่นมากนัก เลยอาจทำให้ครูหลายๆครู มีบัญชีที่ต้องส่งหลากหลายบัญชีได้

แต่ก็ยังแอบอิจฉาครูนิดๆน๊ะครับ เพราะครูมีเงินเดือน มีสวัสดิการรองรับ จากรัฐ

โดยสัตย์จริง ผมทำงานอิสระ ต้องหาสวัสดิการให้ตัวเองทุกอย่างครับ และยินดีที่ภาษีของผม ได้มาใช้จ่ายเป็นส่วนหนึ่งของครู เพราะเราจำเป็นต้องมีครู

ก็ขอให้กำลังใจ ครู ในการทำหน้าที่ของท่านครับ

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:17:03 PM »

เดือนก่อนมีข่าวเอาเงินกองทุนประกันสังคมไปลงทุนอะไรสักอย่าง ขาดทุนนับสิบล้าน

ใครมีข้อมูลขอสนับสนุนหน่อยครับ ........ อยากรู้ว่าฝีมือใครและตอนนี้จัดการได้แค่ไหน

"การลุงทุนมีความเสี่ยง โปรดพิจารณาก่อนดำเนินการณ์ คริๆ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2008, 07:18:36 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:20:08 PM »

โห ....... คนใจดำ ใครจะไปอ่านเห็นล่ะ ....... แว่นขยายก็ไม่รู้เก็บไว้ที่ไหน ...... ฮึ

nattapat_me
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:46:04 PM »

ถ้าคิดเอาเงินประกันสังคมมาให้ครูกู้ได้  แล้วทำไมไม่เอาเงินประกันสังคมมาให้แรงงานผู้จ่ายเงินประกันสังคมกู้ซื้อบ้านในอัตราดอกเบี้ยต่ำๆเช่นร้อยละ2-3บาทต่อปีแบบดอกเบี้ยตายตัวหรือให้กู้มาใช้หนี้อื่นๆ มีอีกตั้งมากมายที่ผู้ใช้แรงงานหรือลูกจ้างมีสิทธิประโยชน์ในด้านประกันสังคมน้อยมาก อีกหนึ่งความคิดเห็นครับ
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 08:27:25 PM »

จากสถิติคดีแพ่งในจังหวัดที่อยู่ ร้อยละแปดสิบมีแต่ครู ทั้งเป็นหนี้แบบตั้งใจและไม่ตั้งใจ ความคิดของผมน่าจะเป็นเพราะ ครูสามารถกู้เงินได้ง่าย ว่ากันง่ายๆก็มีเครดิตดี และมีโครงการเงินกู้ต่างๆมากมาย กู้ตรงนั้นใส่ตรงนี้ แม้กระทั่งเงินตายยังสามารถกู้ได้ ผลสุดท้ายก็เลยชักหน้าไม่ถึงหลัง อย่าว่าแต่อาชีพครูเลย หน่วยงานที่ผมอยู่ หูผึ่งกันทั้งนั้นพอได้ข่าวว่ามีโครงการต่างๆเข้ามา ยังคุยกันเล่นว่าถ้ากู้ระเบิดแล้วได้เงิน ก็น่าไป Grin Grin
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:40:46 PM »

"ป้าอุ"แนะรัฐบาลออกพันธบัตรแก้หนี้ครู

นางอุไรวรรณ เทียนทอง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน กล่าวเมื่อวันที่ 27 ต.ค. ถึงกรณีนายศรีเมือง เจริญศิริ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ จะแก้ปัญหาหนี้สินครูด้วยการขอให้สำนักงานประกันสังคม (สปส.) ปล่อยกู้ว่า เป็นเพียงการหารือกันส่วนตัว และได้เสนอแนะว่ารัฐบาลควรออกพันธบัตรนำเงินไปใช้หนี้ครูตามเป้าหมาย โดย สปส.จะไปซื้อพันธบัตรซึ่งรัฐบาลเป็นผู้ค้ำประกัน และจะต้องไม่มีความเสี่ยง แต่เรื่องนี้ต้องคุยกันอย่างเป็นทางการ

นายสมชาย ชุ่มรัตน์ ปลัดกระทรวงแรงงาน ในฐานะประธานคณะกรรมการบริหารกองทุนประกันสังคม กล่าวว่า เรื่องนี้ต้องพิจารณาและตัดสินใจร่วมกันในบอร์ด สปส.และคณะรัฐมนตรีอย่างรอบคอบ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:43:27 PM »

ถ้าคิดเอาเงินประกันสังคมมาให้ครูกู้ได้  แล้วทำไมไม่เอาเงินประกันสังคมมาให้แรงงานผู้จ่ายเงินประกันสังคมกู้ซื้อบ้านในอัตราดอกเบี้ยต่ำๆเช่นร้อยละ2-3บาทต่อปีแบบดอกเบี้ยตายตัวหรือให้กู้มาใช้หนี้อื่นๆ มีอีกตั้งมากมายที่ผู้ใช้แรงงานหรือลูกจ้างมีสิทธิประโยชน์ในด้านประกันสังคมน้อยมาก อีกหนึ่งความคิดเห็นครับ

เอามาปล่อยแบบนี้ รายได้ไม่ดีครับ คริๆๆ ก็เลยไม่ทำ 55+

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:02:13 PM »

ข่าวว่า กบข. ก็ขาดทุน...
http://www.gpf.or.th/Thai/GenInfo_GPF.asp

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:14:37 PM »

นโยบายประชานิยม...ใช้กันทุกวงการ......
   ...ตอนนี้ข้าราชการครู ไม่กู้อยู่อย่างเดียวคือ  "กู้ระเบิด"

Grin Grin Grin

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:30:39 PM »

จากสถิติคดีแพ่งในจังหวัดที่อยู่ ร้อยละแปดสิบมีแต่ครู ทั้งเป็นหนี้แบบตั้งใจและไม่ตั้งใจ ความคิดของผมน่าจะเป็นเพราะ ครูสามารถกู้เงินได้ง่าย ว่ากันง่ายๆก็มีเครดิตดี และมีโครงการเงินกู้ต่างๆมากมาย กู้ตรงนั้นใส่ตรงนี้ แม้กระทั่งเงินตายยังสามารถกู้ได้ ผลสุดท้ายก็เลยชักหน้าไม่ถึงหลัง อย่าว่าแต่อาชีพครูเลย หน่วยงานที่ผมอยู่ หูผึ่งกันทั้งนั้นพอได้ข่าวว่ามีโครงการต่างๆเข้ามา ยังคุยกันเล่นว่าถ้ากู้ระเบิดแล้วได้เงิน ก็น่าไป Grin Grin

ปกติที่ผมเคยรู้คือเป็นการกู้รวมหนี้ทุกประเภทมาอยู่ที่เดียว เดิมออมสินเคยมีโครงการรวมหนี้ทุกอย่างของครูมาไว้ที่เดียว พอครูไม่มีหนี้กับสหกรณ์ เงินเดือนเหลือเยอะขึ้นก็เลยไปสร้างหนี้ตัวอื่นขึ้นมาอีก คราวนี้ก็หันไปกู้สหกรณ์มาปิดหนี้ออมสินทั้งหมด ไม่มีหนี้แล้ว พอมีเวลาว่าง ก็ไปลงทุนนู่นนี่อีก คราวนี้ก็หันมากู้ออมสิน หรือ กรุงไทยอีก วนไปเวียนมาเป็นวัฐจักร ตอนนี้เพื่อนผมเป็นหนี้อยู่ สองล้านกว่าบาทแล้วครับ เรียนจบแล้วทำงานพร้อมกับผม มีรุ่นพี่ผมคนหนึ่งก่อนเข้าทำงานเขาห้ามผมกู้สวัสดิการ กู้สหกรณ์ เด็ดขาด ผมเลยไม่กู้ ตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:37:06 PM »

นโยบายประชานิยม...ใช้กันทุกวงการ......
   ...ตอนนี้ข้าราชการครู ไม่กู้อยู่อย่างเดียวคือ  "กู้ระเบิด"

ไม่เอาความจริงมาพูด... อิอิ... Grin Grin Grin

จริงๆ แล้วไม่ควรส่งเสริมให้ครูเป็นหนี้ครับ... เห็นว่าตามเก็บได้ง่ายก็จ่ายให้กู้เรื่อย... ได้อ่านที่ลุงปูพูดถึง กบข. แล้วนึกได้... เจ็บใจ กบข. ครับ... ตอนพ่อเสีย... ยอดเงินที่จะได้ลดลงจากล้านสาม... เหลือสามแสน... เขาบอกว่า... ถ้าตายไม่มีสิทธิได้เงินประเดิมกับเงินชดเชย... ก็ใครเล่าอยากตาย... แต่คนที่เออรี่รีไทร์... ได้เฉย...

...พอไปอ่านในแบบฟอร์มที่แจ้งมาทุกปี... บอกว่า... เงินประเดิมและเงินชดเชย... จะจ่ายเฉพาะผู้มีสิทธิได้รับและเลือกรับบำนาญเท่านั้น... แล้วจะข้าราชการหน้าใหม่ๆ อย่างผม... จะไปมีสิทธิรับบำนาญได้ยังไงกันครับ...
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:50:07 PM »

ประเด็น คือ เอาเงินกองทุนประกันสังคม ไปให้ครูกู้  เหมาะไหม ตามกระทู้ที่ตั้ง  กระผมว่าไม่เหมาะอย่างยิ่งครับ  กระผมจ่ายเงินประกันสังคม มา 16 ปี มีโอกาส ใช้เงินประกันสังคม แค่สองครั้ง ครั้งละ 400 บาท เท่านั้น  อย่างอื่น ประกันสังคม ไม่เคยหยิบยื่นโอกาส ให้ผู้ประกันตน ใช้เงินกองทุนของตัวเองเลย   นี่ถ้าบริษัท ไม่หักไปซะก่อน  ผมไม่ยอมจ่ายแน่ๆ ครับประกันสังคม  เจ็บป่วย ก็ใช้ประกันสุขภาพของบริษัททั้งนั้น ไม่เคยไปรบกวนประกันสังคมสักที   แต่เรื่องที่จะใช้บ่อยๆ เรื่องทำฟัน ประกันสังคมกลับจ่ายแค่ ปีละ 400   ไม่รู้คิดได้ยังไง  ทุกวันนี้ หลายโรงพยาบาล ไม่รับประกันสังคม แล้วครับ จ้าวนาย   กู้ซื้อบ้าน ประกันสังคมก็ไม่เคยคิดจะช่วยเรื่องดอกเบี้ย  โดนเต็มๆ ทั้งขึ้นทั้งล่อง  โดนหักประกันสังคมต็มพิกัดทุกเดือน ไม่เห็นมีประโยชน์อะไรดีขึ้นมา เลิกหักเถอะครับ  ใช้สมัครใจจ่ายเอาเถอะ(ดูซิ จะมีคนจ่ายอีกไหม)

ครูที่เป็นหนี้ ทุกวันนี้ เพราะไม่มีวินัยครับ  ไม่ใช่ทุกคนนะครับ  ต้องบอกไว้ก่อนเดี๋ยวจะมาว่าผมทีหลัง  ครูที่ไม่เป็นหนี้  หรือเป็นหนี้ไม่มากก็เยอะครับ   มีใครรับประกันไหมครับ ว่าครูเงินเดือนน้อยที่สุดในบรรดาข้าราชการ ระดับเดียวกัน ในทางกลับกัน ข้าราชการบางหน่วย เงินเดือนน้อยกว่าครูเยอะก็มีครับ   ที่ครูเป็นหนี้เยอะ ก็คงไม่ต้อง แจงรายละเอียดนะครับ เราๆท่านๆ ทราบกันดี  แต่ที่กระผมรับไม่ได้ ก็คือ การที่คุณครู สร้างหนี้ไว้เอง แต่กลับมาให้รัฐ รับผิดชอบ และจัดการหนี้ให้  เป็นเรื่องสมควรแล้วหรือ อย่างนี้จะไปสอนเด็กเรื่องความรับผิดชอบต่อสังคมได้อย่างไร ข้อแม้ต่างๆนาๆ เกิดขึ้นมากมาย เช่นว่า ครูรับภาระหนี้สินจนไม่มี จิตใจสอนเด็ก เห็นแล้วก็เซ็งแทนครับ  แล้วข้าราชการ กรมฯ อื่นๆ  กระทรวงอื่นๆ ไม่เห็นเค้ามาร้องให้รัฐบาล แก้ไขหนี้สินให้เลย  เพราะอะไรหรือครับ   สงสัยจะติดคำว่า "วินัย"

ในเมื่อ คุณครูเป็นหนี้สินกันแล้ว  ทางออกคือ รัฐไม่ควรให้ครูสร้างหนี้เพิ่มครับ ควรให้ครูหยุดอยู่กับที่  ก้มหน้าก้มตาใช้หนี้ สัก สี่ ห้าปี เดี๋ยวก็ดีขึ้นทันตาเห็นครับ  รัฐควรช่วยเจรจาเรื่อง ดอกเบี้ย มากกว่าครับ  หากรัฐ หาแหล่งกู้ใหม่ๆ มาให้คุณครูกู้ได้เรื่อยๆ  ผมว่า ชาตินี้ หนี้ครูก็ไม่หมด..............อย่างไรก็เป็นกำลังใจ ให้คุณครู สู้ กับตัวเองนะครับ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2008, 11:53:50 PM โดย PPM » บันทึกการเข้า

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 08:01:05 AM »

รอยึดเงิน เจ็ดหมื่นล้านก่อนดีมัยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 08:47:30 AM »

รอยึดเงิน เจ็ดหมื่นล้านก่อนดีมัยครับ

ยึดมาแล้ว... เอามาทำอะไรก่อนดีครับ... Grin Grin Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 08:53:15 AM »

ยึดมาแล้ว... เอามาทำอะไรก่อนดีครับ... Grin Grin Grin
ยึดมาปล่อยกู้ให้คุณครู  คิก คิก คิก คิก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์