เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:19:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงพี่น้องผู้ใช้แรงงานทุกท่าน  (อ่าน 3519 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:31:24 AM »

ประเด็น คือ เอาเงินกองทุนประกันสังคม ไปให้ครูกู้  เหมาะไหม ตามกระทู้ที่ตั้ง  กระผมว่าไม่เหมาะอย่างยิ่งครับ  กระผมจ่ายเงินประกันสังคม มา 16 ปี มีโอกาส ใช้เงินประกันสังคม แค่สองครั้ง ครั้งละ 400 บาท เท่านั้น  อย่างอื่น ประกันสังคม ไม่เคยหยิบยื่นโอกาส ให้ผู้ประกันตน ใช้เงินกองทุนของตัวเองเลย   นี่ถ้าบริษัท ไม่หักไปซะก่อน  ผมไม่ยอมจ่ายแน่ๆ ครับประกันสังคม  เจ็บป่วย ก็ใช้ประกันสุขภาพของบริษัททั้งนั้น ไม่เคยไปรบกวนประกันสังคมสักที   แต่เรื่องที่จะใช้บ่อยๆ เรื่องทำฟัน ประกันสังคมกลับจ่ายแค่ ปีละ 400   ไม่รู้คิดได้ยังไง  ทุกวันนี้ หลายโรงพยาบาล ไม่รับประกันสังคม แล้วครับ จ้าวนาย   กู้ซื้อบ้าน ประกันสังคมก็ไม่เคยคิดจะช่วยเรื่องดอกเบี้ย  โดนเต็มๆ ทั้งขึ้นทั้งล่อง  โดนหักประกันสังคมต็มพิกัดทุกเดือน ไม่เห็นมีประโยชน์อะไรดีขึ้นมา เลิกหักเถอะครับ  ใช้สมัครใจจ่ายเอาเถอะ(ดูซิ จะมีคนจ่ายอีกไหม)

ครูที่เป็นหนี้ ทุกวันนี้ เพราะไม่มีวินัยครับ  ไม่ใช่ทุกคนนะครับ  ต้องบอกไว้ก่อนเดี๋ยวจะมาว่าผมทีหลัง  ครูที่ไม่เป็นหนี้  หรือเป็นหนี้ไม่มากก็เยอะครับ   มีใครรับประกันไหมครับ ว่าครูเงินเดือนน้อยที่สุดในบรรดาข้าราชการ ระดับเดียวกัน ในทางกลับกัน ข้าราชการบางหน่วย เงินเดือนน้อยกว่าครูเยอะก็มีครับ   ที่ครูเป็นหนี้เยอะ ก็คงไม่ต้อง แจงรายละเอียดนะครับ เราๆท่านๆ ทราบกันดี  แต่ที่กระผมรับไม่ได้ ก็คือ การที่คุณครู สร้างหนี้ไว้เอง แต่กลับมาให้รัฐ รับผิดชอบ และจัดการหนี้ให้  เป็นเรื่องสมควรแล้วหรือ อย่างนี้จะไปสอนเด็กเรื่องความรับผิดชอบต่อสังคมได้อย่างไร ข้อแม้ต่างๆนาๆ เกิดขึ้นมากมาย เช่นว่า ครูรับภาระหนี้สินจนไม่มี จิตใจสอนเด็ก เห็นแล้วก็เซ็งแทนครับ  แล้วข้าราชการ กรมฯ อื่นๆ  กระทรวงอื่นๆ ไม่เห็นเค้ามาร้องให้รัฐบาล แก้ไขหนี้สินให้เลย  เพราะอะไรหรือครับ   สงสัยจะติดคำว่า "วินัย"

ในเมื่อ คุณครูเป็นหนี้สินกันแล้ว  ทางออกคือ รัฐไม่ควรให้ครูสร้างหนี้เพิ่มครับ ควรให้ครูหยุดอยู่กับที่  ก้มหน้าก้มตาใช้หนี้ สัก สี่ ห้าปี เดี๋ยวก็ดีขึ้นทันตาเห็นครับ  รัฐควรช่วยเจรจาเรื่อง ดอกเบี้ย มากกว่าครับ  หากรัฐ หาแหล่งกู้ใหม่ๆ มาให้คุณครูกู้ได้เรื่อยๆ  ผมว่า ชาตินี้ หนี้ครูก็ไม่หมด..............อย่างไรก็เป็นกำลังใจ ให้คุณครู สู้ กับตัวเองนะครับ ไหว้ ไหว้

เยี่ยมครับ...........ไม่รู้ว่ามันประกันอะไร เพื่อใครกันแน่....

ผมก็จ่าย...พูดในฐานะจ่ายเงินสมทบ ไม่เห็นอะไรที่มันเป็นเรื่องราว ลูกจ้างที่ได้รับคืนมา ก็เช่นที่กล่าวข้างบน

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:45:42 AM »

เรื่องของเรื่อง  ผมว่าอยู่ที่ ทำไม ครูต้องกู้ ครับ
ไม่มีครูคนไหนรวยเลยเหรอครับ

ต้องถามนายหัวของครู

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 10:10:41 AM »

เรื่องของเรื่อง  ผมว่าอยู่ที่ ทำไม ครูต้องกู้ ครับ
ไม่มีครูคนไหนรวยเลยเหรอครับ

ต้องถามนายหัวของครู

คนที่รวยแล้ว... เขาไม่ค่อยมาลำบากเป็นครูหรอกครับ... มีเงินแล้วใจรักเป็นครู... ถ้าไม่ไปเปิดโรงเรียนเอกชนของตนเองก็ไปเปิดโรงเรียนกวดวิชา... Grin Grin Grin

แล้วข้าราชการที่สวัสดิการแย่ที่สุดก็ครูนี่แหละครับ... ค่าบ้านรุ่นหลังๆ เบิกไม่ได้... บรรจุห่างบ้านก็ย้ายยากแสนยาก... ผมไปเห็นลูกจ้างของสถานที่ราชการแห่งอื่นบางที่... แค่กลับบ้านช้าก็ได้ค่าล่วงเวลาแล้วครับ... ส่วนครูอย่างผมนั้น... อย่าได้หวัง... มีงานเสาร์-อาทิตย์ก็ต้องไปทำ... นอนเวรเฝ้าโรงเรียนไม่เกิดอะไรขึ้นก็แล้วไป... แต่ถ้ามีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น... ครูเวรรับผิดก่อนคนอื่น... ไม่มีค่าล่วงเวลาอีกต่างหาก...

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 11:10:29 AM »

ครูที่เป็นหนี้ ทุกวันนี้ เพราะไม่มีวินัยครับ  ไม่ใช่ทุกคนนะครับ  ต้องบอกไว้ก่อนเดี๋ยวจะมาว่าผมทีหลัง  ครูที่ไม่เป็นหนี้  หรือเป็นหนี้ไม่มากก็เยอะครับ   มีใครรับประกันไหมครับ ว่าครูเงินเดือนน้อยที่สุดในบรรดาข้าราชการ ระดับเดียวกัน ในทางกลับกัน ข้าราชการบางหน่วย เงินเดือนน้อยกว่าครูเยอะก็มีครับ   ที่ครูเป็นหนี้เยอะ ก็คงไม่ต้อง แจงรายละเอียดนะครับ เราๆท่านๆ ทราบกันดี  แต่ที่กระผมรับไม่ได้ ก็คือ การที่คุณครู สร้างหนี้ไว้เอง แต่กลับมาให้รัฐ รับผิดชอบ และจัดการหนี้ให้  เป็นเรื่องสมควรแล้วหรือ อย่างนี้จะไปสอนเด็กเรื่องความรับผิดชอบต่อสังคมได้อย่างไร ข้อแม้ต่างๆนาๆ เกิดขึ้นมากมาย เช่นว่า ครูรับภาระหนี้สินจนไม่มี จิตใจสอนเด็ก เห็นแล้วก็เซ็งแทนครับ  แล้วข้าราชการ กรมฯ อื่นๆ  กระทรวงอื่นๆ ไม่เห็นเค้ามาร้องให้รัฐบาล แก้ไขหนี้สินให้เลย  เพราะอะไรหรือครับ   สงสัยจะติดคำว่า "วินัย"

ในเมื่อ คุณครูเป็นหนี้สินกันแล้ว  ทางออกคือ รัฐไม่ควรให้ครูสร้างหนี้เพิ่มครับ ควรให้ครูหยุดอยู่กับที่  ก้มหน้าก้มตาใช้หนี้ สัก สี่ ห้าปี เดี๋ยวก็ดีขึ้นทันตาเห็นครับ  รัฐควรช่วยเจรจาเรื่อง ดอกเบี้ย มากกว่าครับ  หากรัฐ หาแหล่งกู้ใหม่ๆ มาให้คุณครูกู้ได้เรื่อยๆ  ผมว่า ชาตินี้ หนี้ครูก็ไม่หมด..............อย่างไรก็เป็นกำลังใจ ให้คุณครู สู้ กับตัวเองนะครับ ไหว้ ไหว้

ถูกต้องครับ....
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์