เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:19:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยชื้อเรือดำน้ำจากสวีเดน2ลำหรือครับ  (อ่าน 6723 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 10:46:27 PM »

ทร.ไทย ได้เสนอโครงการจัดหาเรือดำน้ำเข้าประจำการตั้งแต่ปี๒๕๓๙ สมัยนายกฯ บรรหารฯ โดยมีบริษัท Kockums ของสวีเดน เป็นบริษัทที่เข้ามาเสนอขายได้ตรงตามเสป็คที่สุด มีการส่งบุคลากรไปดูงาน ฯลฯ ต่อมาถูกฝ่ายค้านนำมาเล่นเป็นประเด็นการเมือง ว่านายกฯ มีการรับสินบนเรือดำน้ำ เลยระงับโครงการไปจนบัดนี้....

ความต้องการยังคงมีอยู่แต่....ห่างไกลเหลือเกินกับการที่จะได้มาประจำการ...
ข้อมูลจริงๆมาแล้ว ขอบคุณครับผู้การ
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 10:51:26 PM »

ขอเพิ่มอีกเรื่องนึงเถอะครับ

ผมว่าตอนนี้เรื่องที่น่ากลัวก็คือ เรามีคนต่างชาติเช่น ชาวพม่า เขมร อยู่แทบทุกจะครอบครัวแล้วหละครับ แถมอยู่บ้านมากกว่าเจ้าของบ้านเสียอีก ผมว่าเราโดนต่างชาติยึดครองกันครึ่งค่อนประเทศแล้วมั้ง Grin Grin Grin
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 02:39:57 PM »

ทร.ไทย ได้เสนอโครงการจัดหาเรือดำน้ำเข้าประจำการตั้งแต่ปี๒๕๓๙ สมัยนายกฯ บรรหารฯ โดยมีบริษัท Kockums ของสวีเดน เป็นบริษัทที่เข้ามาเสนอขายได้ตรงตามเสป็คที่สุด มีการส่งบุคลากรไปดูงาน ฯลฯ ต่อมาถูกฝ่ายค้านนำมาเล่นเป็นประเด็นการเมือง ว่านายกฯ มีการรับสินบนเรือดำน้ำ เลยระงับโครงการไปจนบัดนี้....

ความต้องการยังคงมีอยู่แต่....ห่างไกลเหลือเกินกับการที่จะได้มาประจำการ...
ข้อมูลจริงๆมาแล้ว ขอบคุณครับผู้การ

ยินดีครับพี่  Wink

meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 04:18:59 PM »

ผมว่าตอนนี้เรื่องที่น่ากลัวก็คือ เรามีคนต่างชาติเช่น ชาวพม่า เขมร อยู่แทบทุกจะครอบครัวแล้วหละครับ แถมอยู่บ้านมากกว่าเจ้าของบ้านเสียอีก ผมว่าเราโดนต่างชาติยึดครองกันครึ่งค่อนประเทศแล้วมั้ง Grin Grin Grin

คงจะไม่ถึงขนาดทุกครอบครัวหรอกครับ แต่ผมว่าคนงานเขมรเข้ามาทำงานก่อสร้างในเมืองไทยมากผิดปกติ แถวบ้านผมพวกเขมรมาทำงานก่อสร้างถนนของเทศบาลด้วยซ้ำ ถนนอยู่หน้าอำเภอเลยครับ ไม่รู้มันเข้ามาได้ยังไง เมืองไทยไม่มีด่านตรวจหรือไงก็ไม่ทราบ ปล่อยปละละเลยกันมากเกินไปเสียแล้วนะครับ
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 09:05:07 AM »

คงจะไม่ถึงขนาดทุกครอบครัวหรอกครับ แต่ผมว่าคนงานเขมรเข้ามาทำงานก่อสร้างในเมืองไทยมากผิดปกติ แถวบ้านผมพวกเขมรมาทำงานก่อสร้างถนนของเทศบาลด้วยซ้ำ ถนนอยู่หน้าอำเภอเลยครับ ไม่รู้มันเข้ามาได้ยังไง เมืองไทยไม่มีด่านตรวจหรือไงก็ไม่ทราบ ปล่อยปละละเลยกันมากเกินไปเสียแล้วนะครับ

ปัญหาแรงงานต่างด้าว....ต้องคุยกันยาว ...เอาเท่าที่ผมทราบนะ

ปัจจุบันปัญหานี้เป็นเรื่องใหญ่ที่ทุกภาคส่วนให้ความสำคัญ...แต่ปัญหาอยู่ที่นายจ้างทั้งหลายต้องการแรงงานพวกนี้เพราะค่าแรงต่ำ ลดต้นทุนได้เยอะ มีการลักลอบเข้ามาตามแนวชายแดนตลอดเวลา  รัฐบาลพยายามควบคุมจำนวนด้วยการออกบัตรแรงงานต่างด้าว พยายามโน้มน้าวให้มาลงทะเบียนกันเพื่อรู้จำนวนที่แท้จริงแต่ไม่ค่อยได้รับความร่วมมือจากนายจ้าง....มีการสวมบัตร ฯลฯ พวกนี้คือปัญหาสังคมอย่างหนึ่งซึ่งทราบว่ารัฐบาลกำลังแก้ไขอยู่ครับ  Wink Cheesy

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 06:11:50 PM »

ปัญหาแรงงานต่างด้าว....ต้องคุยกันยาว ...เอาเท่าที่ผมทราบนะ

ปัจจุบันปัญหานี้เป็นเรื่องใหญ่ที่ทุกภาคส่วนให้ความสำคัญ...แต่ปัญหาอยู่ที่นายจ้างทั้งหลายต้องการแรงงานพวกนี้เพราะค่าแรงต่ำ ลดต้นทุนได้เยอะ มีการลักลอบเข้ามาตามแนวชายแดนตลอดเวลา  รัฐบาลพยายามควบคุมจำนวนด้วยการออกบัตรแรงงานต่างด้าว พยายามโน้มน้าวให้มาลงทะเบียนกันเพื่อรู้จำนวนที่แท้จริงแต่ไม่ค่อยได้รับความร่วมมือจากนายจ้าง....มีการสวมบัตร ฯลฯ พวกนี้คือปัญหาสังคมอย่างหนึ่งซึ่งทราบว่ารัฐบาลกำลังแก้ไขอยู่ครับ  Wink Cheesy

ที่ นายจ้าง ชอบใช้ แรงงานต่างด้าว เป็นเพราะ นอกจากค่าแรงถูกแล้ว ยังไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายทางอ้อม เช่นพวก โบนัส สวัสดิการ ประกันสังคม ฯลฯ. ทำให้แรงงานต่างด้าว มีอยู่เต็มบ้านเต็มเมือง ( ผมเองก็จ้างแรงงาน พม่า ทำงานที่ไร่ เพราะ จ้างแรงงานไทยไม่ไหว เรื่องมาก แถม เรียกเงินมากกว่า งาน)
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 01:42:45 AM »

ไทย มี เรือดำน้ำเมื่อไหร่ ใน เขตอาเซืยนคงไม่มีไครกล้ากับ เราแน่ ๆ เลย มี กัมพู....  นี่ช่างกล้าเหลือเกิน
เรือดำน้ำ 4 ลำ เรือพิฆาต 5 ลำ เครื่องบินลบ 150  ลำ  ทีเด็ด เลยครับ ท่าน พร้อมรบเต็มพิกัด.........ฮู

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์