เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:25:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม....ซื้ของทาง net  (อ่าน 4881 ครั้ง)
LittleHitMan
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:24:23 AM »

คือผมเคยคิดจะซื้อbarrel ผ่านทาง e-bay หน่ะครับ แต่ได้คิดแล้วกลัวปัญหาดังนี้
1. กลัวใช้บัตรเครดิตจ่ายไปแล้วไม่ได้ของ เนื่องจาก ทางประเทศเราตีของกลับหรืออะไรซักอย่าง
2. กลัวผิดกฏหมาย
3. กลัวทางเวบไซด์ เบี้ยวไม่ส่งของให้
วอนพวกพี่ๆช่วยให้ความกระจ่างตอบข้อคำถามเหล่านี้ด้วยครับ ว่า จะมีปัญหาบ้างไหม
ขอบคุณหลายๆเด้อครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:35:34 AM »

แล้วถ้าเกิดสั่งลำกล้องไป แล้วเค้าส่งมาทางผู้สั่งจะมีปัญหากับทางศุลกากรและเจ้าหน้าที่อื่นๆ
ทีเกี่ยวข้องมั้ยครับ
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:38:39 AM »

แล้วถ้าเกิดสั่งลำกล้องไป แล้วเค้าส่งมาทางผู้สั่งจะมีปัญหากับทางศุลกากรและเจ้าหน้าที่อื่นๆ
ทีเกี่ยวข้องมั้ยครับ
......................ลำกล้องถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของอาวุธปืน มีปัญหาแน่นอนครับ Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:40:14 AM »

คือผมเคยคิดจะซื้อbarrel ผ่านทาง e-bay หน่ะครับ แต่ได้คิดแล้วกลัวปัญหาดังนี้
1. กลัวใช้บัตรเครดิตจ่ายไปแล้วไม่ได้ของ เนื่องจาก ทางประเทศเราตีของกลับหรืออะไรซักอย่าง
3. กลัวทางเวบไซด์ เบี้ยวไม่ส่งของให้
วอนพวกพี่ๆช่วยให้ความกระจ่างตอบข้อคำถามเหล่านี้ด้วยครับ ว่า จะมีปัญหาบ้างไหม

ถ้าเป็นเรื่องลำกล้อง  ก็เลิกกลัวได้แล้วครับ
เพราะตอนนี้ การสั่งลำกล้องปืนจาก USA ต้องใช้ Export license จากรัฐบาลสหรัฐ  หมายความว่าคุณต้องทำใบ ป.2  แปลแล้วให้สถานกงศุลรับรอง  กับให้ร้านปืนที่เป็นนิติบุคคล (ออก end user certificate ได้) เป็นคนสั่งให้
ผมเพิ่งสั่งลำกล้องแค่ 15+25  ลำกล้องเข้ามาให้ทีมยิงปืน ทบ.  ขนาดขั้นตอนข้างต้นทั้งหมด  ผมดำเนินการได้ภายในสำนักงานตัวเอง  ยังใช้เวลาเกือบห้าสิบวัน

(** นึกชื่อที่สุภาพกว่านี้ไม่ออกครับ)
.. Smiley ก้น.. แบบว่า.. ชนตูด..เป็น ชนก้น .. Grin:)
อ้างถึง

ใช้คำว่า "ก้น" ยังพอนึกถึงชิ้นส่วนปืนได้บ้าง
แต่ถ้าไปถึง "สะโพก"  คงมึนพิลึก
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:44:07 AM »

ถ้าเป็นเรื่องลำกล้อง ก็เลิกกลัวได้แล้วครับ
เพราะตอนนี้ การสั่งลำกล้องปืนจาก USA ต้องใช้ Export license จากรัฐบาลสหรัฐ หมายความว่าคุณต้องทำใบ ป.2 แปลแล้วให้สถานกงศุลรับรอง กับให้ร้านปืนที่เป็นนิติบุคคล (ออก end user certificate ได้) เป็นคนสั่งให้
ผมเพิ่งสั่งลำกล้องแค่ 15+25 ลำกล้องเข้ามาให้ทีมยิงปืน ทบ. ขนาดขั้นตอนข้างต้นทั้งหมด ผมดำเนินการได้ภายในสำนักงานตัวเอง ยังใช้เวลาเกือบห้าสิบวัน

(** นึกชื่อที่สุภาพกว่านี้ไม่ออกครับ)
.. Smiley ก้น.. แบบว่า.. ชนตูด..เป็น ชนก้น .. Grin:)
อ้างถึง

ใช้คำว่า "ก้น" ยังพอนึกถึงชิ้นส่วนปืนได้บ้าง
แต่ถ้าไปถึง "สะโพก" คงมึนพิลึก
................. หลงรักขอขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆที่มีให้น้องๆเสมอครับ หลงรัก
berm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:45:50 AM »

เพื่อนผมเคยซื้อนาฬิกา ผ่านทาง e-bay ครับ ได้ของปลอมเฉยเลยโดนหลอกไป 75k แนะ
LittleHitMan
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:02:57 AM »

เพื่อนผมเคยซื้อนาฬิกา ผ่านทาง e-bay ครับ ได้ของปลอมเฉยเลยโดนหลอกไป 75k แนะ
แสดงว่าน่ากลัวใช้ได้นะครับเนี่ย เวบ อีเบเนี่ย
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:55:49 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูล  ครับ ......

ถ้า .... ชิ้นส่วนนั้นๆ ไม่ถูกจัดเป็น  Gun  Parts  ( ตามกฎหมาย อเมริกา )  ก็สามารถสั่งได้  ( ไม่ถึง 100  เหรียญ  หรือ  เกิน  100  เหรียญ ก็ได้ )  โดยทางโน้นไม่ต้องขอ  Export  License  จากกระทรวงพานิชย์ อเมริกา .... ผู้ซื้อก็ รอรับของได้เลย .... ถ้าโชคดีก็ไม่ต้องเสียภาษี .....   

ถ้า .... ชิ้นส่วนนั้นๆ  ถูกจัดเป็น  Gun  Parts  แต่ราคา  หรือ  รวมทุกชิ้น ต่อ  1  Order  ไม่ถึง  100  เหรียญ .... ทางร้านก็ส่งของให้ได้เลย  แต่ผู้ซื้อต้องจ่ายค่า  SED  Fee  จำนวน  5  เหรียญ  ( ค่าธรรมเนียมอะไรไม่ทราบ  จำไม่ได้แล้วครับ )   

แต่ถ้าชิ้นส่วนนั้นๆ  ถูกจัดเป็น  Gun  Parts  และ  มีราคา  หรือ  รวมทุกชิ้น ต่อ  1  Order   มีราคาตั้งแต่  100  เหรียญ ขึ้นไป ........ ทางร้านต้องขอ  Export  License ...... ส่วนผู้ซื้อต้องมี   Import  Permit   ส่งไปให้เขาดู ...... แต่ถ้าชิ้นส่วนนั้นๆไม่ต้องขอใบอนุญาตซื้อ / นำเข้า  ( แล้วแต่กฎหมายของแต่ละประเทศ ) .... ผู้ซื้อก็ต้องส่งเอกสารตัวจริง ( ของทางการ หรือ เขียนเองก็ได้  แต่เป็นภาษา อังกฤษ ) ไปยืนยัน ..... จากนั้นทางร้านจะนำไปดำเนินการให้  ( นานเป็นเดือน ) .... โดยผู้ซื้อต้องจ่ายค่า  SED  Fee  อีก  5  เหรียญ  บวก  ค่าดำเนินการต่างหาก  ( เท่าไรก็แล้วแต่ทางร้าน ) ..... หลังจากนั้นก็รอรับของ ......

ถ้า  Invoice  หรือ  Customs  Declaration  ระบุว่าเป็น  Gun  Parts  ละก็ โดนแน่ๆ  30 %  +  VAT.  7 %  +  20 บาท .....     ตกใจ  

แล้วถ้าเราต่อรอง ..... ศุลกากร ก็ จะบอกว่า .... จ่ายๆมาเถอะไม่งั้น  คุณต้องไปขอใบอนุญาต ( ป. 1 ยัน ป.3 ) .... ซึ่งเราคงต้องยอม .... ทั้งๆที่  ชิ้นส่วนนั้นๆ  ไม่เข้าข่ายที่ต้องขอเลย  ( ขี้เกียจเถียง )     Huh   

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 01:45:17 PM »

ถ้าเป็นกล้องติดปืนล่ะครับ web ไหนพอสั่งซื้อได้บ้างครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์