เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 12:25:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเครียดของคนใน3จังหวัดชายแดนใต้  (อ่าน 4009 ครั้ง)
PEA.2535
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 02:02:05 PM »

ผมอยากจะทราบความเห็นของพี่ๆ-ว่าถ้าพี่ๆเพื่อนๆอย่ใน3จังหวัดชายแดนใต้จะมีทางคลายเครียดกับสถานการณ์ในปัจจุบันนี้อย่างไรบ้าง ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วย
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 02:07:49 PM »

หันหน้าหาสตรี เอ๊ย ธรรมะอย่างผมซี ช่วยได้มากเลย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
PEA.2535
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 02:18:36 PM »

หายากครับ Huhทุกวันนี้ผมก็คือชนกลุ่มน้อยของที่นี้แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตารินจะมีก็แต่หมากับปืนเป็นเพื่อนแท้ ตกใจชีวิตมันเศร้าเลือกเกิดไม่ได้ Shockedจะพึ่งธรรมก็ลำบากพระยังต้องมีทหารตำรวจคุ้นกันเวลาออกโปรดสัตว์ Sadเวลาตายสวดศพยังต้องเริ่มตั้งแต่5โมงเย็นเลยจากนี้ไม่มีใครไป Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2005, 02:29:11 PM โดย PEA2535 » บันทึกการเข้า
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 02:27:22 PM »

ผมมองว่าอาจจะสามารถคลายเครียดได้เป็นคราวๆไป  แต่ไม่นานก็ต้องกลับมาเครียดอีก  เพราะสถานการณ์และสภาพแวดล้อมเป็นไปให้ต้องเครียดมากขึ้นและมากขึ้น

หากมีอาวุธปืนครอบครองอยู่  เสนอให้หมั่นฝึกซ้อม  (ยิงแห้งและยิงจริงที่สนาม)  ทำความคุ้นเคย  และคิดวิธีการรับมือกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดในรูปแบบต่างๆไว้ครับ

หากมีครอบครัว  ขอเป็นกำลังใจให้เป็นหลักของครอบครัวนะครับ  หากตัวเราเองยังไม่สามารถเป็นหลักให้กับตัวเองได้แล้ว  การจะให้คนอื่นมา "พึ่งพิง" และ "พึ่งพา" คงเป็นไปไม่ได้

แล้วก็เสนอให้มีพระเครื่องไว้สร้างเสริมกำลังใจอีกส่วนหนึ่งด้วยครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
PEA.2535
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 02:40:00 PM »

ถ้าพี่ๆเพื่อนๆอยู่แถวๆนี้จะมีความรู้สึกแปลกๆไม่แน่ใจในสถานการณ์ว่ามันเกิดอะไรกันแน่ ตกใจมีคนถูกทำร้ายทุกตายกันทุกวันอย่างเมื่อคืนนี้ที่ อ.กรงปินัง ถูกยิงด้วย m16 ตายคาบ้านทั้ง2คนพร้อมยึดปืนลูกซอง 5 นัดไป 1 กระบอก ฟังข่าวอยู่ทุกวันก็ได้แต่คิดเมื่อไรจะถึงเรา Huh
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 02:59:49 PM »

ขอส่งกำลังใจให้ คนใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้และเจ้าหน้าที่ทุกหน่วยงาน    อยู่   และ ทำงาน  อย่างปลอดภัยทุกท่านครับ

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 03:07:08 PM »

ทุกคนช่วยได้ครับ  ช่วยแจ้งเบาะแสกลุ่มคนผู้ก่อการร้ายด้วย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2005, 03:21:13 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 03:12:28 PM »

ถ้าพี่ๆเพื่อนๆอยู่แถวๆนี้จะมีความรู้สึกแปลกๆไม่แน่ใจในสถานการณ์ว่ามันเกิดอะไรกันแน่ ตกใจมีคนถูกทำร้ายทุกตายกันทุกวันอย่างเมื่อคืนนี้ที่ อ.กรงปินัง ถูกยิงด้วย m16 ตายคาบ้านทั้ง2คนพร้อมยึดปืนลูกซอง 5 นัดไป 1 กระบอก ฟังข่าวอยู่ทุกวันก็ได้แต่คิดเมื่อไรจะถึงเรา Huh
ใจเย็นครับ หนทางข้างหน้ายังอีกยาวไกล ถือเสียว่าหาประสบการณ์ให้ชีวิต เพิ่มความแข็งแกร่งให้ครอบครัวครับ

อยู่ที่นี่ต้องปรับชีวิตประจำวันด้วยครับ ถ้าคิดจะใช้ชีวิตแบบเดิมๆก็ต้องเพิ่มความเสี่ยงครับ อันนี้คุณต้องเลือกเอง ส่วนตัวผมหลบได้เป็นหลบ หลีกได้เป็นหลีก ก่อนทุ่มนี่ก็ปิดประตูเข้าบ้านแล้วครับ ใครจะว่าไรก็ช่าง แต่ส่วนตัวผมคิดถึงคนข้างหลังครับ คิดในทางกลับกันดีเสียอีกที่ปิดประตูนอนเร็ว ทำอย่างนี้เกือบปี เชื่อมะ มีเงินเหลือซื้อปืนอีกกระบอกสบายๆ

ส่วนทำอย่างไรไม่ให้เครียดนั้นของผมใช้วิธีไม่คิดครับ หาอย่างอื่นทำเช่นดูหนังแผ่น ฟังเพลง เล่นคอม ไปเรื่อยครับ ชีวิตอาจจะเบื่อบ้าง ก็หาจังหวะไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ ผมก็วางแผนไว้แล้วครับ ช่วงรายอนี้ไม่อยู่ในพื้นที่แน่นอนครับ

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 04:01:14 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนใน 3 จว.ชายแดนใต้ครับ ......

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 04:14:02 PM »

ขอให้สงบเร็วๆนะครับ ขอคุณศรีพระรัตนตรัย รวมทั้งบรรพชนที่กอบกู้แผ่นไทย คุ้มครองทุกๆท่าน           

ที่เป็นคนไทยนะครับ

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 04:17:34 PM »

ขอเป็นกำลังใจครับ อย่าคิดมาก ระมัดระวังตัวอยู่เสมอเวลาไปไหนมาไหน

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 04:17:43 PM »

Grin มีสติครับ อย่ากลัว อย่ารน ตั้งสติไว้ครับ สติมาปัญญาเกิดครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ Grin

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 04:19:19 PM »

สู้ต่อไปครับ  จะคอยเอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้ครับ

PEA.2535
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 04:29:21 PM »

ไม่รู้ว่าเอาเรื่องไร้สาระมาถามให้พี่ๆปวดหัวไปด้วยหรือปล่าว Huhที่จริงก็ไม่มีอะไรมากอยากพูดอยากคุยเล่าเรื่องความเป็นไปต่างๆในพื้นที่บ้าง Huhพออยู่เวรจะได้ไม่ฟุ้งซ่าน ตกใจมีเรื่องจะเล่าให้ฟ้งเมื่อ
วันจันทร์ที่22 สค.48เวลาประมาณ07:45น.เพื่อนร่วนงานเดินทางมาทำงานจาก อ.กะพ้อมาถึง ต.เกะรอ อ.รามัน ถูกคนร้ายลอบยิงด้วยอาวุธปืนขนาด .45 เข้าบริเวณกลางหลังด้านขวาแต่กระสุนไม่เข้ามีเพียงรอยจำแดงเท่านั้น ซึ่งผมได้ถ่ายรูปรอยบาดแผลไว้ แล้วผมจะเอามาลงให้พี่ๆได้วิเคราะห์คู Huh
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 04:34:14 PM »

ไม่รู้ว่าเอาเรื่องไร้สาระมาถามให้พี่ๆปวดหัวไปด้วยหรือปล่าว Huhที่จริงก็ไม่มีอะไรมากอยากพูดอยากคุยเล่าเรื่องความเป็นไปต่างๆในพื้นที่บ้าง Huhพออยู่เวรจะได้ไม่ฟุ้งซ่าน ตกใจมีเรื่องจะเล่าให้ฟ้งเมื่อ
วันจันทร์ที่22 สค.48เวลาประมาณ07:45น.เพื่อนร่วนงานเดินทางมาทำงานจาก อ.กะพ้อมาถึง ต.เกะรอ อ.รามัน ถูกคนร้ายลอบยิงด้วยอาวุธปืนขนาด .45 เข้าบริเวณกลางหลังด้านขวาแต่กระสุนไม่เข้ามีเพียงรอยจำแดงเท่านั้น ซึ่งผมได้ถ่ายรูปรอยบาดแผลไว้ แล้วผมจะเอามาลงให้พี่ๆได้วิเคราะห์คู Huh

Grin ถ้ามีปัญหา ถ้าเครียด มาคุยกันได้ครับ ดีซะอีก เป็นทางระบายความอึดอัดได้อีกทางหนึ่งครับ ยินดีช่วยบรรเทาความรู้สึกครับ Grin
 Grin เพื่อนร่วมงานคุณ PEA2535 โชคดีมาก ๆ เลยครับ Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์