เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:14:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กัปตัน จักรี ถูกลดชั้นเป็น ผู้ช่วยนักบิน  (อ่าน 24009 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:52:13 AM »

ใจเย็นๆครับ ช่วงนี้ขี้หมารก สมาชิกรู้ก็ไม่ควรจะไปเหยียบให้อารมณ์ขุ่นมัว
เดี่ยวฝนตกใหญ่คืนนี้ก็ชะลงท่อเองครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:50:10 PM »

ผมสอนลูกผมบ่อยๆว่า เห็นขี้หมาขวางทางอยู่ก็ให้เดินเลี่ยงไปเสีย อย่าเดินเยียบขี้ เพราะขี้มันจะติดเท้าเหม็นไปตลอดทาง คุณBird รีบไปล้างเท้าเสียครับ ขี้หมาประเภทนี้นอกจากจะเหม็นแล้วยังนำความไม่ดีมาติดเท้าเราด้วยครับ
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:53:01 PM »

....
ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายที่ผมจะเหยียบขี้หมาครับ  เดี๋ยวไปล้างรองเท้าก่อน...
ครับ...ผมก็เหยียบขี้หมาเหมือนกัน..

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:04:28 PM »

....
ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายที่ผมจะเหยียบขี้หมาครับ  เดี๋ยวไปล้างรองเท้าก่อน...
ครับ...ผมก็เหยียบขี้หมาเหมือนกัน..

วันหลัง...ก็ขี้ให้เป็นที่เป็นทางนะครับ..มันเละเทอะน้า

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:12:43 PM »

เมื่อคืนก่อนก็มีไปหลายบึ้มแล้วไง หวังว่าคงหายรำคาญแล้วนะครับ

น่าสงสารคนมาบึ้มนะครับ อุตสาห์ปีนออกมาจาก บช.น.

ดันเป็นลมตายคาต้นมะขามซะคนนึง...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:16:21 PM »

.....
ในเว็บนี้ทุกคนก็ถือปืนอยู่ในมือ... นายสมชายจึงไม่เคยโกรธใครจริงๆ จังๆ เลยครับ...
โกรธกันจริงๆก็เท่านั้นเอง... ต่างคนก็ต่างถือปืน...

อ่านข้อความพี่แล้วนึกถึงตอนไปเที่ยวกลางคืนที่ประจวบฯพกปืนกันเอวตุงทุกคนต่างคนต่างกินเหล้าเรียบร้อยดี เพราะเค้ารู้ว่าจะไปรังแกคนอืนง่ายๆไม่ได้ก็เลยต่างคนต่างอยู่ ไม่ใช่แค่แมวกัดกัน ประเทศเราที่มันวุ่นทุกวันนี้ก็เพราะมีแต่แมวข่วนกัน เพราะรู้ว่าได้แค่ร้อง แง้วๆ ข่วนกันนิดๆหน่อยๆ ไม่หนักหนาสาหัส มันก็เลยยืดเยื้อมา 3-4 ปีแล้ว ปากีสถาน บึ้มเดียว ไม่ถึง 3 เดือนก็สงบ อเมริกา JFK เปรี้ยงเดียวก็คุมสภาพได้ ประเทศไทย สารพัดคำขวัญ ทั้ง สงครามประชาชน ,สงครามครั้งสุดท้าย ยึดคืนประเทศไทย โถ! สงครามที่ด่ากันไปด่ากันมา เค้าเรียกพวกบ้าน้ำลาย รบกันอีก 10 ปีก็ไม่มีคนแพ้คนชนะ น่ารำคาญมากๆครับ  Cheesy

นับถือครับ..ทั้งคุณสมชาย และคุณ nars โกรธกันไปไย..อยู่กันได้ก็หมื่นกว่าวันกันเท่านั้นเอง..
คำพูดของคุณ nars ทำให้นึกถึงคนที่รู้จักตอนตุลา 19 ไอ้พวกที่พูด ๆๆๆ ด่า ๆๆๆ ถึงวันมาไม่เห็นเข้าป่า มีแต่พวกที่เงียบ ๆ แบบนึกไม่ถึง เข้าก่อนเพื่อนเลย และก็เป็นพวกเงียบ ๆนี่แหละที่ยิงก่อนคนอื่นเลย...เฮ้อ..เมื่อไรจะจบน้า..จะได้ทำมาหากินเป็นปรกติได้..

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:19:17 PM »

เมื่อคืนก่อนก็มีไปหลายบึ้มแล้วไง หวังว่าคงหายรำคาญแล้วนะครับ
เป็นลมก่อนโดนกระสุนเจาะกระโหลก..หรือโดนเจาะกระโหลกแล้วเป็นลมครับ..

น่าสงสารคนมาบึ้มนะครับ อุตสาห์ปีนออกมาจาก บช.น.

ดันเป็นลมตายคาต้นมะขามซะคนนึง...

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:23:35 PM »

เป็นลมก่อนโดนกระสุนเจาะกระโหลก..หรือโดนเจาะกระโหลกแล้วเป็นลมครับ..

ไม่ทราบเหมือนกัน.....

รู้แต่ตอนเช้า ท้องที่ไปเคลียร์ ยังกำลูกเขียวๆอยู่เลย.....

แต่น่าสงสารนะครับ

เป็นตำรวจทั้งที เวลาตาย ต้องมาออกข่าวว่าเป็นนาย.......

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:41:00 PM »

ข่าว.. ออกมาแปลกๆ...

พึ่งเข้าใจ... ขอบคุณครับ ไหว้

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
puip
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:43:35 PM »

....

ขี้หมามันมีประโยชน์นะครับคุณ Bird

อย่าพึ่งล้างนา เอาไปบริจาคให้ นปช. ดีกว่า (ตีนตบ)

เค้าจะได้เอาไป ตบๆๆๆๆๆๆ ให้กระจายกลิ่นอันหอมหวลชวนดมในหมู่ของเค้าหน่ะ

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 12:00:12 AM »

...มีเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ว่า..สมัยที่ท่านทักกี้เรื่องอำนาจไม่ต่างอะไรกันกับสมัยพอลพตเรื่องอำนาจยุคเขมรแดงก็ไม่ปาน ได้นั่งเครื่องบินประจำตำแหน่งที่ชื่อว่าเครื่องไทยคู่ฟ้า ซึ่งที่จริงแล้วเครื่องนี้จะเป็นฝูงบินในพระราชพาหนะมากกว่า ไปบริการการขายกิจการโทรคมนาคมให้กับพม่าแบบไปเที่ยงบ่ายกลับ และท่านทักกี้ก็ได้สนทนากับสมุนคู่ใจสองคน สมุนคนแรกกล่าวว่า ถ้าไอ้กระผมทำเงินลงไปจากเครื่องหนึ่งพันบาทคนที่เก็บได้อยู่ข้างล่างที่เก็บได้คงดีใจกันใหญ่ พอพูดจบสมุนคนที่สองก็แทรกขึ้นทันที่ว่าถ้าฉันทำเงินพันบาทหล่นลงไปบ้างแต่เป็นแบงค์ห้าร้อยสองฉบับ คนที่เก็บได้คนละฉบับคงดีใจกันใหญ่ พอพูดจบก็ยิ้มอย่างภูมิใจในความฉลาดของตนเองที่มีมากกว่าคนแรก ซึ่งการสนทนาของขี้ข้าทักกี้ทั้งสองคนได้อยู่ในหูของท่านทักกี้ตลอด ท่านทักกี้รำคาญก็พูดบทออกไปว่า"นี้ท่านทั้งสองรู้หรือเปล่าว่าถ้าฉันทำเงินหนึ่งพันหล่นลงไปบ้างโดยแลกเป็นแบงค์ร้อยสิบฉบับ คิดดูซิคนข้างล่างสิบคนที่จะได้รับจะดีใจแค่ไหน ดีกว่าจะให้คนๆเดียวหรือแค่สองคนเท่านั้นที่ได้รับ" พอเจ้านายตัวเองพูดจบ ขี้ข้าทั้งสองคนก็ดีใจและปรบมืออย่างภูมิใจในความฉลาดแกลมโกงของเจ้านายตัวเอง แต่หารู้ไหมว่าการสนทนาของทั้งสามตัวนี้ นักบินที่ขับเครื่องได้ยินตลอด(ในข่าวคาดว่านักบินท่านนี้ชื่อกัปตันจักรี) และนักบินท่านหนึ่งพูดสวนขึ้นทันที่ว่า"ถ้ากูทิ้งเมิงทั้งสามตัวลงไปพร้อมกันนี้ รับรองเลยว่าคนไทยทั้ง65ล้านคนจะดีใจมากเลย พูดจบนักบินก็ลดระดับลงเพื่อจะได้โดดร่ม ทิ้งให้ไอ้สามตัวตายไปพร้อมเครื่อง" คิก คิก ขำก๊าก

เครื่อง "ไทยคู่ฟ้า"  ลึกๆๆๆๆแล้วคือ เอาเครื่อง Super Puma ที่เป็นเฮลิคอปเตอร์ราชพาหนะ ไปแลกเปลี่ยนมาเป็นเครื่องบินประจำของสำนักนายกฯ โดยให้กองทัพอากาศดูแล ลองสืบกันดูต่อ...ใครเป็นตัวแทน Airbus ในขณะนั้น และต้องให้การบินไทยซื้อ A340 ซึ่งห่วยแตกปัจจุบันยังขายไม่ออก..เพราะไม่มีสายการบินไหนโง่ซื้อ...บินยังไงก็ขาดทุน....ตอนนี้จอดเท้งเต้งที่สุวรรณภูมิ..นานๆเอาออกมาบินซะที

ส่วนการลงโทษกัปตันนั้น....มันแรงเกินไป....ตอบสนองตันหาของนักการเมืองมากเกินไป.....เรื่องแค่นี้จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร...เพราะการที่จะลงโทษนักบินไม่ว่าจะเป็นกัปตันหรือนักบินผู้ช่วย มันมีขั้นตอนของการลงโทษอยู่แล้ว....ในกรณีนี้ก็เช่นกัน...กัปตันได้มีข้อโต้แย้งและเหตุผลของการไม่รับผู้โดยสาร...การลงโทษอย่างมาก..ให้หยุดบิน 15 วัน...เข้าเรียนหนังสือ...ทดสอบใน Simulator..และตรวจสอบความประพฤติอีกสามเที่ยวบิน...โดนแค่นี้ในอาชีพนักบินแล้วถือว่าแย่ครับ...แต่การที่จับกัปตันมา Low Rank ถือเป็นการฆ่าคนอาชีพเดียวกัน และการที่จะ Low Rank ส่วนใหญ่จะเป็นความผิดที่อาจจะทำให้เกิดอันตราย..หรือเข้าข่ายประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง...เช่น..เมื่อเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินบนเครื่องแล้ว กัปตันเพิกเฉยหรือทำผิดขั้นตอนการปฏิบัติ..เมื่อสอบสวนแล้วเป็นความผิดของกัปตัน...ถึงทำการ Low Rank สำหรับกรณีนี้ส่วนตัวผม...มันเกินไป...แล้วคอยดูกันต่อว่าใครในการบินไทยจะได้ประโยชน์การเหตุการณ์นี้

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 12:31:50 AM »

ส่วนการลงโทษกัปตันนั้น....มันแรงเกินไป....ตอบสนองตันหาของนักการเมืองมากเกินไป.....เรื่องแค่นี้จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร...เพราะการที่จะลงโทษนักบินไม่ว่าจะเป็นกัปตันหรือนักบินผู้ช่วย มันมีขั้นตอนของการลงโทษอยู่แล้ว....ในกรณีนี้ก็เช่นกัน...กัปตันได้มีข้อโต้แย้งและเหตุผลของการไม่รับผู้โดยสาร...การลงโทษอย่างมาก..ให้หยุดบิน 15 วัน...เข้าเรียนหนังสือ...ทดสอบใน Simulator..และตรวจสอบความประพฤติอีกสามเที่ยวบิน...โดนแค่นี้ในอาชีพนักบินแล้วถือว่าแย่ครับ...แต่การที่จับกัปตันมา Low Rank ถือเป็นการฆ่าคนอาชีพเดียวกัน และการที่จะ Low Rank ส่วนใหญ่จะเป็นความผิดที่อาจจะทำให้เกิดอันตราย..หรือเข้าข่ายประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง...เช่น..เมื่อเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินบนเครื่องแล้ว กัปตันเพิกเฉยหรือทำผิดขั้นตอนการปฏิบัติ..เมื่อสอบสวนแล้วเป็นความผิดของกัปตัน...ถึงทำการ Low Rank สำหรับกรณีนี้ส่วนตัวผม...มันเกินไป...แล้วคอยดูกันต่อว่าใครในการบินไทยจะได้ประโยชน์การเหตุการณ์นี้

ขอบคุณครับ...

ความเห็นจากนักบินด้วยกัน...

น่าเชื่อถือกว่าคนนอกครับ... เยี่ยม
puip
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 12:39:15 AM »

+ 1 flyingkob

ได้ความรู้เพิ่มเติมครับ
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 12:44:06 AM »

เป็นลมตาย !!!  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณคุณหมอ cups , คุณ Bigbang ที่เตือนครับ  ไหว้
คุณ gUnbOy , คุณ Puip ...  Smiley Smiley

>
>

ตกลงกัปตันจักรีถูกลดชั้นจริงหรือครับ  ถามคนรู้จักที่อยู่การบินไทยก็ไม่มีใครยืนยัน
บางคนว่าเป็นข่าวปล่อยเพื่อลดแรงกดดันจากการเมืองชั่ว...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:22:04 AM »

ขอชื่นชมและในความกล้าหาญและเสียสละของท่านจักร๊. ไหว้
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์