เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:26:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กัปตัน จักรี ถูกลดชั้นเป็น ผู้ช่วยนักบิน  (อ่าน 23989 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 07:24:03 PM »

ยินดีกับพี่กี๋ครับ.....

พี่กบบินครับ เรามารณรงค์การบินให้ตรงต่อเวลากันดีกว่า....

หุหุหุหุ....อิอิอิอิ

เข้มอย่างถูกต้องตามกฎ อิอิ

ผมตรงต่อเวลาตลอดอยู่แล้วครับ....เที่ยวบินที่ผมบินไม่ค่อยเจอนักการเมืองเท่าไหร่....ส่วนใหญ่มีแต่พระครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 07:31:31 PM »

ยินดีกับพี่กี๋ครับ.....

พี่กบบินครับ เรามารณรงค์การบินให้ตรงต่อเวลากันดีกว่า....

หุหุหุหุ....อิอิอิอิ

เข้มอย่างถูกต้องตามกฎ อิอิ

ผมตรงต่อเวลาตลอดอยู่แล้วครับ....เที่ยวบินที่ผมบินไม่ค่อยเจอนักการเมืองเท่าไหร่....ส่วนใหญ่มีแต่พระครับ

น่าอิจฉานะครับ ไม่ต้องมารอ ท่านผู้มีเกือกทั้งหลาย...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 07:39:37 PM »

หน้าแหกกันไปครับท่าน ส.ส ........อิอิ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:55:49 PM »

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9510000131794

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 6 พฤศจิกายน 2551 15:13 น.

การบินไทยใส่เกียร์ถอยหลัง หลังสหภาพและพันธมิตรฯ ร่วมกดดัน ชิงสรุปผลสอบกัปตันจักรีห้ามส.ส.พปช.ขึ้นเครื่องบินไม่ผิด เทียบเชิญกลับทำหน้าที่ตามปกติ

วันนี้ (6 พ.ย.) กลุ่มสหภาพแรงงานรัฐวิสาหกิจการบินไทย และพันธมิตรฯ กว่า 100 คน ที่มาชุมนุมบริเวณด้านหน้าอาคาร 5 สำนักงานใหญ่การบินไทย ยอมสลายการชุมนุมแล้ว หลังทางตัวแทนสหภาพฯ เข้าร่วมการประชุมกับคณะกรรมาธิการคมนาคม สภาผู้แทนราษฎร ที่เดินทางมาตรวจเยี่ยมและคณะกรรมการบริษัทการบินไทย หลังพบว่า การหารือในครั้งนี้ไม่มีประเด็นที่ทางกลุ่มสหภาพฯ เป็นห่วง เรื่องบทลงโทษนายจักรี จงศิริ กัปตันการบินไทย ที่ไล่ ส.ส.พลังประชาชนไม่ให้ขึ้นเครื่อง จึงยอมสลายการชุมนุม

โดยนางแจ่มศรี สุกโชติรัตน์ ประธานสหภาพแรงงานการบินไทย กล่าวว่า ทางกลุ่มสหภาพฯ จะต่อสู้ให้ถึงที่สุด เพื่อให้คณะกรรมการยุติบทลงโทษกัปตันจักรี และให้กลับมาสอนการบินได้ตามปกติ

ขณะที่ นายอภินันท์ สุมนะเศรณี กรรมการผู้อำนวยการใหญ่ บริษัทการบินไทย กล่าวว่า ผลการสอบสวนความผิดของกัปตันจักรี ได้สิ้นสุดลงแล้ว และไม่พบว่ามีความผิดแต่อย่างใด โดยให้กลับมาบินได้ตามปกติแล้ว

โดยนัยนี้
นักบินท่านอื่น  ที่ปฏิเสธไม่ให้นักการเมืองพรรครัฐบาลขึ้นเครื่อง ก็ย่อมไม่มีความผิดเช่นเดียวกัน
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:38:58 AM »

คราวหน้ามาสายอีก   ได้ขึ้นแน่เครื่อง  คูโบต้า คิก คิก

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:49:25 AM »

จะอย่างไรก็ยินดีกับท่านด้วยนะครับ....
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 06:11:44 PM »

โดยนัยนี้
นักบินท่านอื่น  ที่ปฏิเสธไม่ให้นักการเมืองพรรครัฐบาลขึ้นเครื่อง ก็ย่อมไม่มีความผิดเช่นเดียวกัน

ผมขอขยายความต่อ..
1. ปฎิเสธนักการเมืองพรรคร่วมรัฐบาล ไม่มีความผิดก็ปฎิเสธพรรฝ่ายค้านโดยไม่มีความผิดเช่นเดียวกัน
2. ปฏิเสธนักการเมืองพรรคร่วมรัฐบาลในระดับชาติได้ ก็ปฎิเสธนักการเมืองระดับท้องถิ่นที่เป็นพรรคร่วมรัฐบาลได้

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:42:30 PM »

โดยนัยนี้

1. ปฎิเสธนักการเมืองพรรคร่วมรัฐบาล ไม่มีความผิดก็ปฎิเสธพรรฝ่ายค้านโดยไม่มีความผิดเช่นเดียวกัน
2. ปฏิเสธนักการเมืองพรรคร่วมรัฐบาลในระดับชาติได้ ก็ปฎิเสธนักการเมืองระดับท้องถิ่นที่เป็นพรรคร่วมรัฐบาลได้

Grin...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 09:05:17 PM »

คนดีและกล้าหาญไม่หวั่นไหวและยอมให้แก่นักการเมื่องเลว เป็นกำลังใจให้ท่านครับ ไหว้

*อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำวันนี้ให้ดีที่สุด*
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:32:08 PM »

ลองกลับไปอ่านเหตุผลที่กัปตันใช้ในการปฎิเสธดูครับ ใน2 กรณีของคุณ gms จะใช้เหตุผลอะไรในการปฎิเสธครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:33:52 PM โดย OO BUCK » บันทึกการเข้า

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:46:30 PM »

ลองกลับไปอ่านเหตุผลที่กัปตันใช้ในการปฎิเสธดูครับ ใน2 กรณีของคุณ gms จะใช้เหตุผลอะไรในการปฎิเสธครับ

อ่านแล้วว่าจะไม่เขียนต่อ..บังเอิญคุณ OO BUCK ตอบ....
เป็นเหตุผลส่วนบุคคลครับ......ห้ามลอกเลียนแบบ..........เพียงแค่นี้ยังแยกแยะไม่ออก.....ก็แสดงถึงวุฒิภาวะของแต่ละบุคคลว่าเป็นอย่างไร

การก่อความไม่สงบบนเครื่องบิน หรือมีแนวโน้มสูงที่อาจจะเิกิดความไม่สงบบนเครื่องบิน ถือเป็นความผิดร้ายแรงต่อความปลอดภัยในการเดินอากาศ นักบินผู้บังคับอากาศยาน (Pilot-In-Command) มีอำนาจเด็จขาดในการจับกุมใส่กุญแจมือ หรือปฏิเสธไม่ให้ขึ้นเครื่อง (สุภาพที่สด) หรือไล่ลงจากเครื่องบินได้ ในกรณีที่ต้องใส่กุญแจมือเมื่อถึงปลายทางจะมีเจ้าหน้าที่มารับพร้อมกับให้บ้านใหม่ด้วยครับ ความผิดมีตั้งแต่ก่อความไม่สงบหรือก่อจลาจลหรือก่อการร้ายหรือก่อกบถ อันเป็นภัยร้ายแรงต่อชีวิตและทรัพย์สิน จะรับข้อไหนครับ เครื่องบินจดทะเบียนประไหน ขึ้นศาลประเทศนั้น เพราะถือเป็นความผิดบนแผ่นดินของประเทศที่จดทะเบียนเครื่องบิน เป็กฎหมายคล้ายๆกับกฎหมายการเดินเรือ

ปัจจุบันบางสายการบินมีเจ้าหน้าที่พิเศษติดไปกับเครื่องบินพร้อมอาวุธครบมือ และบางสายการบินให้นักบินสามารถพกพาอาวุธติดตัวไปด้วย และให้อำนาจเด็ดขาดในการจัดการผู้ที่ก่อความไม่สงบบนเครื่องบิน

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 07:32:15 PM »

กล้าท้าทายอำนาจชั่ว  นับถือครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 07:45:55 PM »

อ่านแล้วว่าจะไม่เขียนต่อ..บังเอิญคุณ OO BUCK ตอบ....
เป็นเหตุผลส่วนบุคคลครับ......ห้ามลอกเลียนแบบ..........เพียงแค่นี้ยังแยกแยะไม่ออก.....ก็แสดงถึงวุฒิภาวะของแต่ละบุคคลว่าเป็นอย่างไร

การก่อความไม่สงบบนเครื่องบิน หรือมีแนวโน้มสูงที่อาจจะเิกิดความไม่สงบบนเครื่องบิน ถือเป็นความผิดร้ายแรงต่อความปลอดภัยในการเดินอากาศ นักบินผู้บังคับอากาศยาน (Pilot-In-Command) มีอำนาจเด็จขาดในการจับกุมใส่กุญแจมือ หรือปฏิเสธไม่ให้ขึ้นเครื่อง (สุภาพที่สด) หรือไล่ลงจากเครื่องบินได้ ในกรณีที่ต้องใส่กุญแจมือเมื่อถึงปลายทางจะมีเจ้าหน้าที่มารับพร้อมกับให้บ้านใหม่ด้วยครับ ความผิดมีตั้งแต่ก่อความไม่สงบหรือก่อจลาจลหรือก่อการร้ายหรือก่อกบถ อันเป็นภัยร้ายแรงต่อชีวิตและทรัพย์สิน จะรับข้อไหนครับ เครื่องบินจดทะเบียนประไหน ขึ้นศาลประเทศนั้น เพราะถือเป็นความผิดบนแผ่นดินของประเทศที่จดทะเบียนเครื่องบิน เป็กฎหมายคล้ายๆกับกฎหมายการเดินเรือ

ปัจจุบันบางสายการบินมีเจ้าหน้าที่พิเศษติดไปกับเครื่องบินพร้อมอาวุธครบมือ และบางสายการบินให้นักบินสามารถพกพาอาวุธติดตัวไปด้วย และให้อำนาจเด็ดขาดในการจัดการผู้ที่ก่อความไม่สงบบนเครื่องบิน

สายการบินตะวันออกกลาง(ไม่บอกนะครับ) แห่งหนึ่ง มีการ์ด ด้วย พก กล็อก 26 กับปืน ช็อต ด้วยไฟฟ้า ด้วย
ส่วน เอลอัล ของอิสราเอล มี รปภ. ถือ ลูกซอง 870 คุมเชิงตั้งแต่อยู่ที่ลานจอด และไม่อนุญาตให้เข้าใกล้เครื่องโดยเด็ดขาด

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 11:11:53 PM »

พูดต่อๆกันมาว่าปฏิเสธเพราะเป็นนักการเมืองฝ่ายรัฐบาล..
ผมก็ขยายความต่อ ถ้าปฏิเสธเพราะสถานภาพใดสถานภาพหนึ่งผมไม่เห็นด้วย
แต่ถ้าปฏิเสธเพราะเป็นผู้โดยสารที่อาจก่อให้เกิดอันตรายต่อการบิน ผมยอมรับ
ที่พวกคุณยกย่องกันเพราะบอกต่อกันว่าปฏิเสธนักการเมืองฝ่ายรัฐบาล มันไม่ใช่..
แต่สะใจพวกคุณก็เท่านั้นแหละ..

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 11:18:06 PM »

คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12
  พิมพ์