เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 07:28:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +-+-+ สปริงนกสับ ควรเปลี่ยนเมื่อไหร่ สังเกตจากอะไรครับ -+-+-+  (อ่าน 4157 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 10:56:08 PM »

หลงรัก
ครับ
ขอข้อคิด ความเห็นจากเพื่อนๆด้วยครับ
1.ในปืนออโต ปืนรีวอลเวอร์ สปริงนกสับจะอ่อนล้า เมื่อยิงไปสักมากน้อยเท่าไหร่ครับ
กรณีสปริงนกสับของวูฟในปืนรีวอลเวอ มีอายุการใช้งานหรือไม่อย่างไรครับ
2.ในปืนออโต สปริงลำเลื่อน  สปริงเข็ม ควรเปลี่ยนเมื่อไหร่ครับ
3.จอกกระสุนปืนของยี่ห้อไหนแข็งกว่าเพื่อนครับ  ของวิน  ของเฟด  ของเร  ของพีออค  อื่นๆ
ขอบคุณ
 หลงรัก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2005, 11:06:20 PM โดย kobsak » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 12:55:42 AM »

1) สปริงนกสับ... เปลี่ยนเมื่อยิงกระสุนที่ยิงเป็นประจำแล้วจอกแก๊บไม่บุ๋มลึกแบบจะๆ หรือยิงแล้วแก๊บไม่แตก... จริงๆแล้วไม่ค่อยเกิดครับ ถ้าไม่ไปซนกับมันก่อน ยกเว้นทิ้งไว้ให้ขึ้นสนิม...

2) สปริงลำเลื่อน 1911 เปลี่ยนเมื่อเปลี่ยน Buffer ใหม่ๆ ยังอุตส่าห์ฉีก, หรือเมื่อจับปืนลำกล้องชี้ฟ้า ง้างนกก่อน แล้วเอาศอกกระแทกพื้น ลำเลื่อนถอยหลังขึ้นลำได้เอง, หรือเมื่อสลัดปลอกไปไกลจนเดินตามเก็บปลอกเมื่อยขา... ฮา... จริงแล้วข้อนี้คนเล่นปืนมาได้ระยะนึงขึ้นลำปืนทีเดียวก็ทราบครับ...

สปริงเข็ม... เปลี่ยนเมื่อรอยเข็มบนจอกแก๊บเป็นทางยาวเหมือนลูกอ๊อด... เพราะสปริงดึงเข็มถอยกลับไม่ทัน ปลายเข็มลากเป็นทางยาวๆ เพราะท้ายลำกล้องโดนห่วงโตงเตงดึงลงข้างล่าง...

3) นายสมชายไม่ทราบครับ... เพราะ Glock19 ของนายสมชายใช้สปริงเดิมๆจากโรงงาน สับแตกเกลี้ยง, M60 ของเมียก็ใช้สปริงนกเดิมๆ เปลี่ยนแต่สปริงดันไกกลับ... ส่วนม้าแก่เปลี่ยนสปริงนกสับเบาของวิลสัน เพราะไปเปลี่ยนสปริงลำเลื่อนแรงๆ และต้องการให้นกสับไม่สะเทือนศูนย์... ก็สับแตกเกลี้ยงเช่นกันครับ...

ข้อแนะนำเฉพาะตวนายสมชายคืออย่าไปยุ่งกับสปริงนกสับให้เบามากๆครับ... ให้กลไกลื่นๆ ดีกว่าไกเบาๆ

ม้าแก่นายสมชายเปลี่ยนชุดลั่นไกของวิลสันแล้วไม่ได้ทำอะไรกับมันอีก... ไกแข็งโป๊กแบบเอานิ้วเหนี่ยวไกหิ้วปืนลอย ปืนยังไม่ลั่นเลยครับ... ในออโต้ซิงเกิลให้ระวังไกเบาไปแล้วตอนเราวิ่งๆ นิ้วแตะหน้าไกเตรียมยิง ปืนสะเทือนตามจังหวะเท้าน้ำหนักปืนพาปืนลั่นครับ... นายสมชายเคยลั่นแบบนี้หนนึง เลยเปลี่ยนเป็นเซียร์วิลสันแล้วพอเลย...

พวกชุดลั่นไก 1911 ยี่ห้อดังๆ เวลาซื้อยกชุดมาใส่แล้วถ้าไม่ไปยุ่งไปขัดๆ ถูๆ กับมันอีก... น้ำหนักไกจะได้ตามที่โฆษณาเป๊ะเลยครับ... ไกหนักเกินน้ำหนักปืน แต่เหนี่ยวลื่น จังหวะลั่นไกเป๊าะ เหมือนเอานิ้วเหนี่ยวหักแท่งไส้ดินสอดำครับ...
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 01:13:59 AM »

............................อ่านแล้วมีความรู้อีกแล้วขอรับ ขอบคุณขอรับ.....................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 01:37:42 AM »

ถ้าจำไม่ผิดprimerของเรมิงตันกับwin(จำไม่ได้ว่าคู่นี้อะไรแข็งกว่ากัน)จะแข็งกว่ายprimerของFederal พวกที่เล่นreload กระสุนเองในอเมริกาชอบใช้ primer ของ Federal กับวินเช็นเตอร์

ปืนที่ตัดสปริงนกออกเพื่อลดน้ำหนักไกถ้าตัดออกเยอะเกินก็น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าเป็นเดิมๆจากโรงงานสับแตกหมดทุกยี่ห้อครับ (ยกเว้นปืนมีปัญหาครับ)

ส่วนข้ออื่นเห็นด้วยกับคุณสมชาย (ฮา)ครับ

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 05:14:22 AM »

ผมเพิ่งเปลี่ยนสปริงนกสับและสปริงไกให้ Ruger Single-Six (Single Action) จากของเดิม มาเป็น 17 lbs. และ 30 oz. เปลี่ยนเพราะอยากง้างนกให้เบาครับ สปริงของ Wolff's มาเป็นชุด สปริงนกสับนั้นพยายามหลายครั้งจนปลายสปริงเยิน ไม่ต้องหลับต้องนอน เพราะครุ่นคิดถึงวิธี  ได้คุณ Law Enforcement มาช่วย  คุณ L/E แข็งแรงมาก ดันเข้าไปตรงๆนี่ละครับ บอกผมทีหลังว่าเจ็บนิ้ว สปริงไกนั้นต้องมี Trick นิดหน่อย  Colt SAA นั้นง่ายมาก เปิดออกมา หยิบของเก่าออก ใส่ของใหม่เข้าไป ก็เรียบร้อย แล้วก็นิ่มนวลไม่มีอะไรเหมือน ยังเหลือ Ruger Super Blackhawk 19 lbs และ 40 oz ที่อยากทำอีกกระบอกหนึ่ง ต้องครุ่นคิดต่อไป
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 06:00:01 AM »

ป๋าครับ ที่ก้านดันนก ที่ตัวสปริงสวมอยู่ที่ฐานของสปริง จะมีรูไว้ให้ใช้ pin หรือหมุดเสียบเข้าไปเพื่อที่ยกออกมาได้ทั้งยวง แต่ต้องคว่ำปืนแล้ว ดันฐานที่รองรับสปริง ลงหน่อยจึงจะเห็นรูที่ก้านดันนกครับ  เสียดายผมไม่อยู่ใกล้ๆไม่งั้นผมแต่งให้ได้เลย ปืน Ruger ง่ายครับ เคยทำของผมเอง ( ขายไปนานแล้ว Embarrassed Embarrassed ) ได้ผลเป็นที่พอใจมากครับ
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 06:14:11 AM »

อยากเห็นblackhawk .44magnum ของป๋าจัง  อวดหน่อยดิคั้บ ป๋า

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:50:20 PM »

เรียนคุณ USP40 ... ดีแล้วครับ คราวหน้ามาเมืองไทย และผมยังไม่ได้ทำ ผมจะขอให้ทำให้  Grin คุณ L/E เจ็บนิ้วไปหมด ดันกับ 17 lbs คราวนี้ 19 lbs ครับ (ของเดิม 23 lbs)

เรียนคุณ minicooper ... Super Blackhawk ตัวที่ผมอยากได้ Square Back Trigger Guard ครับ (แบบ Dragoon) ลำกล้อง 7 1/2" ซึ่งกฏหมายไม่ให้ ให้แค่ 6"  ของผมลำกล้อง 4 3/8" Stainless
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:58:17 PM »

ได้รูปแล้ว ฝีมือคุณอู๋

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:59:18 PM »

เรียนคุณ USP40 ... ดีแล้วครับ คราวหน้ามาเมืองไทย และผมยังไม่ได้ทำ ผมจะขอให้ทำให้ Grin คุณ L/E เจ็บนิ้วไปหมด ดันกับ 17 lbs คราวนี้ 19 lbs ครับ (ของเดิม 23 lbs)

เรียนคุณ minicooper ... Super Blackhawk ตัวที่ผมอยากได้ Square Back Trigger Guard ครับ (แบบ Dragoon) ลำกล้อง 7 1/2" ซึ่งกฏหมายไม่ให้ ให้แค่ 6" ของผมลำกล้อง 4 3/8" Stainless
คงเป็นตัวเดียวกับมี่ผมมีใช้อยู่ ผมซื้อมาจากโรงจำนำ ไม่แน่ใจว่า$150หรือ$175 ยิงดีมากครับ พึงรู้ว่ารุ่นนี้เขาหาเล่นกัน
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:24:19 PM »

อีกมุมหนึ่ง

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:32:54 PM »

เรียนคุณ Boon ... ผมเคยไปที่ Fort Hood (Killeen, Texas) มีโรงจำนำเต็มเมือง ทหารขาดเงิน เอามาปล่อย ผมเห็น Buntline Special หลายกระบอกที่นี่ Ned Buntline สั่งทำให้ Wyatt Earp เป็นของขวัญ ลำกล้อง 12" คงมีของเลียนแบบ ของปลอมบ้าง ของจริงไม่น่ามีเกิน 6-7 กระบอก
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:38:44 PM »

คุณ Boon อีกที (Ruger Blackhawk .44 Magnum) .... ยังมีทำขายอยู่ครับ ลองเข้า Web ของ Ruger ดู ต้องลำกล้อง 7 1/2" นะครับ สีดำ จึงจะมี Square Back Trigger Guard แบบ Dragoon ดูขลังมาก
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:47:01 PM »

ของผมครับลำกล้อง7นิ้วครึ่ง ไม่ทราบว่าใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า
กระบอกนี้อยู่กับผมมา15ปีกว่าแล้ว

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 04:08:04 PM »

ใช่ครับ Square back trigger guard
หน้า: [1] 2
  พิมพ์