เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:25:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรเมื่อยางรถระเบิด/ตกน้ำ ขณะขับรถอยู่  (อ่าน 4494 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:12:42 PM »

กรณีที่ 1 เมื่อยางรถระเบิดขณะขับรถยางระเบิดในขณะขับรถ มีข้อแนะนำให้ปฏิบัติดังนี้

1. มือทั้งสองต้องจับอยู่ที่พวงมาลัยอย่างมั่นคง
2. ถอนคันเร่งออก
3. ควบคุมสติให้ดีอย่าตกใจมองกระจกหลังเพื่อให้ทราบว่ามีรถใดตามมาบ้าง
4. แตะเบรกอย่างแผ่วเบาและถี่ๆ อย่าแตะแรงเป็นอันขาด เพราะว่า จะทำให้รถหมุน
5. ห้ามเหยียบคลัตช์โดยเด็ดขาดเพราะถ้าเหยียบคลัตช์รถจะไม่เกาะถนนรถจะลอยตัวและจะทำให้บังคับรถได้ยากยิ่งขึ้น  อาจเสียหลักเพราะการเหยียบคลัตช์เป็นการตัดแรงบิดของเครื่องยนต์ ให้ขาดจากเพลา
6. ห้ามดึงเบรกมืออย่างเด็ดขาด จะทำให้รถหมุน
7. เมื่อความเร็วรถลดลงพอประมาณแล้วให้ยกเลี้ยวสัญญาณเข้าข้างทางซ้ายมือ
8. เมื่อความเร็วลดลงระดับควบคุมได้ ให้เปลี่ยนเกียร์ต่ำลงและหยุดรถ

ข้อสังเกตเมื่อยางระเบิดคือ ไม่ว่ายางด้านใดจะระเบิดล้อหน้าหรือล้อหลังก็ตาม
เมื่อระเบิดด้านซ้าย รถก็จะแฉลบไปด้านซ้ายก่อน แล้วก็จะสะบัดกลับ และสะบัดไปด้านซ้ายอีกที สลับกันไปมา และในทำนอง ตรงกันข้ามหากระเบิดด้านขวาอาการก็จะกลับเป็นตรงกันข้าม อุบัติเหตุร้ายแรงที่เกิดขึ้นส่วนมากก็คือ หากขณะยางระเบิดรถวิ่งอยู่ที่ความเร็วสูงมากๆ   พอยางระเบิดขึ้นมารถก็จะกลิ้งทันที ทำอะไรไม่ได้ ดังนั้นการขับรถที่ใช้ความเร็วสูงๆ จึงมักจะแก้ไขอะไรในเรื่องนี้ไม่ได้ เพื่อเป็นการป้องกันอุบัติเหตุร้ายแรงที่จะเกิดขึ้น ในขณะขับรถ จึงไม่ควรขับรถเร็ว ( ความเร็วทีถือว่าปลอดภัยใน DEFENSIVE DRIVING คือ ความเร็วไม่เกิน 100   กิโลเมตร ต่อชั่วโมง)

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:13:20 PM »

กรณีที่ 2   เมื่อรถตกน้ำ

ในกรณีที่รถเกิดอุบัติเหตุแล้วตกลงไปในแม่น้ำ ลำคลองใดๆ ก็ตาม รถจะไม่ตกลงไปใน น้ำแล้วจมทันที เหมือนหิน ตกน้ำ
แต่จะค่อยๆ จมลงทีละน้อยๆ จนกว่าจะถึง พื้นล่างและในนาทีวิกฤตนี้   
ควรตั้งสติให้ดี และ ป ฏิ บัติดังต่อไปนี้

1. ปลด SAFETY BELT ออกทุกๆคน รวมทั้งผู้โดยสารด้วย
2. อย่าออกแรงใดๆ เพื่อสงวนการใช้อากาศหายใจซึ่งมีอยู่เป็นจำนวนจำกัด
3. ให้ยกส่วนศีรษะให้สูงเหนือระดับน้ำที่ค่อยๆ เพิ่มขึ้นในรถ
4. ปลดล็อกประตูรถทุกบาน
5. หมุนกระจกให้น้ำไหลเข้าในรถเพื่อปรับความดันในรถและนอกรถให้เท่ากัน
มิฉะนั้นท่านจะเปิดประตูรถไม่ออก เพราะน้ำจากภายนอกตัวรถจะดันประตูไว้
6. เมื่อความดันใกล้เคียงกันแล้วให้ผลักบานประตูออกให้กว้างสุด แล้วท่านก็ออกจากห้องโดยสารของรถได้
7. จากนั้นท่านอาจจะปล่อยตัวให้ลอยขึ้นเหนือน้ำตามธรรมชาติ หรือจะว่ายน้ำขึ้นมาก็ได้

ในกรณีนี้หากน้ำลึกมากๆ อาจจะมองไม่เห็นว่าทิศใดเหนือน้ำ ทิศใดใต้น้ำเพราะว่า มืดไปหมด ไม่ควรใช้วิธีว่ายน้ำ เพราะอาจจะว่ายไปในทิศทางที่ไม่ขึ้นเหนือน้ำ กรณีเช่นนี้ควรปล่อยตัวให้ลอยขึ้นตามธรรมชาติ    หรือลองเป่าปากดูว่าฟองอากาศลอยไปในทิศทางใด ให้ว่ายน้ำไปในทิศทางที่ฟองอากาศลอยไป ก็จะไม่มีอาการหลงน้ำ นอกจากนั้นก่อนออกจากรถหากท่านมีผู้โดยสารที่เป็นเด็กๆ อาจจะหนีบเด็กๆ นั้นออกมากับท่านได้อีกหนึ่งคน ดังนั้นหากท่านปฏิบัติตามวิธีการเหล่านี้ ก็จะช่วยให้ชีวิตของท่านปลอดภัยได้ในยามคับขัน

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:13:59 PM »

เป็นการช่วยเหลือกันหากเกิดอุบัติเหตุเช่นนี้ขึ้นมา การมีความรู้ในขั้นตอนในการควบคุมยานยนต์ และการปฏิบัติตนในขณะเกิดอุบัติเหตุเช่นนี้ สามารถช่วยลดอัตราการตายและการบาดเจ็บได้แน่นอน ถ้าจะให้ดีพริ้นเก็บไว้ในรถของทุกคนเลยก็ดีนะจะได้เอาไว้อ่านทบทวนกันได้ ขอให้ทุกคน ขับรถอย่างปลอดภัย ไม่เกิดอุบัติเหตุใดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2008, 08:18:25 PM โดย ต้นหนาว » บันทึกการเข้า

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:18:58 PM »

จาก FW Mail ครับ...

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:22:17 PM »

ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ กดปุ่ม อย่างเดียวล่ะครับ ( เซ็นทรัลล๊อค )
ไม่มีที่หมุนกระจก
จะทำอะไรได้บ้างครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:29:05 PM »

ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ กดปุ่ม อย่างเดียวล่ะครับ ( เซ็นทรัลล๊อค )

ไม่ทราบจริงๆครับ...

รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ...

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 08:49:19 PM »

น่ากลัว คงต้องหาอะไรทุบกระจกละครับ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 09:15:45 PM »

กระจกไม่ได้ทุบแตกง่ายๆแบบในหนังครับ...
ต้องใช้เครื่องมือที่แหลมและแข็งตีให้เป็น weak point ก่อน ไม่งั้นไม่ง่ายครับ

ถ้ารีบออก แล้วไม่มีเครื่องมือทุบกระจก ให้นั่งให้เฟิร์ม แล้วถีบกระจกบานหน้าหรือบานหลังด้วยเท้าทั้งคู่แรงๆหลายๆครั้งจนมันหลุดออกไปทั้งบาน

หรือจะรอให้น้ำซึมเข้ามาพอได้ระดับ คงใช้เวลาหลายนาที แล้วเปิดประตูออกไป

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 09:56:44 PM »

เป็นความจริงครับ กระจกรถไม่ได้ทุบแตกได้ง่ายๆครับ
เมื่อกี้ดูข่าว แม่เอาลูกสาวเล็กๆไว้ในรถ แล้วลูกไปกดล็อค
ช่างกุญแจเปิดไม่ได้ ก็เลยทุบกระจก
ขนาดเขาใช้ที่ตัดกระจก กรีดนำร่อง แล้วใช้ประแจเหล็กขนาดใหญ่ทุบ
ยังทุบตั้งนานเลยครับ กว่าจะแตก....

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 10:11:32 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณต้นหนาว 

ยางแตกแล้วงรถพุ่ง ลงน้ำอา่จถือว่ายังมีโชค .. ดีกว่าพุ่ง ลงไหล่ทางอาจปะทะเข้ากับต้นไม้ หรือคันดิน
จะถูกอัดก๊อกปี่กับพวงมาลัย  อกยุึบ.  ตกใจ

BMW ..  Benz  กระจกบานหลังถูกออกแบบ ให้ัใช้เท้ายันแรง แรง จะหลุดออก ครับ
สำหรับ Benz  เมื่อรถจมน้ำ บานกระจกทั้ง ๔ บาน จะลดตัวให้โดยอัตโนมัติ .
แต่เพื่อความชัวร์  ต้องคุมสติตัวเองให้ดี  แล้วใช้เท้ายัน กระแทกที่กระจกบานหลัง ครับ.

ผมเคยพบเพื่อน.. ที่จมน้ำไปพร้อมกับรถ อนาถ มากครับ.   ตกใจ

Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 10:19:02 PM »

กระจกไฟฟ้าสามารถเลื่อนลงในภาวะจมน้ำได้ไหมครับ

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 10:24:19 PM »

รถตกน้ำหากพกปืนคงช่วยใด้เยอะ  อย่าลืมใช้ปืนแทนค้อนนะครับ บู่ บู่ Grin

ขอบคุณครับน้ายอด Cheesy Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 10:30:59 PM »

ขอบคุณท่าน จขกท.ครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 10:43:37 PM »

ระบบไฟในรถยนต์ เป็นกระแสตรง  ระบบไฟฟ้า สามารถทำงานได้ในน้ำครับ ถ้าหาก
ไม่เกิดการชำรุดเสียหาย ย่อมกดปุ่มเปิดกระจกได้..

เว้นแต่ระบบเสียหาย อย่างรถพลิก. แต่นั่้นเท่ากับ.. กระจกจะต้องถูกกระแทก แตกไปด้วย.
ถ้าไม่ถูกตัวรถหนีบ.. ย่อมหนีรอดทางนั้นได้.

ครั้งหนึ่ง ที่เที่ยว Off Ro@d  LN ๑๐๖    ๔ ประตู ถูกน้ำพัด คนที่นั่งอยู่ ๔ คน มุดออกทันก่อนที่รถจะจมน้ำ

หลังจา่กนั้น เจ้าของรถ ดำน้ำไปปลดฟรี สายวิ้นส์ แล้วเปิดสวิทไฟรถให้แบตฯไปเลี้ยงวินส์ ..
แล้ว วิ้นส์รถตนเองขึ้นมาจากก้นลำน้ำ. ได้ครับ.  เยี่ยม

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 10:43:48 PM »

ช่างกุญแจ คงจะไม่ใช่ ช่างกระจก ครับ
กระจก ต่อให้หนา ๑๐ มิล  เจอที่ตัดกระจก
รับรองได้ครับ  ป๊อกเดียว
กระจกรถ คงจะไม่หนาขนาดนั้น เพียงแต่ อาจจะติด
ที่มีฟิลม์กันร้อน  แต่อย่างไรก็เข้าครับ
หรือไม่ เจอพวกแท่งคาร์ไบต์ เข้าไป
ลั่นทั้งบาน.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2008, 10:46:26 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์