เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:26:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรเมื่อยางรถระเบิด/ตกน้ำ ขณะขับรถอยู่  (อ่าน 4497 ครั้ง)
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 10:54:29 PM »

เป็นอย่างที่พี่ Road ว่าไว้ครับ ... ระบบไฟฟ้าในรถจะใช้ได้อยู่พักหนึ่ง หลังจากรถตกน้ำครับ

ถ้าตั้งสติได้ รีบออกจากรถก่อนรถจะจมทั้งคัน เพราะจากประสบการณ์กับรถเก๋ง รถจะลอยอยู่พักหนึ่งก่อนจมมิด ตอนนั้นจะเปิดประตูได้ แต่พอเปิดประตูแล้วต้องรีบออกเลยนะครับ เพราะเมื่อน้ำเข้าแล้วรถจะจมอย่างเร็ว

สำหรับผม ถ้ารถตกน้ำตอนกลางวันในสภาพปกติไม่ได้พลิกคว่ำลงไป แล้วเรายังมีสติอยู่ ไม่บาดเจ็บ โอกาสเป็นอันตรายน้อยมากครับ

ที่ผมกลัวคือรถพลิกหงายท้องลงน้ำตอนกลางคืนครับ ทั้งมืด ทั้งหลงทิศ อย่างงี้เค้าเรียก "งานเข้า" ครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
thistime
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:32:06 AM »

แล้วถ้ารถคันที่จมน้ำ ติดกระจกกันกระสุน จะมีทางหนียังไงครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 07:15:48 AM »

..ขอบคุณครับ.ส่วนมากตกใจจนทำอะไรไม่ถูก.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 07:25:27 AM »

กระจกบังลมหน้าในรถรุ่นใหม่ๆจะเป็นแบบลามิเนต คือนิรภัย ๒ ชั้น ยากแก่การทุบทำลาย

ดังนั้นต้องทุบกระจกบานประตูครับ จะแตกง่ายเพราะเป็นกระจกธรรมดาชั้นเดียว .....

ปลอดภัยทุกท่านครับ ..... เมาไม่ขับ ...... แค่ขยับเท่ากับการออกกำลังกาย (เกี่ยวกันหรือเปล่านี่)

บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 08:04:23 AM »

ขอบคุณทุกท่าน... มีประโยชน์มากครับ...

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:38:54 AM »

ที่เก็บของหน้ารถผมมีที่ดับเพลิงกับ   ฆ้อน250กรัมตีหน้าต่างจะแตกง่ายกว่ากระจกหน้า(รถเก๋ง)   แต่รถกระบะตีกระจกหน้าได้เลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:58:10 AM »

หน้าต่างจะแตกง่ายกว่ากระจกหน้า(รถเก๋ง)   แต่รถกระบะตีกระจกหน้าได้เลย

สาเหตุใดครับ  ถึงต้องแยก รถเก๋ง ตีกระจกข้าง
กระบะ ตีกระจกหน้าครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:29:01 AM »

หน้าต่างจะแตกง่ายกว่ากระจกหน้า(รถเก๋ง)   แต่รถกระบะตีกระจกหน้าได้เลย

สาเหตุใดครับ  ถึงต้องแยก รถเก๋ง ตีกระจกข้าง
กระบะ ตีกระจกหน้าครับ

รถเก๋งกระจกหน้าหลังทุบให้แตกยาก   กระจกรถกระบะกระจกหน้าแตกง่ายเป็นเม็ดข้าวโพด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:35:35 AM โดย lek. » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:00:48 PM »

การยิงกระจก หรือทุบกระจกข้าง.. ถีบกระจกหลัง .. ต้องกระทำในขณะที่เริ่มจม ที่น้ำยังท่วมไม่ถึงขอบกระจก หรือไม่ก็ต้องรอให้น้ำเข้ามา จนปริ่มภายในแล้ว.. เพื่อให้ความดันของน้ำ
ภายนอกเท่ากับภายใน หรือ.. ต่างกันไม่มากนัก.

เพราะไม่อย่างนั้น แรงดันของน้ำที่มหาศาล จะกระแทก..  สามารถฆ่าคนในรถได้เเหมือนกัน ครับ ตกใจ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:18:28 PM »

มีตัวอย่าง2   1.จอห์นดีแลน  ขับปอร์เช่รถชนตกร่องกลางถนนไฟลุกไหม้  คนช่วยทุบกระจกหน้า-หลังไม่แตกตาย2
                   2.ญาติห่างๆผมขับบีเอ็มคว่ำทีโคราชไฟลุกไหม้   ทุบกระจกหน้าไม่แตกตาย2

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:27:05 PM »

เพราะอะไรครับ  กระจกหน้ารถเก๋ง ถึงได้แตกยากกว่าของรถกระบะ ครับ

แต่ถ้าเป็นกระจกข้าง แตกง่ายพอกัน ถูกต้องมั้ยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:56:37 PM »

Smiley ตัวกระจกคนละชนิดกันครับ คุณ.ยอด

ประเภทของกระจกรถยนต์

- ประเภทแรก คือ กระจกแบบ Tempered โดยทั่วไปที่ใช้ทำกระจกบังลมหน้าจะมีความหนาประมาณ 5 มิลลิเมตร หรือรถบางรุ่นที่มีเจตนาลดเสียงลมปะทะและเสียงก้องของกระจกหน้า ก็อาจมีการใช้กระจกหนาขึ้นกว่านี้อีกเล็กน้อย

- กระจกแบบ Tempered จะแบ่งออกเป็น 2 ชนิด คือ

Zone-Tempered คุณสมบัติของกระจกประเภทนี้ คือ เวลาเกิดเรื่องทำให้กระจกหน้าแตกขึ้นมาตรงไหนก็แล้วแต่ มันจะแตกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยลามไปทั้งบาน โดยมีลักษณะการแตกแบ่งเป็นบริเวณต่างกัน แถวตอนล่าง แถวตอนกลางกระจกจะแตกเป็นผลึกหรือเม็ดโตหน่อยพอจะอาศัยมองเส้นทางได้บ้างแม้จะไม่ชัดเจนนัก ส่วนบริเวณแถวขอบกระจกจะแตกออกเป็นเม็ดเล็ก ๆ ขนาดย่อม เค้ามักนิยมใช้กระจกประเภทนี้ทำเป็นกระจกบังลมหน้า

Full-Tempered มีคุณสมบัติเช่นเดียวกัน คือ เวลาแตกมันจะลามไปทั้งบาน โดยมีความแตกต่างกันตรงเวลาแตกแล้วจะเป็นเม็ดเล็ก ๆ ทั่วทั้งแผ่น ซึ่งเค้าจะออกแบบมาไม่ให้เม็ดกระจกเหล่านี้มีความแหลมคม เพื่อไม่สร้างอันตรายต่อผู้ขับขี่หรือผู้โดยสาร อย่างไรก็ตาม ไม่ควรประมาท เพราะถึงมันจะไม่แหลมก็จริง แต่ในเรื่องความคมยังพอจะบาดได้เหมือนกันในบางเหลี่ยมมุม
กระจกแบบ Laminate

- กระจกนิรภัยแบบ Laminated นี้ ทั่วไปแล้วจะมีความหนาประมาณ 6 มิลลิเมตร (กระจกกันกระสุดนั้นไม่เกี่ยว) หนากว่าพวกกระจกแบบ Tempered นิดหน่อย เจ้ากระจกแบบ Laminated ได้รับการพัฒนามาจากกระจกแบบ Tempered มีกระบวนการผลิตที่ยุ่งยากซับซ้อนกว่า โดยการรีดกระจกออกมาเป็นแผ่นบาง ๆ แล้วจับเอามาประกบกัน ซึ่งมีแผ่นฟิล์มใสทำจาก "ไวนิล" นอกจากนี้ยามที่เกิดอุบัติเหตุ กระจกจะแตกร้าวเป็นเส้นเฉพาะบริเวณที่เกิดเรื่องเท่านั้น ไม่ร้าวฉานไปทั้งแผ่นแบบกระจก Tempered รวมทั้งจุดที่กระจกแตกยังสามารถป้องกันลมและฝนไม่ให้ซึมเข้ามาภายในได้ จึงยังสามารถใช้งานและขับขี่ต่อไปได้อย่างสบาย โดยทั่วไปกระจกแบบ Laminated จะมีอายุการใช้งานได้ทนทานและยาวนาน อย่างไรก็ตามมันก็มีการเสื่อมหรือเริ่มหมดอายุเหมือนกัน ซึ่งจะมีลักษณะเป็นฝ้าตามขอบและมุมกระจก ที่ช่างสมัยก่อนเค้าเรียกว่า "ลมเข้า" นั่นแหละ

- คราวนี้เราจะรู้ได้อย่างไรว่ากระจกที่ติดรถเรามานั้นเป็นกระจกชนิดใด โดยไม่ต้องรอให้มันแตกซะก่อน โดยทั่วไปเค้าจะพิมพ์ประเภทของกระจกติดเอาไว้แถวมุมกระจกแต่ถ้าไม่มีให้สังเกตได้จากเงาสะท้อนของกระจก พวกกระจกแบบ Tempered หลังจากทำความสะอาด จะพบว่ามีลายสะท้อนออกสีเหลือบฟ้าแนวตั้งให้เห็น ถ้ามีลายแบบนี้แสดงว่าเป็นกระจกแบบ Tempered แน่นอน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:30:04 PM »

ขอบคุณทุกความรู้ครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:49:09 PM »

ลองเอาเล็บเคาะกระจกดู เสียงจะต่างกันครับ

Tempered  เสียงเล็บเคาะจะแข็งๆแกร่งๆ ดัง  แก๊ก..แก๊ก..

Laminated  เสียงจะเหมือนเอาเล็บไปเคาะถังพลาสติก ดัง  ปุบ..ปุบ..

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 04:47:54 PM »

มีตัวอย่าง2   1.จอห์นดีแลน  ขับปอร์เช่รถชนตกร่องกลางถนนไฟลุกไหม้  คนช่วยทุบกระจกหน้า-หลังไม่แตกตาย2
                   2.ญาติห่างๆผมขับบีเอ็มคว่ำทีโคราชไฟลุกไหม้   ทุบกระจกหน้าไม่แตกตาย2

ปอร์เช่ของจอห์น ดีแลนขับและเกิดอุบัติเหตุ...

เปิดประทุนไม่ใช่หรือครับ...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์