เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:14:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อ-แม่ ซื้อปืนราคาสวัสดิการมากี่เดือนถึงจะโอนให้เป็นสิทธิ์ของลูกได้  (อ่าน 2979 ครั้ง)
worawuts14
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 02:55:00 PM »

Smileyขอสอบถามครับ พ่อ-แม่ ซื้อปืนราคาสวัสดิการมากี่เดือนถึงจะโอนให้เป็นสิทธิ์ของลูกได้ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ปืนกิ๊กก๊อก
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

YOU"LL NEVER WALK ALONE

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:01:41 PM »

ด้วยความเคารพนะครับ ปืนสวัสดิการมันปั๊มมรดก คุณลองไปเปิดพจนานุกรมดูนะครับ ว่ามรดกเนี่ยเขาจะยกให้กันตอนไหน

ปืนกิ๊กก๊อก
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

YOU"LL NEVER WALK ALONE

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:03:45 PM »

มรดก [มอระ-] น. สิ่งที่ตกทอดมาจากบรรพบุรุษหรือที่สืบทอดมาแต่บรรพกาล; (กฎ) ทรัพย์สินทุกชนิด
 ตลอดทั้งสิทธิ หน้าที่ และความรับผิดต่าง ๆ ของผู้ตาย [/b] [/u] เว้นแต่ตามกฎหมายหรือโดยสภาพแล้ว
 เป็นการเฉพาะตัวของผู้ตาย เรียกรวม ๆ ว่า กองมรดก.

worawuts14
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:26:23 PM »

ไม่สามารถโอนตอนที่ท่านอยู่ได้ใช่ไหมครับ ต้องเป็นมรดกอย่างเดียวเหรอครับ
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:58:15 PM »

มรดก [มอระ-] น. สิ่งที่ตกทอดมาจากบรรพบุรุษหรือที่สืบทอดมาแต่บรรพกาล; (กฎ) ทรัพย์สินทุกชนิด
 ตลอดทั้งสิทธิ หน้าที่ และความรับผิดต่าง ๆ ของผู้ตาย [/b] [/u] เว้นแต่ตามกฎหมายหรือโดยสภาพแล้ว
 เป็นการเฉพาะตัวของผู้ตาย เรียกรวม ๆ ว่า กองมรดก.

ไหว้ถูกๆๆ...ต้องนะคร้าบ..ขอเสริมพี่เขาอีกนิดครับ...อีกอย่างไม่ทราบว่าพ่อ-แม่ ซื้อของโครงการนานหรือยัง  ..ถ้าซื้อนานแล้วให้ดูที่ ป.4 ว่ามีประทับตัวสีแดงว่า...ห้ามโอนภายใน 5 ปี  ...หรือว่าประทับว่าห้ามโอนยกเว้นมรดก  ถ้าเป็นข้อแรกพ้น5ปีแล้วโอนได้  แต่ถ้าเป็นข้อสองก็ย่างที่พี่ๆเขาบอกในเบื้องต้นครับ เยี่ยม เยี่ยม

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
worawuts14
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 04:15:45 PM »

ขอบคุณมากๆครับที่ให้ข้อมูล ขอบคุณครับ
ake1976
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 05:48:31 PM »

Smileyขอสอบถามครับ พ่อ-แม่ ซื้อปืนราคาสวัสดิการมากี่เดือนถึงจะโอนให้เป็นสิทธิ์ของลูกได้ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ขออนุญาตตอบครับ

ถ้าถามว่ากี่เดือนโอนให้เป็นสิทธิ์ของลูกได้ ก็น่าจะหมายถึงถามว่ากี่เดือนท่านสามารถรับโอนปืนนั้นได้โดยถูกต้องตามกฎหมาย เนื่องจาก
ปืนสวัสดิการมีหลายโครงการ และมีข้อกำหนดในแต่ละโครงการแตกต่างกัน เมื่อท่านไม่ได้ระบุว่าเป็นปืนสวัสดิการของโครงการไหนปีไหน
มีข้อกำหนดห้ามโอนหรือไม่ อย่างไร คำตอบของท่านจึงต้องพิจารณาดูเอาครับว่า เป็นกรณีใดกรณีหนึ่งดังต่อไปนี้ครับ

กรณีที่ ๑ คือกรณีที่พ่อหรือแม่ ของท่าน ถือใบ ป๔ ที่มีข้อกำหนดห้ามโอนเด็ดขาด คือใบป๔ ระบุว่าห้ามโอนเว้นแต่ทางมรดก ทางปฎิบัติจะมีข้อความประทับไว้เหนือใบป๔ ชัดเจนว่า "ห้ามโอนเว้นแต่ทางมรดก " ท่านจะรับโอนได้ต่อเมื่อมีเหตุครบถ้วนตามนี้ครับ
ก)เมื่อพ่อแม่ที่เป็นเจ้าของปืนถึงแก่กรรมครับ
ข)เมื่อมีคำสั่งศาลเรื่องการจัดการมรดกเกี่ยวกับปืนที่ว่า และท่านไม่ได้เป็นผู้ถูกตัดไม่ให้รับมรดก การตัดไม่ให้รับมรดก เช่นโดยผล
ของการแสดงเจตนาของเจ้ามรดก คือ เจ้ามรดกทำพินัยกรรมยกปืนให้คนอื่น หรือถูกตัดไม่ให้รับมรดกโดยผลของกฎหมาย เช่น ท่านประพฤติเนรคุณ
ค)เมื่อท่านได้รับอนุญาตให้มีและใช้อวป (มีใบป๓)

กรณีที่ ๒ คือกรณีที่พ่อหรือแม่ ของท่าน ถือใบ ป๔ ที่มีข้อกำหนดห้ามโอนไม่เด็ดขาด เช่น ระบุว่าห้ามโอนภายใน ๕ ปี
ทางปฎิบัติจะมีข้อความประทับไว้เหนือใบป๔ ชัดเจนว่า "ห้ามโอนภายใน ๕ ปี" ท่านจะรับโอนได้ต่อเมื่อมีเหตุครบถ้วนตามนี้ครับ
ก)เมื่อพ้นกำหนดเวลาห้ามโอนที่ระบุไว้ในใบ ป๔ เช่น เมื่อพ้นกำหนดเวลา ๕ ปี นับแต่วันออกใบป ๔
ข)เมื่อท่านได้รับอนุญาตให้มีและใช้อวป (มีใบป๓)

กรณีที่ ๓ คือกรณีที่พ่อหรือแม่ ของท่าน ถือใบ ป๔ ที่ไม่มีข้อกำหนดห้ามโอนใดๆ เลย ทางปฎิบัติจะไม่มีข้อความใดประทับไว้
เหนือใบป๔ และไม่มีข้อความใดๆ แตกต่างไปจากใบป๔ ทั่วๆ ไป ท่านจะรับโอนได้ต่อเมื่อมีเหตุครบถ้วนตามนี้ครับ
ก)เมื่อพ่อหรือแม่เต็มใจยกให้ท่าน หรือขายให้ท่าน
ข)เมื่อท่านได้รับอนุญาตให้มีและใช้อวป (มีใบป๓)

เมื่ออ่านมาถึงตรงนี้ ท่าน จขกท จะเห็นว่า จะให้ตอบว่ากี่เดือนคงเกินวิสัยที่จะตอบได้ครับ เพราะขึ้นอยู่กับว่ากรณีของท่านเป็นกรณีไหน
และยังต้องพิจารณาต่อไปอีกด้วยว่าท่านได้รับอนุญาตให้มีและใช้อวป(มีใบป๓)เมื่อไหรอีกด้วยครับ

ปล. ขอนุญาตแก้ไขขนาดอักษรให้ตัวใหญ่ขึ้นเพื่อความสะดวกในการอ่าน
หากผิดพลาดหรือไม่เหมาะสมประการใด ขออภัย ณ ที่นี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2008, 02:49:50 AM โดย เท่งหักคอ » บันทึกการเข้า
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 06:04:23 PM »

ถ้าลูกอยากได้ปืนสวัสดิการของพ่อ-แม่  ก็คงต้องรออย่างใจเย็นให้ท่านถึงวาระหมดกรรมของท่านไปตามธรรมชาติครับ..อย่าแช่งท่านเพื่อจะได้รับโอนเร็ว ๆ หละครับ Grin Grin
ekarat_ch
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 09:48:27 PM »

ปืนสวัสดิการ ปั๊มมรดก

ต้องรอครับ...คำว่า"มรดก"ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพานิชณ์ บรรพ ๖ , หมวดที่ ๑ การตกทอดแห่งทรัพย์มรดก , มาตรา๑๕๙๙

ระบุไว้ว่า   เมื่อบุคลใดตาย มรดกของบุคคลนั้นตกต่อทายาท

ด้วยความเครพครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2008, 09:51:55 PM โดย ekarat_ch » บันทึกการเข้า

PSDC 35
C.S.D.105UNIT #K-04
SPD 12
npnett
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:48:05 PM »

ชัดๆนะครับ   ไม่อ้อมค้อม  " พ่อ หรือ แม่  (แล้วแต่ว่า ใครเป็นผู้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืืน  )  ต้องตาย อย่างเดียว ถึงจะโอนได้  "
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 07:07:32 AM »

ด้วยความเคารพนะครับ ปืนสวัสดิการมันปั๊มมรดก คุณลองไปเปิดพจนานุกรมดูนะครับ ว่ามรดกเนี่ยเขาจะยกให้กันตอนไหน

ถูกใจครับ + 1 อิ อิ

p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 11:16:30 PM »

สมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาไม่กี่กระทู้ เลยไม่รู้มั้งครับ Smileyมีหลายท่านช่วยตอบแล้วค่อยๆอ่านทำความเข้าใจดูครับ Wink
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 07:20:52 AM »

เข้ามาเพื่อรับ ความรู้ครับ ท่าน..........

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:02:13 AM »

ไม่ได้พูดเล่นนะครับ ไหว้ขึ้นอยู่กับนายทะเบียนหากอยู่บ้านเลขที่เดียวกันก็ง่ายหน่อยเพราะคุยกับนายทะเบียนคนเดียว อีกอย่างหากพ่อ-แม่เป็นกำนัน-ผู้ใหญ่บ้านยิ่งง่ายขึ่นไปอีก.....แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแต่ละท้องที่ไม่เหมือนกันกรุงเทพฯไม่ต้องพูดถึงยากครับ...ลองดู เยี่ยม

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ake1976
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 08:40:14 PM »

ไม่ได้พูดเล่นนะครับ ไหว้ขึ้นอยู่กับนายทะเบียนหากอยู่บ้านเลขที่เดียวกันก็ง่ายหน่อยเพราะคุยกับนายทะเบียนคนเดียว อีกอย่างหากพ่อ-แม่เป็นกำนัน-ผู้ใหญ่บ้านยิ่งง่ายขึ่นไปอีก.....แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแต่ละท้องที่ไม่เหมือนกันกรุงเทพฯไม่ต้องพูดถึงยากครับ...ลองดู เยี่ยม

ประเภทแจ้งหายแล้วออกใบแทน ลักไก่ไปทั้งเล่าหรือเปล่าครับ ประเทศไทย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์