เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 05:37:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีประสปการณ์ในการใช้ปืนยาวป้องกันตัวเองบ้างครับ  (อ่าน 11339 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 11:39:46 PM »

Smiley. กรณีสิ่งมีชิวิตเข้าบ้าน.. บ้านที่ปากน้ำ.. ผมเป็นกำแพงคอนกรีตสูงราว ๑.๙๐ เมตรล้อมรอบ..ทิศใต้เป็นที่รกล้างมีต้นไทรชิดกำแพง..เลี้ยงสุนัข ตอนนี้เหลือ ๕ ตัวพันธุ์ทาง ร็อตไวเล่อร์ เหลือ ๑ ตัว ปล่อยอิสระ.. ที่เป็นตัวเมีย พอได้กลิ่นงูเห่าจากคราบ จะหนีหัวซุกหัวซุน แต่ตัวผู้ไม่ครับ.. สัปดาห์ที่ผ่านมา มีตัวเงินตัวทอง ๑ ตัว งูสิง ๑ ตัว และงูเห่า ขนาดยางล้อจักรยาน ๑ ตัว..คนใช้บอก.เป็น ผลงานเจ้าตัวผู้ตัวนี้. สงสารแต่ก็ช่วยไม่ทัน ครับ. Smiley ตกใจ
เหมือนกันครับพี่ โดเวอร์แมนของผม (ไอ้ตาหวาน) เก็บเรียบนับ 10 ตัว แต่ช่วยไม่ทันเหมือนกันครับ
นอกจาก โดเวอร์แมนแล้ว มีดัชชุนอีก 3 ตัวครับ (ถุงเงิน,ถุงทอง,เจ้าแว่น) ทำสถิติ 8 ตัว 7 วันครับ ตอนเลี้ยงไว้ที่บ้านนอกเมือง แต่ตอนนี้ไปสบายหมดแล้วครับ เลยเหลืองานหนักให้เจ้านายต้องหาปืนยาวมาไว้ใช้ทำงานครับ Wink

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 12:10:31 AM »

....เคยใช้ cz m.2  ยิงไล่พวกลักตัดไม้บริเวณท้ายไร่ ครับ........ โดนชก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 02:22:46 AM »

....เคยใช้ cz m.2 ยิงไล่พวกลักตัดไม้บริเวณท้ายไร่ ครับ........ โดนชก

Grin เล่าเหตุการณ์ให้ฟังหน่อยสิครับ Grin

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 02:22:49 AM »

ถ้าเป็นการป้องกันตัวจาก  คนร้าย ..... ไม่เคยครับ    Smiley

มีแต่เคยใช้  Browning  A - Bolt  ขนาด  .22  LR.  ยิงหัวงูเห่า ( เอาคางคกมาล่อที่ปากรูงู ) ที่อยู่ในบริเวณบ้าน .... ระยะสัก  10  เมตร .... โชคดีที่ยิงโดนหัวของมัน .... เพียง  1  นัด  ก็เอาอยู่ .... ( แต่เพื่อความมั่นใจ  ผมก็ยิงที่ลำตัวของงู  อีกหลายนัด )    Tongue

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 07:49:40 AM »

ตอบตรงๆว่าไม่เคยใช้ป้องกันตัวครับ...............

แต่เคยใช้ไล่ยิงเขมรแตกทัพแถวๆตาพระยา สมัยที่ขึ้นไปทำงานบ่อยๆด้วย M16A1 หรือAK47S .................ถ้าระยะไกลหน่อยก็ ปก.93 (Browning Machingun .50) ตกใจ

...แบบนี้สุดยอดเลยครับพี่  ใช้ปืนป้องกันชาติบ้านเมือง... Smiley
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 08:32:51 AM »

เคยใช้ .22 คริกโก้ ไล่ยิง(คาดว่า)ผีกระสือ Grin :Smileyแบบนี้ถือว่าป้องกันตัวก่อนมันหลอกได้มั้ยครับ Huh Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 09:29:59 AM »

ตอบตรงๆว่าไม่เคยใช้ป้องกันตัวครับ...............

แต่เคยใช้ไล่ยิงเขมรแตกทัพแถวๆตาพระยา สมัยที่ขึ้นไปทำงานบ่อยๆด้วย M16A1 หรือAK47S .................ถ้าระยะไกลหน่อยก็ ปก.93 (Browning Machingun .50) ตกใจ

อ้าว ใช้ป้องกันประเทศนี่ครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 09:32:59 AM »

เคยใช้แต่ยิงงูครับ Grin .22 นี่ต้องยิงที่หัวครับถึงจะอยู่ Grin

too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:04:33 AM »

ยิงแต่หมาน่ะพี่  ใช้ได้ปล่าว ตกใจ ตกใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:16:51 AM »

ถ้ายิงหมา เนี่ย เคยครับแต่เป็นปืนอัดลม ซื้อมาจากประเทศเำพื่อนบ้าน แรงเหมือนกัน ใช้ลูกตะกั่ว พอดีตอนนั้นหมาบ้าเข้ามาในบ้าน หมาในบ้านก็ไม่ได้เลี้ยงไว้ ลูกสาวกำลังคลานเตาะแตะ มันรี่ตรงมาเลย พอดีปืนอยู่หลังตู้โชว์ข้างล่าง คว้าได้ก็ปลดเซฟ สับไก ไป 1 ที เข้าเบ้าตาเลย วิ่งหันกลับ ผมวิ่งตามไปซ้ำอีก 4-5 นัด จอดไม่ต้องแจวเลยครับ แต่ ปืนที่ใช้ป้องกันตัว จริง ๆ พ่อบอกว่า ถ้าไม่จวนตัวจริงๆ ห้ามยิง หมู หมา หรือสัตว์อื่น แกบอกว่ามันจะเสื่อม   ปืนเรามีไว้ยิงคนอย่างเดียว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:50:07 PM »

เคยใช้ยิงแต่พวกงูเห่า งูสามเหลี่ยมนะครับที่บ้านงูเยอะครับ   ส่วนใหญ่ก็จะยิงที่หัวครับ  แต่ถ้ากะชั้นชิด หรือหัวมันไม่อยู่นิ่ง  ถ้าหัวงูไม่นิ่งผมจะยิงที่กลางลำตัวจากหัวมาสักสอกหนึ่งพูดง่ายๆก็กะเอาตามขนาดตัวงูครับก็จะถูกแถวเคื่องในตับปอดหรือหัวใจงูครับ   มันจะช้าลงอย่างเห็นได้ชัดแต่เราต้องเตรียมซ้ำอีกนัดจะได้อู่นใจ Shocked
Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 04:23:30 PM »

ดีครับที่ยังไม่เจอยิงคน ส่วนใหญ่ยิงสัตว์ทั้งนั้นนะครับ
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 04:52:22 PM »

....ตอนรุ่นๆเคยใช้ .22 คานเหวี่ยงของน้าชาย  ยิงสุนัขบ้าเข้ามาไล่กัดเด็ก  กัดเสร็จเข้าไปแอบในป่าหญ้า นั่งเฝ้ากันทั้งคืน พอได้ตัวตัดหัวไปส่งเสาวภา  เด็กที่ถูกกัดต้องไปฉีดทุกอาทิตย์ โดนไปหลายสิบเข็มกว่าจะครบ.....

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
Awake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนเลวแล้วจะหาคนดีจากไหน?

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 05:43:22 PM »

ไม่เคยใช้ป้องกันตัวครับ แต่เคยเอาไปยิงงู ที่บ้านผมเป็นชนบทบ้านนอก เอาปืนแก๊ปไปยิงงูสิงกัน ปืนแก๊ปสั้นครับ 12 นิ้วใช้ลูกปรายยิง ใครไม่เคยทานงูสิงไปหาทานซะอร่อยกว่าไก่อีก กระดูกเอามาทอดกรอบตำเอามาใส่กับต้มยำงูสิง วิธีล่าต้องตามฤดูกาลครับ ประมาณมกราคม ช่าวที่เกี่ยวข้าวเสร็จ งูมันจะหนีมาหากินที่แม่น้ำ เดินตามลำน้ำใช้ไฟส่องดูตรงต้นไม้ที่มีเถาวัลเยอะๆที่พาดยื่นมากับลำน้ำ เวลานอนมันจะนอนเป็นวงกลม ส่องไฟมันจะกระทบกับแสงไฟเป็นสีขาว อาจจะเห็นเพียงเล็กนิดเดียวต้องตาดีๆ  ถ้าเป็นช่วงอื่นไม่พบเพราะมันจะออกไปหากินตามทุ่งนา และไม่อร่อย แต่ตอนี้ผมเลิกแล้วครับ ภรรยาห้าม อดเที่ยวป่าเลย
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:05:06 PM »

Smiley. กรณีสิ่งมีชิวิตเข้าบ้าน.. บ้านที่ปากน้ำ.. ผมเป็นกำแพงคอนกรีตสูงราว ๑.๙๐ เมตรล้อมรอบ..ทิศใต้เป็นที่รกล้างมีต้นไทรชิดกำแพง..เลี้ยงสุนัข ตอนนี้เหลือ ๕ ตัวพันธุ์ทาง ร็อตไวเล่อร์ เหลือ ๑ ตัว ปล่อยอิสระ.. ที่เป็นตัวเมีย พอได้กลิ่นงูเห่าจากคราบ จะหนีหัวซุกหัวซุน แต่ตัวผู้ไม่ครับ.. สัปดาห์ที่ผ่านมา มีตัวเงินตัวทอง ๑ ตัว งูสิง ๑ ตัว และงูเห่า ขนาดยางล้อจักรยาน ๑ ตัว..คนใช้บอก.เป็น ผลงานเจ้าตัวผู้ตัวนี้. สงสารแต่ก็ช่วยไม่ทัน ครับ. Smiley ตกใจ

ถ้าเจอแบบนี้ก็ไม่ไหวเนาะพี่ Cool

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์