เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:18:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาคุณพ่อมือเก่า มือใหม่ หรือกุมารแพทย์ หน่อยครับ  (อ่าน 19697 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 03:20:39 PM »

คือว่า เจ้าตัวเล็กผม อายุ12 วัน มีปัญหาเรื่องการนอนครับผม
         ปัญหาคือ ตอนกลางวันจะนอนมาก ต้องปลุกมากินนมเป็นเวลา ถ้าไม่ปลูกบางทีก็ไม่ตื่น
   กินนมเสร็จก็จะนอนท่าเดียว กลางวันจะไม่ค่อยฉี่ หรือ อึ เลย
   แล้วทีนี้พอกลางคืน  ก็จะนอนยาก ตื่นมา อึ ฉี่ บ่อยมาก ฉี่เสร็จ อึเสร็จ กินนมอิ่ม หลับ พอวางลงบนที่นอน
   ได้ซัก 10 นาที ก็จะตื่น ร้องไห้ โยเย  เช่น ตื่นมาตอนตี 1 ทั้งฉี่ทั้งอึ เปลี่ยนผ้าอ้อมกินนมเสร็จ หลับซัก 10 นาที
   ก็ร้องไห้ ตื่นมาอีก คราวนี้ต้องกล่อมกันจนถึงตี3 กว่าจะหลับ บางทีตี3ก็หิวอีก กินนมอีกครั้ง แล้วก็ฉี่อีก เป็นอย่างนี้จนถึงตี5ก็มี
   จะแก้อย่างไรดีครับ  ให้เปลี่ยนมาตื่นกลางวัน แล้วนอนกลางคืน

อีกปัญหา คือ การกินนมแม่  ลูกจะกินได้ไม่นาน ประมาณ 5-10 นาที ก็จะหลับคาอกไปเลย ทำให้กินไม่อิ่ม หลับได้ไม่นาน
   ก็จะตื่นมาหิวอีก  พยายามสะกิดแก้ม เขี่ยหู เกาฝ่าเท้าช่วยกระตุ้น ไม่ให้ลูกหลับ ก็ช่วยไม่ได้มากนัก
   ตอนนี้ก็เลย แก้ปัญหาโดยการให้ แม่เค้า ปั๊มนมใส่ขวดไว้ให้ลูกกิน และให้กินนมผงเสริมเอา ครับ
   จะทำอย่างไรให้ลูกกินนมแม่ให้ได้นานๆครับผม
ขอบคุณมากครับ  ไหว้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 03:46:48 PM »

เป็นปกติของเด็กทารกแรกเกิดนะคะ

เป็นเพราะตอนอยู่ในท้องแม่เค้ามักจะดิ้นในเวลากลางคืน

เพราะตอนที่แม่หลับพักผ่อนเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงมดลูกไปได้ดีกว่า

ทำให้มีอ็อกซิเจนในเลือดมาก ถือเป็นปกติคะเวลากลางวันคอยปลุกน้องอย่าให้หลับมากไป

แต่ไม่ใช่ให้ฝืนตื่นตลอดนะคะ ต้องให้เค้ามีพักบ้าง เด้กทารกอายุขนาดนี้ถือเป็นเรื่องปกติไม่ต้องห่วงนะคะ

ส่วนนมผสมอย่าให้ทานเยอะมากใช้วิธีที่ทำอยู่ถูกต้องแล้วค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงมากๆนะคะ    Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 03:49:03 PM »

ผมเป็นพ่อมือเก่า ..... ลืมหมดแล้ว ....... ดีที่ลูกเอ๋เก่งมาช่วยกู้หน้าให้

ขอแสดงความยินดีกับน้าวัฒน์ครับ ....... ขอให้น้องชินฉลาด แข็งแรง

มีสุขภาพกายและใจ เข้มแข็ง โตขึ้นเป็นเจ้าคนนายคน  หลงรัก  เยี่ยม เยี่ยม

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 03:56:09 PM »

คนโสดเข้ามาเก็บความรู้ครับน้าวัฒน์ ... Cool Cool Cool

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 04:04:11 PM »

เพิ่งสิบสองวันเอง ใจเย็นๆครับ ช่วงนี้น้ำหนักผมลดไปเยอะครับ เด็กจะค่อยๆปรับตัวสู่ภาวะปรกติครับ
ช่วงนี้คุณพ่อคุณแม่ ตาจะเหมือนหมีแพนด้าครับ ไม่ได้นอน  Grin
ยินดีด้วยนะครับ สู้สู้     Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 04:25:33 PM »

เอาใจช่วยคุณพ่อมือใหม่ครับ

หอมแก้มหลานเผื่อผมด้วย สองทีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 04:39:58 PM »

เป็นปกติครับ ไม่ต้องกังวล ให้คุณแม่ปั๊มนมเก็บไว้เยอะๆ กลางคืนผลัดกันดูแลลูก จะได้ไม่เหนื่อยทั้งคู่
อาหารของคุณแม่ก็สำคัญ ลูกอาจแพ้ก็ได้ นมวัวไม่จำเป็นอย่าให้กินมากครับ นมแม่นี่วิเศษที่สุดแล้ว

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 04:53:43 PM »

มาให้กำลังใจครับน้าวัฒน์  ช่วงเดือนแรกจะเหนื่อยหน่อยครับ แต่ช่วงเดือนที่ 2-3 นี่หนักสุดครับ ช่วงนี้แหละที่คุณพ่อต้องเอาใจคุณแม่มากกว่าที่เคยเป็น นมและน้ำผลไม้ที่คุณพ่อคั้นสดๆ จำเป็นต่อทั้งสุขภาพและกำลังใจของคุณแม่
ที่สำคัญหลีกเลี่ยงการป้อนนมจากขวดครับ หากเด็กเคยชินกับการดูดจากขวด มักไม่อยากดื่มนมจากเต้าอีก เพราะน้ำนมจากขวดเด็กจะรู้สึกว่าดูดง่าย ใช้แรงน้อยแต่ใด้น้ำนมเยอะ ซึ่งต่างจากการดูดจากเต้าของแม่ ซึ่งนับวันจะดูดยากและใด้น้ำนมน้อยลง
การงอแงในช่วงกลางคืน เป็นปกติกับทารกทุกคนครับ ไม่ต้องวิตกครับ เดี๋ยวพอโตอีกนิดหน่อย ก็พอจะสื่อสารและเล่นกันใด้ ก็ใช้ช่วงนี้ให้เป็นประโยชน์ครับ  พยายามเล่นกับแกตอนช่วงกลางวัน อาจจะใช้ของเล่นที่มีเสียงใด้ หรือเคลื่อนไหวใด้ หรือของเล่นที่มีสีเข้มๆจัดๆก็จะดึงดูดให้แกสนใจใด้
กลางคืนดนตรีเบาๆก็มีประโยชน์มาก เพราะไม่เพียงแต่กล่อมลูก ยังช่วยให้คุณแม่ผ่อนคลายด้วย ซึ่งข้อนี้ผมพิสูจน์ใด้ด้วยตัวเอง  หากคุณแม่อารมณ์ดี  คุณพ่อก็จะถูกปลุกตอนดึกๆน้อยลง  
สู้ๆๆครับน้าวัฒน์ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 05:47:54 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ ตอนนี้เป็นแพนด้าแล้วจริงๆ
แล้วช่วงกี่เดือนครับ ลูกถึงจะปรับสภาพได้เป็นปกติ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:03:04 PM »

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 1 เดือนครับน้าวัฒน์ ..... พอทำพิธีครบเดือนแล้ว คล้ายๆเด็กจะโตขึ้นมาอีกหน่อย เริ่มรู้ษา

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:05:37 PM »

๓ เดือนแรก แล้วแต่ สภาพ ร่างกาย
ก็จะลุกชงเป็นเวลาได้แล้ว 
จับมือ คุยกับเค้าบ่อย ๆ
คุณพ่อต้องช่วยคุณแม่ด้วยครับ ในตอนกลางคืน
ไม่งั้นคุณแม่ จะหงุดหงิดง่ายครับ
จะได้พักผ่อนเต็มที่ มีแรงในเวลากลางวัน
ในช่วงนี้ ต้องมีเวลาให้กันอย่างเต็มที่
การคุยกับลูก กับคุณแม่  พูดจาภาษาดอกไม้ครับ
อารมณ์ทั้งหลาย  ทิ้งไว้ อย่าเอาเข้ามา
เพราะเด็กจะซึมซับได้แล้ว
คุณแม่ ทานแกงเลียงมาก ๆ ครับ
น้ำนมจะได้ดี มีคุณภาพ
ให้เด็กทานนมแม่ นมแม่จะได้ไม่คัด
และเป็นการกระตุ้นให้สร้างน้ำนม
อีกทั้ง น้ำนมจะไหลง่ายด้วย
แค่แตะบางที ก็ปรี๊ดแล้ว....
คุณพ่อ คงจะไม่ต้องช่วยนะครับ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:13:42 PM »

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 1 เดือนครับน้าวัฒน์ ..... พอทำพิธีครบเดือนแล้ว คล้ายๆเด็กจะโตขึ้นมาอีกหน่อย เริ่มรู้ษา

พิธีอะไรครับ ลุงปูครบเดือน แบบว่าเลี้ยงวันเกิด1เดือนหรือเปล่า วันเกิดลูกพ่อเมาซะ   คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:19:02 PM »

๓ เดือนแรก แล้วแต่ สภาพ ร่างกาย
ก็จะลุกชงเป็นเวลาได้แล้ว 
จับมือ คุยกับเค้าบ่อย ๆ
คุณพ่อต้องช่วยคุณแม่ด้วยครับ ในตอนกลางคืน
ไม่งั้นคุณแม่ จะหงุดหงิดง่ายครับ
จะได้พักผ่อนเต็มที่ มีแรงในเวลากลางวัน
ในช่วงนี้ ต้องมีเวลาให้กันอย่างเต็มที่
การคุยกับลูก กับคุณแม่  พูดจาภาษาดอกไม้ครับ
อารมณ์ทั้งหลาย  ทิ้งไว้ อย่าเอาเข้ามา
เพราะเด็กจะซึมซับได้แล้ว
คุณแม่ ทานแกงเลียงมาก ๆ ครับ
น้ำนมจะได้ดี มีคุณภาพ
ให้เด็กทานนมแม่ นมแม่จะได้ไม่คัด
และเป็นการกระตุ้นให้สร้างน้ำนม
อีกทั้ง น้ำนมจะไหลง่ายด้วย
แค่แตะบางที ก็ปรี๊ดแล้ว....
คุณพ่อ คงจะไม่ต้องช่วยนะครับ....

ช่วยอันหยังจ๊ะ..... ยิ้มีเลศนัย
   ตอนนี้หน้าที่ผมคือ เช็ดอึ ฉี่ เปลี่ยนผ้าอ้อม อาบน้ำ เปลี่ยนเสื้อ ชงนม ล้างขวดนม ต้มน้ำร้อน
อุ้มให้เรอ อุ้มเวลาร้อง ซักผ้าอ้อม ตากผ้าอ้อม  ผมตกอะไรไปรึเปล่าครับ อิอิ  อ๋อย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:24:34 PM »

พิธีอะไรครับ ลุงปูครบเดือน แบบว่าเลี้ยงวันเกิด1เดือนหรือเปล่า วันเกิดลูกพ่อเมาซะ   คิก คิก

ทางภูเก็ต-พังงา มักมีพิธีโกนผมน่ะครับ ..... ถ้าลูกชายก็แจกข้าวเหนียวนึ่งซีอิ๊ว (เรียกว่าเอี่ยวปึ่ง) พร้อมไข่ต้มทาสีแดง

ถ้าเป็นลูกสาว ก็ข้าวเหนียว+ขนมเต่า (แป้งนึ่งทำเป็นรูปเต่าตัวขนาดประมาณ  1.5 x 2 นิ้ว ใส้ถั่วเขียว) สีแดง

ผู้รับมักใส่เงินในซองพร้อมข้าวสารคืนให้ และ อวยพรให้เด็กมีความสุขความเจริญอะไรประมาณนั้น

ผู้ไปแจกอาจเป็นอาก๋ง อาม้า ..... คุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย ...... คุณอา คุณน้า ครับ ...... ส่วนเด็กกับพ่อแม่

อาจไปขอให้พระรดน้ำมนต์อวยพร หรือ อื่นๆ ตามแต่จะเชื่อถือ เช่นผูกข้อมือ เป็นต้น  ทั้งนี้แล้วแต่ประเพณีท้องถิ่น

ChatKLF-รักในหลวง
Glock ไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัยกว่า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:33:40 PM »

ปรกติครับ....เด็กจะนอนกลางวัน ตื่นกลางคืน ตอนมีลูกคนแรก ทรมานสุดๆ เพราะตอนนั้นยังทำงานบริษัทฯ ต้องไปทำงานตั้งแต่ตี ห้าครึ่ง กลับถึงบ้านประมาณ สามทุ่มกว่าๆ เป็นคุณพ่อกับคุณแม่มือใหม่ทั้งคู่ แถมที่บ้านไม่มีญาติผู้ใหญ่มาช่วยดูเจ้าตัวเล็ก เวลาจะนอนก็ต้องตื่นทุกๆ 1-2 ชั่วโมง ต้องแอบงีบที่ทำงานบ่อยๆ ส่วนนมแม่ ถ้าดูดจากอก เด็กจะกินได้น้อยแล้วหลับเร็ว แล้วก็จะตื่นเร็วด้วย ผมก็ใช้วิธี รีดนมใส่ขวด ใส่ตู้เย็นไว้ เมื่อจะใช้จะแบ่งมาอุ่นให้เจ้าตัวเล็กกินแบบพอดี (สงสาร แม่มันครับ รีดที นำตาเล็ดทีเพราะเวลานมคัดแล้วมันเจ็บมาก ) นมที่รีดออกมาแช่ตู้เย็นได้ประมาณ 1 วันครับ ถ้าได้กินนมแม่จากขวดเด็กจะนอนหลับได้ยาวขึ้นเพราะอิ่มครับ แต่ข้อเสียเวลากินจากขวดเด็กจะติดจุกยาง แล้วจะไม่อยากดูดจากเต้าแม่อีก ถ้าเป็นไปได้ ต้องบังคับให้กินจากเต้าตอนกลางวัน กลางคืนให้กินจากขวด นมผงเลิกกินไปเลยครับ ผมให้ลูกกินนมแม่อย่างเดียวจนนมแม่มันไม่มีเลยครับ  หลงรัก
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์