เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:23:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาคุณพ่อมือเก่า มือใหม่ หรือกุมารแพทย์ หน่อยครับ  (อ่าน 19659 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 06:39:48 PM »

ช่วยอันหยังจ๊ะ..... ยิ้มีเลศนัย
   ตอนนี้หน้าที่ผมคือ เช็ดอึ ฉี่ เปลี่ยนผ้าอ้อม อาบน้ำ เปลี่ยนเสื้อ ชงนม ล้างขวดนม ต้มน้ำร้อน
อุ้มให้เรอ อุ้มเวลาร้อง ซักผ้าอ้อม ตากผ้าอ้อม  ผมตกอะไรไปรึเปล่าครับ อิอิ  อ๋อย

น้ายอดแค่ปรามๆหรอก คงกลัวน้าวัฒน์ แอบปีนเขาหัวโล้น มั๊ง ..... กร๊ากกกกกกกกกกก

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 08:15:52 PM »

ช่วยอันหยังจ๊ะ..... ยิ้มีเลศนัย
   ตอนนี้หน้าที่ผมคือ เช็ดอึ ฉี่ เปลี่ยนผ้าอ้อม อาบน้ำ เปลี่ยนเสื้อ ชงนม ล้างขวดนม ต้มน้ำร้อน
อุ้มให้เรอ อุ้มเวลาร้อง ซักผ้าอ้อม ตากผ้าอ้อม  ผมตกอะไรไปรึเปล่าครับ อิอิ  อ๋อย

น้ายอดแค่ปรามๆหรอก คงกลัวน้าวัฒน์ แอบปีนเขาหัวโล้น มั๊ง ..... กร๊ากกกกกกกกกกก

แหะ แหะ หมอห้าม 45 วันครับลุงปู
ก่อนหน้าผมก็ห้ามตัวเองมาตลอด ฮิฮิ
  จนตอนนี้คิดว่าคงจะเลิกได้ขาดแล้วครับ คริคริ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 09:23:29 PM »

ขอให้เจ้าตัวเล็กของท่านแก้วเดียวจุก สุขภาพแข็งแรง ได้เป็นเจ้าคนนายคน มีเงินมีทองใช้เยอะ ๆ ครับ

ปีที่แล้วตอนลูกผมเกิดพอดีผมไปเรียนหนังสือ สามสี่เดือน เลยจำประสพการณ์เลี้ยงลูกไม่ได้แล้วครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 09:24:59 PM »

ที่ห้องนอนของลูกพี่ติดแอร์ หรือเปล่าครับ Wink

ผมมี2ลูก...เอ้ย คิก คิก มีลูก2คน....ครับ คนโต5ขวบ คนเล็ก1ขวบแล้ว

1.เด็กแรกเกิดจะ หิวประมาณ4ชม/ครั้ง ผมจะเปลี่ยนเวรกับแฟน ตั้งนาฬิกาปลูกไว้เลย
(แต่เดี๋ยวก็จะชินเอง ไม่ต้องใช้ เยี่ยม )

ใกล้ๆเวลาจะชงนมหรืออุ่นนมแม่เตรียมไว้เลย พอได้เวลาลูกลืมตาอ้าปากจะร้องเอานมให้ทานเลย

เด็กจะไม่โยเย เลี้ยงง่ายและอารมณ์ดี หลงรัก

กินเสร็จก็จะหลับ.....จากนั้นก็เข้าระบบ Grin

2.ถ้านอนห้องแอร์ เช้าควรเอาน้องออกมานอนข้างนอกในห้องที่มีแสงสว่าง(แดด)ส่องถึง

เด็กจะได้รู้จักกลางวัน-กลางคืน  ถ้าไม่สะดวกก็ใช้วิธีเปิดไฟเปิดม่านแทน   

*ข้อนี้แหละที่ผมว่าพี่กำลังเจออยู่ Wink

3.เรื่องอึเด็กจะร้อง เป็นปรกติครับ

ส่วนฉี่เด็กเล็กๆผมใช้แพมเพิดช่วยได้เยอะครับ

เด็กนอนได้นานส่วนพ่อและแม่ก็ได้พักผ่อน

4.ยินดีด้วยครับกับสมาชิกใหม่ในบ้าน เยี่ยมและ คุณพ่อคนใหม่ เยี่ยม

เหนื่อยกายแน่นอนครับ 3 เดือนแรก

ไหนกินนมเสร็จจะต้องอุ้มให้เรอ , อึ , ล้างขวดนม , ซักผ้าอ้อม ฯลฯ

แต่หัวใจและความเป็นครอบครัวจะเบิกบานครับพี่ ไหว้

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 09:28:41 PM »

Smiley มาเก็บความรู้ครับ อีก 7 เดือน ผมจะได้ปฏิบัติได้ถูก  Grin หลงรัก  จูบบบบ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 09:39:48 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
 เรื่องกลางวันกลางคืน มีหลายคนให้ความเห็นเหมือนกันครับ
ว่าเด็กจะยังแยกแยะไม่ได้  ห้องที่ใช้เลี้ยงลูก แทบจะเปิดไปสว่างตลอดเวลาเลยครับ
สงสัยต้องแก้ไขตรงนี้  ทำกลางวันให้สว่าง ทำกลางคืนให้มืดจริงๆ
 มันเป็นความรู้สึกที่แปลกจริงๆนะครับ ลูกเรา เรานั่งมองหน้าเค้าแล้วเรายิ้ม ทั้งๆที่เค้าหลับ
บางทีเราเห็นปากเค้าฉีก เหมือนจะยิ้ม เราจะยิ่งยิ้มกว้างกว่าเค้าอีก เหนื่อยก็ยอม
 อยากให้โตเร็วๆ จะได้ฟัดถนัดๆ หน่อยครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 09:43:59 PM »

Grin Grin Grin สู้ๆครับน้าวัตน์ ให้ทานนมแม่ให้มากที่สุดนะครับ เด็กจะแข็งแรง สุขภาพดีครับ ของผมนี่พอน้ำนมแม่ออกปุ๊ป นมผงโยนทิ้งเลยครับ  Wink ส่วนอาหารบำรุงและเพิ่มน้ำนมของแม่นั้น(ตามที่ผู้ใหญ่เล่ามาและเอามาใช้กะแฟนผมแล้ว)ก็มีแกงเลียง ขาหมูต้ม ดีนักแล ส่วนแผลผ่าถ้าจะให้แผลแห้งเร็วและสมานได้ดีนั้นเค้าว่าไว้ว่ากินซุปปลาช่อนหรือเอาพวกปลาช่อนมาผัดขิงกินก็ดีนักแล  Grin Grin Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:10:15 PM »

ยินดีด้วยครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่-ลูก  Cheesy

๓ เดือนแรก แล้วแต่ สภาพ ร่างกาย
ก็จะลุกชงเป็นเวลาได้แล้ว 
จับมือ คุยกับเค้าบ่อย ๆ
คุณพ่อต้องช่วยคุณแม่ด้วยครับ ในตอนกลางคืน
ไม่งั้นคุณแม่ จะหงุดหงิดง่ายครับ
จะได้พักผ่อนเต็มที่ มีแรงในเวลากลางวัน
ในช่วงนี้ ต้องมีเวลาให้กันอย่างเต็มที่
การคุยกับลูก กับคุณแม่  พูดจาภาษาดอกไม้ครับ
อารมณ์ทั้งหลาย  ทิ้งไว้ อย่าเอาเข้ามา
เพราะเด็กจะซึมซับได้แล้ว
คุณแม่ ทานแกงเลียงมาก ๆ ครับ
น้ำนมจะได้ดี มีคุณภาพ
ให้เด็กทานนมแม่ นมแม่จะได้ไม่คัด
และเป็นการกระตุ้นให้สร้างน้ำนม
อีกทั้ง น้ำนมจะไหลง่ายด้วย
แค่แตะบางที ก็ปรี๊ดแล้ว....
คุณพ่อ คงจะไม่ต้องช่วยนะครับ....

ทำได้แบบนี้ดีแล้วครับ เพิ่มมาอีกหน่อยคือเวลาแม่ลุกมาให้นมลูกให้ขยันรินน้ำแก้วโตๆให้ดื่ม , ลุกไปช่วยจัดท่านั่ง/รองหมอนให้....ให้เค้ารู้สึกว่าเราอยู่ด้วยตลอดเวลา , กับหาผักมีกาก อาหารพวกธัญพืชให้กินเยอะๆ เพราะช่วงนี้แม่จะท้องผูกมาก บางคนมีอาการเป็นริดสีดวงแบบอ่อนๆ

เปิดเพลงคลาสสิคให้ฟัง ฟังซ้ำๆฟังให้เบื่อกันไปเลย จะดีทั้งแม่และลูก

เรื่องการร้องไห้ของเด็กผมใช้วิธีหมั่นสังเกตุแต่ไม่ค่อยอุ้มครับ พอลูกเริ่มออกอาการก็รีบไปเช็คทันทีว่ามีอึ มีฉี่ ตัวชื้นไป/แห้งไปหรือเปล่า

พอเริ่มร้องแอ๊ะเดียวความช่วยเหลือจะมาถึงทันที ทำแบบนี้ลูกผมทั้ง2คนจะแทบไม่ร้องไห้เลย....ร้องแอ๊ะๆเรียกให้เข้าไปดูพอเห็นคนมาช่วยก็หยุด

เรื่องให้นมต้องขยัน จัดมุมนั่งเอนให้นมสบายๆไว้2-3มุม พอมุมนี้หมดมุกแล้วก็ย้ายมุมให้ได้เปลี่ยนกลิ่น เปลี่ยนแสง เปลี่ยนบรรยากาศเด็กจะขยันกินขึ้น

ขอให้มีความสุขครับ  Cheesy
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:36:45 PM »

เป็นปกติครับ ไม่ต้องกังวล ให้คุณแม่ปั๊มนมเก็บไว้เยอะๆ กลางคืนผลัดกันดูแลลูก จะได้ไม่เหนื่อยทั้งคู่
อาหารของคุณแม่ก็สำคัญ ลูกอาจแพ้ก็ได้ นมวัวไม่จำเป็นอย่าให้กินมากครับ นมแม่นี่วิเศษที่สุดแล้ว

ให้ลูกกินหมด ระวังพ่ออด น๊ะพี่ใหญ่เดี่ยว คริๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:41:05 PM »

เดือนแรกเดือน2นี้ต้องทำใจนะครับพี่เป็นแพนด้ากันทั่งผัวทั้งเมียเลย คิก คิก
แต่ยังไงก็ร๊ากกกกก ไหว้
ตอนนี้ตัวเล็กผมได้10เดือนแล้วลุกมากินนมตอน 6ทุ่ม ตี2 และตื่นตอนประมาณตี4กว่าๆของทุกวันเลยครับ ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 02:10:14 PM »

ยินดีด้วยครับ ของผมผ่านมาไม่นาน แต่ผมลืมหมดแล้ว .....

ตอนแบเบาะไม่มีอะไรมาก พอร้องก็ตรวจผ้าอ้อมก่อน นอกนั้น ปลุกแม่ให้ลุกขึ้นมาให้นม .... ลูกผมเลี้ยงนมแม่ครับ บีบใส่ชวดให้ก็ไม่ยอม ท่าทางจะไม่คุ้นสัมผัส

หลัง ๓ เดือน แม่จะไปทำงาน ก็พยายามหัดให้กินจากขวดครับ ในที่สุดก็หา "จุกนม" ที่ใช้ได้สำเร็จ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่พอกินจากขวดได้ ก็กินนมชงเสียอย่างนั้น นมแม่ใส่ขวดไม่ยอมกิน ... เวลาลูกตื่นกลางดึก ก็ยังต้องปลุกแม่มาให้นมเหมือนเดิม

เด็กกินนมแม่แล้วแข็งแรงดีครับ  Wink

Grin Grin Grin

ผมชอบหนังสือเล่มนี้ครับ .. แนะนำ (คลิกที่รูปได้เลย)

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:29:38 PM »

พี่ๆหลายท่านแนะนำกันเกือบหมดแล้ว....  เยี่ยม

ไหว้ ขอร่วมแสดงความยินดีด้วยคนครับ..... ช่วงแรกๆ จะเป็นอะไรที่เหนื่อยพอสมควร ในการปรับสภาพจากชีวิตปกติประจำวัน เดี๋ยวพอเราเห็นพัฒนาการและความน่ารักของเจ้าตัวน้อยที่มีมากขึ้นทุกวัน...ก็หายเหนื่อยครับ  Cheesy

ป.ล. เจ้าตัวเล็กผม 2 ปี แล้ว ซนเป็นลิงเลย  Grin
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:56:40 PM »

มาเป็นกำลังใจให้กับคุณพ่อมือใหม่ครับ

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 04:12:02 PM »

ผมยังไม่เคยมีลูกครับ
แต่เลี้ยงน้องเลี้ยงหลานมา 5 คนแล้วครับ
ตอนแรกเกิดก็เป็นอย่างนี้แหละครับ ตามที่พี่ๆบอกกัน แต่อยากจะเสริมว่า
ถ้าจำเป็นต้องให้กินนมผสมด้วย แนะนำเป็นนมแพะจะดีกว่านมวัวนะครับ
เพราะว่ามีสารอาหารที่ใกล้เคียงกับน้ำนมแม่มากกว่านมวัวครับ แต่ราคาก็เอาเรื่องอยู่ครับ

แล้วก็อีกเรื่องนึง ผมสนใจเรื่องการบำบัดจิตครับ เลยอยากจะเอาข้อมูลมาแบ่งปันครับ
ใครที่มีลูกเล็กๆ กอดลูกบ่อยๆนะครับ เพราะประสบการณ์ในวัยเด็กและประสบการณ์ในครรภ์นั้นสำคัญมาก
ยกตัวอย่างแฟนผมครับ ตอนเด็กๆจะอยู่กับคุณพ่อบ่อยกว่า เพราะคุณพ่อทำงานที่บ้าน
คุณแม่ทำงานบริษัท พอกลับบ้านมาก็เหนื่อยเกินกว่าจะมาดูแล
ทำให้เค้าจำความรู้สึกที่พ่อกอดได้ แต่จำความรู้สึกที่แม่กอดไม่ได้
ความรู้สึกเหล่านี้ฝังลงไปในจิตไร้สำนึก(อยู่ลึกกว่าจิตใต้สำนึก)
ส่งผลให้ แฟนผมจะรู้สึกว่ามีเพื่อนเป็นผู้ชายง่ายกว่ามีเพื่อนผู้หญิง
บอกความรู้สึกให้เพื่อนที่เป็นผู้ชายได้ง่ายกว่าเพื่อนที่เป็นผู้หญิง มักจะมองว่าตัวเองเป็นผู้ใหญ่ในบ้าน
เพราะแม่ไม่เคยอยุ่ดูแลบ้าน จึงต้องทำเอง

ส่วนประสบการณ์ในครรภ์นั้น สำคัญกว่าอีกครับ
ความรู้สึกของแม่ทุกอย่างจะส่งผลไปถึงลูก อย่างเช่นตัวผม
แม่ท้องผมในช่วงที่ประสบความสำเร็จที่สุด แต่ก็ต้องทำงานเยอะมากเพื่อลบคำสบประมาท
ทำให้ผมเป็นคนที่ รู้สึกว่ามีหวังเสมอ แต่จะทุ่มให้กับงานจนบางครั้งเย็นชากับคนรอบข้าง

และแม้แต่การที่ผมกับน้องชายไม่ค่อยสนิทกันก็มีผลมาจากสิ่งที่ไม่น่าเชื่อคือ
หลังจากที่ท้องผมได้ประมาณ 2 ปี แม่ผมก็ท้องอีกครั้ง แต่ด้วยความไม่รู้ก็มาอุ้มผม(ผมค่อนข้างตัวใหญ่)
แล้วก็มีเลือดไหลออกมาจากตัวคุณแม่ พอไปตรวงจึงทราบว่าท้องอยู่ประมาณเดือนกว่าๆแต่แท้งค์
ความรู้สึกทั้งหมด ส่งผ่าน DNA มายังน้องผม ว่าผมทำให้น้องตายฝังอยู่ในจิตไร้สำนึกของน้องผม
น้องผมเองก็ไม่รู้ตัวว่าทำไมถึงไม่สนิทกับผม แต่กลับไปพยายามหาเพื่อนที่โตกว่าแล้วสบายใจมากกว่า
เช่นเดียวกับ ผู้หญิงที่เคยทำแท้งค์เมื่อมีลูก ลูกจะรู้สึกว่าเป็นคนที่ไม่ประสบความสำเร็จ
และเค้าไม่ควรที่จะเกิดมา ต้องทำการบำบัดไม่เช่นนั้นจะมีแนวโน้ว ฆ่าตัวตายสูง

คุณแม่ที่กำลังท้องก็ต้อง พยามยามไม่เครียด และพูดคุยกับลูกบ่อยๆนะครับ
ยิ้มเยอะๆ หัวเราะเข้าไว้ ไม่งั้นคุณจะสร้างพื้นฐานชีวิตด้านลบให้เค้าโดยไม่รู้ตัวนะครับ

ยาวเลย..................ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญนะครับ
แต่เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับทุกท่าน เลยอยากเอามาแบ่งปัน
เพื่อให้ลูกหลานของเราน่ารัก และเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพต่อไปครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 04:33:50 PM »

เป็นปกติของเด็กทารกแรกเกิดนะคะ

เป็นเพราะตอนอยู่ในท้องแม่เค้ามักจะดิ้นในเวลากลางคืน

เพราะตอนที่แม่หลับพักผ่อนเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงมดลูกไปได้ดีกว่า

ทำให้มีอ็อกซิเจนในเลือดมาก ถือเป็นปกติคะเวลากลางวันคอยปลุกน้องอย่าให้หลับมากไป

แต่ไม่ใช่ให้ฝืนตื่นตลอดนะคะ ต้องให้เค้ามีพักบ้าง เด้กทารกอายุขนาดนี้ถือเป็นเรื่องปกติไม่ต้องห่วงนะคะ

ส่วนนมผสมอย่าให้ทานเยอะมากใช้วิธีที่ทำอยู่ถูกต้องแล้วค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงมากๆนะคะ    Cheesy

เชื่อคุณเอ๋น่ะดีแล้วครับ...

เลี้ยงลูกมาเยอะ...คิก คิก
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์