เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:14:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาคุณพ่อมือเก่า มือใหม่ หรือกุมารแพทย์ หน่อยครับ  (อ่าน 19679 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 04:39:00 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 04:43:09 PM »

[/quote]
เป็นปกติของเด็กทารกแรกเกิดนะคะ

เป็นเพราะตอนอยู่ในท้องแม่เค้ามักจะดิ้นในเวลากลางคืน

เพราะตอนที่แม่หลับพักผ่อนเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงมดลูกไปได้ดีกว่า

ทำให้มีอ็อกซิเจนในเลือดมาก ถือเป็นปกติคะเวลากลางวันคอยปลุกน้องอย่าให้หลับมากไป

แต่ไม่ใช่ให้ฝืนตื่นตลอดนะคะ ต้องให้เค้ามีพักบ้าง เด้กทารกอายุขนาดนี้ถือเป็นเรื่องปกติไม่ต้องห่วงนะคะ

ส่วนนมผสมอย่าให้ทานเยอะมากใช้วิธีที่ทำอยู่ถูกต้องแล้วค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงมากๆนะคะ    Cheesy

เชื่อคุณเอ๋น่ะดีแล้วครับ...

เลี้ยงลูกมาเยอะ...คิก คิก
เสร็จกันความลับรั่วไหล คิก คิก

ต้นน้ำ
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 05:54:11 PM »

เข้ามาให้กำลังใจคุณพ่อคนใหม่ครับ.........ขอให้ทั้งลูกเเละเเม่สุขภาพเเข็งเเรงครับ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:17:15 PM »

เป็นปกติของเด็กทารกแรกเกิดนะคะ

เป็นเพราะตอนอยู่ในท้องแม่เค้ามักจะดิ้นในเวลากลางคืน

เพราะตอนที่แม่หลับพักผ่อนเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงมดลูกไปได้ดีกว่า

ทำให้มีอ็อกซิเจนในเลือดมาก ถือเป็นปกติคะเวลากลางวันคอยปลุกน้องอย่าให้หลับมากไป

แต่ไม่ใช่ให้ฝืนตื่นตลอดนะคะ ต้องให้เค้ามีพักบ้าง เด้กทารกอายุขนาดนี้ถือเป็นเรื่องปกติไม่ต้องห่วงนะคะ

ส่วนนมผสมอย่าให้ทานเยอะมากใช้วิธีที่ทำอยู่ถูกต้องแล้วค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงมากๆนะคะ    Cheesy

เสร็จกันความลับรั่วไหล คิก คิก
[/quote]

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:29:29 PM »

[/quote]

หัวเราะไปเหอะ วันไหน1ในนั้นเป็นของแกขึ้นมาละชั้นจะเอามาเผาให้เกรียม  ยิ้มีเลศนัย
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:00:45 PM »

ปกติครับ   พ่อแม่ใหม่ๆ  จะไม่รู้วันรู้คืน เพราะเจ้าตัวเล็ก ตื่นทุก ๆ 2-3  ชม. กินนมแล้วก็หลับ  เปลี่ยนเวรกันดู อีกซัก สองถึงสามเดือนจะเหนี่อย กว่านี้ เดี๋ยวก็จะมีอาการร้องไม่มีสาเหตุ ท้องเสีย ท้องอืด แนะนำหาคู่มือมาอ่านดีกว่า
ระอา-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ปีนี้จะไม่ซื้อปืนอีก

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:46:31 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ของผม13นี้ก็รู้แล้ว ว่าได้ชายหรือหญิง หลงรัก ไหว้

ยืนด้วยกายไม่ได้ถูกบังคับ
ยืนด้วยใจไม่ได้ถูกเงินซื้อ
เราจะขอปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ด้วยชีวิต
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:03:35 AM »

[/quote]

พาเมียมาคลอดที่ โรงบาลศิ....นะนังก้อน ช้าน..จะต้อนรับให้อย่างดีเลย..ฮึม    ยิ้มีเลศนัย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:06:51 AM »

พาเมียมาคลอดที่ โรงบาลศิ....นะนังก้อน ช้าน..จะต้อนรับให้อย่างสาสมเลย..ฮึม    ยิ้มีเลศนัย
[/quote]

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:56:39 AM »

พาเมียมาคลอดที่ โรงบาลศิ....นะนังก้อน ช้าน..จะต้อนรับให้อย่างสาสมเลย..ฮึม    ยิ้มีเลศนัย
[/quote]

อ้าว..........  ตกใจ

พี่จอยอ่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:36:32 AM »

ไหน ๆ  ใครเรียกแพนด้า....

อ้อ...  พ่อมือใหม่ตาเป็นแพนด้า....

ก็ที่ทำอยู่ ก็ถูกแล้วนี่ครับ   เนี่ย ที่พยายามเตือน ๆ เจ้าไข่ น้าสิงห์  แล้วไม่มีใครฟัง  ยิ้มีเลศนัย

ไอ้เราโดนมาก่อน   ดึก ๆ ปล่อยให้แม่มันนอนเถอะครับ  คนคลอดใหม่ เพลียพอ ๆ กับคนป่วย

ส่วนเรา จะเป็นได้แค่สามี หรือเป็นได้ถึงผัว ก็ดูกันตรงนี้แหละครับ  เพราะในความคิดของผม

เป็นผัวเมีย ไม่ใช่แค่แต่งงาน จดทะเบียน หรือร่วมประเวณี    แต่มันหมายถึง บทบาทของเรา ในการฝ่าพายุลูกหนัก ๆ

ในชีวิตคู่ เช่น ความเข้ากันได้หลังแต่งงาน นั่นก็ลูกใหญ่.... ภาระหนี้สิน(ใครจะเจอตอนช่วงไหนก็แล้วแต่)

เรื่องลูก......  พ่อเธอ แม่ฉัน ญาติพี่น้องของอีกฝ่าย

แล้วแต่ทำเลที่ตั้งของครัวไหน จะเจอเรื่องไหน.....     

ตอนนี้ น้าวัฒน์พยายามปั้นหัวให้หลานหน่อยนะครับ อย่าปล่อยให้นอนหงายมาก ไม่ต้องกลัว ว่าหลานนอนคว่ำแล้วจะหายใจไม่สะดวก

ถึงคอไม่แข็ง แต่เด็กก็รู้ ว่าทำไงจะมีอากาศหายใจ  สำคัญ หมอนอย่าให้หน้าจมก็แล้วกัน

ยินดีต้อนรับสู่สมาคมคุณพ่อผู้เลี้ยงลูกเองครับ   เยี่ยม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:49:48 AM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ของผม13นี้ก็รู้แล้ว ว่าได้ชายหรือหญิง หลงรัก ไหว้

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:56:24 AM »

ขอบทุกท่านครับผม ไหว้
ดูท่าทางในนี้จะเป็นคุณพ่อที่เลี้ยงลูกเองทั้งนั้นนะครับ  คิก คิก
ยอดคุณพ่อ  เยี่ยม

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ระอา-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ปีนี้จะไม่ซื้อปืนอีก

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:00:51 AM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ขอบคุณครับ ไหว้

ยืนด้วยกายไม่ได้ถูกบังคับ
ยืนด้วยใจไม่ได้ถูกเงินซื้อ
เราจะขอปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ด้วยชีวิต
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 10:54:31 PM »

มีคำถามใหม่มาถามครับผม

คือสงสัยว่า ปกติเมื่อลูกกินนมแม่ไปพอสมควรพอหลับไปในอ้อมแขน
   1. เราจำเป็นต้องเอาพาดบ่าเพื่อให้ลูกเรอหรือไม่ครับ ปกติผมจะจับให้เรอ
   2. หลังจากจับพาดบ่า บางครั้งลูกก็จะตื่น บางครั้งก็ยังหลับอยู่
       ก็จะเอามาอุ้มให้หลับต่อในอ้อมแขน จนคิดว่าหลับสนิทแล้ว ก็จะวางบนที่นอนเค้า บ่อยครั้ง นอนได้ซัก 5 นาที
       ลูกก็จะตื่น และร้องไห้ และจะไม่ยอมหลับ จนกว่าเราจะอุ้มอีกครั้ง และอุ้มนานอย่างน้อยน่าจะซัก 30 นาที จึง
       จะแน่ใจได้ว่าลูกหลับจริงๆ เป็นเพราะอะไรครับ เป็นอาการที่เรียกว่า ลูกติดมือหรือเปล่า หรือเป็นเพราะมีการ
       เปลี่ยนที่นอนจากอ้อมแขนแข็งๆ มาเป็นที่นอนนิ่มๆ ทำให้เค้ารู้สึกตัว แต่ก็น่าที่จะชอบที่นอนนิ่มๆ ทำไมพอ
       อุ้ม เค้าถึงได้หลับได้อีกเหมือนจะชอบหลับในแขนมากกว่า
   3. อาการจากข้อสอง บางที่จะวนเวียนอยู่หลายครั้ง จนถึง 2 ชม. หรือกว่านั้นก็มี ถ้าเป็นตอนกลางวันก็ไม่มีปัญหา แต่พอตอนกลางคืน
       นี่แย่เลย แม่ก็ง่วง พ่อก็ง่วง ผมเคยใจแข็ง วางบนที่นอนถ้าร้องไห้ ผมจะไม่อุ้มเพื่อดูว่าลูกจะเงียบหลับไปเองหรือเปล่า
       ครั้งแรกใช้เวลา 9นาที ลูกหลับไปเอง แต่ครั้งที่2 ใช้เวลา 30 นาทีกว่าลูกจะหลับ เรียกว่าร้องจนเสียงแหบไปเลย
       จึงคิดว่า วิธีนี้ไม่ใช้แล้ว สงสารลูก มันเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องใช่มั๊ยครับ
   4. ยาน้ำไกร๊ปวอเตอร์ ใช้ป้อนให้ทารกและเด็กเพื่อบรรเทาอาการท้องขึ้น ท้องเฟ้อ ทารกแรกเกิดครั้งละ 1/2 ช้อนชา
       แต่ข้างขวดยาไม่บอกว่าป้อนได้วันละกี่ครั้ง  อยากทราบว่ามีคุณพ่อคนไหนใช้บ้าง ใช้อย่างไรครับ เพื่อนข้างบ้านบอก
       ป้อนก่อนนอนกลางคืนวันละครั้ง ถูกต้องหรือไม่ครับ หรือได้บ่อยกว่านั้น  แล้วมีผลข้างเคียงหรือไม่ ข้างขวดบอก
       ไม่มีแอลกอฮอล์และน้ำตาล

หมดคำถามสำหรับตอนนี้ครับ รบกวนด้วยครับ  ไหว้                

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์