เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:23:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาคุณพ่อมือเก่า มือใหม่ หรือกุมารแพทย์ หน่อยครับ  (อ่าน 19730 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 11:08:35 PM »

ให้เรอ สิครับ  เด็กจะได้สบาย  ไม่อึดอัด
วางนอนแล้ว ก็จับมือ เขาไว้สักหน่อยครับ
แล้วค่อย ๆ คลายมือออก
เด็กจะได้รู้สึกว่าอบอุ่น มีคนอยู่ใกล้ ๆ
ถ้าเขาร้อง ก็เพียงแตะเขาเบา ๆ
ไม่ต้องอุ้ม  ไม่งั้นจะเคย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 11:15:06 PM »

เป็นวิธีลดความอ้วนอย่างดีเลยครับ

มีซัก 2 คน จะลดได้เยอะเลยครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 11:44:19 PM »

มีคำถามใหม่มาถามครับผม

คือสงสัยว่า ปกติเมื่อลูกกินนมแม่ไปพอสมควรพอหลับไปในอ้อมแขน
   1. เราจำเป็นต้องเอาพาดบ่าเพื่อให้ลูกเรอหรือไม่ครับ ปกติผมจะจับให้เรอ
   2. หลังจากจับพาดบ่า บางครั้งลูกก็จะตื่น บางครั้งก็ยังหลับอยู่
       ก็จะเอามาอุ้มให้หลับต่อในอ้อมแขน จนคิดว่าหลับสนิทแล้ว ก็จะวางบนที่นอนเค้า บ่อยครั้ง นอนได้ซัก 5 นาที
       ลูกก็จะตื่น และร้องไห้ และจะไม่ยอมหลับ จนกว่าเราจะอุ้มอีกครั้ง และอุ้มนานอย่างน้อยน่าจะซัก 30 นาที จึง
       จะแน่ใจได้ว่าลูกหลับจริงๆ เป็นเพราะอะไรครับ เป็นอาการที่เรียกว่า ลูกติดมือหรือเปล่า หรือเป็นเพราะมีการ
       เปลี่ยนที่นอนจากอ้อมแขนแข็งๆ มาเป็นที่นอนนิ่มๆ ทำให้เค้ารู้สึกตัว แต่ก็น่าที่จะชอบที่นอนนิ่มๆ ทำไมพอ
       อุ้ม เค้าถึงได้หลับได้อีกเหมือนจะชอบหลับในแขนมากกว่า
   3. อาการจากข้อสอง บางที่จะวนเวียนอยู่หลายครั้ง จนถึง 2 ชม. หรือกว่านั้นก็มี ถ้าเป็นตอนกลางวันก็ไม่มีปัญหา แต่พอตอนกลางคืน
       นี่แย่เลย แม่ก็ง่วง พ่อก็ง่วง ผมเคยใจแข็ง วางบนที่นอนถ้าร้องไห้ ผมจะไม่อุ้มเพื่อดูว่าลูกจะเงียบหลับไปเองหรือเปล่า
       ครั้งแรกใช้เวลา 9นาที ลูกหลับไปเอง แต่ครั้งที่2 ใช้เวลา 30 นาทีกว่าลูกจะหลับ เรียกว่าร้องจนเสียงแหบไปเลย
       จึงคิดว่า วิธีนี้ไม่ใช้แล้ว สงสารลูก มันเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องใช่มั๊ยครับ
   4. ยาน้ำไกร๊ปวอเตอร์ ใช้ป้อนให้ทารกและเด็กเพื่อบรรเทาอาการท้องขึ้น ท้องเฟ้อ ทารกแรกเกิดครั้งละ 1/2 ช้อนชา
       แต่ข้างขวดยาไม่บอกว่าป้อนได้วันละกี่ครั้ง  อยากทราบว่ามีคุณพ่อคนไหนใช้บ้าง ใช้อย่างไรครับ เพื่อนข้างบ้านบอก
       ป้อนก่อนนอนกลางคืนวันละครั้ง ถูกต้องหรือไม่ครับ หรือได้บ่อยกว่านั้น  แล้วมีผลข้างเคียงหรือไม่ ข้างขวดบอก
       ไม่มีแอลกอฮอล์และน้ำตาล

หมดคำถามสำหรับตอนนี้ครับ รบกวนด้วยครับ  ไหว้                

1.การทำเรอจะใช้พาดบ่า หรือจับเด็กนั่งแล้วลูบหลังก็ได้ครับ...

2.อาจจะใช่หรือไม่ใช่ติดมือก็ได้ครับ ลองเคาะท้องลูกตอนที่ตกใจตื่นขึ้นมาหลังวางลงดูครับ...

ทำเหมือนเคาะแตงโม ถ้าหากเสียงโปร่งๆแสดงว่ายังทำเรอไม่พอ ยังมีลมอยู่มากครับ...

ถ้าหากไม่โปร่ง ลองวางนอนแล้วตบก้นเบาๆแทนครับ...

3.ตอนลูกเล็กผมใช้วิธีผลัดกันกับแฟน คนละ 3 ชั่วโมงครับ...

ได้นอน 3 ชม.ยังพอทำงานไหวครับ...

4.ไกร๊ปวอร์เตอร์ให้กินได้ครับ วันหนึ่งไม่เกินสามสี่ครั้งไม่น่าเป็นปัญหาครับ...

แต่ตอนลูกผมเล็กๆแทบไม่ได้ใช้เลยครับ...

ใช้แต่ทำเรอ หากท้องอืดมากจริงๆผมใช้ Mylom syrup 0.3-0.6 ซีซี ตามน้ำหนักตัวครับ...

ขอให้เลี้ยงลูกให้สนุกครับ...Cheesy

ปล.ตอนผมเลี้ยงลูกคนโต ผมต้องเอามาอุ้มเดินตอนเที่ยงคืนถึงตี 3 ทุกวัน...

ติดต่อกันจนแกอายุได้เจ็ดแปดเดือนนู่นแน่ะครับ...ฮา...คิก คิก
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:33:57 AM »

ขอบคุณ คุณyod คุณvan และพี่หมอครับ
  เริ่มจะชินแล้วครับ รู้สึกสนุกเหมือนกัน

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:14:19 AM »

มีคำถามใหม่มาถามอีกแล้วครับผม
  คือมันเกิดเม็ดที่หน้าของเจ้าตัวเล็กครับ หลายๆคนบอกว่าเป็นผื่นน้ำนม ที่เกิดจากโดนน้ำนมเวลากินนมแม่
ผมพยายามเอาผ้าชุบน้ำอุ่นเช็ดหลังกินนม ก็ยังขึ้นอยู่

ในตอนแรกนี่ เวลาอาบน้ำผมไม่ได้ใช้สบู่เหลวฟอกหน้าเลยกลัวลูกแพ้ ใช้แต่น้ำอุ่นเช็ดเอา ก็ไม่ลดลง
  ตอนนี้เวลาอาบน้ำก็ใช้สบู่เหลวของเบบี้มาย ฟอกที่หน้าเลย  รู้สึกมันยุบ แต่เม็ดใหม่ก็ขึ้นมาอีก
ทำอย่างไรดีครับ แล้วเด็กอายุเดือนกว่านี้ต้องใช้สบู่ฟอกหน้าหรือเปล่าครับ หรือไม่จำเป็น

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:46:28 AM »

เช็คมาก ผิวหน้าจะแห้ง นะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:39:57 PM »

ลองอ่านดูครับ

http://www.clinicdek.com/index.php?option=com_content&task=view&id=56&Itemid=32

http://board.raklukefamilygroup.com/viewtopic.php?p=1592195&highlight=&sid=7f3e5d5d1af95ced07844ad19bfab649

ผมว่าไม่น่าจะมีอะไร

ลูกผมไม่เคยฟอกหน้าด้วยสบู่อาบน้ำเลยครับ ใช้ฟองน้ำธรรมชาติ (แพงจับจิต) ชุบน้ำแล้วเช็ดหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:42:31 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

STX
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:10:29 PM »

ยินดีด้วยครับ ลูกผมสองคนเลียงเองกับแม่บ้าน โดยชื้อหนังสือเด็กมาด้วย 3 เล่มชิ่งแต่ละเล่มก็ให้รายละเอียดที่ต่างกันต้องอาศัยการสังเกตุ ชิ่งคนแรกแม่เค้านั่งร้องให้เลยไม่รู้ว่าลูกร้องให้เพราะอะไรตอนนั้นมือไหม่มาก ก็ต้องเปิดดูในหนังสือช่วยก็ผ่านไปด้วยดี พอมาคนทีสองอายุก็ประมาณสองเดือนเป็นผู้ชายเราก็ทำการบ้านอ่านวิธีดูเลเด็กชาย ตำราต่างประเทศบอกว่าไม่ต้องทำความสะอาดจู๊เราก็ทำตามตำราผ่านไปได้สักอาทิตย์หนึ่งได้ เด็กเป็นไข้ติดเชื้อจากจู๊สู่กรวยไต่ ชิ่งก็เป็นเรื่องไหม่ทีผมเจอนอกตำรา อยู่โรงบาล อาทิตย์ก็เล่าสู่กันพังครับ ทีเหลือยเค้าก็จะเปลียนตามเดือนเค้าครับไม่ต้องตกใจ ขอให้โชดดีครับ
STX
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:14:21 PM »

ยินดีด้วยครับ ลูกผมสองคนเลียงเองกับแม่บ้าน โดยชื้อหนังสือเด็กมาด้วย 3 เล่มชิ่งแต่ละเล่มก็ให้รายละเอียดที่ต่างกันต้องอาศัยการสังเกตุ ชิ่งคนแรกแม่เค้านั่งร้องให้เลยไม่รู้ว่าลูกร้องให้เพราะอะไรตอนนั้นมือไหม่มาก ก็ต้องเปิดดูในหนังสือช่วยก็ผ่านไปด้วยดี พอมาคนทีสองอายุก็ประมาณสองเดือนเป็นผู้ชายเราก็ทำการบ้านอ่านวิธีดูเลเด็กชาย ตำราต่างประเทศบอกว่าไม่ต้องทำความสะอาดจู๊เราก็ทำตามตำราผ่านไปได้สักอาทิตย์หนึ่งได้ เด็กเป็นไข้ติดเชื้อจากจู๊สู่กรวยไต่ ชิ่งก็เป็นเรื่องไหม่ทีผมเจอนอกตำรา อยู่โรงบาล อาทิตย์ก็เล่าสู่กันพังครับ ทีเหลือยเค้าก็จะเปลียนตามเดือนเค้าครับไม่ต้องตกใจ ขอให้โชดดีครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:31:34 PM »

คุณหมอที่ดูแลลูกผมสั่งให้ค่อย ๆ ดึงให้หนังหุ้มปลายเปิดแล้วล้างทุกครั้งครับ ... ช่วงแรกเกิดไม่กล้ารั้งมาก เวลาไปหาหมอทีไร ท่านจะบอกว่าทำน้อยไป ... ตอนเล็ก ๆ ก็ทำได้ ช่วงนี้ ๑ ปี ๓ เดือน ไม่มีอยู่นิ่ง ทำไม่ได้เลย  คิก คิก คิก คิก

วิธีดึง ก็ดึงอย่างผู้ใหญ่ ไม่ได้ดึงแบบโน๊ต อุดมแต้ฯ ไปสุหนัด  ขำก๊าก ขำก๊าก

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 05:34:21 PM »

เยี่ยม เป็นเรื่องปกติสำหรับเด็กเกิดใหม่ครับ  อันนี้สอบถามแฟนๆมาให้แล้วนะครับทางแก้ไข และทางป้องกันเพราะผมผ่านมา 5 เดือนละครับ  1.  ปิดไฟเวลานอนตอนกลางคืน พยายามทำห้องให้เงียบหรือมีเพลงเบาๆ 
                   2.  อุณภูมิของแอรที่เปิดพยายามปรับให้อยุ่ในระดับไม่เย็นมาก  ของผมปรับไว้ที่ 26-27 องศา
                   3. ห่อเข้าไว้ในช่วงกลางคืน  ไม่ต้องห่วงว่าเขาจะร้อนนะครับเพราเด็กจะปรับระดับอุณภูมิในตัวเอง
                   4. การให้นมกลางคืนให้งดนมชงเลยนะครับ  เนื่องจากย่อยอยากและจะทำให้เด็กอึดอัด  นอนไม่สบายตัว
                   5. ให้นมในตอนกลางคืนเป้นเวลา  ปกติเด็กจะตื่นในเวลากลางคืนเป็นเวลาสังเกตุให้ดีจะตื่นประมาณ 3-4 ครั้ง  และถ้าเขาไม่ตื่นก็ปล่อยให้นอนนะครับไม่ต้องปลุก
                   6. ในช่วงกลางวันให้นมชงได้ถ้าน้ำนมไม่เพียงพอหรือมีภารกิจ  แต่ให้เป็นเวลาและให้เรอทุกครั้งที่กินนม  ยกเว้นในช่วงหัวค่ำหยุดนมชงไปเลยนะครับ
                   7. พอเด็กหลับให้รีบวางเลยนะครับอย่าอุ้มนาน  เพราจะทำให้เขาติดมือและต้องอุ้มคลอดเวลา
                   8. ข้อนี้สำคัญมากๆ ในระยะยาว  การร้องของเด็กอย่าปล่อยให้เด็กร้องนานนะครับ  เพราะจะติดเป็นนิสัยเลยว่าตื่นแล้วต้องร้อง  หิวแล้วต้องร้อง  พอตื่นปั๊บแอ้ๆ แล้วใส่นมแม่ก่อนเลยครับ  นมแม่ย่อยง่ายเด็กจะกินบ่อยอิ่มแล้วเขาจะหลับครับ  ถ้าไม่อิ่มเขาจะดูดต่อเองครับ

ก็หวังว่าเคล็ดลับที่บอกมาคงช่วยให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ  เพราผมกับแม่น้องลูกปรายเลี้ยงกันเองครับไม่มีคนช่วยแต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดีครับ  ที่สำคัญถึงเวลานอนแล้วต้องอาไปที่นอนเลยถึงเวลาแล้วร้องเพลงกล่อมตัวเองแล้วหลับยาวครับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 06:15:21 PM โดย ภูกามยาว » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 05:45:00 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ  ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 06:05:25 PM »

ช่วงนี้อากาศแปรปรวน  ดูแลให้ร่างกายน้องชินอบอุ่นอยู่เสมอนะครับน้าวัฒน์  งดพานั่งรถกินลมชั่วคราว

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 08:59:54 PM »

เช็คกับเมียให้แล้ว ... ปกติครับ .... ลูกผมก็เป็น (แล้วทำไมผมจำไม่ได้หว่า....)  อ๋อย

deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:46:40 PM »

ประสบการณ์ นะ

1   การ นอน ปิดไฟ ให้ มืดสนิท  ครับ เด็กจะตัวสูง .... ลูกสาว อายุ 17 สูง174  สูงกว่า พ่อ แม่

2     อายุ 4 เดือน ลองพาไปหัด ว่าย น้ำ ดำ น้า ... ที่ รพ สมเด็จ พระปิ่นเกล้า  ...
       ลูกผม รุ่น เดียว กับ เด็กที่ ดำน้า โฆษณา เบบี้มายด์
       จะทำให้มี  สัญชาตญาณ การเอา ตัวรอดได้ดี  จิตใจที่มั่นคง ต่างจากเด็ก ทั่วไป

3     1 ขวบ เศษ  เริ่ม วิ่งได้ ก็ ฝึก หลักสูตร นาวิกโยธินเบื้องต้น
       สถานที่ ประจำก็ สวนน้ำห้าง THe Mall .. งามวงศวาน
       โมดิฟาย  เสื้อ ชูชีพ  ให้พอดีผูกติดไม่ให้หลุดเองได้ ... ปล่อยให้เล่น อิสระ ในทุก ๆ สระ เริ่งจาก สระเด็ก สระน้ำวน สระผู้ใหญ่
      slieder  เริ่ม แบบ ต่ำ ๆ ... จนสูง 10 เมตร แรก ๆ ก็ อุ้ม พา นั่งตักไหลลง ...    จนสามารถ เดินขิ้น เล่นได้เอง

4   2 ขวบ ให้เล่น เขาวงกต มีในสวนสนุก ตามห้างทั่วไป มันจะมีช่องทางเข้า มีสะพานอุโมงค์ ร่างแหสำหรับปีนป่าย
      อ่างทะเลบอลพลาสติค ..
      เกมส์นี้ ผู้ปกครองต้องใจแข็งหน่อย  เด็กต้องหาทางออก และปรับตัวเอง กับสภาพที่อยู่ร่วมกันกันเด็กอื่น ๆ ที่แตกต่างกัน

5    3 ขวบ ฝึก Junior Musics Course .. ear tuning  ..... 4 ขวบ ตามด้วย เริ่ม เล่น ดนตรี 1 ชิ้น

6     อาหาร ปั่น เริ่ม ให้ตอน 1 ขวบ ผักใบเขียว ฟักทอง แครอท ข้าวกล้อง มะเขือเทศ ไข่ เนื้อ ปลา ไก่ ต้ม - ปั่น ผสมกัน

สูตร นี้ ดี ทุกอย่าง .... เสียอย่างเดียว ฉลาด เก่งกล้าเกินไป ... แถม ดื้อ มาก ๆ ด้วย

2 ขวบ ครึ่ง 

FBook   prasop tongtawat
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์