เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:20:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาคุณพ่อมือเก่า มือใหม่ หรือกุมารแพทย์ หน่อยครับ  (อ่าน 19713 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:40:41 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งครับ   ไหว้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:27:57 AM »

หลังจากผ่านพ้นไปด้วยดีจนขึ้นเดือนที่3แล้ว

ก็มาเจอปัญหาใหม่ครับ  ตอนนี้ ลูกไม่ยอมกินนม ทั้งนมแม่ และ นมผง
เพิ่งเป็นตั้งแต่เมื่อคืน หลังเที่ยงคืนเป็นต้นมาครับ  ตอนเช้ากินได้ 1 ออน
เมื่อ 10.30 วันนี้กินได้ 1 ออน เท่านั้น
   ยังไม่มีอาการงอแง ยังยิ้ม เป็นปกติอยู่
จะเป็นเพราะสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

ก่อนหน้านี้ วันที่ 23 พาไปหยอดยา ฉีดวัคซีน ครบ  2เดือน กลับมาเป็นไข้ 37.8 องศาอยู่ 1 คืน
ตอนเป็นไข้ก็ไม่ได้ร้องงอแง ยังกิน นอนปกติ ก็เช็ดตัว ให้ยาลดไข้เป็นตัว เทมปร้า รสองุ่น ลูกก็กินได้ดี
   พอไข้ลดก็อาบน้ำ กินนมได้ปกติ
   เพิ่งมาไม่อยากกินนมเอาเมื่อคืนนี้เองครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:35:50 AM »

ยินดีด้วยครับคุณวัฒน์  สู้ สู้ ครับ เยี่ยม

ป.ล. อย่าแย่งลูกกินนมละ  Grin
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 12:26:11 PM »

หลังจากผ่านพ้นไปด้วยดีจนขึ้นเดือนที่3แล้ว

ก็มาเจอปัญหาใหม่ครับ  ตอนนี้ ลูกไม่ยอมกินนม ทั้งนมแม่ และ นมผง
เพิ่งเป็นตั้งแต่เมื่อคืน หลังเที่ยงคืนเป็นต้นมาครับ  ตอนเช้ากินได้ 1 ออน
เมื่อ 10.30 วันนี้กินได้ 1 ออน เท่านั้น
   ยังไม่มีอาการงอแง ยังยิ้ม เป็นปกติอยู่
จะเป็นเพราะสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

ก่อนหน้านี้ วันที่ 23 พาไปหยอดยา ฉีดวัคซีน ครบ  2เดือน กลับมาเป็นไข้ 37.8 องศาอยู่ 1 คืน
ตอนเป็นไข้ก็ไม่ได้ร้องงอแง ยังกิน นอนปกติ ก็เช็ดตัว ให้ยาลดไข้เป็นตัว เทมปร้า รสองุ่น ลูกก็กินได้ดี
   พอไข้ลดก็อาบน้ำ กินนมได้ปกติ
   เพิ่งมาไม่อยากกินนมเอาเมื่อคืนนี้เองครับ

อย่าตกใจ  อย่าซีเรียส ....  เขาหิว เขาก็กินของเขาเองครับ

ดูอุณหภูมิน้ำนมหน่อย  อุ่นนัก เย็นนัก ลูกไม่ชินก็ไม่กินเหมือนกันนะ

อุ้มเขาไปดูอะไรใหม่ ๆ หน่อย ไกล ๆ นะ เพราะไอ้ที่มันอยู่ใกล้ ๆ ตา ลูกมองไม่ค่อยเห็นหรอก

เรื่องนม  พยายามให้นมแม่เข้าไว้  ปัญหาอื่น ๆ ทีหลังจะได้น้อย นมแม่ไม่พอ ค่อยเสริมนมผง

ขอให้น้องชินแข็งแรงครับ   Smiley
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 07:26:44 AM »

ช่วยด้วยครับ กลับมาอีกแล้วครับ อาการไม่กินนม
ตอนนี้ได้ 3 เดือนกับ 6วัน
เป็นมา2วันแล้วครับ ทั้งนมแม่ ผมผง ใส่ปากแล้วสะบัดเลย นมผงนี่ไม่กินเลย
นมแม่ได้ซัก 2-3 นาที ก็สะบัดออก รวมๆแล้ว แต่ละวันไม่รู้กินได้ถึง 10ออนหรือเปล่า
อาการยังรื่นเริงดีครับ ยังชอบพูดอ้อๆแอ้ทั้งวัน นอนเล่น ใช้มือตีโมบายที่ห้อยไว้ได้ตามปกติ
ยิ้มตามปกติ
    จะว่าเบื่อรสชาดนมผงก็ลองเปลี่ยนให้ 3 ยี่ห้อแล้ว มี สโนแบรน นูโอ สูตร1, S26 สูตร1 ผสมลูทีน, เอนฟาแลค A+ สูตร1 ไม่ได้ผลครับ

ที่น่าแปลกก็คือ ชอบเอากำปั้นตัวเองมาดูด ผมลองเอานิ้วก้อยใส่ปากให้ก็ดูดนะครับ ลองเปลี่ยนสถานที่ทั้งนอกบ้าน ในบ้านแล้วก็ไม่ได้ผล

มีอะไรที่ลูกน่าจะเบื่อบ้างครับ เริ่มจนปัญหาแล้ว หรือต้องรอให้หิวจัด แล้วจะกินได้เองครับ กลัวลูกป่วย
อ้อ ลองวัดไข้แล้วไม่มีครับ

phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 08:13:15 AM »

เป็นอาการปกติของทารกครับ ยังไม่รู้จักกลางคืนกลางวัน
ลูกผมมีอ้วกแถมด้วยครับ..เดี๋ยว3เดือนไปแล้วจะปรับตัวได้
อาการเป็นเหมือนผมตอนนี้เลย..กลางวันอยากจะนอนอย่างเดียว
กลางคืนตาสว่างไสว..ปรับตัวไม่ได้ซักที.. Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:05:27 AM »

อุจจาระเป็นอย่างไรครับ ถ้าขับถ่ายปกติ สี/กลิ่มเดิม ๆ ผมว่าไม่น่าห่วงครับ  Grin

ลูกผมตอนขวบสามเดือนมีอาการถ่ายออกน้อย มีไข้ ไป ๆ มีอาเจียนอีก แม่เขาวิ่งโร่ไปให้หมอดู ... หมอคลำ ๆ แล้วให้ไปซื้อยามาสวน  ขำก๊าก

ปลายปีที่แล้วติดไวรัสอะไรสักอย่าง ผื่นขึ้น มีไข้ และท้องเสีย ....

รูปนี้นั่งดูโฆษณาทีวี  Cheesy

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:23:21 AM »

ไม่แน่ใจว่า  เป็นกรณีที่เรียกง่าย ๆ ว่า "แพ้นม" หรือไม่นะครับ

ลูกสาวของผม.....ตั้งแต่ 3 เดือนเป็นต้นมา  จนถึงหย่านม
วันไหนลูกสาว....หม่ำนม ถึง 7 ออนซ์  นี่  ตบมือกันทั้งบ้านเลยครับ คริ คริ

จากประวัติท้องเสีย มีอาการติดเชื้ออย่างแรงในระบบทางเดินอาหารและลำไส้
ถึงขนาดต้องเข้า รพ. เมื่อครบ 3 เดือน....

ก็ลองเปลี่ยนนม มาเป็น NAN H.A. ครับ
ขับรถไป-กลับ 80 กม. เพื่อซื้อนมผง 1 กระป๋องกลาง
กระป๋องใหญ่มากก็ไม่ได้ เพราะหม่ำน้อยมาก ๆ
ผลปรากฏ ก็เหมือนเดิม (ตามข้างต้น)
คือ  หม่ำไม่เคยถึง 7 ออนซ์เลยครับ  คริ คริ

ก็เลยแก้ปัญหา ด้วยอาหารเหลวสำหรับเด็ก ประเภท  Cereal ครับ
ปัจจุบันน่าจะมีวางขายทั่วไปแล้วนะครับ

สลับกับผิวกล้วยน้ำว้า ผสมฟักต้ม บดเละ ๆ บ้าง....คริ คริ
อาหารพื้นบ้าน  ผักสวนครัว อั๊วะกินได้นี่แหละครับ
สลับกับนม......คริ คริ 

ก็อยู่มาจนถึง 5 ขวบครึ่งนะครับ
แข็งแรงดี  ไม่เคยเข้า รพ. อีกเลย.....คริ คริ

สอบถาม...คนเฒ่า คนแก่ เค้าก็บอกว่า...
เมื่อก่อนโน้น ก็ให้หม่ำแบบนี้แหละครับ
เอช..อง เอชเอ...อะไร ไม่รู้จัก....คริ คริ
ซ้ำจะให้นมถั่วเหลือง กลิ่นมันก็เหลือเกิน....คริ คริ

จากนั้นพอโตขึ้นมา...
ผมก็ค่อย ๆ ปรับให้เค้าหม่ำนมที่แปลงสภาพแล้ว...
อาทิ  cake  บ้าง...ไอศครีมบ้าง  cookie บ้าง....
ก็เห็นปกติดีครับ....จนในที่สุด ประมาณ 4 ขวบ ก็เริ่มหม่ำนมสดได้เอง
แต่ปัจจุบัน เค้าก็ยังหม่ำได้น้อยอยู่ครับ เมื่อเทียบกับตัวผมเอง
แต่เค้าก็หม่ำวันละ 2 แก้ว.....

ในกรณีที่ เรียกกันว่า "แพ้นม" หรือ "โปรตีนบางชนิดในนมสด"
ผมตกใจกับสายระโยงระยาง ล็อคตัวลูกสาวเพื่อเจาะเลือด จนไม่ตกใจแล้วครับ...
ไหน ๆ ก็ทำกับคนอื่นที่ประสบเหตุมาเยอะ
มาลองกับลูกสาวตัวเองที่อายุ 3-10 เดือน ก็ดีเหมือนกัน...คริ คริ
ต้องทำใจให้ได้ครับ...ขืนพ่อแกว่งไปซะคนล่ะก็...แกว่งกันทั้งบ้านครับ
ตัวแม่เป็นพยาบาลเอง  ยังไม่กล้าเจาะเลือดลูกสาวตัวเองเลยครับ
ปู่กับย่าไม่ต้องพูดถึง  นั่งลุ้นอย่างเดียว...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2009, 09:25:45 AM โดย ระกา 4 ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:11:55 AM »

ตอนเด็กนอน ปิด ไฟ ให้ มืด สนิท ... ยืน ยัน จาก หมอ และ ประสบการณ์

เด็ก จะ ตัว สูง  ....  เพราะ growth ฮอร์โมน จะทำงานประสิทธิ์ ภาพ สูงสุด

FBook   prasop tongtawat
ti74
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:51:04 AM »

ทานนมแม่จากแม่โดยตรงหรือเปล่าครับ   ถ้าปั๊มใส่ขวดทาน  ลองเปลี่ยนหัวนมยางดูก่อนครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์