เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:22:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ระหว่าง fortuner กับ Pajaro sport ถ้าต้องเลือกท่านเลือกตัวไหนครับ  (ปิดการโหวต: พฤศจิกายน 12, 2008, 08:38:51 PM)
Toyota fortuner - 35 (47.3%)
Mitsubishi Pajaro sport - 39 (52.7%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 71

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง fortuner กับ Pajaro sport ชาวอวป.ว่าตัวไหนน่าสนกว่าครับ  (อ่าน 46825 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 02:39:52 PM »

สำหรับผมถ้าเลือก ผมเลือก Pajaro sport ด้วยเหตุผลเดียว คือ สามารถเลือกขับ 2 ก็ได้ ขับ 4 ก็ดี

เรื่องความแรงรถมิตซู ขึ้นชื่ออยู่แล้ว แต่อย่าหวังเรื่องเซฟน้ำมันนะครับ เพราะได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง.......แล้วแต่ชอบครับ

ตามลิงค์ของคุณสตางค์เข้าไปดูแล้วคุณสมบัติน่าสนใจทีเดียวครับพี่

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 02:44:23 PM »

แล้วคำถามสำคัญก็มาถึง....

ถ้าจะต้องเลือกกันละ?
ระหว่างฟอร์จูเนอร์ กับ ปาเจโร สปอร์ต ควรเลือกคันไหนดี

ความเห็นของผมต่อไปนี้ ก็คงพอจะช่วยให้คุณมองเห็นภาพง่ายขึ้น

1. ถ้าอยากได้ เอสยูวี ไว้ขับในเมือง หรือเอาความคุ้มค่าเป็นหลัก
เอาออพชันเยอะๆ สะใจๆ

1.1 ฟอร์จูเนอร์ 3.0 ขับ 2 ตัวท็อป คือสิ่งที่คุณควรมองไว้ก่อน
เพราะ เครื่อง ที่เร่งดี ประหยัดกว่าใคร แถมเบรกยังแก้ไขจน
ไม่มีอะไรให้ต้องบ่นอีก

แต่...

1.2 ถ้าอยากได้ความคล่องตัว และความนุ่มนวลในการขับขี่
ขณะผ่านลูกระนาด รวมทั้ง การบังคับเลี้ยวของพวงมาลัย
ไปดู ปาเจโร สปอร์ต 2.5 ขับ 2 ล้อหลัง
ถ้าคุณมั่นใจว่า คุณไม่ใช่คนขับรถเร็วนัก แต่พอจะเร่งแซงได้ในสภาวะปกติทั่วไป
และต้องการความประหยัดน้ำมันดีเซลมาเป็นหลัก

2. ถ้าจะเอาเอสยูวีไว้ขับทางไกล

2.1 เป็นคนไม่ลุย และไม่สนใจระบบนำร่อง
หาติดเอาข้างนอกเองได้

ไป ฟอร์จูเนอร์ 3.0 ขับ 2 พอแล้ว

2.2 เป็นคนไม่ลุย สนใจระบบนำร่อง
ไปซื้อ ปาเจโร สปอร์ต แล้วซื้อระบบเชื่อมต่อกับ Navi หรือ ขอเป็นของแถมจากเซลส์

แม้ว่า ตัว Built-in ในฟอร์จูเนอร์ จะใช้งานง่ายดายกว่าแหงๆ
แต่ อย่าลืมว่า คุณกำลังซื้อรถ ทั้งคัน ไม่ได้ซื้อแค่ระบบนำร่อง

2.3 เป็นคนลุย สนใจระบบนำร่อง

2.3.1 ถ้าคิดว่า ขออัตราเร่งไว้ก่อน อย่างอื่นข้าไม่สน ไปฟอร์จูเนอร์ ตัวท็อป 4x4

แต่....

2.3.2 ถ้าคิดว่า เครื่องยนต์ มันก็พอกันนั่นละ
แต่ขอ ช่วงล่างดีๆ บังคับเลี้ยวดีๆ เบรกดีๆ
ชนิดที่ "ฟอร์จูเนอร์ ไม่มีทางจะให้คุณได้เทียบเท่าแน่ๆ"

ไป ปาเจโร สปอร์ต 3.2 ตัวท็อป แล้วจะจบข่าว..!!

***** รีวิว ของรถยนต์ในกลุ่มประเภทเดียวกัน *****

- ทดลองขับ Toyota Fortuner 3.0 V 4x4 Navi & 4x2

http://www.caronline.net/ArticleDetail.aspx?ArticleID=231

- ทดลองขับ Ford EVEREST 2.5L 5AT 4x2 LTD

http://www.caronline.net/ArticleDetail.aspx?ArticleID=91

๋J!MMY
6 ตุลาคม 2008
8.12 น. - 12.52 น.

เครดิต:http://www.caronline.net/ArticleDetail.aspx?ArticleID=232
milo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 04:47:35 PM »

เชื่อมั่นในเครื่องและช่วงล่างของมิตซู ถ้าไม่ดูราคาขายต่อนะครับ

โหวตแล้วครับ
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 04:50:03 PM »

ช่วงล่างมิตซูกินขาดครับ

สบายดี.........
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 05:38:13 PM »

ขอแทรกนิดถ้าจัดความสวย ผมชอบรุ่นนี้ครับ แต่เงียบๆมีเห็นไม่กี่คัน  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 06:11:38 PM »

ตอนขายปาเจโร่ตกเยอะกว่า    แต่ชอบหน้าตาดีก็เลือกปาเจโร่

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 06:21:18 PM »

สวยทั้งคู่ครับ... แต่ผมอยากได้ JEEP มากกว่า... Grin Grin Grin

.......อีกความรู้สึกนะครับ พอมีรถที่อยากมีแล้ว ผมยังอยากมี   Jeep M151  สภาพดีดีซักคัน  เห้อออออ.....
ของผม  M151A2  ก็ชอบ  J57  ก็ดี  หรือจะ  XJ  ก็ไม่เกี่ยง  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 06:25:14 PM »

Suzuki สวยจริงๆ ครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 08:06:23 PM »

โอชอบหน้าตาตัวนี้ค่ะ Isuzu Vehicross ในเมืองไทยมีนับคันได้ เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2008, 08:10:27 PM โดย ozero » บันทึกการเข้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 08:11:28 PM »

^
^
^ เจ๊โอชอบปากนิด จมูกหน่อย ใช่ป่าวคับ   ยิ้มีเลศนัย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 08:13:17 PM »

เจ๊โอชอบปากนิด จมูกหน่อย ใช่ป่าวคับ   ยิ้มีเลศนัย

จริงๆแล้วชอบโตๆค่ะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ChatKLF-รักในหลวง
Glock ไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัยกว่า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:40:21 PM »

เชียร์ฟอร์จูนเนอร์ครับ เพราะผมใช้อยู่ครับ เป็นรุ่น 3.0V ออโต้ ดีเซล ขับ4 ตัวก่อนไมเนอร์ และอาจจะลำเอียงเพราะที่บ้าน มีรถ 5 คัน โตโยต้าหมดเลย และตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยขับ มิตซูเลย
แต่เท่าที่อ่านรีวิว ของปาเจโร่ พอจะสรุปได้ดังนี้ครับ

1. เรื่องน้ำมัน - ไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ครับ ไม่ต่างกันมาก หากคิดไมล์เท่าปาเจโร่ เติมเต็มถัง ปาเจโร่วิ่งได้ไกลกว่าประมาณ 30 กว่าโล
2. เรื่องรูปร่างหน้าตา - ฟอร์จูนเนอร์สวยกว่า (ในสายตาผม)
3. อัตตราเร่ง(ผมให้ความสำคัญในการเร่งแซง) - ฟอร์จูนเนอร์เหนือกว่า
4. เบรค - ฟอร์จูนเนอร์ หน้าเป็น 4 พอร์ต ถ้าปรับหลังอีกนิดจะกินขาดปาเจโร่
5. แอร์ - ผมใช้ก่อนไมเนอร์ดังนั้นเรื่องแอร์สำคัญมาก แถว 2 จะไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร ดังนั้น แอร์ราวในไมเนอร์กินขาด
6. ช่วงล่าง เดิมๆ - ปาเจโร่น่าจะดีกว่าตามรีวิว แต่ถ้าปรับปรุงฟอร์จูนเนอร์ก็นิ่มหนึบได้เหมือนรถผม ฮิๆๆๆ
7. กระจกมองข้าง - ฟอร์จูนเนอร์พับไฟฟ้า
8. อุปกรณ์อำนวยความสะดวก - ฟอร์จูนเนอร์ดีกว่า เช่นมีมาตรวัดอิเล็กทรอนิกส์ สามารถ วัดอัตราสิ้นเปลือง และที่ผมชอบมากคือ บอกระยะทางที่ยังวิ่งได้เมื่อเทียบกับ    น้ำมัน   ที่เหลือในถัง พวงมาลัย สามารถคุมเครื่องเสียง และอ่านค่ามาตรวัดต่างๆได้ ซึ่งสะดวกมาก
9. ระบบนำทาง - อันนี้ไม่พูดถึงเพราะออฟชั่นนี้มันแพงไปหน่อย
10. มีระบบ Cruise Control ในฟอร์จูนเนอร์ ซึ่ง ในปาเจโร่ไม่มี ตัวนี้สะดวกมากๆครับในการเดินทางไกลทำให้การขับรถเหนื่อยน้อยลงมากๆ ถึงผมจะใช้รุ่นก่อนหน้าไมเนอร์ แต่ผมก็ติดเจ้า Cruise Control  ได้เพราะรุ่นที่ผมใช้อยู่ระบบ ในกล่อง ECU มันมีมาให้อยู่แล้วเพียงแต่เอาก้านของรุ่นไมเนอร์ไปใส่ก็ใช้ได้เลย
11. ฟอร์จูนเนอร์มีคลับ ให้ติดตามเรื่องราวใหม่ๆ และมีเพื่อนช่วยแก้ปัญหา ได้ดีกว่าศูนย์บริการเสียอีกในบางครั้ง
12. ฟอร์จูนเนอร์มีระบบป้องกันการลื่นไถลเวลาเข้าโค้ง ซึ่งปาเจโร่ไม่มี
13. ฟอร์จูนเนอร์มีไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์
14. เกียร์ จริงๆแล้ว การเลือกขับ 2 ได้เป็นข้อดีคือประหยัดน้ำมันขึ้น และเหมาะกับคนที่เคยใช้ออฟโรดมาก่อน แต่ถ้ามองอีกมุมนึงสำหรับบุคคลทั่วไปที่ไม่เคยใช้รถออฟโรดมาก่อน แทบจะไม่ได้ใช้ขับ 4 เลยก็ว่าได้ ดังนั้น การที่ใช้รถขับ 4 ฟูลไทม์ จะปลอดภัยมากกว่าสำหรับบุคคลดังกล่าวข้างต้น ในการวิ่งบนถนนที่เปียกลื่น

จริงๆแล้ว ปาเจโร่ออกมาทีหลังน่าจะทำให้ได้ดีกว่านี้ ตอนนี้เท่าที่ดู ออฟชั่นต่างๆแล้ว ฟอร์จูนเนอร์ก็ยังเหนือกว่าอยู่ดี นึกไม่ออกแล้วครับ......แต่ขอฟันธง ถ้าเป็นผมเลือก ฟอร์จูนเนอร์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:18:11 PM โดย ChatKLF » บันทึกการเข้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:33:59 PM »

ผมชอบเตาอังโล่ เอ๊ยปาเจโร ครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:35:14 PM »

Grand Vitara สวยจังครับผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงบนถนนเลย

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:45:12 PM »

Cheesy
ฟอร์จูนเนอร์เป็นการเอารถกระบะมาทำเป็น SUV ครับ จุด CG จะอยู่สูง
เวลาเบรคแล้ว มันเหมือนจะเบรคไม่อยู่ แต่จริงๆก็เบรคอยู่นะครับ ทางโรงงานเขาทดสอบมา
มีกรณีคนใช้ฟอร์จูนเนอร์บอกว่ามันเบรคไม่อยู่ ทางศูนย์เลยแค่เปลี่ยนปั๊มเบรคให้
เวลาเบรค มันจะตอบสนองไวกว่าเดิม แตะเบาๆก็ดังเอี๊ยดทำนองนั้น
ทั้งที่ความจริง แรงเสียดทานจากการเบรคก็เท่าเดิม
มันเป็นแค่ความรู้สึกทางใจเท่านั้น

...ฟังผู้รู้มาอีกต่อครับ  ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 13
  พิมพ์