เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:20:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม่หมาขี้เรื้อนกับคนใจดำ‎  (อ่าน 1868 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:10:25 PM »

แม่หมาขี้เรื้อนกับคนใจดำ‎

เรื่องมีอยู่ว่า พี่ชิตแกเป็นคนใจดำครับชอบยิงนกตกปลาไปเรื่อย
แต่ที่หนักก็คงเป็นเนื้อหมา แกกินแหลกครับแต่

แม่แกบอกมันบาปนะลูก(ไม่สนโว้ย)

เมื่อราว 15 ปีก่อนมีเหตุการณ์ที่ทำให้แกเปลี่ยนไป ครั้งนั้นมีหมาขี้เรื้อนตัวหนึ่ง
ครับมันมักวิ่งไปหาของกินแถวๆบ้านแกบ่อย

เพราะบ้านแกติดตลาด พี่แกกินหมาอยู่บ่อยๆแต่ กรณีหมาขี้เรื้อนแกบอก " กูกินไม่ลงว่ะ "

แกทำอย่างเดียวคือไล่ฆ่า แต่มันรอดใด้ทุกครั้ง(สงสัยมีของ)มันไปหาของกินทีบางทีก็ใด้บางทีก็ไม่ใด้

คราว นั้นเนื้อแห้งที่แกตากใว้หายไป พอมองไปก็เห็นแม่หมาขี้เรื้อนวิ่งหลุนๆไป
แกเดือดทันทีครับวิ่งตามไป คราวนี้ทันครับเพราะหมาขี้เรื้อนวิ่งช้ามาก

แก ทุบไปทีเดียวหมานั่นล้มลงชักทันที(แกบอกว่าหากตีตรงจุดแค่ไม้บรรทัดก็ตาย)
แกทิ้งใว้ตรงนั้นไม่อยากจับแต่จะทำกินตรงนั้นกลับบ้านไปเตรียมของ

( แค้นจัดอยากกินหมาขี้เรื้อน)ให้ผมเฝ้าไว้(ยังเด็กอายุแค่ 12)
ผม ก็มัวแต่เก็บตะขบจนลืมดู (ในใจอยากให้มันรีบไปจะได้ไม่ตาย)
มันไปจริงครับหายวับไปพี่ชิตแกโกรธมากคงอยากเตะผมเต็มแก่
แต่ลุงผมแกเป็นนักเลงใหญ่และเป็นคนสอนวิธีฆ่าหมาให้
ก็ต้องวิ่งตามอย่างเดียวพร้อมบ่น " ทำไมมันไม่ตายวะ "

พักหนึ่งก็ได้ยินเสียงหมาเห่า

แกตามทันทีพอไปถึง ภาพที่เห็น
หมาขี้เรื้อนกำลังจะตายมันมีลูกที่ต้องเลี้ยง 5 ตัวครับวัยกำลังหย่านมบางตัวยังกินนมอยู่ บางตัว
ก็วิ่งไปคาบเนื้อที่แม่หมาขี้เรื้อนคาบไปฝาก(เห็นกับตา)
ที่มันยังไม่ยอมตายเพราะต้องกลับไปให้นมลูกแม้น้ำนมแห้งกรังเอาอาหารไปให้ลูกมัน

เรียกลูกๆเพื่อให้นมให้อาหารเป็นครั้งสุดท้ายแม่หมาพยายามอย่างดีที่สุด

มันมองผมกับพี่ชิตอย่างขอร้อง ขอให้มันให้นมลูกเป็นครั้งสุดท้ายก่อนตาย( T T)

ไม่อยากเชื่อนั่นคือน้ำตาของหมาขี้เรื้อน มันแค่ต้องการให้นมลูกก่อนตาย พี่ชิตไม้หล่นลงกับพื้น

เดินเข้าไปดูแม่หมานั่น ในยามนั้นสิ่งที่แกเห็นไม่ใช่หมาขี้เรื้อน แต่แกเห็นแม่ที่ยิ่งใหญ่ที่ทนเจ็บกลับ
ไปหาลูกแกไม่พูดอะไรทุกอย่างจุกอยู่ที่ลำคอสายตาอ่อนโยนลง

ลูกหมาตัวหนึ่งวิ่งไปหาแกกระดิกหางให้แกอุ้มลูกหมาขึ้นพร้อมพูดว่า " ขอโทษ " พูดได้แค่นั้นแม่หมาก็ตาย
เราช่วยกันฝังแม่หมา

แกรับเลี้ยงหมานั่นไว้ ทั้ง 5 ตัวตั้งแต่นั้นแกกลายเป็นคนใจดีไม่ไล่ยิงนกยิงหมายิงแมวอีกแกบอก
" มันอาจมีลูกรออยู่ก็ใด้ "
เมื่อ 12 สิงหา 2 ปีที่แล้วแกเอามะลิร้อยเป็นพวงไปให้แม่ทั้งๆที่ไม่เคยทำ พูดกับแม่ว่า

" แม่ตอนผมอายุ 16 แม่สอนผมยังไงนะสอนอีกหนใด้ไหมครับ "

แม่แกน้ำตาคลอพูดไม่ออก

ไม่อยากเชื่อแม่หมาขี้เรื้อนตายไป 1 ตัว กลับทำให้คนใจดำอย่างแกเปลี่ยนไปขนาดนี้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:18:23 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:27:02 PM »

ทุกสรรพสัตว์ในโลกนี้ รักชีวิต และมีจิตใจ ครับ
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:36:10 PM »

สัญชาตญาณของความเป็นแม่....ไม่ว่าจะเป็นคนหรือว่าสัตว์ ย่อมรักลูกของตัวเองครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอบคุณครับ

ความรู้...คู่คุณธรรม
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:56:38 PM »

ขอบคุณครับพี่ ไหว้

คำว่าแม่นั้นยิงใหญ่มากๆ ไหว้

ขออนุญาตนำภาพมาให้ชมครับ(จากFw mail)

ไหว้ ไหว้ ไหว้

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:58:00 PM »

แล้วคนที่ชื่อชิต ................ เวรกรรมตามสนองหรือยังครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 07:18:22 PM »

อนาถใจครับ

m120
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:35:08 PM »

ขอบคุณครับ
กลับใจได้ เป็นกุศลแก่ตัวครับ
C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:25:36 AM »

โฮๆๆๆๆๆๆสงสารน้องหมาขี้เรื้อนอ่า Cry Cry Cry Cry Cry

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:39:07 AM »

สงสารหมาแต่ก็ดีใจที่แกกลับตัวได้ครับ

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:58:56 AM »

... เศร้า เศร้า เศร้า...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
radar08
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:32:00 AM »

อ่านแล้วซึ้ง  ชอบครับ
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:58:21 AM »

คนทุกคนที่ทำผิดพลาดไปแล้วสามารถแก้ไขกลับตัวกลับใจเป็นคนดีได้.....ย่อมควรสรรเสริญ เยี่ยม
ยกเว้นบางคนที่เขาว่าเ_วโดยสันดาน
หรืออีกนัยหนึ่งตามศาสนาพุทธเปรียบเป็นบัว4เหล่า...
ก็เปรียบเป็นเหล่าที่4อยู่ใต้โคลนตมไม่มีประโยชน์ใดๆ
ที่จะสั่งสอนหรือไปยุ่งเกี่ยวใดๆด้วยถ้าไม่มีเหตุจำเป็น..

......ความรักของแม่อยู่เหนือกว่าสิ่งอื่นใด......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:29:22 AM โดย EAK1980 » บันทึกการเข้า

Long Live The King

SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:43:12 AM »

ขอบคุณครับ..."แม่"....ความหมายที่ไม่สามารถบรรยายได้ด้วยตัวหนังสือ

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:44:34 AM »

อ่านแล้วนึกถึงเรื่องที่เพื่อนสมาชิกเคยเล่าว่า ....

มีหมาแม่ลูกอ่อนไปกัดเด็ก เด็กไปฟ้องพ่อแม่ .... พ่อแม่มาตามหาหมาจนเจอทั้งครอก ถามหาเจ้าของไม่มีคนรับ ก็เลยฆ่ายกครัว .... ตัวแม่ด้วย .38 ตัวลูกฟาดกับขอบปูน ....

ไม่ได้จบแบบแฮปปี้เอนดิ้ง ...

หน้า: [1] 2
  พิมพ์