เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:22:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเรียนลัดจากผู้สูดควันปืนมาก่อนครับ  (อ่าน 2912 ครั้ง)
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 12:40:41 PM »

Huh หรือช่วยแนะนำแหล่งข้อมูลก็ได้ครับ Grin
1. Rimfire คืออะไรครับ (เห็นในซีแซดไรเฟิล.22)
2. ดับเบิลแอคชั่น/ซิงเกิลแอคชั่นในปืน ซีแซด/กล็อก ทำงานยังไงครับ มี ความเกียวโยงกับการ
    ยิงรัว  หรือ ยิงดับเบิลแท็บหรือเปล่าครับ
3.ยิงเว้นระยะห่างกันกี่วินาทีถึงจะเรียกว่าดับเบิลแท็บครับ
4.ขั้นตอนการล้างปืนหลังยิงเสร็จครับ
5.ซีแซด 75B ยิงลูกดรายไฟร์  แค่ง้างนกก่อนยิงใช่ไหมครับ
  ขอบคุณครับผม
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:22:57 PM »

1. Rimfire คืออะไรครับ (เห็นในซีแซดไรเฟิล.22)
ความหมายจริงๆ คือ เกลียวในลำกล้องปืนครับ แต่ในที่นี้หมายถึง ปืนยาวทุกชนิดที่มีเกลียวในลำกล้อง

2. ดับเบิลแอคชั่น/ซิงเกิลแอคชั่นในปืน ซีแซด/กล็อก ทำงานยังไงครับ มี ความเกียวโยงกับการ
    ยิงรัว  หรือ ยิงดับเบิลแท็บหรือเปล่าครับ
    ดับเบิลแอคชั่นเป็นการยิงโดยที่นกปืนยังไม่ได้ถูกง้่างครับต้องเหนี่ยวไกเพื่อให้นกง้างก่อนสับลงบนเข็มแทงชนวน 
    ซิงเกิลแอคชั่น เป็นการยิงโดยที่นกปืนง้างไวร้ออยู่แล้วและเมื่อเหนี่ยวไกนกจะฟาดไปที่เข็มแทงชนวนเลยครับ 
    ปืน CZ เป็นแบบ  ดับเบิลนัดแรก/ซิงเกิลนัดที่ 2 ครับ  Glock ไม่แน่ใจครับ
ไม่มีความเกี่ยวโยงครับ

3.ยิงเว้นระยะห่างกันกี่วินาทีถึงจะเรียกว่าดับเบิลแท็บครับ
ไม่สามารถระบุแน่นอนได้ครับ (การยิงกระสุนออกไปยังเป้าหมาย 2 นัดติดต่อกันด้วยความเร็วครับ)

4.ขั้นตอนการล้างปืนหลังยิงเสร็จครับ
   1.ถอดซองกระสุน  และเคลียรังเพลิง
   2.ถ้าเป็น ออโต้ ก็ถอดสไลต์ออกจากโครงปืน
   3.ถอดลำกล้องและไกรอด ออกจาก สไลต์
   4.ใช้สเปรน้ำมันอเนกประสงค์พ่นให้ทั่ว ในลำกล้องใช้แส้ทองเหลืองแยงหลายๆครั้งจนกว่าจะไม่เห็นคราบตะกั่วครับ
   5.เช็ดน้ำมันให้แห้งและชโลมด้วยนำ้มันชโลมปืน  แล้วประกอบกับคืนครับ

5.ซีแซด 75B ยิงลูกดรายไฟร์  แค่ง้างนกก่อนยิงใช่ไหมครับ
ไม่จำเป็นครับถ้าไม่ง้างนกก็สามารถยิงแบบดับเบิลแอคชั่นได้ครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:34:52 PM »

ความหมายจริงๆ คือ เกลียวในลำกล้องปืนครับ แต่ในที่นี้หมายถึง ปืนยาวทุกชนิดที่มีเกลียวในลำกล้อง

อ้าว.......เป็นเช่นนี้ดอกรึ  ผมเข้าใจผิดมาโดยตลอดว่า คำว่า ริมไฟร์ หมายถึง กระสุนชนวนริม น่ะ ..... ว้าแย่เลยเรา  Sad

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 04:26:58 PM »

Rimfire แปลว่าแก๊ปอยู่ที่ริมๆ ครับ...

http://www.hyperdictionary.com/dictionary/rimfire
http://fact-archive.com/encyclopedia/Cartridge_(weaponry)#Rimfire
http://dict.die.net/rimfire/
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 05:26:34 PM »

อ้าว.......เป็นเช่นนี้ดอกรึ ผมเข้าใจผิดมาโดยตลอดว่า คำว่า ริมไฟร์ หมายถึง กระสุนชนวนริม น่ะ ..... ว้าแย่เลยเรา Sad

ผมก็คิดอย่างนั้น เหมือนกันครับ

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 06:04:31 PM »

Rimfire คือกระสุนชนวนริม( ขอบ )ครับตอนนี้เหลือแต่ .22 มั้งครับที่เป็นชนวนริมส่วนขนาดที่พบเห็นทั่วไปในบ้านเรา( .38 , .45 , .357 ฯลฯ ) เป็นกระสุนชนวนกลางครับ ( จอกชนวนอยู่กลางจานท้ายกระสุน )
Rifle คือปืนยาวลำกล้องมีเกลียวครับ
ShotGun คือปืนลูกซอง

2. ดับเบิลแอคชั่น/ซิงเกิลแอคชั่นในปืน ซีแซด/กล็อก ทำงานยังไงครับ มี ความเกี่ยวโยงกับการยิงรัว  หรือ ยิงดับเบิลแท็บหรือเปล่าครับ
ไกดับเบิ้ล / ซิงเกิ้ล ของ ซีแซด คือ นัดแรกเราสามารถเหนี่ยวไกได้เลยโดยไม่ต้องง้างนกก่อนครับส่วนนัดต่อๆไปสไลด์จะถอยหลังคัดปลอก  ง้างนก และนำลูกกระสุนเข้ารังเพลิงให้ครับ
ไกดับเบิ้ล / ซิงเกิ้ล ในกล็อก ไม่มีครับ
เกี่ยวกับการยิงรัวหรือ ยิงดับเบิลแท็บหรือเปล่า อันนี้ไม่เข้าใจคำถามครับ แต่ผมว่าไม่เกี่ยว

ยิง 2 ครั้งอย่างเร็วเว้นระยะเวลาให้น้อยที่สุดครับ ( บางท่านยิง 2 นัดแต่ฟังเสียงได้เกือบเป็นเสียงเดียวเลยครับ  )

ใช้น้ำยาล้างปืน ( น้ำยาเอนกประสงค์ก็ได้ครับ ) กับแส้ล้างปืนตามขนาดลำกล้องนั้นๆ ล้างมันเข้าไปครับจนสะอาดทุกส่วนแล้วทานำมันกันสนิมบางๆในส่วนที่เกิดสนิมได้ง่าย ( ถ้าเป็นปืนกึ่งอัตโนมัติก็ถอดชิ้นส่วนตามคู่มือแหละครับ )

ง้างก็ได้ ไม่ต้องง้างก็ได้ครับ

Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 06:42:53 PM »

Grinขอบคุณทุกท่านที่เอื้อเฟื้อมือใหม่ครับ ขอเพิ่มอีกข้อนะครับเพิ่งนึกออก
6.เซฟหลังอ่อน  คือส่วนที่งอนโค้งขึ้นเหนือง่ามมือเวลากำปืนพวก คิมเบอร์  บูล  โคลท์ ใช่หรือไม่ครับ  แล้วมันเซฟยังไงครับ

ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:13:30 PM »

Grinขอบคุณทุกท่านที่เอื้อเฟื้อมือใหม่ครับ ขอเพิ่มอีกข้อนะครับเพิ่งนึกออก
6.เซฟหลังอ่อน คือส่วนที่งอนโค้งขึ้นเหนือง่ามมือเวลากำปืนพวก คิมเบอร์ บูล โคลท์ ใช่หรือไม่ครับ แล้วมันเซฟยังไงครับ

ขอบคุณครับ

Grin ข้อ 1 คุณธนพงษ์คงอ่านผิดน่ะครับ Grin

Grin ข้อ 6 เซฟหลังอ่อนที่คุณเอมเวลเห็นนั่นถูกต้องแล้วครับ แต่ไม่ใช่มีเฉพาะปืนสไตล์ 1911 อย่างเดียว รุ่นอื่นก็มี เซฟหลังอ่อนจะมีหน้าที่ห้ามไกไว้ คือเมื่อเราไม่ได้กำด้าม สันของเซฟหละงอ่อนก็จะดันตัวขึ้นมาพร้อมกับจะมีแกนไปขวางการทำงานของไกไว้ ทำให้ไม่สามารถเหนี่ยวไกได้ แต่เมื่อเรากำด้าม มือเราจะไปกดสันของเซฟหลังอ่อนแกนที่ขวางการทำงานของไกอยู่ก็จะหลบ จึงสามารถเหนี่ยวไกได้ครับ Grin

Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 09:31:39 PM »

Cheesyขอบคุณอีกครั้งครับแล้วจะหาเรื่องมารบกวนใหม่นะครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 11:03:02 PM »

อ้าว.......เป็นเช่นนี้ดอกรึ ผมเข้าใจผิดมาโดยตลอดว่า คำว่า ริมไฟร์ หมายถึง กระสุนชนวนริม น่ะ ..... ว้าแย่เลยเรา Sad
ขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับช่วงนี้กำลังเพี้ยนครับอ่านผิดครับ ขอโทษทุกท่านจริง ๆ ครับ Smiley Smiley Wink

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 12:25:59 AM »

ขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับช่วงนี้กำลังเพี้ยนครับอ่านผิดครับ ขอโทษทุกท่านจริง ๆ ครับ Smiley Smiley Wink
สงสัยพี่Thanapong อ่านผิด อ่านเป็น ไรเฟิล มั๊งครับ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
หน้า: [1]
  พิมพ์