เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 08:31:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าว  (อ่าน 5089 ครั้ง)
PPP
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 12:08:52 PM »

จากข่าวเด็ก9ขวบเอาปืนลูกซองของพ่อมาเล่นแล้วลั่นโดนพี่สาว(รึป่าวไม่แน่ใจ)อายุ11ขวบเสียชีวิต
เพื่อนๆพี่ๆทั้งหลายมีความคิดเห็นอย่างไรกับการเก็บปืนของพ่อเด็กครับ
จะเก็บเข้าตู้ล็อคไว้เวลาโจรขโมยเข้าบ้านคงหยิบใช้ไม่ทันแต่ถ้าไว้ให้หยิบง่ายก็เกิดเหตุการณ์สลดเช่นนี้  น่าเศร้าใจครับ Cry
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 12:13:40 PM »

เก็บในที่ ๆ เด็กไปเอามาเล่นได้ยอมไม่ถูกต้องครับ ถ้าจะไว้หัวนอนก็ตอนจะนอนค่อยหยิบ พอไปทำงานต้องใส่ตู้สูง และล็อกกุญแจ จะเข้าท่ากว่าครับ

อย่างไรเสียให้คิดว่าเป็นกรรมของเด็กที่ตายครับ ถือว่าน้องเขาทำบุญมาแค่นี้ ส่วนผู้ใหญ่คนอื่นก็ดูเป็นบทเรียน งานนี้ไม่มีคนผิด มีแต่คนเสียใจครับ  Cry

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 12:24:31 PM »

ผิดหมดทุกข้อ ผิดหมดทุกคนครับที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์นี้ครับ

เสียใจด้วยมากกกกกก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 12:36:21 PM »

เป็นความผิดของพ่อแม่เด็กแน่นอนครับ ที่ไม่เก็บปืนให้ห่างมือเด็ก อีกอย่างถ้าพ่อแม่สอนให้เด็กใช้ปืนเป็น เช่นพาไปหัดยิงปืนสักครั้งสองครั้ง ความอยากรู้อยากเห็นของเด็กก็จะน้อยลงไป ตามหลักการเก็บปืนเพื่อความปลอดภัย สิ่งแรกเลยควรแยกปืนกับกระสุนออกจากกัน แต่ผู้มีปืนและมีเด็กอยู่ในบ้านก็มักจะมองข้ามไป ไม่ใช่ว่ารู้เท่าไม่ถึงการนะครับ แต่รู้แล้วไม่ทำ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 12:42:33 PM »

ผมคิดว่าเป็นความผิดของผู้ใหญ่ครับ Undecided  รู้อยู่ว่าในบ้านมีเด็ก ก็น่าจะเก็บให้มิดชิดหน่อย Angry  เด็ก9ขวบ วัยกำลังโต กำลังเรียนรู้ และกำลังซน เห็นอะไรก็ต้องหยิบต้องจับแน่นอน ยิ่งเป็นเด็กผู้ชายกับปืนละก็ ของคู่กันล่ะครับ Tongue  หรือถ้าไม่มีที่จะเก็บให้มิดชิดได้จริงๆ ก็ล๊อคห้องซะสิครับ แล้วปล่อยให้เด็กที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะอยู่ในบ้านได้ยังไงโดยไม่มีผู้ใหญ่ดูแลควบคุม Angry
 คราวนี้พูดถึงหลักกฎหมายซักนิดครับ  ถ้าผมจำไม่ผิด ที่เคยเรียนมาสมัยม.ต้น   เด็กที่อายุไม่เกิน7ขวบนี่ ทำผิดกฎหมายแล้วไม่ต้องรับโทษใช่มั้ยครับ Wink เพราะถือว่าวุฒิภาวะยังไม่พอ   แต่รายนี้9ขวบแล้ว  อาจต้องโทษตามกฎหมาย แต่ตามความคิดผม ผมก็คิดว่ายังเด็กอยู่ดีแหละครับ  ก็คงจะแล้วแต่ตำรวจเจ้าของคดีละมั้งครับ Smiley

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 12:48:35 PM »

Smileyลูกสาวผม..อายุ 9 ขวบ ด้วยเหตุผลบางประการ ผมจึงไปฝากให้พี่สาวเลี้ยง ปิดเทอมหรือวันหยุดติดต่อกันหลายวันจะไปรับมา..ช่วงปิดเทอมเมษา.ที่ผ่านมา ก็ไปรับเขามาอยู่ด้วย เวลาที่ผมทำความสะอาดปืน เค้าชอบมานั่งดูและบอกว่าชอบ เลยตัดสินใจสอนกฏความปลอดภัย-อันตรายจากปืน-วิธีใช้-เล็ง แล้วพาไปยิงที่สนาม...ปัจจุบันเค้ารู้วิธีเก็บเป็น-ใช้เป็น(และปลอดภัย) ตัวผมเองก็สบายใจ ไม่กังวลว่าลูกจะแอบเล่นปืนครับ Wink ผมว่าสอนให้เค้ารู้..ดีกว่าเค้าแอบเรียนเองครับ Smiley

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 01:04:33 PM »

มีคนเคยบอกผมว่า  เด็กๆยิ่งห้ามก็เหมือนกับยิ่งยุ  แต่หากให้เขาได้รู้เห็นอย่างถ่องแท้แล้ว เขากลับจะไม่สนใจ เล่นตามประสาเด็กสนุกกว่า

แล้วก็จริงอย่างที่ท่านว่าไว้  ผมเอาปืนมาทำความสะอาด เจ้าลูกชาย (อุ๊บส์... Lips Sealed ) ชอบมาขอดู  ไม่ให้ดูก็ขอนับกระสุนเล่นก็เอา ถามโน่นถามนี่ ซักไซ้ไล่เรียง  แต่พอให้เขาหยิบจับ ให้ลองเหนี่ยวไกยิงแห้ง ให้ลองขึ้นลำปืน  หึหึ... สนใจอยู่พักเดียวก็ออกไปวิ่งเล่นกับเพื่อนๆ

เสียใจกับครอบครัวของน้องคนนั้นด้วยครับ  Sad

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 01:13:31 PM »

เก็ยปืนใส่ตู้ล๊อกไว้โจรมาก็หยิบทันครับ เพราะถึงเรามีปืนก็ไม่ได้นอนเปิดประตูหรือไม่ล๊อกประตู และผมว่าก่อนมีปืนก็ต้องดูแลเรื่องบ้านให้เรียบร้อยก่อนตรงไหนกลอนไม่ค่อยแข็งแรงก็ติดซะ เวลามีปืนแล้วยิ่งต้องตรวจดูประตูหน้าต่างก่อนนอนเหมือนเดิม เลยนึกถึงที่พี่มะขิ่นบอกว่าการใช้ปืนป้องกันตัวในบ้านสิ่งแรกที่ต้องทำคือ "ตื่น" ครับ อย่างไรก็ตามกุญแจตู้อย่าห่างมือ

ส่วนเวลาอื่นที่อยู่บ้านแต่ไม่ได้ปิดบ้านนอน เพื่อป้องกันโจรที่เข้ามาปล้นจี้กลางวันแสกๆ ผมเลยมีกระเป๋าปืนติดตัวตลอดเวลา แต่ไม่ห่างเกินเอื้อมมือถึงครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 01:17:39 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ

จากการได้พูดคุยกับเพื่อนร่วมงานหลายท่านที่มีปืน ท่านเหล่านั้นไม่รู้จักกฎความปลอดภัยเลย
ลูกเมียเขา เขาไม่เคยสอนให้ยิงปืน และใช้ปืน อย่างปลอดภัย และมักจะแย้งกับผมตลอดว่าสอนลูกสอนเมียให้ยิงปืนทำไม ผมใช้เหตุผลสารพัด เขาก็ไม่ฟัง ผมก็เลยเฉยเสีย แต่จากการที่ผมสอนลูก คนโต 7 ขวบ ซึ่งพาไปยิงปืนด้วยประจำ คนเล็ก 3 ขวบ ยังไม่เคยพาไป ทั้งสองคนเวลาผมล้างปืนจะมาดู ผมบอกว่าถ้าอยากจับอยากเล่นให้บอก ถ้าแอบไปเล่นเองจะตี และไม่ให้เล่นให้จับอีกเลย แรกๆ มาขอตลอด  ช่วงหลัวเขาไม่ค่อยสนใจเลย ยกเว้นว่าผมเอามาล้าง ผมแกล้งเอาปืนวางไว้ที่เขาหยิบได้ แล้วแอบดู ก็ไม่เห็นเขาจะไปหยิบเล่นเลย

อย่างนี้คิดถึงคำที่ว่า ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุเลยครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 01:29:42 PM »

เสียใจกับความสูญเสียของครอบครัวผู้โชคร้ายด้วยครับ การป้องกันอุบัติเหตุจากบรรดาสารพัดอาวุธ คือต้องใส่ใจในเรื่องของการเก็บรักษาและให้ความรู้ครับ Embarrassed

Smileyลูกสาวผม..อายุ 9 ขวบ ด้วยเหตุผลบางประการ ผมจึงไปฝากให้พี่สาวเลี้ยง ปิดเทอมหรือวันหยุดติดต่อกันหลายวันจะไปรับมา..ช่วงปิดเทอมเมษา.ที่ผ่านมา ก็ไปรับเขามาอยู่ด้วย เวลาที่ผมทำความสะอาดปืน เค้าชอบมานั่งดูและบอกว่าชอบ เลยตัดสินใจสอนกฏความปลอดภัย-อันตรายจากปืน-วิธีใช้-เล็ง แล้วพาไปยิงที่สนาม...ปัจจุบันเค้ารู้วิธีเก็บเป็น-ใช้เป็น(และปลอดภัย) ตัวผมเองก็สบายใจ ไม่กังวลว่าลูกจะแอบเล่นปืนครับ Wink ผมว่าสอนให้เค้ารู้..ดีกว่าเค้าแอบเรียนเองครับ Smiley

เหมือนผมเปี๊ยบเลยครับ เข้าไปนั่งเมียงๆมองๆคุณพ่อถอดปืนตั้งแต่9ขวบ คุณพ่อเลยจับสอนให้ทำเอง(จับให้นั่งท่องบัญญัติ10ประการยังกับสูตรคูณแน่ะ Tongue)ให้เล่นไปก็สอนไป อย่าเล็งไปทางคนแบบนั้นนะ,อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไกนะฯลฯ
     เด็กๆได้เล่นกับพ่อไป-ถูกสอนไป จะจำเป็นเรื่องฝังใจครับอย่างน้อยก็ผมคนนึงละ พอ11ขวบก็เลยตอบแทนท่านด้วยการยึดมาซ้า.....1กระบอกlol Grin
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 03:16:27 PM »

น่าเศร้าครับ Cry เป็นความประมาทของเจ้าของปืนโดยแท้  Angryที่บ้านมีเด็กเล็กมาเล่น ไม่รู้จักระวัง เก็บรักษาปืนให้ดี  เมื่อไหร่จะหมดสึ้นเหตุการณ์อย่างนี้เสียที Huh
http://www.dailynews.co.th/today/each.asp?newsid=32778
9 ขวบเลียนแบบหนังปืนลั่นถูกพี่สาวดับ

เมื่อเวลา 16.00 น. วันที่ 2 ก.ย. พ.ต.ต.มาโนช กันเกลา สวส.สภ.อ.ค่ายบางระจัน จ.สิงห์บุรี รับแจ้งมีเหตุยิงกันตายในบ้านเลขที่ 38 หมู่ 4 ต.โพสังโฆ ไปตรวจที่เกิดเหตุเป็นบ้านครึ่งตึกครึ่งไม้ 2 ชั้น ในห้องนอนพบกองเลือดแดงฉาน และปืนลูกซองยาวมีปลอกกระสุนเบอร์ 12 คาอยู่ในรังเพลิง ส่วนคนเจ็บถูกนำส่ง รพ.หมอประเจิดสิงห์บุรีเวชการ และเสียชีวิตเวลาต่อมา ทราบชื่อ ด.ญ.อมรพันธ์ โฆษิตสกุลพงษ์ อายุ 11 ขวบ นักเรียนชั้น ป.5 โรงเรียนวัดชุมชนวัดกลางท่าข้าม อ.ค่ายบางระจัน ถูกยิงด้วยกระสุนปืนลูกซองเข้าศีรษะด้านหลังเป็นแผลเหวอะหวะ กระโหลกหายไปทั้งแถบ

สอบสวนนายอุดม โฆษิตสกุลพงษ์ อายุ 44 ปี เจ้าของบ้านและเป็นพ่อของ ด.ญ.อมรพันธ์ ให้การด้วยน้ำตานองหน้าว่า ตนมีอาชีพขายน้ำแข็งในตลาดท่าข้าม วันนี้มีฝนตกหนักตั้งแต่เช้า ลูกสาวจึงไม่ได้ไปโรงเรียน ระหว่างนั้นมี ด.ช.เบิ้ม (นามสมมุติ) อายุ 9 ขวบ หลานชายแท้ ๆ ที่มีบ้านอยู่ใกล้กัน และไม่ได้ไปเรียนหนังสือเช่นกัน ได้มาเล่นที่บ้านกับลูกสาวตามปกติ ขณะที่ตนและภรรยายุ่งกับงานก็ได้ยินเสียงปืนดัง 1 นัด จากห้องนอนของตนรีบไปดูก็พบว่าลูกสาวนอนจมกองเลือดแล้ว จึงรีบนำส่ง รพ.แต่เสียชีวิตเวลาต่อมา

จากการสอบถาม ด.ช.เบิ้ม กล่าวด้วยน้ำเสียงที่ยังไม่หายจากอาการตกใจว่า มาเล่นกับพี่สาวในห้องนอนและเจอปืนวางอยู่หัวเตียง จึงเอามาเล่นเลียนแบบหนังด้วยการจ่อหัวพี่สาวซึ่งกำลังนอนหมอบคว่ำหน้าอยู่บนเตียง แต่เกิดปืนลั่นถูกพี่สาวเสียชีวิต

ทางด้าน พ.ต.ต.มาโนช สวส.เจ้าของคดี เปิดเผยว่า ความสะเพร่าน่ามาจากการที่นายอุดม ผู้เป็นพ่อวางปืนลูกซองยาวที่บรรจุกระสุนอยู่ไว้บนหัวเตียง เมื่อลูกพี่ลูกน้องซึ่งหยุดเรียนพร้อม กัน ได้เข้าไปเล่นในห้องนอนของนายอุดม และเห็นปืนเข้าจึงนำมาถือเล่นโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ พร้อมกับนำมาจ่อหัว ด.ญ.อมรพันธ์ เหมือนการคุมตัวประกัน ในหนัง แต่เกิดปืนลั่นถูก ด.ญ.อมรพันธ์ เสียชีวิต นอกจากนี้ยังทราบว่าเด็กที่เสียชีวิตทำประกันชีวิตในวงเงิน 4 แสนบาทด้วย เบื้องต้นได้แจ้งข้อหานายอุดม ว่ากระทำการโดยประมาททำให้มีผู้เสียชีวิต ส่วน ด.ช.เบิ้ม จะต้องรอสอบสวนต่อหน้าพนักงานอัยการ นักจิตวิทยา และนักสังคมสงเคราะห์ ตามกฎหมายต่อไป.

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 04:30:04 PM »

ก็คงต้องบอกว่าเสียใจ.......ไม่อยากมาข่าวเหตุการณ์แบบนี้จริงๆ Angry
เตือนผู้ที่มีเด็กอยู่ในบ้านว่าให้ระวังใหมากขึ้น ด้วยครับ Cry Cry Cry
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 08:45:03 PM »

เป็นกรณีตัวอย่างให้คนที่มีปืน ต้องรู้จักเก็บปืนให้ปลอดภัยกับตัวเองและครอบครัวครับ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
buey76
บึ๋ย!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาช

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 10:03:47 PM »

ผมก็ทำแบบนี้กับลูกชายผมเช่นกันครับ รวมทั้งพวกเพือนๆของลูกในวัยเดียวกันผมก็พาไปสอนยิงปืนและความปลอดภัยต่างๆให้ด้วย ส่วนใครที่ยังตัวเล็กยิงยังไม่ได้ก็ให้ดูและฝังเสียงปืนไปก่อนจะได้ซึมซับรู้ถึงอันตรายของ
ปืนว่าไม่ใช่ของเล่นของพวกเขา ซึ่งได้ผลดีมากลูกผมไม่เคยแอบเอาปืนผมไปเล่นเลยเพราะเขาเคยเล่นและรู้อานุภาพของมันมาแล้ว และผมก็เอาบัญญัติ10ประการตัวใหญ่ๆแปะข้างฝาไว้เลย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 07:22:15 AM »

และผมก็เอาบัญญัติ10ประการตัวใหญ่ๆแปะข้างฝาไว้เลย

Grin  ของผมยังเป็น ก.ไก่ ข.ไข่ แปะข้างฝาอยู่เลย  เพราะเพิ่งสี่ห้าขวบ  Cheesy

หน้า: [1] 2
  พิมพ์