เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:21:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .22 ปืนยาว ยี่ห้อบราวนิ่ง ราคา 5 หมื่นกว่าบาท ท่านคิดว่าแพงไหมครับ  (อ่าน 21812 ครั้ง)
suchart.ra
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:04:10 PM »

ผมมี ป.3 ปืนยาวขนาด .22 ว่าง ๆ ไปเดินแถววังบูรพา เจอปืนยาวยี่ห้อบราวนิ่ง พานท้านเป็นไม้ ลำกล้องสแตนเลส ทางร้านบอกว่า 12 เกลียว ไม่ติดกล้องสามารถยิงโดนในระยะ 100 เมตรสบายๆ และรุ่นนี้ติดกล้องไม่ได้ด้วย แต่เป็นปืนที่สวยมาก ราคา 55000 ท่านคิดอย่างไรกับปืนและราคาขนาดนี้
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:11:35 PM »

สองๆบราวนิง เคยเห็นแต่คานเหวี่ยง กับออโต้ที่ใส่ลูกทางพานท้าย ซึ่งก็ไม่ได้มีคุณสมบัติด้านแม่นมากกว่ายี่ห้ออื่นๆ ไม่ทราบมีรุ่นใหม่ๆเข้ามาหรือเปล่า

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:30:05 PM »

ไม่ได้ถามรุ่นมาหรือครับ  .22 เล็ง 50 เมตร นี่ก็สาหัสแล้วนะครับ

100  เมตรไม่ติดกล้องนี่  ผมสงสัยก่อนเลยว่า..........โดนครับ

ร้านปืนที่ว่าชื่อร้านอะไรครับ

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:35:38 PM »

ไม่ได้ถามรุ่นมาหรือครับ  .22 เล็ง 50 เมตร นี่ก็สาหัสแล้วนะครับ

100  เมตรไม่ติดกล้องนี่  ผมสงสัยก่อนเลยว่า..........โดนครับ

ร้านปืนที่ว่าชื่อร้านอะไรครับ

รุ่นนี้น่าจะมาจากดาวอังคารอีกแล้วครับท่าน.. คิก คิก คิก คิก

The best way to predict the future is to invent it.
Mushu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:38:55 PM »

โดยส่วนตัว คิดว่าแพงมากครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 11:04:31 PM »

ปูนเกรดเอ... อาละวาดอีกแล้ว...

แล้วถามเขารึยังล่ะครับ... ว่ายิงศูนย์เปิดร้อยเมตรโดนเป้าน่ะ... ใช้อะไรทำเป้าครับ... เอายังงี้ครับ... ขอทดสอบก่อนเลย... ให้ร้านพาไปยิงที่สนามเลยครับ...  บอกว่าต้องพิสูจน์... ให้ทางร้านยิงให้ดูเลย... บอกว่าถ้าแม่นจริง... ให้แปดหมื่นเลย... แต่กลุ่มร้อยเมตรศูนย์เปิดต้องไม่เกินขนาดเหรียญสิบนะครับ... ถ้าร้านทำได้... ซื้อเลยครับ... เพราะมันคงเป็นปืนลูกกรดที่แม่นที่สุดในโลกไปซะแล้ว... Grin Grin Grin

...ผมเคยยิง .๒๒ ระยะร้อยเมตรนี่โดนเป้าทุกนัดครับ... ไม่มีพลาดเลย... เป้าที่ผมยิงก็ไม่ใหญ่โตอะไร... แค่ภูเขาลูกเล็กๆ เองครับ... Grin Grin Grin
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:33:03 AM »

ต้องขอบอก จขกท ไว้ก่อนว่าผมเองเคยซื้อปืนแพงมากมาจากร้านอิโดไทย ผมไม่แน่นำให้เข้าร้านนี้ครับแต่ปืนลูกกรดบราวนิ่งกระบอกละ55000นี่ ราคารับได้เลยครับ ถ้าชอบนะ รุ่นพี่ผมสองคนก็ยังซื้อเก็บไว้ ซื้อที่ร้านนี้เช่นกันครับ ราคาก็55000เหมือนกัน ถ้าคุณต่อได้50000ก็ถือว่าถูกครับ แต่กระบอกสวยๆคงถูกเลือกไปหมดแล้วนะครับ

-ลูกกรดบราวนิ่งมีทำที่ Belgium และ Miroku ที่อเมริกาปืนจากสองโรงงานนี้ราคาก็พอๆกัน(ในปืนเกรด I)ถ้าเป็นเกรด II ขึ้นไปราคาจะต่างกันมากครับ เราดูมาคร์ที่ตัวปืนก็จะบอกได้ครับว่าปืนผลิตที่ไหนปีอะไร เช่น NR ก็จะเป็นปืนปี 1997 ผลิตที่ Miroku

-ความยาวลำกล้อง  ก็จะพอบอกได้ครับว่าลำกล้องยาวเท่าไรผลิตออกมาเมื่อไร จะมีความยาว 19 1/4"  22 3/8"  22"

-ปืนรุ่นนี้จะแบ่งเกรดเป็น I-VI ราคาก็จะต่างกันมากครับ ต่างกันที่ลายแกะบนตัวปืน ไม้วอลนัท รมดำ เรื่องนี้ผมเองยังไม่เคยเห็นตัวจริงครบ ผมเองก็แยกไม่ออกเหมือนกันครับ แต่ถ้าปืนที่ราคา55000แบบนี้ ไม่ต้องคิดมากครับคงเป็นปืนเกรด I  แน่แต่ถ้าโชคดีเจอปืนเก่าเก็บค้างในร้านนานๆ ทางร้านอาจเอาปืนเกรด II มาขายให้เราถูกๆแบบนี้ได้ครับ

ผมเองเคยยิงปืนรุ่นนี้ของเพื่อน ผมว่าปืนก็ดีนะครับแม่นใช้ได้ แต่เป็น100เมตรคงไม่ไหวนะครับ ข้อดีของปืนรุ่นนี้ที่ผมชอบ เบา ถอดเป็นสองท่อนได้พกไปไหนๆได้สะดวก ใส่ลูกได้เยอะ  ความแม่นยำก็พอประมาณ แต่จะเอามายิงปั้นXแบบปืนลูกเลื่อนคงไม่ไหว ยิงซ้ำได้รวดเร็ว ผมว่าลูกกรดที่เหมาะเอาเข้าป่ามากที่สุดคงไม่มีกระบอกไหนน่าใช้เกินตัวนี้แน่ๆครับ

-ถ้าตัดสินใจซื้อจริงๆก็รบกวนถ่ายรูปปืนมาให้ดูด้วยนะครับ ผมอยากเห็นลายแกะ รมดำ ไม้พานท้ายที่ปืนครับ พอดีผมเองก็อยากได้อยู่กระบอกนึง แต่ไม่อยากเข้าร้านนี้ให้ช้ำใจคิดถึงเรื่องเก่า บู่ วานท่านเข้าไปเอารูปมาให้ดูก่อน ถ้าสวยน่าสนผมจะไปบุกทีหลัง เยี่ยม

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:49:31 AM »

ที่ถามนี่ซื้อมาหรือยังครับ

บอกชื่อร้านหน่อยได้มั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้
แต่ดูอาการแล้ว น่าจะใช่อย่างที่พวกเราคิดแน่ๆเลยครับ

atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:54:30 AM »

ไม่แน่ใจเป็นตัวแกะลายสุนัขวิ่งไล่ตะครุบนกเป็ดน้ำ ลงด้วยสีทองบนพื้นแกะสลักลายหรือไม่ครับ รุ่นนี้แบ่งออกเป็นสองท่อนยึดด้วยสลักขันเกลียวอัดให้แน่น ถอดประกอบง่าย (ผมเคยเข้าไปจับดูรู้สึกจะกล๊อกแกร๊กไม่แน่น) แต่ชอบความคลาสสิคสวยงามเชิงอนุรักษ์นิยมนะขอรับ ราคาถือว่าเป็นเรื่องปกติที่จะแรงตามทิศทางผันผวนของเศรษฐกิจครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:12:15 AM »

ไม่แน่ใจเป็นตัวแกะลายสุนัขวิ่งไล่ตะครุบนกเป็ดน้ำ ลงด้วยสีทองบนพื้นแกะสลักลายหรือไม่ครับ รุ่นนี้แบ่งออกเป็นสองท่อนยึดด้วยสลักขันเกลียวอัดให้แน่น ถอดประกอบง่าย (ผมเคยเข้าไปจับดูรู้สึกจะกล๊อกแกร๊กไม่แน่น) แต่ชอบความคลาสสิคสวยงามเชิงอนุรักษ์นิยมนะขอรับ ราคาถือว่าเป็นเรื่องปกติที่จะแรงตามทิศทางผันผวนของเศรษฐกิจครับ
ถ้าเป็นลายแกะแล้วลงเส้นทอง ราคา55000นี่ถูกมากๆครับ แต่ถ้าเป็นลายแกะแล้วลงสีทองราคา55000นี้ถือว่าปกติซื้อได้ครับ(ถ้าชอบ) ผมไม่ชอบร้านนี้มากๆแต่ ปืนกระบอกนี้เชียร์เลยครับ ความเข้าใจของผมปืนบราวนิ่งรุ่นนี้ที่ไม่ด้งเป็นที่นิยมเท่าไรในบ้านเราก็เพราะมันแพงหน่อยครับ อีกอย่างมีปืนถูกและแม่นกว่านี้ให้เลือกซื้อใช้
 ท่าน จขกท ต้องถามตัวเองให้ดีก่อนครับว่า อยากมีปืนลูกกรดกระบอกเดียวหรือมีหลายกระบอก ถ้าอยากมีแค่กระบอกเดียวก็ควรมองยี่ห้ออื่นครับ งบขนาดนี้ลองไปดู1710ก็ได้ครับ หรือจะเอาแบบทั่วๆไปก็ซีแซดก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากมีลูกกรดหลายกระบอก ผมว่าบราวนิ่งกระบอกนี้ก็เป็นปืนที่น่าสนใจมากทีเดียวครับ
cyracuse
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:01:09 AM »

สปอต์ทาเก็ตเปล่า ถ้าใช่ก็ประมาณนี้แหละครับ เพราะเมื่อประมาณ5ปีที่แล้วผมลองโทรเช็คราคาเค้าบอกอยู่ที่47k
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:11:15 AM »

มีแววว่าจะเป็นปืนของร้านในตำนานอีกแล้วนะครับ เข้าร้านนี้ระวังตัวด้วยกล่อมจนเคลิ้มจริงๆ  Grin

ผมเคยเข้าไปขอดูปืนร้านในตำนาน 3 เจ้าเจอกล่อมจนเคลิ้มเลย โชคดีว่าเพื่อนมันมาสะกิดยิกๆให้ไปดูปืนร้านอื่นดีกว่า ไม่งั้นผมโดนขูดเลือดหยดติ๋งๆแน่ ไหว้

Browning T-Bolt Target/Varmint (.22 LR/.22 Magnum / .17 HMR)

Semi-Auto 22, Grade I (.22 LR)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:18:35 AM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 06:43:15 AM »

ตัวออโตนี่แหละครับ .............

ร้านไพศิษฐ์ขาย 28k .............. หมดไปด้วยความรวดเร็ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:01:24 AM »

ตัวออโตนี่แหละครับ .............

ร้านไพศิษฐ์ขาย 28k .............. หมดไปด้วยความรวดเร็ว
ถ้าเกรด I ไพศิษฐ์ขายแค่28000 แล้วร้านนี้ขาย55000ก็ไม่น่าซื้ออย่างแรงเลยครับ เวลาซื้อต้องดูด้วยนะครับว่าปืนเป็นเกรดอะไร
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:12:32 AM »

ถ้าเกรด I ไพศิษฐ์ขายแค่28000 แล้วร้านนี้ขาย55000ก็ไม่น่าซื้ออย่างแรงเลยครับ เวลาซื้อต้องดูด้วยนะครับว่าปืนเป็นเกรดอะไร

เกรดไหนผมไม่ทราบครับ.............แต่เป็น  Miroku Japan ไม้เป็นวอลนัท ทำผิวแบบแกรนด์เปียนโนเลย................ผมก็เกือบจะซื้อไปเหมือนกัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์