เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:23:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากนำกล๊อคไปยิงบนดวงจันทร์  (อ่าน 7972 ครั้ง)
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:14:08 AM »

ผมว่าไม่ได้ไปยิงมากกว่า ตั๊วแพงจัด แค๋ซื้อปืนที่ผลิตจากโลกพระจันทร์ก็พอแล้ว อิอิ
ผมเกรงว่าบางร้านอาจจะโม้ว่ายิงบนดาวอังคารได้ครับ เลยใช้สนามที่ดวงจันทร์ดีกว่าครับ อิอิ คิก คิก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:15:59 AM »

ยิงได้ครับ. การจุดกระเบิดและการเผาไหม้ ไม่ต้องการ ออกซิเจน แต่เป็นการปฎิกริยาทางเคมี
หัวกระสุน จะวิ่งไปด้วยแรงขับ ของแก๊สจากดินปืน  

บนดวงจันทร์มีแรงดึงดูดน้อยกว่าโลก ราว ๖ เท่า นั่นเท่ากับยังมีัแรงต้านทาน แต่หัวกระสุนจะเดินทางได้ไกลขึ้นกว่าโลกเรา ด้วย  เยี่ยม

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:19:53 AM »

เอ..หากนำปืนไปยิงบนดวงจันทร์ อะไรจะเกิดขึ้นบ้างครับ?  
-  ไม่สามารถยิงได้ แรงสปริงไม่พอเพราะมัวแต่สโลโมชั่น  

ตอบ- ยิงได้ครับ ทำไมอยู่บนดวงจันทร์ต้องสโลวโมชั่นครับ...

แรงดึงดูดในระดับที่ต่ำกว่าโลก 6 เท่า การเคลื่อนไหวจะรวดเร็วกว่าบนโลกอีกครับ...

น่าจะเป็นเพราะความอุ้ยอ้ายของชุดอวกาศและความระมัดระวังของนักบินมากกว่าที่ทำให้เราคิดว่าสโลวโมชั่น...

-  หากปืนมีนก นกก็อาจสับลงเบาๆ ไม่จุดระเบิดได้  

ตอบ- ปืนนกนอก นกก็สับตามแรงสปริง...

บนดวงจันทร์ไม่ได้มีตัวกลางมากั้นการเคลื่อนที่ของนกปืนมากกว่าอากาศบนโลกครับ...

ถ้าหากไปยิงใต้น้ำล่ะก็ใช่ครับ...

-  หรือว่าระเบิด กระสุนลอยออกปากลำกล้องแล้วก็ลอยไปค้างเติ่งในอวกาศ  

ตอบ- ไม่ค้างแน่นอนครับ...

ถึงจะเป็นในอวกาศ กฏของนิวตันก็ยังใช้ได้อยู่ครับ...

วัตถุจะเคลื่อนที่ไปด้วยแรงเฉื่อย จนกว่าจะมีแรงภายนอกมากระทำครับ... Wink
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:34:16 AM »

ไปอ่านคำตอบเก่าๆของระดับปรมาจารย์...

ขออนุญาตนำมาลงครับ... ไหว้

...ออกซิเจนอยู่ในดินปืนครับ
ถ้ายังงี้ดินปืนไม่อาจเผาไหม้ได้สิครับ เพราะเป็นสูญญากาศ
แก็ปทำงานอย่างเดียว ใช่หรือเปล่าครับพี่แก้ว ?

ดินปืน เป็นแมกนีเซียมไนเตรท ยิงในอวกาศได้ครับ แม้จะไม่มีอากาศ

เมื่อแก็บจุดฉนวน แมกนีเซียมไนเตรท จะคายอ็อกซิเจนออกมาเผาใหม้ตัวมันเอง

เป็นขบวนการลูกโซ่ เผาไปเรื่อยๆจนกว่า จะหมด
ไปกันใหญ่แล้ว
ดินส่งกระสุนเป็นไนโตรเซลลูโลส   ไม่มีหรอกแมกนีเซี่ยม   ถ้าเป็นดินฐานคู่ก็ไนโตรเซลลูโลส + ไนโตรกลีเซอรีน  ถ้าเป็นดินสามฐานก็เป็นไนโตรเซลลูโลส + ไนโตรกลีเซอรีน + ไนโตรกัวนีดีน
แต่ทุกตัว จะประกอบด้วยเชื้อเพลิง กับตัวเติมอ็อกซิเจนอยู่ในตัวเอง  ทำให้จุดระเบิดได้โดยไม่ต้องใช้อ็อกซิเจนภายนอก
การเผาดินส่งกระสุน (ไม่ใช่จุดตัวจากชนวน ท้ายปลอกกระสุน)  ดินส่งกระสุนจะเผาไหม้เช่นเดียวกับเชื้อเพลิงธรรมดา  ใช้อ็อกซิเจนในอากาศมาช่วยในการเผาไหม้  และอ็อกซิเจนภายตัวตัวของมันเอง  ก็จะสลายตัวระเหยออกไปในรูปของไนตรัสอ็อกไซด์  แต่ถ้าเผาดินส่งกระสุนในที่อับจนกระทั่งไนตรัสอ็อกไซด์หนีออกไปไม่ทัน   ไนตรัสอ็อกไซด์ก็จะย้อนกลับมาเป็นตัวเติมอ็อกซิเจน เพิ่มความรุนแรงของการเผาไหม้ได้อีกจนอาจจะเกิดการระเบิดในลักษณะของการสลายตัวอย่างรุนแรง
การยิงปืนในอวกาศ  มีเสียงครับ  แต่เราไม่ได้ยิน   เพราะไม่มี มีเดียนำเสียงมาเข้าหู

กับอีกหนึ่งท่านครับ... ไหว้

เสียงปืนที่ดังจนเป็นอันตรายต่อหูคนเรานั้นเกิดเมื่อหัวกระสุนพ้นปลายลำกล้องครับ   คุณชลธิตลองเอากระสุนที่โขกหัวออกแล้ว เหลือแต่ปลอกกับแก๊ปใส่ปืนยิงดูว่ามัน "ดัง" ขนาดไหน  เทียบกับยิงกระสุนจริงๆ ได้สักกี่ส่วน

สำหรับปืนลูกโม่  จังหวะที่หัวกระสุนพ้นหน้าโม่วิ่งเข้าท้ายลำกล้องนั้น  ไม่ดังเท่าเมื่อหัวกระสุนพ้นลำกล้องครับ

การเผาไหม้ของดินปืนในปลอกกระสุนไม่ได้ดึงอ็อกซิเจนจากอากาศนะครับ  แต่มัน "ปล่อย" อ็อกซิเจนจากดินปืนออกมามากมาย  แล้วถึงได้รวมตัวกลับเป็นก๊าซปริมาณมหาศาลพ่นหัวกระสุนออกจากลำกล้องครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:43:55 AM »

ยิงได้ครับ. การจุดกระเบิดและการเผาไหม้ ไม่ต้องการ ออกซิเจน แต่เป็นการปฎิกริยาทางเคมี
หัวกระสุน จะวิ่งไปด้วยแรงขับ ของแก๊สจากดินปืน  

บนดวงจันทร์มีแรงดึงดูดน้อยกว่าโลก ราว ๖ เท่า นั่นเท่ากับยังมีัแรงต้านทาน แต่หัวกระสุนจะเดินทางได้ไกลขึ้นกว่าโลกเรา ด้วย  เยี่ยม

น้ำในแก้วจะล่องลอย เห็นนักบินอวกาศต้องกระโดดดื่มน้ำที่ลอยอยู่ครับ, ทุกสิ่งที่ไม่มีจุดยึดเหนี่ยวจะล่องลอย, กล๊อกอาจล่องลอยหากไม่มีเชือกผูกไว้มั๊ง.. แรงเสียดทานในอวกาศ..งงนะ ลองตอกตะปูในน้ำพบว่าต้องใช้แรงมากขึ้นแต่น้ำหนักที่ตอกดูจะไม่มีแรงเอาซะเลย เอ๊ะ แล้วแรงสปริงล่ะคงปกติ กรณีอยู่นอกอวกาศทดลองขว้างก้อนหินออกไป ก็อาจจะไม่ตกลงพื้นมั๊ง ไม่เคยครับ คิก คิก กฎนิวตันอาจใช้ได้เฉพาะในโลกที่เห็นผลแอปเปิ้ลหล่น นอนไม่หลับโปรดศึกษาต่อครับ
http://www.science.cmu.ac.th/observatory/Olympic/chap06.pdf
BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:44:44 AM »

ช่างคิดเหลือเกินครับพี่ Grin ไม่แน่อาจจับลูกปืนได้เหมือนแมทริกเลยนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:48:08 AM »

ผมว่านอนก่อนดีกว่าครับ ค่อยคิดกันต่อวันพรุ่งนี้นะขอรับ คิก คิก ราตรีสวัสดิ์ครับ
nickky
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:48:06 AM »

ขอนอนด้วยคนครับ ง่วงเหมือนกัน

PK.04
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:51:29 AM »

มีคำตอบที่ถูกต้องแล้ว ขอลบคำตอบของผมออกครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:57:57 AM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:18:19 AM »

น่าสนใจครับ แต่ใครจะไปลองล่ะครับ ค่าตั๋วพาปืน ไปดวงจันทร์คงไม่ถูกแน่ ๆ

@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:40:36 AM »

ขนาดส่งปืนไปทำที่ดวงจันทร์ยังแพงขนาดนั้น แล้วนี่คนจะไปลองยิงด้วยอีกจึ๋ยย  ชักจะไปกันใหญ่แล้ว ก็ลองไปติดต่อร้านอย่างว่าดูครับเผื่อเขาจะจัดทัวร์ให้ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:03:51 AM »

กฎนิวตั้นเป็นสากลทั่วเอกภพครับ ที่เห็นแอ็ปเปิ้ลหล่นบนโลกได้ เพราะมวลโลกมากกว่า... เลยดูดมวลเล็ก ส่วนที่ดวงจันทร์มวลน้อยกว่าเลยดูดแรงน้อยตามมวล...

แต่กฏนิวตั้นเรื่อง F=MA คือแรงส่งหัวลูกปืนจะไม่มีความเร่งสู่พื้นโลก โดยที่โลก G=A แปลว่าลูกปืนวิ่งใกล้ก็โหม่งโลกแล้ว เป็นสองแรงกระทำพร้อมกันทั้งดิ่งและตั้ง คือ Projectile แต่ที่ดวงจันทร์แรงแนวตั้งน้อย ลูกปืนเลยวิ่งไกลครับ... (ขยายความของพี่ ro@d)

นายสมชายเคยพยายามลองยิงจริงๆที่ดวงจันทร์มาแล้วหลายครั้ง... แต่กดออดแล้วคนขับไม่เคยจอดป้ายที่ดวงจันทร์ เพราะป้ายเล็ก มีคนขึ้นน้อย... กระเป๋าไม่ชอบเสียเวลาจอด ได้เปอร์เซ็นต์ค่าตั๋วน้อย เลยมักเลยป้ายไปจอดที่ดาวอังคารฯ... ถ้าใครอยากกลับมาที่ดวงจันทร์ต้องเดินกลับเอง ซึ่งเมื่อยขา...

แต่ถ้าทดลองยิงปืนที่ท่าพระจันทร์... เคยเห็นในรูปเก่าๆครับ เมื่อ 6 ต.ค., และ 14 ต.ค. มีคนตายแยะ ซึ่งต้องถามกับพี่ ro@d เอาเอง ในฐานะที่ท่านคือหนึ่งในวีรชนที่ยังเดินดินกินข้าวและหายใจอยู่ปรกติครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:21:22 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับคุณสมชาย(ฮา) อารมณ์ดีแต่เช้านะขอรับ แล้ววันนี้จะเก็บหุ้นตัวไหนเหรอครับ ผมคิดว่าหุ้นขึ้นลงคงไม่เกี่ยวกับกฎนิวตันมั๊ง (ฮา) คิก คิก
สวัสดีครับ
Love EG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:00:49 AM »

สงสัยต้องลองเปลี่ยนไปยิงบนดาวอังคารแทน  โดนชก โดนชก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:04:36 AM โดย Love EG » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:12:58 AM »

น้ำในแก้วจะล่องลอย เห็นนักบินอวกาศต้องกระโดดดื่มน้ำที่ลอยอยู่ครับ, ทุกสิ่งที่ไม่มีจุดยึดเหนี่ยวจะล่องลอย, กล๊อกอาจล่องลอยหากไม่มีเชือกผูกไว้มั๊ง.. แรงเสียดทานในอวกาศ..งงนะ ลองตอกตะปูในน้ำพบว่าต้องใช้แรงมากขึ้นแต่น้ำหนักที่ตอกดูจะไม่มีแรงเอาซะเลย เอ๊ะ แล้วแรงสปริงล่ะคงปกติ กรณีอยู่นอกอวกาศทดลองขว้างก้อนหินออกไป ก็อาจจะไม่ตกลงพื้นมั๊ง ไม่เคยครับ คิก คิก กฎนิวตันอาจใช้ได้เฉพาะในโลกที่เห็นผลแอปเปิ้ลหล่น นอนไม่หลับโปรดศึกษาต่อครับ
http://www.science.cmu.ac.th/observatory/Olympic/chap06.pdf

ตกลงจะยิงกล็อกในอวกาศ หรือบนดวงจันทร์ครับ  คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์