เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:16:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากนำกล๊อคไปยิงบนดวงจันทร์  (อ่าน 7938 ครั้ง)
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:30:01 AM »

ยิงได้ครับ. การจุดกระเบิดและการเผาไหม้ ไม่ต้องการ ออกซิเจน แต่เป็นการปฎิกริยาทางเคมี
หัวกระสุน จะวิ่งไปด้วยแรงขับ ของแก๊สจากดินปืน  

บนดวงจันทร์มีแรงดึงดูดน้อยกว่าโลก ราว ๖ เท่า นั่นเท่ากับยังมีัแรงต้านทาน แต่หัวกระสุนจะเดินทางได้ไกลขึ้นกว่าโลกเรา ด้วย  เยี่ยม

น้ำในแก้วจะล่องลอย เห็นนักบินอวกาศต้องกระโดดดื่มน้ำที่ลอยอยู่ครับ, ทุกสิ่งที่ไม่มีจุดยึดเหนี่ยวจะล่องลอย, กล๊อกอาจล่องลอยหากไม่มีเชือกผูกไว้มั๊ง.. แรงเสียดทานในอวกาศ..งงนะ ลองตอกตะปูในน้ำพบว่าต้องใช้แรงมากขึ้นแต่น้ำหนักที่ตอกดูจะไม่มีแรงเอาซะเลย เอ๊ะ แล้วแรงสปริงล่ะคงปกติ กรณีอยู่นอกอวกาศทดลองขว้างก้อนหินออกไป ก็อาจจะไม่ตกลงพื้นมั๊ง ไม่เคยครับ คิก คิก กฎนิวตันอาจใช้ได้เฉพาะในโลกที่เห็นผลแอปเปิ้ลหล่น นอนไม่หลับโปรดศึกษาต่อครับ
http://www.science.cmu.ac.th/observatory/Olympic/chap06.pdf

ตกลงจะยิงกล็อกในอวกาศ หรือบนดวงจันทร์ครับ  คิก คิก คิก คิก

ขออนุญาต คิก คิก คิก คิก  ด้วยคนครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:30:39 AM »

ยิงในผับ...

กระสุนจะพาคนยิงไปไกลสุด ๆ   และนานสุด ๆ  ขำก๊าก
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:35:19 AM »

ยิงในผับ...
กระสุนจะพาคนยิงไปไกลสุด ๆ   และนานสุด ๆ  ขำก๊าก

ไอ้ปึ๊ดมันเคยยิงครับ  Grin Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:48:27 AM »

ยิงได้ครับ. การจุดกระเบิดและการเผาไหม้ ไม่ต้องการ ออกซิเจน แต่เป็นการปฎิกริยาทางเคมี
หัวกระสุน จะวิ่งไปด้วยแรงขับ ของแก๊สจากดินปืน  

บนดวงจันทร์มีแรงดึงดูดน้อยกว่าโลก ราว ๖ เท่า นั่นเท่ากับยังมีัแรงต้านทาน แต่หัวกระสุนจะเดินทางได้ไกลขึ้นกว่าโลกเรา ด้วย  เยี่ยม

น้ำในแก้วจะล่องลอย เห็นนักบินอวกาศต้องกระโดดดื่มน้ำที่ลอยอยู่ครับ, ทุกสิ่งที่ไม่มีจุดยึดเหนี่ยวจะล่องลอย, กล๊อกอาจล่องลอยหากไม่มีเชือกผูกไว้มั๊ง.. แรงเสียดทานในอวกาศ..งงนะ ลองตอกตะปูในน้ำพบว่าต้องใช้แรงมากขึ้นแต่น้ำหนักที่ตอกดูจะไม่มีแรงเอาซะเลย เอ๊ะ แล้วแรงสปริงล่ะคงปกติ กรณีอยู่นอกอวกาศทดลองขว้างก้อนหินออกไป ก็อาจจะไม่ตกลงพื้นมั๊ง ไม่เคยครับ คิก คิก กฎนิวตันอาจใช้ได้เฉพาะในโลกที่เห็นผลแอปเปิ้ลหล่น นอนไม่หลับโปรดศึกษาต่อครับ
http://www.science.cmu.ac.th/observatory/Olympic/chap06.pdf

กฏของนิวตันมีสามข้อครับ...

กฏข้อที่ ๑. F=0 เมื่อแรงภายนอกที่มากระทำกับวัตถุมีค่าเป็นศูนย์ วัตถุนั้นๆ จะรักษาสภาพการเคลื่อนที่เอาไว้ คือไม่มีความเร่งครับ... เช่นวัตถุอยู่นิ่ง ก็จะอยู่นิ่งตลอด ถ้าวัตถุกำลังเคลื่อนที่อยู่ วัตถุนั้นๆ ก็จะรักษาความเร็วคงที่เอาไว้ครับ... ถ้ายิงปืนในอวกาศ... หัวกระสุนก็คงเคลื่อนที่ไปด้วยความเร็วคงที่ครับ... ถ้ายิงบนดวงจันทร์หัวกระสุนก็คงไปได้ไกลกว่ายิงบนโลกมาก... เพราะไม่มีแรงต้านของอากาศ... จะมีก็แต่เพียงแรงดึงดูดที่น้อยกว่าบนโลก ๖ เท่าครับ...

กฏข้อที่ ๒. F=ma เมื่อมีแรงภายนอกที่กระทำกับวัตถุมีค่าไม่เท่ากับศูนย์... วัตถุก็จะเคลื่อนที่ไปด้วยความเร่งครับ... โดยแรงลัพธ์จะเท่ากับมวลคูณด้วยความเร่ง... กรณีนี้ก็แอปเปิ้ลหล่นใส่หัวนั่นแหละครับ... แต่กรณีที่ยิงปืนขึ้นฟ้า... ตอนแรกก็จะใช้กฏข้อนี้ครับ... แต่พอขาลง... เมื่อความเร็วถึงระดับหนึ่ง... แรงต้านจากอากาศจะหักล้างกับแรงดึงดูดของโลก... ทำใหเข้ากับกฏข้อที่ ๑ ครับ... คือแรงลัพธ์ที่กระทำกับวัตถุมีค่าเท่ากับศูนย์... ซึ่งจะทำให้กระสุนเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่... ที่ระดับความเร็วที่มากพอทีจะทำให้เกิดความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สินได้...

กฏข้อที่ ๓. Action = Reaction แรงกิริยาเท่ากับแรงปฏิกิริยา... ซึ่งเราๆ ท่านๆ เจอบ่อยๆ ครับ... ก็ยิงปืนแล้วปืนถีบนี่แหละครับ...

...อ้อ... กฏของนิวตันทั้งสามข้อ... ใช้ได้ทุกที่แม้ในอวกาศครับ... Grin Grin Grin

ข้อมูลจากการศึกษาแบบงูๆ ปลาๆ ครับ... Grin Grin Grin
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:28:38 AM »

เคยอ่านในหนังสือ...ทดสอบยิงใต้นํา...ก็ยิงได้แต่ไปไม่ไกลแถมวิถียังไม่ตรง...ปืนสั้นธรรมดาทั้งเซมิ-ออโตฯและลูกโม่..ยิงได้หมด...

ดูๆแล้ว...ถ้าจะเอาปืนไปยิงใต้นํา...เอาปืนฉมวกยิงปลาworkกว่าเยอะ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
A@W
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:26:02 AM »

ไม่มีปืนก็เป็นโรค ซึมเศร้า เหงาหงอย ทุรนทุราย
พอมีเงิน ก็จะหาปืนรุ่นพิเศษ ค้น ๆ ๆ หาจนหนังสือปืนท่วมบ้าน
ตอนไปซื้อก็โดนทั้งต้ม ทั้งตุ๋น ทั้งแถมหญ้า แถม นกเอี้ยง แถมเขา
กลับถึงบ้าน แทนที่จะโกรธ แน๊ ยิ้มทั้งวัน แถมยังบอก ต้องหาอีก มันจะได้มีเพื่อน
มีปืนไว้แล้วก็ สารพัด จะยิง อิฐมั่ง หินมั่ง ไม้ เหล็ก กระป๋องน้ำ ลูกโป่งก็ยังยิง
สถานที่ ก็บนดิน ในรถ ใต้น้ำ นี่ก็จะไปดวงจันทร์อีกแล้ว

เฮ้อ ไปกันใหญ่แล้ว พวกเรา  เอาไม่ว่ากัน ได้ผลยังไงเล่าให้ฟังหน่อยด้วยนะพี่น้อง...
J_P_K
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:45:59 AM »

ผมว่ายิงได้.....
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:52:55 AM »

น่าจะยิงได้นะครับ  คงจะไปไกลน่าดูเลย เพราะแรงดึงดูดมีน้อยกว่าโลก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:13:41 PM »

ถ้ายิงในอวกาศไม่ได้ แล้วทำไมถึงเอาเหล็กจาก"นอกโลก" มาทำครับ

3'SF TRAINING COMPANY.
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:15:35 PM »

น่าจะยิงได้นะครับ  คงจะไปไกลน่าดูเลย เพราะแรงดึงดูดมีน้อยกว่าโลก

กลัวจะไปโดนหัวมนุษย์ต่างดาวหรือเอเลี่ยนเอาซิครับ อิอิ ขำๆ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Stupid
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:22:39 PM »

นาซ่า เคยทดลองยิง .45 ในอวกาศแล้วครับ กระสุนจะไปข้างหน้าและปืนจะสะท้อนถอยหลังเท่าแรงส่งกระสุนเพราะไม่มีแรงโน้มถ่วงมาคอยดึงไว้ เรื่องความเร็วคงไม่ต้องพูดถึงครับ ไปได้เร็วเหนือเสียงหลายพันเท่า (เคยอ่านบทความสมัยอยู่ชั้นประถม ครับ)
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:30:50 PM »

ยิงไม่ได้ บนดวงจันทร์ร้อน  กล็อค ละลาย ไปซะก่อน  เอ... ดวงจันทร์ กลางวันอุณภูมิ กี่องศาครับ แล้วกลางคืนกี่องศา  Cheesy
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:49:29 PM »

นาซ่า เคยทดลองยิง .45 ในอวกาศแล้วครับ กระสุนจะไปข้างหน้าและปืนจะสะท้อนถอยหลังเท่าแรงส่งกระสุนเพราะไม่มีแรงโน้มถ่วงมาคอยดึงไว้ เรื่องความเร็วคงไม่ต้องพูดถึงครับ ไปได้เร็วเหนือเสียงหลายพันเท่า (เคยอ่านบทความสมัยอยู่ชั้นประถม ครับ)

ขอแย้งว่า "เป็นไปไม่ได้" ครับ... เพราะกระสุนจะทำความเร็วได้เต็มที่... ก็เท่าที่มีระยะวิ่งในลำกล้องเท่านั้นครับ... กระสุน .๔๕ ไม่น่ามีทางทำความเร็วได้ขนาดนั้น... ต่อให้ไรเฟิลที่ทำความเร็วปากลำกล้องสูงที่สุดเท่าที่มีอยู่ในโลกปัจจุบันด้วยซ้ำ... ความเร็วอาจจะสูงกว่ายิงในบรรยากาศโลก... แต่ไม่มีทาง "เร็วกว่าเสียงหลายพันเท่า" ครับ...

...แต่ถ้าเป็นปืนเลเซอร์ในหนังสตาร์วอร์... อันนั้นก็อีกเรื่อง... Grin Grin Grin
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:58:10 PM »

แล้วถ้ายังงี้ล่ะ   ขำก๊าก  ขำก๊าก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:00:52 PM »

ท่านแพนด้า รีบไปจองตั๋วที่นั่งยานอวกาศไปชมการยิงทดสอบที่ดวงจันทร์ด่วน เผื่อผมหนึ่งที่ เอาที่ไม่สูบบุหรี่นะ.... Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์