เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:28:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากนำกล๊อคไปยิงบนดวงจันทร์  (อ่าน 8022 ครั้ง)
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:48:54 PM »

ผมคิดว่าท่าน atom_99_atom เปรียบเทียบผิดครับ...

ที่ท่านเปรียบเทียบนั้นเทียบระหว่างเทหวัตถุสองอย่างคือโลกกับดวงจันทร์...

แต่การเคลื่อนที่ของกระสุนบนดวงจันทร์ ถูกแรงกระทำหลักๆจากแรงดึงดูดของดวงจันทร์มากกว่าจากแรงดึงดูดของโลกครับ...

ข้ออื่นที่ผมเห็นค้านคือ ความเร็วของหัวกระสุนที่ใช้คำนวนย่อมไม่เท่ากับความเร็วหัวกระสุนบนโลก...

และขีปณวิถีของหัวกระสุนบนดวงจันทร์ย่อมต่างจากบนโลกครับ...Cheesy
เอ..ท่าจะจริงครับ เพราะว่าน้ำหนักบนดวงจันทร์หายไปประมาณ 6 เท่า เอ๊ะแล้วงัยต่อครับ.. Grin ก็ช่วยคิดหน่อยครับ
ว่าแต่ว่า กระสุนจะเอาชนะแรงดึงดูดของดวงจันทร์หรือเปล่าครับ เห็นหลายท่านว่าไปเท่าความเร็วแสง (ว่าไปโน่น) ไม่งั้นก็คงเป็นลักษณะคล้ายๆ ดาวเทียมของดวงจันทร์หรือเปล่า อาจหมุนรอบๆ กลายเป็นบริวาร สงสัยต้องส่งคำถามไปยังนาซ่า น่าจะเคลียร์กว่านะขอรับ
คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:52:42 PM โดย atom_99_atom » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:50:32 PM »

คงจะต้องนึกถึง เครื่องเล่นที่เป็นลมพ่นแผงตะแกรงรู น่ะครับ

เมื่อมีแรงมากระทำ ก็จะวิ่งไปอย่างอิสระ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 04:54:16 PM »

คงจะต้องนึกถึง เครื่องเล่นที่เป็นลมพ่นแผงตะแกรงรู น่ะครับ

เมื่อมีแรงมากระทำ ก็จะวิ่งไปอย่างอิสระ

คิดต่อไปนะครับ คุณ yod ผมออกไปธุระข้างนอกก่อนครับ Cheesy
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:40:17 PM »

เอ..ท่าจะจริงครับ เพราะว่าน้ำหนักบนดวงจันทร์หายไปประมาณ 6 เท่า เอ๊ะแล้วงัยต่อครับ.. Grin ก็ช่วยคิดหน่อยครับ
ว่าแต่ว่า กระสุนจะเอาชนะแรงดึงดูดของดวงจันทร์หรือเปล่าครับ เห็นหลายท่านว่าไปเท่าความเร็วแสง (ว่าไปโน่น) ไม่งั้นก็คงเป็นลักษณะคล้ายๆ ดาวเทียมของดวงจันทร์หรือเปล่า อาจหมุนรอบๆ กลายเป็นบริวาร สงสัยต้องส่งคำถามไปยังนาซ่า น่าจะเคลียร์กว่านะขอรับ

น้ำหนักหายไป แต่มวลเท่าเดิมนะครับ  Wink

ดวงจันทร์ก็คล้ายโลก มีแรงดึงดูด แต่ไม่มีบรรยากาศ ถ้าเขวี้ยงวัตถุไป ก็ย่อมค่อย ๆ ตกลงมาที่พื้นเพราะแรงดึงดูดอยู่แล้ว แต่คงตกลงพื้นช้ากว่าโลก เพราะแรงดึงดูดน้อยกว่า และไม่มีแรงต้านอากาศ ... ดังนั้นวิถีกระสุนต้องเปลี่ยนไปแน่ (ตั้งศูนย์ปืนบนโลก จะไม่เข้าที่เดิมบนดวงจันทร์) แต่ถ้าเรื่องความแม่นยำ ผมว่าคงเดิม Grin Grin

การจะเขวี้ยงวัตถุให้โคจรรอบดวงจันทร์ได้นั้น ต้องให้ความเร็วแก่วัตถุนั้นมากกว่าความเร็วหลุดพ้น ... และต้องอยู่ในระยะความสูงที่เหมาะสมด้วย ... ตัวเลขรายละเอียดผมไม่ทราบ แต่หลักการส่งดาวเทียมก็ต้องเป็นอย่างนี้

ผมว่าท่าน atom_99_atom อยากยิงปืนบนดวงจันทร์นี่ยังน้อยไป น่าจะลองอยากยิงปืนในหลุมดำดูบ้าง  คิก คิก คิก คิก

ปล. ขอถามท่าน atom_99_atom เป็นการเฉพาะบุคคล ... atom ในชื่อท่านมีอิเล็คตรอนกี่ตัวครับ ...  ยิ้มีเลศนัย

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:58:51 PM »

ถ้าจุดระเบิดได้...อย่างอื่นก็คงทำงานได้ครบกระมังครับ...

แต่...แรงรีคอยล์คงมหาศาล...เพราะไร้แรงต้านทานใดๆ
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:34:25 PM »

เป็นคำถามที่ชวนให้ขบคิดจริง ๆ

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:41:31 PM »

ไหนจะลองแล้วเอายี่ห้ออื่นด้วยจะต่างกันหรีอไม่

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:42:13 PM »

ไหนจะลองแล้วเอายี่ห้ออื่นด้วยจะต่างกันหรีอไม่

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:46:48 PM »

ยิงไม่ได้ครับ...

เพราะนิ้วมือในชุดอวกาศใหญ่กว่าโกร่งไกปืนกล็อก...ฮา...คิก คิก

ฮา.........ฮา.................ฮา................ฮามากเลยครับพี่หมอ..........อิอิ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:47:53 PM »

รถเมล์ สายไหนผ่านครับ...จะแวะไปยิงมั่ง
hippo_oct
"คนไทยถ้าลงมือทำอะไร ก็ไม่แพ้ชาติใดในโลก"
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:49:43 PM »

ผมว่ายิงได้ครับ  แต่ปืนอาจจะมีน้ำหนักเบา   Huh

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:23:27 PM »

น้ำหนักหายไป แต่มวลเท่าเดิมนะครับ  Wink

ดวงจันทร์ก็คล้ายโลก มีแรงดึงดูด แต่ไม่มีบรรยากาศ ถ้าเขวี้ยงวัตถุไป ก็ย่อมค่อย ๆ ตกลงมาที่พื้นเพราะแรงดึงดูดอยู่แล้ว แต่คงตกลงพื้นช้ากว่าโลก เพราะแรงดึงดูดน้อยกว่า และไม่มีแรงต้านอากาศ ... ดังนั้นวิถีกระสุนต้องเปลี่ยนไปแน่ (ตั้งศูนย์ปืนบนโลก จะไม่เข้าที่เดิมบนดวงจันทร์) แต่ถ้าเรื่องความแม่นยำ ผมว่าคงเดิม Grin Grin

การจะเขวี้ยงวัตถุให้โคจรรอบดวงจันทร์ได้นั้น ต้องให้ความเร็วแก่วัตถุนั้นมากกว่าความเร็วหลุดพ้น ... และต้องอยู่ในระยะความสูงที่เหมาะสมด้วย ... ตัวเลขรายละเอียดผมไม่ทราบ แต่หลักการส่งดาวเทียมก็ต้องเป็นอย่างนี้

ผมว่าท่าน atom_99_atom อยากยิงปืนบนดวงจันทร์นี่ยังน้อยไป น่าจะลองอยากยิงปืนในหลุมดำดูบ้าง  คิก คิก คิก คิก

ปล. ขอถามท่าน atom_99_atom เป็นการเฉพาะบุคคล ... atom ในชื่อท่านมีอิเล็คตรอนกี่ตัวครับ ...  ยิ้มีเลศนัย

ความทุกข์เกิดจากความไม่รู้นะ  แลบลิ้น คิก คิก คิก คิก แต่บางทีรู้มากก็อาจเป็นทุกข์ก็ได้มั๊ง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เอ๊ะ.งง
ถ้ามีเวลาว่างก็อยากร่องเรือสำเภาไปตำแหน่งหลุมดำตามทฤษฎีโบราณอยู่ครับ..ว่าแต่ว่าท่าน jakrit จะไปด้วยหรือเปล่าครับ  คิก คิก คิก คิก จะได้เตรียมการกันแต่เนิ่นๆ ครับ

เรื่องการค้นพบหลุมดำ
               เมื่อดาวฤกษ์ที่มีมวลมหึมาแตกดับลง มันอาจจะทิ้งสิ่งที่ดำมืดที่สุด ทว่ามีอำนาจทำลายล้างสูงสุดไว้เบื้องหลัง นักดาราศาสตร์เรียกสิ่งนี้ว่า "หลุมดำ" (black hole) เราไม่สามารถมองเห็นหลุมดำด้วยกล้องโทรทรรศน์ใดๆ เนื่องจากหลุมดำไม่เปล่งแสงหรือรังสีใดเลย แต่นักดาราศาสตร์ก็มีวิธีอื่นในการค้นหา และจนถึงปัจจุบันได้ค้นพบหลุมดำในจักรวาลแล้วอย่างน้อย 6 แห่ง หลุมดำเป็นซากที่สิ้นสลายของดาวฤกษ์ที่ถึงอายุขัยแล้ว สสารที่เคยประกอบกันเป็นดาวนั้นได้ถูกอัดตัวด้วยแรงดึงดูดของตนเองจนเหลือเป็นเพียงมวลหนาแน่นที่มีขนาดเล็กยิ่งกว่านิวเคลียสของอะตอมเดียว ซึ่งเรียกว่า เอกภาวะ (singularity)

atom_99 : จินตนาการว่าหากเราจะไปยิงปืนในหลุมดำ อาจไม่ได้กลับมาเล่าให้เพื่อนในเวปฟังได้อีกครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อนึ่ง ขออนุญาตตอบเป็นการเฉพาะแก่ท่าน jakrit เรื่อง atom
มีทฤษฎีที่เกี่ยวข้องดังนี้ครับ

อะตอม (กรีก: άτομον ; อังกฤษ: Atom) เป็นโครงสร้างขนาดเล็กมากมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น ที่พบได้ในสิ่งของทุก ๆ อย่างรอบตัวเรา

อะตอมประกอบไปด้วยอนุภาค 3 ชนิด คือ:
         อิเล็กตรอน, ซึ่งมีประจุลบ;
        โปรตอน ซึ่งมีประจุบวก; และ
        นิวตรอน ซึ่งไม่มีประจุ
อะตอมเป็นองค์ประกอบพื้นฐานทางเคมีซึ่งไม่เปลี่ยนแปลงตามปฏิกิริยาเคมี ธาตุที่พบได้ตามธรรมชาติบนโลกนี้นั้นมีปรากฏอยู่ประมาณ 90 ชนิดเท่านั้น (นอกเหนือจากนี้มี ธาตุบางชนิดเช่น เทคนิเซียม และ แคลิฟอร์เนียม ที่พบได้ในซูเปอร์โนวา และธาตุที่เลขอะตอมสูง (มากกว่า 100 ขึ้นไป) ที่สามารถสังเคราะห์ได้จาก การนำอะตอมมาชนกันด้วยความเร็วสูง)

เราเรียกอะตอม สองอะตอมว่าเป็นธาตุเดียวกันก็ต่อเมื่อ อะตอมสองอันนั้นมีจำนวนโปรตอนเท่ากัน โดยทั่วไปแล้ว ธาตุแต่ละธาตุไม่เหมือนกัน อะตอมของธาตุชนิดเดียวกันอาจมีจำนวนนิวตรอนที่แตกต่างกัน เราเรียกสองอะตอมที่มีจำนวนโปรตรอนเท่ากันแต่จำนวนนิวตรอนแตกต่างกันนั้นจะเรียกว่าเป็นไอโซโทป (isotope)

นอกจากธาตุที่เกิดตามธรรมชาติแล้ว ยังมีธาตุที่ถูกสร้างขึ้น แต่ธาตุเหล่านี้มักจะไม่เสถียร และ สลายไปเป็นธาตุอื่นที่เสถียร โดยกระบวนการสลายกัมมันตรังสี ตัวอย่างเช่น Beta Decay, Double Beta Decay, Beta Capture, Gamma Decay และอื่น ๆ

ถึงแม้ว่าจะมีธาตุที่เกิดตามธรรมชาติเพียง 90 ชนิด อะตอมของธาตุเหล่านี้สามารถสร้างพันธะทางเคมี รวมกันเป็นโมเลกุล และองค์ประกอบชนิดอื่นๆ โมเลกุลเกิดจากการรวมตัวกันของอะตอมหลายอะตอม เช่น โมเลกุลของน้ำเกิดจากการรวมตัวกันของอะตอมไฮโดรเจน 2 อะตอม และ อะตอมออกซิเจน 1 อะตอม

เนื่องจากอะตอมเป็นสิ่งที่มีอยู่ไปทั่วทุกที่ จึงเป็นหัวข้อศึกษาที่ได้รับความสำคัญในหลายศตวรรษที่ผ่านมา หัวข้อวิจัยทางด้านอะตอมในปัจจุบันจะเน้นทางด้าน quantum effects เช่น ของเหลวผลควบแน่นโบส-ไอน์สไตน์

เอ้อ...อีกเยอะแยะเลยครับ
atom_99 : สรุปจริงๆ ในตัวเองน่าจะมีเป็น infinity มั๊งขอครับ  คิก คิก คิก คิก
ทางที่ดีผมคิดว่า สรุปในดวงจันทร์ก่อนดีมั๊ยครับ จากนั้นค่อยไปหาข้อสรุปที่หลุมดำต่อครับ  คิก คิก คิก คิก

กิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

ชีวิตมันก็เป็นอย่างนี้เอง

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:45:24 PM »

ผมว่าเรายิงปืนอยู่บนโลกนี้ ดีแล้วแหละ เพราะว่าเดี๋ยวจะยิงไปโดน  โดนชกมนุษย์ต่างดาว เอานะ      ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ฟ้า......ไม่ได้แบ่งคนธรรมดา กับยอดคนออกจากกัน แต่ยอดคนจะปรากฎขึ้นเองจากประสพการณ์ และการฝึกฝนนั่นเอง
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:48:16 PM »

คุณอะตอมครับ

อันหลังนี่พิมพ์นานไหมครับ...

ขนาดแค่อ่านยังเมื่อยตาแทนเลย...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:54:13 PM »

โดนชก เยาะเย้ย ตกใจ จูบบบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจหน้าซีด Grin
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์