เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:27:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากนำกล๊อคไปยิงบนดวงจันทร์  (อ่าน 8015 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:54:56 PM »

ผมคิดว่าท่าน atom_99_atom เปรียบเทียบผิดครับ...

ที่ท่านเปรียบเทียบนั้นเทียบระหว่างเทหวัตถุสองอย่างคือโลกกับดวงจันทร์...

แต่การเคลื่อนที่ของกระสุนบนดวงจันทร์ ถูกแรงกระทำหลักๆจากแรงดึงดูดของดวงจันทร์มากกว่าจากแรงดึงดูดของโลกครับ...

ข้ออื่นที่ผมเห็นค้านคือ ความเร็วของหัวกระสุนที่ใช้คำนวนย่อมไม่เท่ากับความเร็วหัวกระสุนบนโลก...

และขีปณวิถีของหัวกระสุนบนดวงจันทร์ย่อมต่างจากบนโลกครับ...Cheesy
เอ..ท่าจะจริงครับ เพราะว่าน้ำหนักบนดวงจันทร์หายไปประมาณ 6 เท่า เอ๊ะแล้วงัยต่อครับ.. Grin ก็ช่วยคิดหน่อยครับ
ว่าแต่ว่า กระสุนจะเอาชนะแรงดึงดูดของดวงจันทร์หรือเปล่าครับ เห็นหลายท่านว่าไปเท่าความเร็วแสง (ว่าไปโน่น) ไม่งั้นก็คงเป็นลักษณะคล้ายๆ ดาวเทียมของดวงจันทร์หรือเปล่า อาจหมุนรอบๆ กลายเป็นบริวาร สงสัยต้องส่งคำถามไปยังนาซ่า น่าจะเคลียร์กว่านะขอรับ
คิก คิก คิก คิก

ไม่ใช่หายไปหกเท่าครับ...

เหลือ 1/6 ของของเดิมครับ...

ที่จริงในคำตอบของผมตอบไว้แล้ว...

ถ้าหากท่าน atom อ่านให้ดีๆครับ...

คือมันต้องเริ่มคำนวนที่ความเร็วต้นของหัวกระสุนครับ...

ถ้าหากทราบความเร็วต้นได้...

คือมี V1  ที่เหลือก็คำนวนได้ครับ... เยาะเย้ย
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:00:15 PM »

ผมว่าเรายิงปืนอยู่บนโลกนี้ ดีแล้วแหละ เพราะว่าเดี๋ยวจะยิงไปโดน  โดนชกมนุษย์ต่างดาว เอานะ      ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
ผมเกรงว่ามนุษย์ต่างดาวจะมีอาวุธอื่น ที่เราไม่เคยรู้มาก่อนนะ อาจยิงด้วยอนุภาคขนาดเป็นซุปเปอร์นาโนเมตร/ซุปเปอร์มิลลิวินาที ทะลุทะลวงทำลายเฉพาะที่ต้องการ..ว้าว.. คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:05:07 PM »

ขอบคุณท่าน rute มากครับที่ละเอียดถี่ถ้วนดีครับ
คำนวณได้อย่างไรก็นำมาเป็นวิทยาทานต่อไปนะขอรับ Grin
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:17:44 PM »

ไม่ไปด้วยนะครับค่ารถไม่พอ Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:26:27 PM »

ไม่ไปด้วยนะครับค่ารถไม่พอ Grin
ไปบนดาวไม่ต้องใช้ค่ารถครับ ไปกับเส้นแรงแม่เหล็กเป็นตัวส่ง คิก คิก
แต่หากติดงานเกรงจะกลับมาเคลียร์ไม่ทันก็ ใช้กล้องส่องดูดาวส่องดูตอนทดสอบได้ครับ Grin
bundit@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:28:10 PM »

ผมว่าไม่ได้ไปยิงมากกว่า ตั๊วแพงจัด แค๋ซื้อปืนที่ผลิตจากโลกพระจันทร์ก็พอแล้ว อิอิ
เห็นด้วยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:01:12 PM »

ขออนุญาตแถมอีกนิดเรื่องความเร็วแสงครับ(เห็นท่าน atom พูดขึ้นมา)...

ความเร็วแสงอยู่ที่ 299,792,458 metres per second...

หรือเอาคร่าวๆ คือ 3.00 x 108 เมตรต่อวินาที...

ส่วนความเร็วเสียง(บนโลก)อยู่ที่ประมาณ 343 เมตรต่อวินาที...

คิดง่ายๆคือ 3.4 x 102 metres per second...

พอจะเห็นภาพใช่ไหมครับว่าความเร็วแสงเร็วกว่าเสียงราวๆ 106 เท่า...

ตัวเลขผมอ้างอิงจาก wikipedia ครับ... คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:09:10 PM »

ขออนุญาตแถมอีกนิดเรื่องความเร็วแสงครับ(เห็นท่าน atom พูดขึ้นมา)...

ความเร็วแสงอยู่ที่ 299,792,458 metres per second...

หรือเอาคร่าวๆ คือ 3.00 x 108 เมตรต่อวินาที...

ส่วนความเร็วเสียง(บนโลก)อยู่ที่ประมาณ 343 เมตรต่อวินาที...

คิดง่ายๆคือ 3.4 x 102 metres per second...

พอจะเห็นภาพใช่ไหมครับว่าความเร็วแสงเร็วกว่าเสียงราวๆ 106 เท่า...

ตัวเลขผมอ้างอิงจาก wikipedia ครับ... คิก คิก

ไม่หลับไม่นอนเลยนะครับ ท่าน คิก คิก คิก คิก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:15:22 PM »

สองคนคุยกัน...

เดินบนแสงไฟฉาย เดี๋ยวก็ถึง....

ไอ้บ้า  ไม่เอาหรอก  เดี๋ยวเอ็ง ปิดไฟ ข้าก็ตกลงมาตายสิ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:19:38 PM »

คุณ yod ครับ นั่นมันนิยายโดเรมอนสมัยนานนนนนน มากแล้วหรือเปล่าครับ คิก คิก
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:35:59 PM »

ลองยิงเลยครับ เพราะถึงพลาด ก็ยังอยู่ท่ามกลางดวงดาว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:56:30 PM »

ไม่หลับไม่นอนเลยนะครับ ท่าน คิก คิก คิก คิก

ยังทำงานไม่เสร็จครับ...

รออยู่อีกสองราย...คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 12:09:39 AM »

รายแรกเป็นงัยครับ แล้วรายที่สองล่ะ?
งานไรเหรอครับ คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:12:31 AM »

รายแรกเป็นงัยครับ แล้วรายที่สองล่ะ?
งานไรเหรอครับ คิก คิก

วันนี้มีทั้งหมด 5 รายครับ...

ที่ว่าเหลือสองรายคือสองรายหลังครับ...

ทั้ง 5 รายก็ปลอดภัยดีครับ...

งานอะไรหรือครับ...

ผมทำร้ายร่างกายผู้อื่นโดยถูกต้องตามกฏหมายครับ...ฮา...คิก คิก
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:32:17 AM »

งานอะไรหรือครับ...

ผมทำร้ายร่างกายผู้อื่นโดยถูกต้องตามกฏหมายครับ...ฮา...คิก คิก

คิดได้ไงเนี่ย ฮาจริงจริงครับ    ขำก๊าก

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์